ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 857
โพสเมื่อ: Sat Nov 04, 2023 00:43
[RE: น้องสาวพาแฟนมานอนบ้าน]
สอนกันตอนนี้คงไม่น่าจะทันแล้ว
ต้องปลูกฝังกันมาตั้งแต่เด็ก
เชื่อว่า เค้าคงไม่ได้รู้สึกว่าทำผิดอะไร

ตอนนี้คงต้องตั้งกติการ่วมกัน
เพื่อความปลอดภัยของน้องสาว และทุกคนในบ้าน

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2021
ตอบ: 1210
โพสเมื่อ: Sat Nov 04, 2023 01:38
[RE: น้องสาวพาแฟนมานอนบ้าน]
ผมว่าเรื่องศักดิ์ศรึน่าจะไม่ใช่ประเด็นเท่าความคิดและการตัดสินใจของน้องมากกว่า
ถามว่า 21 โตรึยัง ถ้าเป็นเด็กทั่วไปก็น่าจะประมาณ ปี 3-4 ยังเรียนไม่น่าจบ
สำหรับยังถือว่าประสบการณ์ชีวิตยังน้อยมาก
ความคิด การตัดสินใจอะไรบางอย่าง อาจจะไม่รอบคอบไปหน่อย
ผมเข้าใจนะสมัยมหาลัยหลายท่านก็อาจจะเคยไปนอนอยุ่ที่คอนโดแฟน หอแฟน

แต่ผมว่ากรณีนี้มันเกินคำว่าเหมาะสมไปสักนิดนึง
(อันนี้ในมุมของสังคมที่ผมโตมา เพื่อนรอบตัวก้ค่อนข้างคล้ายๆกันนะ)
คิดว่าถ้าเกิดเคสแบบนี้คนที่บ้านผม รอบตัวผม สังคมที่ผมอยู่ ยังไงก้ยังไม่น่าจะรับได้

ถ้าเป็นผมก็คงจะเข้าไปคุยกับน้องตรงๆ
พูดถึงสิ่งที่มันอาจจะเกิดขึ้นได้ในอนาคต แล้วให้น้องตัดสินใจเองครับ เช่น

- ทำไมถึงพาคนนี้มานอนที่บ้านเรา ได้คุยกับพ่อแม่เรารึยัง แล้วบ้านผู้ชายรู้เรื่องนี้มั้ย
- ถ้ามีอะไรกัน รู้ใช่มั้ยว่าต้องป้องกันยังไง ความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหน
- สังคมไทย บางทีคำพูดคน ขี้ปากคน มันโหดร้ายนะ ถ้าเราถูกนินทา เราเข้าใจได้ใช่มั้ย

ลองตั้งคำถามเชิงให้น้องได้มองในมุมคนนอกดูก้ได้ครับ ว่าเค้าโอเคในระดับไหน

แต่ผมเข้าใจว่าวัยนี้ ไม่คิดไรเยอะหรอก ก้รักกันอะ อยุ่ด้วยกันก้ดีนี่ ในสายตาพ่อแม่ด้วย ชิวเลย

0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 22 Mar 2006
ตอบ: 2647
โพสเมื่อ: Sat Nov 04, 2023 07:28
น้องสาวพาแฟนมานอนบ้าน
บ้านใครครับ บ้านคุณหรือบ้านพ่อแม่ ถ้าบ้านคุณก็ใช้ตามสิทธิ์คุณได้เลย แต่ถ้าไม่ใช่ก็ หึหึ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย wooddy911 เมื่อ Sat Nov 04, 2023 07:30, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
12 ปี เดือนหน้า ไม่รู้ดูอะไรนักหนาเว็บนี้
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel