ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4088
โพสเมื่อ: Fri Nov 03, 2023 21:09
[RE: น้องสาวพาแฟนมานอนบ้าน]
ถ้าเป็นผมนะ
1 น้องคุณก็บรรลุนิติภาวะ จะคบใครผมคงไม่ว่า
2 ผมไม่ mind เรื่องมาบ้านผมนะ แต่ผมไม่โอเคกับเรื่องความเกรงใจมากกว่าเรื่องศักดิ์ศรี บ้านเป็นที่ส่วนตัวของคนกลุ่มหนึ่ง ซึ่งมันก็จะมีครอบครัวของเจ้าของบ้าน ที่ต้องการความเป็นส่วนตัว และก็ไม่ใช่บ้านของน้องสาวคุณคนเดียว มันมีคนอื่นๆอีก แฟนน้องคุณก็ยังเป็นคนนอกถ้ายังไม่ได้แต่งงานอยู่กินอย่างเป็นทางการ (ผมทึกทักเอาว่าเป็นแค่คนคบกันนะ) ดังนั้นการจะไปขออาศัยบ้านใครมันควรเป็นไปด้วยเหตุจำเป็น ไม่ใช่ทำเป็นประจำ แต่ถ้าแต่งกันเมื่อไร ชายจะไปนอนบ้านหญิง หญิงจะไปนอนบ้านชายก็ไม่เป็นไร ถ้าเจ้าของบ้านอนุญาต ดังนั้นถ้าเป็นแฟนลูกสาวผม ผมไม่ให้ผ่าน เพราะเรื่องแบบนี้มันควรคิดได้เองมากกว่าจะให้คนอื่นบอก บ่งบอกถึงความคิดและวิธีที่ถูกเลี้ยงดูมา
3 อีกเรื่องคือไปบ้านคนอื่น น้ำไฟ แอร์ ที่นอน ก็ใช้ของเขา ถ้ามันยังไม่ได้เป็นทางการมันก็ควรมีความเกรงใจ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status: อนิเมะ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 18247
โพสเมื่อ: Fri Nov 03, 2023 21:10
[RE]น้องสาวพาแฟนมานอนบ้าน
เค้ามาดูเน็ตฟลิกกันเฉยๆคับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
https://writer.dek-d.com/narasixtenbunshe/story/view.php?id=1391214 >>ตำนานเพชรอำพัน [ไทป์มูน]
นักเตะกลางซอย
Status: Something Just Like This
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2748
โพสเมื่อ: Fri Nov 03, 2023 21:14
แนะนำเรื่องป้องกัน ก่อนเหตุดีกว่า

ผมเข้ามหาลัยวันแรกแม่ ยัดตังให้ผมไปซื้อถุงยางมาติดไว้เลย ทั้งๆที่ผมซิงนะนั่น

แม่ก็สอนอย่างเดียวไม่หวงอะไร

ตอนผมพาแฟนเข้าบ้านครั้งแรกก็อายุ 20 ทั้งสองฝ่ายยินดี พ่อแม่ฝ่ายหญิงก็เข้าใจ ก็แนะนำเหมือนแม่ผม

มันห้ามยาก ปัจจุบัน 9ปีละครับ ใกล้แต่งละ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 5227
โพสเมื่อ: Fri Nov 03, 2023 21:20
จากที่อ่านคิดว่ามุมมองท่านคือแฟนน้องคนนี้ไม่ค่อยโอเครึเปล่าครับ ถ้านิสัยการวางตัวดีคงไม่มีคำถามนี้
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 22285
โพสเมื่อ: Fri Nov 03, 2023 21:28
จะทำไร ก็เรื่องของน้องสาว เขาเป็นคนเลือกเอง
ถ้ายังเรียนไม่จบก็บอกให้น้องป้องกันด้วย ให้ช่วยกันเรียน

ถ้าท้องมาแล้วไม่มีปัญญาเลี้ยง แล้วมาลำบากคนอื่น คนแบบนี้ ถือว่าเป็นคนไม่มีศักดิ์ศรีมากกว่านะ

โดนเพื่อนฝูง โดนใครดูถูกแน่ๆหละ ถ้าเกิดกรณีนี้จริง

0
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1911
โพสเมื่อ: Fri Nov 03, 2023 21:34
ผมไม่รู้ว่าผมเข้าใจท่านผิดมั้ยนะครับ ถ้าพูดถึงเรื่องศักดิ์ศรี ผมเข้าใจว่า ด้วยความที่น้องสาวท่านเป็นผู้หญิง แต่พาแฟนที่เป็นผู้ชายมานอนบ้านทุกคืน ถ้าจะมองว่าไม่เหมาะสม เสียศักดิ์ศรี มันก็มองได้นั่นแหละ เรื่องพวกนี้มันขึ้นอยู่กับความคิดของแต่ละคน จะไปบอกหรือไปว่าให้ใครว่าหัวโบราณ นู่นนี่นั่น มันก็คงไม่ถูกต้อง

น้องท่านอายุ 21 ปี บรรลุนิติภาวะแล้วก็จริง แต่ก็ยังเรียนอยู่ ถ้าเรียนตามปกติ อายุ 21 ปี คืออยู่ ปี 3 แปลว่า ยังไม่ได้ทำงาน ยังไม่ได้มีรายได้เป็นของตัวเอง การพาแฟนมานอนบ้านแบบนี้ ถ้าจะมองว่าไม่เหมาะสม เสียศักดิ์ศรี มันก็มองได้ ไม่ผิด แล้วแต่ความคิดแต่ละคน

แต่ถ้าน้องสาวท่านทำงานเอง หาเงินเรียนเอง แบบนี้อาจพูดอะไรไม่ได้ เพราะต้องยอมรับว่าเค้ามีความรับผิดชอบ มีความสามารถในการเลี้ยงดูตัวเองได้ แถมอายุก็บรรลุนิติภาวะแล้วด้วย

ถ้าพี่น้องสนิทกัน ก็คงถามไปตรงๆเลยนั่นแหละครับ ท่านอยากรู้อะไร เค้ามีเหตุผลอะไร อยากแนะนำอะไร อยากบอกอะไรเค้า ก็บอกไปตรงๆเลยครับ แต่พูดดีๆ พูดด้วยเหตุผล อย่าใช้อารมณ์ แค่นั้นแหละครับ คือ มันต้องมีการพูดคุยกันนั่นแหละ มันถึงจะรู้ว่าต่างฝ่ายต่างคิดยังไง มีเหตุผลอะไร ค่อยๆคุยกันไปครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: 네싶어 I've waited all my life 싶어 네
เข้าร่วม: 08 Aug 2022
ตอบ: 2053
โพสเมื่อ: Fri Nov 03, 2023 21:39
น้องสาวพาแฟนมานอนบ้าน
ชีวิตแต่ละคน
มีทางเดินของ
ตัวเองครับ

ถ้าไม่หนักแบบ
ทำคนเดือดร้อน
หรือ ผิด กม.
เป็นผมคงปล่อยไป
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 07 Mar 2022
ตอบ: 1819
โพสเมื่อ: Fri Nov 03, 2023 21:45
อยู่ในสายตา ดีกว่าอยูนอกสายตา
อย่างน้อยยังพอพูดได้
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 4392
โพสเมื่อ: Fri Nov 03, 2023 21:47
[RE]น้องสาวพาแฟนมานอนบ้าน
ไม่มีศักดิ์ศรีตรงไหนน้อ ผมก็อยู่ก่อนแต่งกับแฟนมาตั้งแต่เรียนมหาลัย

เคสนี้ถ้าเบี่ยงประเด็นไปว่ารำคาญแฟนน้องสาวมานอนบ้านเราทุกคืน อยากได้ความเป็นส่วนตัวในครอบครัว ผมว่าน่าจะได้คำแนะนำดีๆอีกเยอะ แล้วคนจะเข้าข้าง จขกท เยอะมาก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19965
โพสเมื่อ: Fri Nov 03, 2023 22:04
ในฐายะที่มีลูกชายลูกสาว ผมก็ว่าไม่โอเค
0
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
แขวนสตั๊ด
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 18701
โพสเมื่อ: Fri Nov 03, 2023 22:20
เหมือนตอนแฟนผมบอกแม่แฟนอ่ะ ว่าหารค่าหออยู่กับผมตั้งแต่ ปี3 แล้ว
เจอประโยคนี้เหมือนกัน ไม่มีศักดิ์ศรี 555 ผมกับแฟนนี่ หันมายิ้มให้กันเลย 555

แบบมองตาก็รู้ใจ ศักดิ์ศรีอะไรวะ
0
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: GO HOME U DRUNK.
เข้าร่วม: 28 Oct 2010
ตอบ: 5825
โพสเมื่อ: Fri Nov 03, 2023 22:44
คงรสอนเรื่องการป้องกันเเละการควบคุม ดีกว่าครับ
อายุช่วงนี้ไปห้ามคงยาก เเต่ให้เค้ารู้จักคิดถึงอนาคตเยอะๆจะดีกว่า
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Just Freedom...What I need. So, leave me alone.
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 523
โพสเมื่อ: Fri Nov 03, 2023 22:46
ผมมองว่าค่อนข้างหลายปัจจัยอยู่นะครับ แล้วน่าจะค่อนข้างละเอียดอ่อนพอสมควรเลย ในเชิงความสัมพันธ์ของคนในบ้าน

อาจจะต่างมุมมองกัน แต่ผมไม่อยากให้ยึดติดกับศักดิ์ศรีเลย ควรมีให้ถูกเวลา ไม่ใช่ยึดติดในเวลาที่มันไม่ควร

ผมมองแบบนี้นะครับ น้องสาวท่าน อายุ 21 แล้ว บรรลุนิติภาวะแล้ว น่าจะตัดสินใจอะไรได้ด้วยตัวเองแล้วแหล่ะ
ถ้าเป็นน้องผม ผมจะไม่หักด้ามพร้าด้วยเข่า โดยการไล่เขา หรือห้ามเขาไม่ให้พาแฟนมานอน
ผมรู้สึกว่าอย่างน้อยๆ น้องท่านอาจจะรู้สึกสบายใจ หรือเปิดใจกับท่าน เลยกล้าพาแฟนมาบ้าน
แล้วใกล้ตัวท่านด้วย ดูแลง่าย ไม่ต้องคอยห่วงหน้าพะวงหลังว่า ผู้ชายจะพาไปเล่นยาที่ไหนไหม
หรือจะทำอะไรไม่ดีหรือเปล่า ไม่ต้องคอยมากำหนดเวลากลับเข้าบ้าน หรือมีกฎพิเศษเฉพาะกิจขึ้นมา

ที่สำคัญ เขาเคยแนะนำให้รู้จัก หรือมาขออนุญาตท่าน หรือคนในบ้านก่อนไหม หรืออยู่ๆก็พามาเลย
แล้วช่วงแรกท่านได้สังเกตพฤติกรรมของทั้งสองฝ่ายไหมครับ
เช่น ที่ผ่านมา อาจจะนานแล้วรึเปล่าอันนี้ไม่รู้ มีเรื่องของหาย มีเรื่องเสียงดังรบกวน มีเรื่องความไม่เกรงใจ
หรือมีเรื่องอะไรตั้งแต่ที่น้องสาวพาแฟนมาค้างที่บ้าน แล้วทำให้ท่านหรือคนในบ้านไม่สบายใจบ้างไหม นอกจากการมาของเขา

อีกอย่างผมมองว่า น้องท่านโตเป็นสาวแล้ว อยากให้คิดเผื่อไว้เลยว่า กับแฟนน้องคนนี้
อาจจะถึงขั้นที่มีอะไรกันแล้ว ที่ท่านทำได้ คือ ผมว่าคอยเตือน คอยให้คำแนะนำเรื่องการป้องกัน
ทั้งเรื่องของการตั้งท้อง และโรคติดต่อดีกว่าครับ ถ้าในความรู้สึกท่าน รู้สึกว่าถ้าท่านไปเตือนเอง
อาจจะดูรุนแรง หรืออาจจะกระทบกระทั่งกันได้ อาจจะลองคุยกับแฟนท่านให้ช่วยพูดให้ก็ได้ครับ
ผู้หญิงเหมือนกัน เอานํ้าเย็นเข้าลูบ คุยกันดีๆ น่าจะคุยกันได้ง่ายกว่า
แต่ก็ขึ้นอยู่กับความสัมพันธ์ของท่านกับน้องท่าน และคนในบ้านด้วยนะครับ
ลองดูว่าคนไหนท่าทีดูจะคุยกับน้องท่านได้ หรือเขาฟังใครเป็นพิเศษไหม ลองให้เขาช่วยพูดให้ก็ได้ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมมองว่าช๊อยส์ที่ดีที่สุด ท่านเป็นพี่ชาย ไปพูดคุยเองเลยน่าจะดีกว่า เพราะยังไงเขาก็น้องท่าน
น่าจะรู้นิสัยใจคอกันดีอยู่แล้ว ถ้าไม่สนิทใจกับคนอื่น เขาอาจจะมองว่ามันดูรุนแรง หรือแย่ไปก็ได้ครับ

หากเรื่องค่าใช้จ่ายภายในบ้าน(อย่างเช่น ค่านํ้า-ไฟ อินเตอร์เน็ต จิปาถะ) มีเขาทำงาน หาเงิน และช่วยแบกอยู่
แล้วยิ่งถ้าพาแฟนมาค้างบ้าน แล้วแฟนเขาช่วยนั่นนู่นนี่ ทำงานบ้าน เก็บกวาด
กินข้าวเสร็จช่วยล้างจานชาม ไม่ทิ้งไว้ให้คนอื่นในบ้านมาตามเก็บ
ถ้าเป็นผม ผมมองว่าเฉยๆ และอาจจะมองข้ามไปด้วยซํ้า แต่ไม่ได้หมายความว่าเขาจะทำอะไรก็ได้ โดยไม่เกรงใจคนในบ้านนะครับ

รู้สึกว่ามันเป็นการตัดสินใจของเขา และเขาไม่ได้อยู่เฉยๆเป็นภาระอย่างเดียว ต่อให้บ้านจะไม่ใช่ชื่อเขา
แต่เขาก็เป็นคนในครอบครัวท่านเช่นกัน อาจจะต้องลองคุยดูครับ มันมีทางลง ทางออก และตรงกลางอยู่แหล่ะ
แค่ต้องปรับ ต้องจูนหน่อย

0
0

ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1084
โพสเมื่อ: Fri Nov 03, 2023 23:20
ผมก็มองว่าผู้ชายคนนี่ไม่มีความเกรงใจ และท่านน่าจะไม่ถูกชะตาด้วย เป็นผมบอกน้องสาวไปตรงๆอึดอัดไม่ต้องมาบ่อย รู้สึกไม่เป็นส่วนตัว ขนาดเพื่อนบ้านไม่ได้อยู่ในบ้านทำอะไรไม่เกรงใจเรายังอึดอัดเลย

ส่วนเขาจะไปปรี้กันที่ไหนก็เรื่องของเขา ท่านรู้ดีว่าน้องสาวท่านเป็นคนเชื่อฟังหรือดื้อรั้น

0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 4911
โพสเมื่อ: Sat Nov 04, 2023 00:12
ผมคงไม่ห่วงเรื่อง ศักศรีหรอกห่วงว่าไอ้แฟนเนี่ยมาอาศัยอยู่เลยปล่ามากกว่า
แฟนน้องมีภูมหลังยังไง ที่อยู่เป็นหลักแหล่งไหม ต้องเช็คนะคนเข้ามาอยู่มานอนบ้านเรา น้องท่านมีส่วนเป็นเจ้าบ้านแต่จะพาใครมาบ้านต้องถามความเห็นทุกคนก่อน
ถ้าท่านอนุรักษ์นิยมหรือไม่สบายใจก็ให้แฟนน้องไปเรียกพ่อแม่มาคุยให้เป็นที่รับรู้สบายใจก็ได้

เพราะมาบ้าน ผญ ทุกวันงี้ขนาดผมหน้าด้านๆยังไม่กล้าเลย 5555
แก้ไขล่าสุดโดย Stampede เมื่อ Sat Nov 04, 2023 00:16, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel