ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 May 2007
ตอบ: 3263
โพสเมื่อ: Tue Jun 06, 2023 21:56
[RE: ไพศาล ถึงกับชมทีมกฎหมาย ก้าวไกล]
gagigunggai พิมพ์ว่า:
Limitless พิมพ์ว่า:
ไม้นี้เด็ดจริงครับ

แต่ไม่ใช่การโอนหุ้นหรือโอนมรดก

ต้องเป็นการสละมรดก คือไม่รับมรดกใดๆเลย
ซึ่งตาม ปพพ. มาตรา1615 วรรคหนึ่ง
ได้วางหลักไว้ว่า "การที่ทายาทสละมรดกนั้น
มีผลย้อนหลังไปถึงเวลาที่เจ้ามรดกตาย"

แปลว่าถ้าพิธาประกาศสละมรดกวันนี้
ก็จะมีผลเหมือนไม่ได้เป็นผู้รับมรดกใดๆ
ตั้งแต่เจ้ามรดกตาย พูดง่ายๆคือเท่ากับ
ไม่เคยถือครองหุ้น ITV มาก่อน

เด็ดจริงครับ ยอมรับเลย

- ตามหลักสละมรดก ลูกของพิธาได้รับแทนก่อนรึเปล่าครับ ไม่ใช่โอนให้พี่น้องเลย

- แล้วมรดกที่อาจจะเคยแบ่ง ก็ต้องยกไปให้พี่น้องหมดเหรอครับ  

สละมรดกคือไม่ได้มรดกนะครับ จะตกเป็นของลูกคุณพิธาได้ยังไง มรดกนี้ของพ่อคุณพิธา ลูกของพ่อคุณพิธาถึงมีสิทธิลำดับแรก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: กก คือ การเดินทาง
เข้าร่วม: 13 Sep 2009
ตอบ: 39884
โพสเมื่อ: Tue Jun 06, 2023 22:28
[RE: ไพศาล ถึงกับชมทีมกฎหมาย ก้าวไกล]
sandwhale พิมพ์ว่า:
Norrsing88 พิมพ์ว่า:
sandwhale พิมพ์ว่า:
แล้วทำไมไม่โอนตั้งนานแล้ว? งงจริง ๆ  

ก็มันไม่มีวี่แววจะคืนชีพitvจนกระทั่งมีกลิ่นก่อนเลือกตั้ง4วันไง  

แล้วโอนเพื่อความรัดกุมไม่ได้หรือท่าน? ผมสงสัยแค่นี้จริง ๆ เพราะเราเป็นเหยื่ออยู่แล้ว ช่องไหนเล่นได้มันก็เล่น ต้องเปิดช่องให้เล่นได้น้อยที่สุด  
ไม่ใช่เขาไม่รัดกุม

ตาม กม. ปกติ มันไม่มีทางผิดได้เลย

จนมันจะคืนชีพไอทีวีเพื่อมาเล่นลูกไม้

เขาก็แก้เกมแบบนี้
0
0
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด "รถไฟ สุนัข เครื่องบิน สกอตแลนด์ และชัยชนะ"

tenHag,Rashford,Mcto,Sancho,Martial => OUT... ค
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Daydreamer :)
เข้าร่วม: 22 Jan 2022
ตอบ: 103
โพสเมื่อ: Tue Jun 06, 2023 23:04
TPJ23 พิมพ์ว่า:
คิดแบบเบียวๆเลยนะครับ อาจจะรู้อยู่แล้วว่าต้องโดนเล่นแน่ๆซักประเด็น เลยเหลือเรื่องที่แก้ไขง่ายๆเอาไว้ล่อ
พอมันพันๆกันอยุ่ที่หุ้น ก็แก้ไขตามแผน 555555555  

ผมคิดเหมือนท่านเลยครับ 555

เหมือนจงใจวางเหยื่อล่อไว้ให้ทุกคนมาโฟกัสแต่ประเด็นหุ้นสื่อกันตั้งนาน แต่จริงๆมีทางแก้ง่ายๆเตรียมไว้แต่แรกแล้ว

0
0
- GooNerS -
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 03 Feb 2021
ตอบ: 1268
โพสเมื่อ: Tue Jun 06, 2023 23:05

- ตามหลักสละมรดก ลูกของพิธาได้รับแทนก่อนรึเปล่าครับ ไม่ใช่โอนให้พี่น้องเลย

- แล้วมรดกที่อาจจะเคยแบ่ง ก็ต้องยกไปให้พี่น้องหมดเหรอครับ  

ใช่ครับ ตามหลักแล้วเมื่อสละมรดก ผู้สืบสันดานของผู้สละมรดก
มีสิทธิ์ได้รับมรดกในส่วนที่สละ(เฉพาะของพิธา)
แต่ตรงนี้สามารถทำหนังสือประนีประนอมกับทายาทคนอื่นๆ
เพื่อไม่รับหุ้นส่วนนี้ได้หรือจะให้ผู้สืบสันดานสละมรดกด้วย
ก็ได้ครับ ในฐานะผู้ใช้สิทธิ์ปกครองบุตร ซึ่งส่วนนี้ไม่เป็นปัญหา
กับเรื่องคุณสมบัติของพิธาแล้ว

ส่วนถ้าสละมรดกจริงต้องสละมรดกทุกอย่างครับ ไม่สามารถ
เลือกสละแค่บางส่วนได้
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Aug 2009
ตอบ: 5589
โพสเมื่อ: Tue Jun 06, 2023 23:33
the Smirnoff พิมพ์ว่า:
Limitless พิมพ์ว่า:
ไม้นี้เด็ดจริงครับ

แต่ไม่ใช่การโอนหุ้นหรือโอนมรดก

ต้องเป็นการสละมรดก คือไม่รับมรดกใดๆเลย
ซึ่งตาม ปพพ. มาตรา1615 วรรคหนึ่ง
ได้วางหลักไว้ว่า "การที่ทายาทสละมรดกนั้น
มีผลย้อนหลังไปถึงเวลาที่เจ้ามรดกตาย"

แปลว่าถ้าพิธาประกาศสละมรดกวันนี้
ก็จะมีผลเหมือนไม่ได้เป็นผู้รับมรดกใดๆ
ตั้งแต่เจ้ามรดกตาย พูดง่ายๆคือเท่ากับ
ไม่เคยถือครองหุ้น ITV มาก่อน

เด็ดจริงครับ ยอมรับเลย

ผมว่าท่านสับสน

บิดา คือเจ้าของทรัพย์สิน

พอเสียชีวิต ก็ต้องจัดการมรดกให้ทายาทโดยธรรม

สมมติเคสนี้ มีทายาท3คน พิธา นายa นายb

หนึ่งในทายาทโดยธรรมในกองมรดกคือพิธา “สละมรดก”

ภาษาชาวบ้านก็คือ ไม่รับมรดก ก็จะไม่ได้ทรัพย์สินจากมรดกกองนั้น

ทีนี้นายa นายb ก็ซึ่งเป็นทายาทโดยธรรมก็รับมรดกนั้นไปครับ

จาก3คน เหลือ2คนที่ได้มีสิทธิ์ในกองมรดกนั้น  

อ่านจากมาตราแล้วเข้าใจว่า
ตัวทายาท(พิธา)สละแล้ว ผู้สืบสันดาน(ลูกพิธา) มีสิทธิรับมรดกแทนที่(สืบมรดก)ก่อนนะครับ
ยกเว้นแต่ว่าคุณพิธาไปใช้อำนาจผู้ปกครองสละสิทธิแทนลูกด้วย
คือตามกฎหมายอาจจะทำได้ แต่มันจะแปลกๆไหมครับ

หรือมรดกได้ตามพินัยกรรม สละก็อาจจะตกกับทายาทคนอื่นเลย(พี่น้องพิธา)
ซึ่งผมก็ว่ามันเป็นประเด็นน่าสงสัยให้คนร้องอยู่ดี (คือร้องให้พิธาไปชี้แจงที่มาที่ไป เป็นผจก.มรดกยังไง จัดการทรัพย์ยังไง)

เลยสงสัยว่า ทำไมทีมกฎหมายเขาไม่แนะนำให้พิธาไปคุยกับพี่น้อง
ใช้อำนาจ ผจก.มรดก ยกหุ้นให้พี่น้องไป ตัวเองไปเอาทรัพย์อื่นไปแทน ตั้งแต่ฝ่ายกฎหมายรู้เรื่องโน่นเลย (4 ปีที่แล้วมั้ง)
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel