ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Jun 2007
ตอบ: 1636
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 00:57
[RE: อธิบายผมหน่อย เรื่องGreenwood]
ไอที่บอกว่าใน ในเว็บReddit r/soccer มีแต่คห.ทำนองว่าทำไมถึงรอดได้ แต่พอมาอ่านในSS คห.แฟนแมนยูส่วนใหญ่มีแต่แนว ดีใจ ได้กองหน้ากลับมา

เอ่อผมแย้งนะ
- ใน Reddit แล้วทั้ง twitter BBC , Sky หรือ Man u เอง ยังเถียงกันเยอะเลยครับ ไม่ใช่เห็นมีแต่ คห.ทำนองว่าทำไมถึงรอดได้ จขกท พิมพ์แบบนี้ความหมายเปลี่ยนเลยนะ
- ใน SS คห.แฟนแมนยู ที่เขาดีใจ ถ้าได้อ่านแล้ววิเคราะห์หน่อย จะเข้าใจว้า คนที่ดีใจนั้น ยังไม่ใช่ถึงขั้นชื่นชม ตัวนักเตะ แต่ดีใจเพรา "มันมีโอกาสที่สโมสรจะเรียกนักเตะกลับมา" แยกแยะนะครับ ดีใจที่เห็นทีมมีโอกาสดีขึ้นไม่ใช่ ดีใจกับตัวนักเตะ

ปล. และสโมสรเองก็ออกมาบอกแล้วว่า ถึงแม้จะยกฟ้องแต่ยังต้องผ่านกระบวนการภายในสโมสรอีก ก็ใช่ว่าจะได้กลับมา หรือ สโมสรแมนยูจะเชื่อเลยว่า ไม่มีความผิด สโมสรระดับโลกอย่างแมนยู ยังไงมันก็ให้ความสำคัญเรื่องภาพลักษณ์ของสโมสรอยู่แล้วครับ

อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25653
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 00:59
[RE: อธิบายผมหน่อย เรื่องGreenwood]
ไปอ่านพวกนั้นและเหมารวมก็ไม่ได้หรอก มันมีพวกมโนเยอะ

ถ้าเราไม่เชื่อกระบวนการยุติธรรม และตำรวจ(ของอังกฤษ) นี่ก็ไม่รูัว่าไงละ

จะตัดสินอะไรใครก็ว่ากันตามหลักฐาน

ในเมื่อdrop caseแล้วก็ไม่มีความผิด = ผู้บริสุทธิ์

ส่วนคลิปหรือรูปอันนั้น ก็เพราะไม่มีใครพิสูจน์ได้ไงก็เลยตกไป

ที่เหลือก็ได้แต่คิดกันไปเองละ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 27320
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 01:02
คือถ้าจะมองแบบพูดออกมาง่ายๆ เคสนี้ก็แนวๆเรื่องผัวเมียอ่ะครับ

ถ้าสุดท้ายแล้วทั้งสองฝั่งกลับมาคืนดีและอาจให้การเพื่อช่วยให้พ้นผิด มันก็เท่านั้นแหละ

ทีนี้ก็วัดใจแมนยูแล้วว่าเอายังไง

แต่อย่างที่ท็อปเม้นท์มู้ล่างๆบอก ถ้าจะยกเลิกสัญญาหรือไล่พ้นทีม จะมาไล่ตอนที่ถูกตัดสินว่าไม่มีความผิดแล้วมันจะตลกไปเปล่า ถ้าจะไล่ ไล่ตอนคดีแรงๆไม่ดีกว่าหรอ
2
0
<___คนธรรมดา___>
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 34697
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 01:05
ผมยังไงก็ได้ แล้วแต่เทนฮาคกับสโมสร ถ้าคิดว่าจะเอากลับมา ผมก็อยากเห็น
แต่ถ้าคิดจะปล่อย ผมก็ไม่ติดใจอะไร เพราะผมคิดถึงทีมปัจจุบันไปแล้ว

ส่วนเราๆได้แต่ตามอ่านข่าวบนออนไลน์ น่าจะรู้รายละเอียดไม่เท่าสโมสรหรือตำรวจ
ผมว่าเค้าคงคุยกันเบื้องหลังแหละว่า ที่ยกฟ้องเพราะอะไรบ้าง

เพราะงั้น ถ้ากรีนวู้ดทำผิดจริง แล้วกลับไปดีกับแฟนแล้ว เลยรอด
ผมว่าสโมสรน่าจะมี แอ็คชั่นมากกว่าแค่การเอาตัวกลับมานะ ในความรู้สึก

ไม่งั้นมันส่งผลต่อห้องแต่งตัวเหมือนกัน อย่าลืมว่าคนใหม่ๆเข้ามาเพียบเลย
ไม่ได้รู้จักอะไรกับกรีนวู้ดด้วย จะมีแค่พวกชุดก่อนๆเท่านั้น
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1158
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 01:07
KOMET พิมพ์ว่า:
ผมอ่านข่าวพ้นข้อกล่าวหาแรกสุดในเว็บReddit r/soccer ซึ่งก็คล้ายบอร์ดคุยกันเรื่องบอล
คนแสดงความคิดเห็น ไม่ว่าจะติดว่าเชียร์ทีมอื่น หรือเชียร์แมนยูก็ตาม
มีแต่คห.ทำนองว่าทำไมถึงรอดได้ เพราะมีทั้งรูปทั้งคลิปเสียงตอนทำร้าย
หนักหน่อยก็ว่าจะเลิกเชียร์แมนยู ถ้าเอาRapistคนนี้กลับมาใส่เสื้อทีม
หรือจะเป็นแนวผสมโรงเหยียบซ้ำ เมาท์มอยว่าที่พ้นข้อกล่าวหาเนี่ย พ่อฝ่ายหญิงบังคับแลกกับเงิน

ประมาณว่าถึงจะพ้นข้อกล่าวหาแล้วแต่ที่ไม้เขียวทำไปก็ผิดอยู่ดี
อ่านผ่านๆก็คิดว่า อาจจะเป็นที่ฝรั่งเขาค่อนข้างให้ความสำคัญเรื่องอะไรพวกนี้ ความผิดความถูก สามัญสำนึก

แต่ก็คิดว่าในความเป็นจริง แมนยูที่ไม่ยกเลิกสัญญาตั้งแต่มีเรื่องนี้ครั้งแรก ไม้เขียวหลุดทางกฏหมายแล้วงี้ มีเหรอจะปล่อยไปฟรีๆ ไม่เก็บไว้ขายก็เอากลับทีมแน่นอน

แต่พอมาอ่านในSS
คห.แฟนแมนยูส่วนใหญ่มีแต่แนว ดีใจ ได้กองหน้ากลับมา
หวังจะให้ไม้เขียวกลับมารุ่งให้ได้ ทำนองนี้
ก็มาเอ๊ะ ว่า อ้าว ถึงจะหลุดพ้นข้อกล่าวหา ซึ่งหลักๆมาจาก พยานถอนตัว
แต่คลิปเสียง ตอนทำร้าย ก็น่าจะได้ยินกันหมดแล้วนิ
แปลว่าเราโอเคกับคนแบบนี้ได้จริงๆใช่ไหม เฮเวลาไม้เขียวลงสนาม เวลายิงได้ ได้จริงๆใช่ไหม
ถอนฟ้องแล้วในทางกฏหมายก็เป็นผู้บริสุทธิ์ แต่คำพูดขู่ฆ่าจากในคลิปเสียงนั้นนี่ก็ปล่อยผ่านไปด้วยได้ใช่ไหมครับ

หรือมันมีข้อมูลอื่นที่ผมซึ่งไม่ได้ตามทุกข่าวตกหล่นอะไรไป  

คิดเหมือนผมเลย ตอนยังไม่พ้นข้อกล่าวหาด้วยนะ บางความเห็นนี่ทำเหมือนกับว่าขอแค่ทีมรักได้ประโยชน์ก็พร้อมจะให้โอกาสได้กลับตัวกลับใจทั้งๆที่แม่งเป็นคดีร้ายแรง ตัดภาพมาที่บ้านเราโจรติดคุกพ้นโทษแล้วทำผิดซ้ำด่ากันจะเป็นจะตายว่าทำไมปล่อยออกมาง่ายจัง แต่พอเป็นกรีนวูด พอเห็นว่าทีมรักได้ประโยชน์แม่งกลับอยากให้รอดคดีเฉย ผมแม่งเหลือจะเชื่อ
แก้ไขล่าสุดโดย Alphabet เมื่อ Fri Feb 03, 2023 01:08, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
YOKOHAMA,JAPAN
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1236
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 01:09
หลักฐานที่เราเห็นในโลกออนไลน์มันแค่ส่วนน้อยอะ คลิปเสียงที่เราฟังมันไม่ถึง 1 นาทีด้วยซ้ำ ทั้งๆที่ตัวเต็มมัน 15 นาที เราไม่รู้บริบทก่อนหลังเลย หลักฐานการทำร้ายร่างกายเราเห็นภาพรอยช้ำ เลือดจากปากแตก แต่เราก็ไม่รู้ว่ากรีนวู๊ดโดนเหมือนกันไหม

ไม่ได้จะว่ากรีนวู๊ดโดนใส่ความหรืออะไรนะ แต่โลกออนไลน์ก็มีแค่หลักฐานที่ทำให้มองว่ากรีนวู๊ดผิด ไม่ได้รู้ทั้งหมด คล้ายกับเคสเดปป์อะ ณ ตอนแรกคนเห็นแต่หลักฐานจากแอมเบอร์ พากันแบนเดปป์หมดค่ายหนังยกเลิกสัญญากันเป็นว่าเล่น แต่พอเราได้เห็นหลักฐานชิ้นเดียวกันแต่เป็นแบบเต็มไม่ตัด มันกลายเป็นว่าบริบทมันคนละเรื่องเลย

ตอนแรกผมก็คิดนะว่าอนาคตกรีนวู๊ดน่าจะหมดไปแล้ว แต่พอพิจารณาจากหลักฐานที่เรารับรู้ เราเองก็ตัดสินไม่ได้ แถมตอนนี้ศาลก็ยกฟ้อง แล้วถ้าสโมสรสอบสวนเพิ่มเองแล้วให้กรีนวู๊ดกลับมาได้ มันก็ไม่ใช่เรื่องที่จะไปแบนเจ้าตัวทั้งๆที่เรารู้น้อยกว่าสโมสร ตำรวจ หรือศาลด้วยซ้ำ
แก้ไขล่าสุดโดย jeffrey12345 เมื่อ Fri Feb 03, 2023 01:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Manchester United
ChZ
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 26 Apr 2009
ตอบ: 4891
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 01:31
[RE]อธิบายผมหน่อย เรื่องGreenwood
เรามีกรานาโช่ แอนโทนี่แล้วครับ
ขายทิ้งเถอะ เพื่อนๆ unfollow ig มันหมดล่ะด้วย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 4593
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 02:06
Alphabet พิมพ์ว่า:
ผมอ่านข่าวพ้นข้อกล่าวหาแรกสุดในเว็บReddit r/soccer ซึ่งก็คล้ายบอร์ดคุยกันเรื่องบอล
คนแสดงความคิดเห็น ไม่ว่าจะติดว่าเชียร์ทีมอื่น หรือเชียร์แมนยูก็ตาม
มีแต่คห.ทำนองว่าทำไมถึงรอดได้ เพราะมีทั้งรูปทั้งคลิปเสียงตอนทำร้าย
หนักหน่อยก็ว่าจะเลิกเชียร์แมนยู ถ้าเอาRapistคนนี้กลับมาใส่เสื้อทีม
หรือจะเป็นแนวผสมโรงเหยียบซ้ำ เมาท์มอยว่าที่พ้นข้อกล่าวหาเนี่ย พ่อฝ่ายหญิงบังคับแลกกับเงิน

ประมาณว่าถึงจะพ้นข้อกล่าวหาแล้วแต่ที่ไม้เขียวทำไปก็ผิดอยู่ดี
อ่านผ่านๆก็คิดว่า อาจจะเป็นที่ฝรั่งเขาค่อนข้างให้ความสำคัญเรื่องอะไรพวกนี้ ความผิดความถูก สามัญสำนึก

แต่ก็คิดว่าในความเป็นจริง แมนยูที่ไม่ยกเลิกสัญญาตั้งแต่มีเรื่องนี้ครั้งแรก ไม้เขียวหลุดทางกฏหมายแล้วงี้ มีเหรอจะปล่อยไปฟรีๆ ไม่เก็บไว้ขายก็เอากลับทีมแน่นอน

คห.แฟนแมนยูส่วนใหญ่มีแต่แนว ดีใจ ได้กองหน้ากลับมา
หวังจะให้ไม้เขียวกลับมารุ่งให้ได้ ทำนองนี้
ก็มาเอ๊ะ ว่า อ้าว ถึงจะหลุดพ้นข้อกล่าวหา ซึ่งหลักๆมาจาก พยานถอนตัว
แต่คลิปเสียง ตอนทำร้าย ก็น่าจะได้ยินกันหมดแล้วนิ
แปลว่าเราโอเคกับคนแบบนี้ได้จริงๆใช่ไหม เฮเวลาไม้เขียวลงสนาม เวลายิงได้ ได้จริงๆใช่ไหม
ถอนฟ้องแล้วในทางกฏหมายก็เป็นผู้บริสุทธิ์ แต่คำพูดขู่ฆ่าจากในคลิปเสียงนั้นนี่ก็ปล่อยผ่านไปด้วยได้ใช่ไหมครับ

หรือมันมีข้อมูลอื่นที่ผมซึ่งไม่ได้ตามทุกข่าวตกหล่นอะไรไป  

คิดเหมือนผมเลย ตอนยังไม่พ้นข้อกล่าวหาด้วยนะ บางความเห็นนี่ทำเหมือนกับว่าขอแค่ทีมรักได้ประโยชน์ก็พร้อมจะให้โอกาสได้กลับตัวกลับใจทั้งๆที่แม่งเป็นคดีร้ายแรง ตัดภาพมาที่บ้านเราโจรติดคุกพ้นโทษแล้วทำผิดซ้ำด่ากันจะเป็นจะตายว่าทำไมปล่อยออกมาง่ายจัง แต่พอเป็นกรีนวูด พอเห็นว่าทีมรักได้ประโยชน์แม่งกลับอยากให้รอดคดีเฉย ผมแม่งเหลือจะเชื่อ  

เดี๋ยวๆ อันนี้เทียบกับคดีฆาตกรรม ในเมืองไทยหรอครับที่ติดคุก น่าจะเทียบไม่ได้นะครับ

คลิปเสียงที่หลุดออกมา ตัดออกมาสั้นๆ คลิปเสียงเต็มเรายังไม่ได้ยินครับ
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15013
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 02:16
Alphabet พิมพ์ว่า:

ไม่พ้นข้อกล่าวหายังไงอ่ะ ตำรวจและอัยการไม่มี action อะไรกับเคสนี้แล้ว

อัยการไม่สั่งฟ้อง ไม่ไปถึงศาล เหลือหน่วยงานไหนที่ยังมีข้อกล่าวหากับกรีนวูดอีก ช่วยตอบหน่อย (อ้อ หน่วยงานโซเชี่ยลกับหน่วยงานศาลเตี้ยไม่นับนะ)

มีการมาเทียบกับโจรที่โดนศาลตัดสินไปแล้วเข้าคุกไปแล้วออกมาแล้วด้วย เฮ้ย เดี๋ยวนะ กรีนวูดมันไม่เคยโดนศาลตัดสินอะไรเลย นี่ก็มาทำตัวเป็นศาลเตี้ยตัดสินแทนกระบวนการที่เค้าทำไปแล้วอีก

ผมแม่งโคตรจะเหลือเชื่อจริงๆ ถ้าไม่รู้กระบวนการ อย่าเปรียบเทียบอะไรแบบนี้เถอะ คนเค้ารู้หมดว่าคุณไม่รู้เรื่องอะไรเลย
5
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8873
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 02:17
กระบวนการยุติธรรมฝั่งยุโรปก็ไม่ใชจะเชื่อถือได้ซะทีเดียว ไม่ใช่เพราะทุจริตคอรัปชันอะไรหรอกแต่แง่มุมทางกฎหมายเขาก็มีช่องโหว่อยู่บ้าง ยกตัวอย่างคดีพวกนี้

1. FFP แมนฯซิล่าสุดที่หลุดคดีไป ถามว่าแฟนบอลทั้งโลกคิดว่าแมนซิใสสะอาดจริงไหมล่ะ ยิ่งถ้าไปอ่านคำพิพากษาจะยิ่งเข้าใจชัดเลยแมนฯซิเหลี่ยมคดีดีมาก บริษัทที่เกี่ยวข้องกับแมนซิยืนกรานกระต่ายขาเดียวว่ายังไงก็ไม่ส่งบัญชีให้ตรวจสอบซะอย่าง ยูฟ่าก็ไม่มีอำนาจเรียกหลักฐานจาก third party สุดท้ายก็ยกฟ้องเพราะไม่มีหลักฐานทั้งๆที่อีเมลที่แฮ็กมายังมีคำวินิจฉัยว่าเป็นของแมนซิจริง

2. คดีเบนเซม่า สุดท้ายเบนซ์พ้นผิด แต่คลิปเสียงออกมาโต้งๆแล้วก็ยอมรับกันไปแล้วว่าคลิปจริง แต่ก็รอดเพราะตำรวจได้หลักฐานมาโดยมิชอบ ทางกฎหมายก็รอดไปแต่ภาคสังคมก็ได้ยินกันทั่วว่าพูดอะไรบ้าง

ที่ยกมาจะเห็นว่าไม่เกี่ยวกับกระบวนการยุติธรรมที่นู่นบกพร่องหรือมีการทุจริตอะไรเลย ไม่ได้จะบอกว่าเคสกรีนวู้ดต้องเป็นแบบนี้ เรื่องนี้ก็ต้องรอดูว่าจะมีหลักฐานอะไรหลุดออกมาแบบเคสก่อนๆไหม แต่ก็ยกมาให้ดูว่าในมุมกฎหมายหลักฐานมัดตัวแน่นๆสู้คดีกันไปตามช่องทางก็หลุดคดีได้ไม่จำเป็นต้องมีการยัดเงินหรือทุจริตอะไร
2
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 17 Mar 2020
ตอบ: 3710
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 02:17
ผมเฉยๆนะ ไม่ได้ดีใจขนาดนั้น
ได้กลับมาช่วยก็ดี ไม่ได้กลัยก็ไม่เป็นไร
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2008
ตอบ: 14042
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 02:40
รอดก็อาจเป็นพวกมีเซ็กส์แบบซาดิสก็ได้ ผมยังชอบมัดมือแฟนเวลามีเซ็กส์เล่นบทข่มขืนเลย

แต่ทำร้ายร่างกายนี่เกินไป รับไม่ค่อยได้ ไม่รู้ให้เหตุผลว่าอะไรเหมือนกัน
0
0
แข้งลีกเอิง
Status: Life is suck
เข้าร่วม: 27 Sep 2006
ตอบ: 11158
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 02:44
แล้วต้องปักใจเชื่อว่ามันผิดแน่ๆใช่ไหม ถึงจะพอใจทุกฝ่าย มันไม่เกี่ยวอะ เขาแค่ดีใจที่มีโอกาสที่กลับมาได้

เรื่องที่มันผิดจริงไหมหรือยังไง ก็ต้องไปว่ากันอีกที เพราะยังไงเราก็ตัดสินได้แค่จากข้อมูลที่เปิดเผยมาฝั่งเดียว

แล้วคุณบอกได้หรอว่ามันผิดจริง ผิดถึงขั้นไหน กฏหมายเขาก็เข้มนะครับ ถึงมันจะมีช่องให้ทนายใช้ต่อสู้บ้างก็เถอะ

ผมมองกรณีนี้เหมือน Sinatraa นักแข่งอะ สุดท้ายแล้วเป็นไง ก็เสียโอกาสแข่งไปเป็นปีเหมือนกัน

แล้วตอนนี้มันไม่มีหลักฐานที่เอาผิดได้ เขาไม่สั่งฟ้อง แล้วแฟนแมนยูต้องทำไง ต้องบอกว่าศาลต้องตัดสินให้มันผิดอย่างเดียวงี้หรอ

สุดท้ายแฟนๆก็ทำได้แค่เคารพการตัดสินใจของศาลและสโมสรอะ แล้วอีกอย่างมันมีพวกที่ด่าไปแล้วจมไม่ลงด้วย

มันมีเคสกรณีศึกษาเยอะนะ เรื่องพวกนี้ แล้วมันละเอียดอ่อน ทั้งเรื่อง consent แล้วก็เรื่องข้อมูลจากทั้งสองฝั่ง
1
0
Manchester United Fans
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 1083
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 02:54
เรื่องคดีผมไม่รู้นะ แต่ถ้าเป็นเรื่องทำไมคนยินดีผมรู้

เพราะมนุษย์เป็นสิ่งมีชีวิตที่เห็นแก่ตัวเองเป็นหลัก ทั้งแบบรู้ตัวหรือไม่รู้ตัว ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ ยินดีเพราะจะได้ความสุขจากการดูฟุตบอล

หลายๆอย่างที่ผิดพอตัวเองเสียหาย จะรู้สึกแข็งๆหนักๆเหมือนมันยอมไม่ได้ เหมือนมีกำแพง

หลายๆอย่างที่ผิดแต่ตัวเองได้ประโยชน์ จะรู้สึกเบาๆ อยากจะหาเหตุผลมายกมันออก ไม่รู้สึกถึงกำแพงที่มันเอาไม่ลง ยอมไม่ได้

เอาจริงๆผมว่าที่เราด่าคนผิดกฏหมาย คนโกง ผมว่ามุนษย์เราก็มีพื้นฐานเหมือนกันหมด แค่ยืนคนละจุดคนละสถานการณ์

ผมเห็นเราด่าคนโกง แต่ก็พยายามยัดตำรวจเวลาเร่งด่วน
ผมเห็นเราด่าคนในองค์กรโกง แต่พอเป็นเพื่อนร่วมงานเราเรื่องเล็กๆน้อยๆที่ไม่ถูก เรากลับมองมันเบาบาง ไม่โอเคแต่ก็ไม่รู้สึกต้องขัดขวางอะไร

จรืงๆแล้วมนุษย์โดนออกแบบมาให้สุขที่ได้ ทุกข์ที่เสีย
แต่ความยุติธรรม จริยะธรรม เรามาสร้างเอาเองทีหลัง
มันเลยไม่เคยจะสมบูรณ์จริงๆ เพราะมันฝืนกลไกมนุษย์
แก้ไขล่าสุดโดย แบงค์แว่น เมื่อ Fri Feb 03, 2023 02:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
3
หากโดน 37 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งลีกเอิง
Status: Life is suck
เข้าร่วม: 27 Sep 2006
ตอบ: 11158
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 03:04
แบงค์แว่น พิมพ์ว่า:
เรื่องคดีผมไม่รู้นะ แต่ถ้าเป็นเรื่องทำไมคนยินดีผมรู้

เพราะมนุษย์เป็นสิ่งมีชีวิตที่เห็นแก่ตัวเองเป็นหลัก ทั้งแบบรู้ตัวหรือไม่รู้ตัว ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ ยินดีเพราะจะได้ความสุขจากการดูฟุตบอล

หลายๆอย่างที่ผิดพอตัวเองเสียหาย จะรู้สึกแข็งๆหนักๆเหมือนมันยอมไม่ได้ เหมือนมีกำแพง

หลายๆอย่างที่ผิดแต่ตัวเองได้ประโยชน์ จะรู้สึกเบาๆ อยากจะหาเหตุผลมายกมันออก ไม่รู้สึกถึงกำแพงที่มันเอาไม่ลง ยอมไม่ได้

เอาจริงๆผมว่าที่เราด่าคนผิดกฏหมาย คนโกง ผมว่ามุนษย์เราก็มีพื้นฐานเหมือนกันหมด แค่ยืนคนละจุดคนละสถานการณ์

ผมเห็นเราด่าคนโกง แต่ก็พยายามยัดตำรวจเวลาเร่งด่วน
ผมเห็นเราด่าคนในองค์กรโกง แต่พอเป็นเพื่อนร่วมงานเราเรื่องเล็กๆน้อยๆที่ไม่ถูก เรากลับมองมันเบาบาง ไม่โอเคแต่ก็ไม่รู้สึกต้องขัดขวางอะไร

จรืงๆแล้วมนุษย์โดนออกแบบมาให้สุขที่ได้ ทุกข์ที่เสีย
แต่ความยุติธรรม จริยะธรรม เรามาสร้างเอาเองทีหลัง
มันเลยไม่เคยจะสมบูรณ์จริงๆ เพราะมันฝืนกลไกมนุษย์  

เหมือนจะมีหลักการ แต่อย่าเหมารวมคนอื่นเป็น "เรา" เลยครับ ทุกคนไม่ได้คิดเหมือนคุณ
0
0
Manchester United Fans
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel