ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Dec 2009
ตอบ: 2616
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 16:10
[RE: ทำไมคนแก่ๆ ตจว มีแนวคิดกอดที่ดินไว้อย่างเดียว]
ขายเอาเงินมาใช้จ่าย ขายเพื่อเอาเงินมากอดกินดอกเบี้ยธนาคาร ไม่ขายดีกว่าไหม(สำหรับที่ดินราคาหลักสิบล้านนะ) ทำงานก็ได้เงินเหมือนกัน ยกเว้นที่ตาบอด ทำมาหากินไม่ได้ ก็ขายๆไป

ที่ดินเป็นไม้ตายสุดท้ายที่จะขายกิน ถ้ายังมีแรงทำกินจะขายเพื่ออะไร นอกจากขายเพื่อลงทุนทำธุรกิจที่เห็นอนาคต สามารถต่อยอดไปได้ถึงรุ่นลูกรุ่นหลาน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2006
ตอบ: 361
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 16:10
[RE: ทำไมคนแก่ๆ ตจว มีแนวคิดกอดที่ดินไว้อย่างเดียว]
[JAMES] พิมพ์ว่า:
ถ้าถึงขั้นอยู่อย่างลำบากมาก อันนั้นก็ใช่ครับ แต่ถ้ามองซื้อที่ดินคนรุ่นเก่า วิ่งตามเงินเฟ้อไม่ทัน

ผมว่าโดนพวกนักลงทุนในกระดานหลอกมั้งครับ ไม่มี Asset ไหนเจ๋งสุดหรอกครับ ที่ดินซื้อถูกจุด

มันก็ขึ้นไวครับ ผมเคยได้ ซื้อ 5 ไม่ถึง ปี เสนอซื้อใหม่ 8 เวลาไม่ถึงปีด้วยซ้ำ เรียก 10 ผมก็มองว่าเค้าเอา

แต่เราไม่อยากขายเพราะมองไปไกลกว่านั้น อย่าโลกแคบเกินครับ มันอาจจะไกลตัวเราด้วยว่าเป็นอะไรที่

อาศัยทักษะเยอะ ทั้งต้องรู้จักผังสี ต้องอ่านออกที่นั้นเอาไปทำอะไรได้บ้าง รูปดิน ความสูง หลายอย่าง

ที่สำคัญด้วยราคา Asset ตัวนี้กันรายย่อยออกจากตลาดไปเกือบหมดล่ะครับ

ส่วนเรื่องรุ่นพ่อแม่ผมเข้าใจเค้านะ คนเราถ้าเราสร้างอะไรมา ก็อยากส่งมอบมันต่อไปมากกว่า ยิ่งคนเคยลำบาก

สิ่งที่เรามองว่าลำบากเค้ามองว่าปกติของเค้า เพราะชีวิตคนรุ่นใหม่มันสบายกว่ามากๆ ฉะนั้นการเอาบรรทัดฐาน

บางอย่างไปวัดมันก็ไม่ได้ ว่าแบบนี้พ่อแม่เราเกินไป

ส่วนตัวผมไม่ได้กังวลกับภาษีที่ดินมาก ถ้าเรามั่นใจว่าเราเลือกที่ดินมาดี ยังไงราคามันขึ้นเกินภาษีอยู่ละ  

ผมที่อยากขายเพราะภาษีด้วยครับ ขูดรีดเกินไป เคยเสียปีละห้าร้อยนิดๆ ปีนี้ล่อไปห้าพันกว่า
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: richie.bobbbie
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 17969
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 16:12
PalmRx พิมพ์ว่า:
ทุกวันนี้ผมยังเสียดายเลย ที่ดินแถวสวนดอก เมื่อก่อนเป็นที่นาของปู่ทวดผมผืนอย่างใหญ่หลายสิบไร่ แต่เมื่อ70ปีก่อนตาผมเอาไปขายเพื่อซื้อที่เล็ก ๆ ในตัวเมืองเชียงใหม่ กับรถยนต์เมื่อสมัยหนุ่ม ๆ ถ้าที่ดินแถวนั้นตกทอดมาที่ผมซักครึ่งนึงตอนนี้ ไม่สิ หนึ่งส่วนสี่ก็ได้ ตอนนี้ผมคงไม่ต้องทำงานแล้วล่ะ

70ปี 5555 เป็นผมก็ขายเอากินหละฟระ แถวนั้นไม่มีไรเลย

เอาใกล้สุดๆตอนนี้คนโป่งน้อยก็คงคิดในใจอ่ะ กรูไม่น่ารีบขายเล้ยยย
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 5417
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 16:22
Kardel พิมพ์ว่า:
ทุกวันนี้ผมยังเสียดายเลย ที่ดินแถวสวนดอก เมื่อก่อนเป็นที่นาของปู่ทวดผมผืนอย่างใหญ่หลายสิบไร่ แต่เมื่อ70ปีก่อนตาผมเอาไปขายเพื่อซื้อที่เล็ก ๆ ในตัวเมืองเชียงใหม่ กับรถยนต์เมื่อสมัยหนุ่ม ๆ ถ้าที่ดินแถวนั้นตกทอดมาที่ผมซักครึ่งนึงตอนนี้ ไม่สิ หนึ่งส่วนสี่ก็ได้ ตอนนี้ผมคงไม่ต้องทำงานแล้วล่ะ

70ปี 5555 เป็นผมก็ขายเอากินหละฟระ แถวนั้นไม่มีไรเลย

เอาใกล้สุดๆตอนนี้คนโป่งน้อยก็คงคิดในใจอ่ะ กรูไม่น่ารีบขายเล้ยยย  

ไม่มีใครรู้จริง ๆ ครับ ทำเลก็เป็นส่วนสำคัญ 70ปีก่อนตาผมก็เล่าว่าขายไปแล้วรู้สึกคุ้มค่า ใครจะรู้ว่าต่อไปราคาจะขึ้นขนาดไหน

0
0
ฟุตฺบอลํ ปรมํ สุขํ
การได้เล่นฟุตบอล...คือความสุขอย่างยิ่ง

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2020
ตอบ: 1501
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 16:24
ผมว่าคนแก่ส่วนใหญ่ เค้าไม่ชอบการเปลี่ยนแปลง ถ้าจังหวะชีวิตมันลงตัวแล้ว เรื่องเล็กๆ น้อยๆ หรือปัญหาบางอย่าง เค้าก็ปล่อยให้เป็นของคนรุ่นหลังแล้ว คุณคิดว่าเค้าลำบาก แต่เค้าก็อาจจะชินแล้วก็ได้ ถ้าอยากจะขายจะแบ่งกัน ก็ไปคุยกันเองตอนเค้าตายแล้ว เพราะถ้าเค้าตัดสินใจไปแบ่งสมบัติ ลูกๆ หลานๆ อาจจะมีปัญหา ก็รอเค้าตายไป ก็ไปตัดสินใจกันเองแล้วกัน อะไรประมาณนี้ก็เป็นได้นะครับ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: richie.bobbbie
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 17969
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 16:25
Spoil
Kardel พิมพ์ว่า:

ไม่มีใครรู้จริง ๆ ครับ ทำเลก็เป็นส่วนสำคัญ 70ปีก่อนตาผมก็เล่าว่าขายไปแล้วรู้สึกคุ้มค่า ใครจะรู้ว่าต่อไปราคาจะขึ้นขนาดไหน

พึ่งขึ้นไปมาเมื่ออาทิตย์ก่อน โหหางดงก็เจริญขึ้นเยอะเลยเทียบกับสมัยปีก่อน 60 (ผมขึ้นไปเรียน 54-60)

นี่ลำพูนก็ร้านรวงเปิดเต๊มม บ้านญาติผมอยู่ตรงสุดแยกต้นยางพอดี บ้านธิ อีกไม่นานราคาน่าจะ++

ส่วนผมไม่มีที่อะไรกับเขาหรอก 55 หวังจะเกาะแฟนขึ้นไปอยู่ลำพูนเอาตอนแก่ หาลู่ทางก่อนว่าทำไรกินดี
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8430
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 16:27
เป็นจารีตไปแล้วครับ
คือหาเงินใช้เองดีกว่า
คือปู่ย่า ตายาย พ่อแม่ผม ก็คิดว่าเอาไว้ให้ลูกให้หลาน
คือให้ลูกให้หลาน อนาคตไม่ขาย ก็ไม่ใช่เขาเราอยู่ดี เพราะให้ลูกให้หลานต่อไป
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Aug 2009
ตอบ: 5597
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 16:44
จะบอก Mind Set ไม่ดีไม่ได้หรอกครับ หลักสูตรธุรกิจยังไม่มีใครบอกจวนตัวให้หั่น Asset ทิ้งล้างหนี้เลยครับ (ยกเว้นหนี้ท่วม)
เขาอาจจะไปหยิบยืมหนี้มาหมุนทันก็ได้ คือสุดท้ายถ้าหมุนไม่ทันจริงๆก็มีที่ดินไว้เป็นทางออกสุดท้าย

ถ้าไปถามคนรุ่นใหม่คนอื่นอาจจะไม่ได้บอกว่าให้ขายทิ้งเอาเงินล้างหนี้ด้วย
บอกมี Asset อยู่กับตัวกลัวอะไร ก็เขียนโครงการไปกู้แบงค์สิ ได้เงินก้อนมาหมุนเวียนอีกด้วย
สุดท้ายในบางครั้ง คนรุ่นใหม่ก็ยอมก่อหนี้เพิ่ม แทนที่จะปล่อยที่ดินนะครับ แล้วจะไปว่าคนรุ่นเก่าได้ยังไงครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2021
ตอบ: 5757
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 16:55
ตรงล็อคกับชีวิตตัวเองตอนนี้เลย แต่ทั้งหมดคือของฝั่งภรรยา ป้าแฟนมีเหมือนเป็นผู้ดูแลมรดกที่ดิน

ถ้าขายหมด ต่ำๆ มีหลัก 100m+ แน่นอน แต่ไม่ยอมขายแล้วก็ไม่ได้ยกให้ หลานด้วย (แกไม่มีลูก-สามี)

อย่างล่าสุดเพิ่งแบ่งขายไป 4 ไร่กว่า ได้มา 10m+ เงินที่ได้มาสรุปดูแลยายหมด เข้า รพ. ปีละ 2-3ครั้ง

เข้าแต่ละทีไม่ต่ำกว่า ครึ่งล้าน ถ้าอยู่เป็นเดือนเกือบล้านก็มีครั้งนึง สรุปจาก ปสก. ตรง

จากกรณีบ้านผม คงกลัวถ้ายกให้หลานหรือขายหมด ตัวเองไม่มีใครดูแล เลยต้องกอดไว้แน่นๆ

แต่จริงๆกว่าจะได้มา มันก็ลำบากเขาเลยคงไม่อยากขายกันแหละ ถ้าไม่ลำบากจริงๆ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4538
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 16:59
ต้องคิดดีๆ ว่าผู้ใหญ่มีปัญหา mind set หรือลูกหลานกันแน่ที่มีปัญหาเรื่อง mind set
เท่าที่เห็นคือลูกหลานเดี๋ยวนี้พอเห็นที่ดินราคาสูงก็ตาโต อยากขาย อยากได้เงิน พ่อแม่ที่ตามใจลูกหลานขายที่ขายทางเกินครึ่งครับที่ให้เงินลูกหลานไปแล้วพ่อแม่กลายเป็นใครก็ไม่รู้ ที่ซุกหัวนอนแทบไม่มี เคยมีที่ดินพอปลูกผักกินได้บ้างก็ไม่มี ลูกหลานก็ไม่สนใจส่งเงินทองไปเลี้ยงดู
ลุงผมมีลูกหลายคน ลูกชายคนนึงชอบยุให้พ่อขายที่เพราะอยากได้เงิน ลุงก็ตามใจขายที่ให้เงินไป พักเดียวเงินหมดไม่ได้มีอะไรงอกเลยมาเลย ก็กลับมาอ้อนพ่อจะให้ขายที่อีก ลุงผมเลยใช้วิธีแบ่งที่ดินให้ลูกๆ ทุกคนไม่งั้นลูกคนนี้เอาหมดแน่ แบ่งให้แล้วใครอยากเอาไปทำอะไรก็ทำ ลูกชายคนนี้ได้ที่แล้วก็ขายเหมือนเดิมแล้วก็มาอ้อนอีกขอที่ดินส่วนที่เหลือที่พ่อเก็บไว้เป็นที่อยู่อาศัย ให้ขายเพราะอยากได้เงิน

ลูกหลานถ้า mind set ดีไม่มีใครยุให้พ่อแม่ขายที่หรอก มันคือความภูมิใจและน้ำพักน้ำแรงของพ่อแม่ ถ้าคิดว่าตัวเองกตัญญูก็รับพ่อแม่มาเลี้ยงดู แต่อย่าขายที่เด็ดขาด มันเหมือนทำร้ายจิตใจพ่อแม่ ถ้าอยากขายรอให้พ่อแม่ไม่อยู่ค่อยขาย ถ้ารอถึงวันนั้นราคาจะเพิ่มขึ้นอีกหลายเท่าชนิดที่ซื้อทองเก็บไว้ก็ไม่มีทางทำกำไรได้ขนาดนี้
3
0

AVB Flooring พื้น SPC นำเข้า ราคาขายส่ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Jul 2022
ตอบ: 367
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 17:01
เหมือนกับเด็กยุคใหม่ไง อะไรๆก็คริปโต
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 13395
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 17:19
ถ้ายังสามารถหาเงินมาใช้หนี้ได้ ก็ไม่ขายกันหรอก กว่าจะหามาได้ ก็คงเสียดาย
0
0
นักเตะอบต.
Status: Trance Family
เข้าร่วม: 13 Sep 2021
ตอบ: 5629
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 17:37
พ่อแม่ผมที่ดินก้อเยอะแยะ ก็เก็บมาตั้งแต่เค้าสร้างตัวทุกวันนี้ก็ยังอยู่นะ

ผมไม่เคยคาดหวังเรื่องมรดกอะไรจากพวกเค้าหรอก ของพวกนี้มันมีคุณค่าทางจิตใจ กว่าจะเก็บเงินมาซื้อที่ดินได้ไม่ใช่ง่ายๆ
0
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฏ
เข้าร่วม: 26 May 2009
ตอบ: 5084
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 17:40
พ่อแม่เขาอาจจะทนได้ไง ไม่จำเป็นต้องขาย
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 10181
โพสเมื่อ: Mon Nov 21, 2022 19:02
ขายแล้วมั่นใจไหม ว่าเอาเงินไปทำประโยชน์ได้มากกว่าแค่กินแค่ใช้ ให้มันหมดแล้วไม่เหลืออะไร

ย้อนกลับไปอีกมุม ทุกวันนี้ยังมีที่ซุกหัวนอน ถ้าขายไปแล้วจะให้ไปอยู่ไหน ใครออกค่าเช่า ค่าใช้จ่าย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel