ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Oct 2009
ตอบ: 177
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:27
[RE: เคสชลบุรี หัวหมอ + เอเย่นเป็นเหตุ]
Audere Est Facere พิมพ์ว่า:
ที่ผมอ่านมา สรุปคือ

- ปัจจุบัน สัญญาเยาวชน รับเงินเดือน 7000 บาท + เบี้ยเลี้ยง 150 บาท

- สัญญาเยาวชนเหลือ 1 ปี 6 เดือน แต่ปัจจุบัน อายุเกิน 18 แล้ว

- สโมสรเห็นว่าเกินวัยเยาวชน แต่ยังไม่พร้อมใช้งานในชุดใหญ่ จึงทำสัญญาปากเปล่า โดยให้ค่าเหนื่อยเพิ่ม ตั้งแต่เดือนมิถุนายน จากเดิมเดือนละ 7000 บาท เป็นเงิน เดือนละ 50000 บาท โดยหวังซื้อใจว่านักเตะจะต่อสัญญาใหม่เหมือนเพื่อนคนอื่นๆ

- นักเตะเริ่มไม่พอใจสโมสร เพราะไม่ได้ลงเล่น อยากหาที่ลงเล่น เลยคิดที่จะไม่ต่อสัญญาฉบับใหม่ แต่เลือกรับเงินเพิ่มไปแล้ว?

- วันที่ 10 ชลบุรีให้นักเตะไปเล่นให้สมุทรปราการ แต่เจ้าตัวไม่ไป อ้างว่า ขอพัก

- วันที่ 11 เอเยนต์นักเตะติดต่อไปยังทีมต่างๆ เพื่อขอไปเล่นแบบยืมตัว หรือซื้อขาด

- สมุทรปราการรู้ข่าวไม่พอใจ จึงแจ้งชลบุรีว่า ไม่เอานักเตะคนนี้แล้ว ได้นักเตะใหม่มาแล้ว

- เชียงใหม่ กับอีกทีม ยื่นขอยืม ชลบุรีตอบรับให้ไปเชียงใหม่ แต่เงื่อนไขคือ ต้องต่อสัญญาฉบับใหม่ก่อน ถึงจะออกใบโอนย้ายให้

- นักเตะไปเปิดตัวกับเชียงใหม่ โดยยังไม่มีการโอนย้ายที่สมบูรณ์เพราะข้ามหัวชลบุรีไปเปิดที่เชียงใหม่ตัวเอง

- เมื่อไม่มีการย้ายทีมที่สมบูรณ์ เชียงใหม่ก็ลงทะเบียนไม่ได้ เพราะชื่อยังอยู่ที่ชลบุรี

- นักเตะไม่พอใจ โพสต์ออกสื่อ

ถามว่า ใครผิด??  

สรุปผิดเรื่องสัญญาต้องมาเซ็นก่อนจะปล่อยยืมตัวไม่ใช่ฟรี
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: You've called down the thunder, now reap the whirl
เข้าร่วม: 23 Jan 2009
ตอบ: 9027
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:49
[RE: เคสชลบุรี หัวหมอ + เอเย่นเป็นเหตุ]
สโมสรดูแลแบบครอบครัว มันก็ออกมาแบบครอบครัวๆ แบบนี้แหละ

เป็นมืออาชีพกันหน่อยว้อย

อะไรวะ ไม่ต่อสัญญาจะไม่ปล่อยยืม คือมันก็สิทธิ์สโมสรแหละ จะปล่อยยืมไม่ปล่อยยืม แต่เอาเรื่องสัญญามาบีบด้วย
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 14 Dec 2021
ตอบ: 4270
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:52
[RE]เคสชลบุรี หัวหมอ + เอเย่นเป็นเหตุ
ZooGo พิมพ์ว่า:
Leonaldo_TANG_Davinci พิมพ์ว่า:
เพราะยังเป็นแบบไทยอยู่ไง สัญญาปากเปล่า
เคสนี้ไม่ได้โทษสโมสร เพราะคงทำมานานจนเป็นปกติแล้วไม่เคยมีปัญหา(แต่ควรเปลี่ยนได้แล้ว เคสนี้เป็นปัญหาให้เห็นแล้ว)
ส่วนตัวเด็ก ก็เลือกแล้วว่าไม่อยากอยู่แบบนี้ ยอมรับข้อสัญญาที่เหลือ(1 ปี ครึ่ง เงินเดือน 7,000 ไม่มีทีมลง) ก็กลับไปซ้อมกับทีมให้หมดสัญญาไป ค่อยว่ากันเรื่องอนาคต

เคสนี้นึกถึงบัวขาวกับค่ายเก่าเลย (แต่อันนั้นค่ายน่าจะผิด) พอออกมามีแต่คนด่าบัวขาวว่าเนรคุณ ไม่สำนึกบุญคุณ บลาๆ แต่ดูตอนนี้สบายตัวไปแล้ว ซึ่งไม่เกี่ยวกับเคสนี้หรอก นึกถึงเฉยๆ  

มันต่างกันมันไม่ใช่สัญญาปากเปล่านะเซ็นไว้แต่จะให้เซ็นอีกหากต้องการให้ยืมตัวนะ

ไม่ใช่จะเนียนไปฟรีๆน่าจะเข้าใจผิด  

ปากเปล่านี่แหละครับ เรื่องขึ้นเงินเดือน ถ้าตามสัญญาจริง(เอกสาร)เงินเดือน แค่ 7 พัน แต่ที่รับอยู่ตอนนี้คือ 5 หมื่น(ขึ้นมาเรื่อยๆ) แล้วสัญญาใหม่ที่จะให้เซ็นต่อไป 3 ปี เงินเดือนในสัญญาก็หลักหมื่น ไม่ทราบว่าเท่าที่ได้รับล่าสุดไหม
ใครเข้าใจผิดกันแน่งับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2010
ตอบ: 14205
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 17:14
ไทยแลนด์เวย์ของจริง ไอ้เรื่องทวงบุญคุณเนี้ย
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 9515
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 17:17
กำนันกำใน พิมพ์ว่า:
Alexis`17 พิมพ์ว่า:
ในฐานะแฟนบอลชลบุรี 15 ปี มองว่า นอกจากเรื่องเด็กไม่ประมาณฝีเท้าตัวเอง และแสดงพฤติกรรมไม่ดีออกมา

ผมยังไม่เห็นว่าเด็กและเอเย่นต์ทำอะไรนอกเกมเลยนะครับ จะบอกว่าไปติดต่อให้ทีมมาขอยืม

สากลเขาก็ทำกันนะครับ ไม่ใช่ว่าต้นสังกัดจะส่งไปไหนก็ต้องไป เพราะสัญญามีให้ลงเตะให้ต้นสังกัดเท่านั้น

ถ้าจะปล่อยยืมก็ต้องตกลงกันใหม่ด้วย

ด้านสโมสรก็ไม่ได้ทำอะไรให้มันเป็นสากลเลย จะเพิ่มค่าเหนื่อยก็ไม่ได้ทำสัญญากัน จะปล่อยนักเตะให้ทีมในเครือยืม

ก็ไม่ทำสัญญาอีก

ผมมองว่าพอกัน แถมสโมสรทำตัวไม่เป็นผู้ใหญ่มากกว่าอีกต่างหาก

รีบหาทางออกด่วนครับ  

ตามข่าวคือน้องไปเปิดตัวแล้วนะครับ ตรงนี้แหละที่ทำให้ผิดเต็มๆ ไปคิดเอาเองได้ไงว่าเรียบร้อยแล้ว มืออาชีพต้องมีเอกสารออกมาก่อนสิถึงจะเรียกว่าเรียบร้อย ชลรีไม่”สากล” ไหม ก็อาจจะใช่ แต่ก็เป็นแนวทางของเขาที่เขามีการบอกไว้ตั้งแต่สัญญาแรกแน่ๆ ถ้าเซ็นแล้วก็ต้องยอมรับตรงนั้น ชลรีมีเด็กเยอะมากนะครับถ้าทุกคนมาเล่นแง่แบบนี้ตายแน่นอน ถ้าเป็น “สากล” แบบนี่ก็โดนจับดองจนหมดสัญญาก็มีให้เห็น ทางออกคือกระเชาไปหาคุณอรรนพแล้วรอย้ายเลก2ยืมตัว เขายังไม่ได้ใช้งานกับชลรีเลยคงไม่อยากเสียฟรีๆเลยทำแบบนี้  

เชียงใหม่มีติดต่อขอยืมตัวกับชลบุรี ชลบุรีตอบไปแล้วว่าให้ยืม

นักเตะไปเปิดตัวกับเชียงใหม่ ชลบุรีเรียกนักเตะมาคุยเพื่อต่อสัญญา ถ้าไม่ต่อจะไม่ส่งหนังสือให้ยืมให้

ลองอ่านตรงนี้นะครับ ประเด็นมันอยู่ที่การต่อสัญญาล้วนๆเลย

อีกอย่างผมลองเช็คดูแล้ว เด็กคนนี้ไม่เด็กแล้วนะครับ อายุ 19 ปีแล้ว และถือว่าเซ็นสัญญาเป็นนักเตะอาชีพแล้ว

จะมานั่งนับว่ามีบุญมีคุณกันก็ถือว่าไม่ถูก ถ้าจะดองเด็ก อันนี้แล้วแต่เลยครับ มีแต่เสียกับเสีย

ที่จะเสียหนักกว่าคือเด็กรุ่นต่อๆไปมันคงมานั่งคิดว่าถ้าแจ้งเกิดกับทีมไม่ได้ พวกเขาจะต้องทำยังไงต่อ  

ในเมืองนอกก็มีหลายเคสที่สโมสรออกมาต่อว่านักเตะลืมบุญคุณ เลี้ยงดูปูเสื่อ พออายุ 16-17 ย้ายหนีไปเซ็นสโมสรใหญ่แบบฟรีๆ

เรื่องต่อสัญญาก่อนปล่อยยืม สโมสรแมนยู ลิเวอร์พูลก็บอกนักเตะก่อนเลย ว่าจะปล่อยยืมถ้ายอมต่อสัญญา เช่น แฮร์รี่ วิลสัน, มาโก กรูยิซ รู้ว่าไม่มีอนาคตกับสโมสรและเหลือสัญญา 1 ปี สโมสรยื่นคำขาดจะปล่อยยืมแต่ต้องต่อสัญญา 3 ปี

ถ้านักเตะไม่ต่อก็ทนเล่นชุดเยาวชน แต่ขาดพัฒนาการ สุดท้ายทั้งคู่ก็เลือกต่อสัญญา ของแมนยู เชลซีก็ทำ

หลายคอมเม้นท์ว่าสโมสรไทยทำตัวแบบไม่มืออาชีพ บางอย่างสโมสรรู้ว่ามืออาชีพต้องทำยังไง แต่วัฒนธรรมการดูแลเด็กมันไม่เหมือนกัน ผมเลยเข้าใจว่าชลบุรี บุรีรัมย์ที่สร้างอคาเดมี่จริงจัง จะไปใช้ระบบแบบยุโรปก็อาจทำไม่ได้ 100%
4
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 17 Jan 2010
ตอบ: 5902
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 17:17
เตะบอลเก่งหน่อย อายุ 18-19 เงินเดือนไป 30k-50k กันแล้ว

ถ้ามีดีกรีติดทีมชาติเพิ่มไปด้วย เงินเดือนจะพุ่งขนาดไหน

มิน่า พวกติดทีมชาติชุดใหญ่ในไทย พออายุสัก 25+ ก็แต่งงานลงหลักปักฐานกันแล้ว เงินเดือนคง 200k ต่ำๆ แหละ

แก้ไขล่าสุดโดย Audere Est Facere เมื่อ Thu Aug 18, 2022 17:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
.
"If you tell the truth, you don't have to remember anything"

"It ain't what you don't know that gets you into trouble. It's what you know for sure that just ain't so."

– Mark Twain
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 18 May 2022
ตอบ: 10219
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 17:42
ถูกแบนแล้ว
[RE]เคสชลบุรี หัวหมอ + เอเย่นเป็นเหตุ
LoversMoon พิมพ์ว่า:
ในฐานะแฟนบอลชลบุรี 15 ปี มองว่า นอกจากเรื่องเด็กไม่ประมาณฝีเท้าตัวเอง และแสดงพฤติกรรมไม่ดีออกมา

ผมยังไม่เห็นว่าเด็กและเอเย่นต์ทำอะไรนอกเกมเลยนะครับ จะบอกว่าไปติดต่อให้ทีมมาขอยืม

สากลเขาก็ทำกันนะครับ ไม่ใช่ว่าต้นสังกัดจะส่งไปไหนก็ต้องไป เพราะสัญญามีให้ลงเตะให้ต้นสังกัดเท่านั้น

ถ้าจะปล่อยยืมก็ต้องตกลงกันใหม่ด้วย

ด้านสโมสรก็ไม่ได้ทำอะไรให้มันเป็นสากลเลย จะเพิ่มค่าเหนื่อยก็ไม่ได้ทำสัญญากัน จะปล่อยนักเตะให้ทีมในเครือยืม

ผมมองว่าพอกัน แถมสโมสรทำตัวไม่เป็นผู้ใหญ่มากกว่าอีกต่างหาก

ตามข่าวคือน้องไปเปิดตัวแล้วนะครับ ตรงนี้แหละที่ทำให้ผิดเต็มๆ ไปคิดเอาเองได้ไงว่าเรียบร้อยแล้ว มืออาชีพต้องมีเอกสารออกมาก่อนสิถึงจะเรียกว่าเรียบร้อย ชลรีไม่”สากล” ไหม ก็อาจจะใช่ แต่ก็เป็นแนวทางของเขาที่เขามีการบอกไว้ตั้งแต่สัญญาแรกแน่ๆ ถ้าเซ็นแล้วก็ต้องยอมรับตรงนั้น ชลรีมีเด็กเยอะมากนะครับถ้าทุกคนมาเล่นแง่แบบนี้ตายแน่นอน ถ้าเป็น “สากล” แบบนี่ก็โดนจับดองจนหมดสัญญาก็มีให้เห็น ทางออกคือกระเชาไปหาคุณอรรนพแล้วรอย้ายเลก2ยืมตัว เขายังไม่ได้ใช้งานกับชลรีเลยคงไม่อยากเสียฟรีๆเลยทำแบบนี้  

เชียงใหม่มีติดต่อขอยืมตัวกับชลบุรี ชลบุรีตอบไปแล้วว่าให้ยืม

นักเตะไปเปิดตัวกับเชียงใหม่ ชลบุรีเรียกนักเตะมาคุยเพื่อต่อสัญญา ถ้าไม่ต่อจะไม่ส่งหนังสือให้ยืมให้

ลองอ่านตรงนี้นะครับ ประเด็นมันอยู่ที่การต่อสัญญาล้วนๆเลย

อีกอย่างผมลองเช็คดูแล้ว เด็กคนนี้ไม่เด็กแล้วนะครับ อายุ 19 ปีแล้ว และถือว่าเซ็นสัญญาเป็นนักเตะอาชีพแล้ว

จะมานั่งนับว่ามีบุญมีคุณกันก็ถือว่าไม่ถูก ถ้าจะดองเด็ก อันนี้แล้วแต่เลยครับ มีแต่เสียกับเสีย

ที่จะเสียหนักกว่าคือเด็กรุ่นต่อๆไปมันคงมานั่งคิดว่าถ้าแจ้งเกิดกับทีมไม่ได้ พวกเขาจะต้องทำยังไงต่อ  

ในเมืองนอกก็มีหลายเคสที่สโมสรออกมาต่อว่านักเตะลืมบุญคุณ เลี้ยงดูปูเสื่อ พออายุ 16-17 ย้ายหนีไปเซ็นสโมสรใหญ่แบบฟรีๆ

เรื่องต่อสัญญาก่อนปล่อยยืม สโมสรแมนยู ลิเวอร์พูลก็บอกนักเตะก่อนเลย ว่าจะปล่อยยืมถ้ายอมต่อสัญญา เช่น แฮร์รี่ วิลสัน, มาโก กรูยิซ รู้ว่าไม่มีอนาคตกับสโมสรและเหลือสัญญา 1 ปี สโมสรยื่นคำขาดจะปล่อยยืมแต่ต้องต่อสัญญา 3 ปี

ถ้านักเตะไม่ต่อก็ทนเล่นชุดเยาวชน แต่ขาดพัฒนาการ สุดท้ายทั้งคู่ก็เลือกต่อสัญญา ของแมนยู เชลซีก็ทำ

หลายคอมเม้นท์ว่าสโมสรไทยทำตัวแบบไม่มืออาชีพ บางอย่างสโมสรรู้ว่ามืออาชีพต้องทำยังไง แต่วัฒนธรรมการดูแลเด็กมันไม่เหมือนกัน ผมเลยเข้าใจว่าชลบุรี บุรีรัมย์ที่สร้างอคาเดมี่จริงจัง จะไปใช้ระบบแบบยุโรปก็อาจทำไม่ได้ 100%  

ต้องเทียบกับเคสดันแคนครับถึงจะถูก ไอ่เคสวิลสัน กรูยิช คือนักเตะไม่ได้งอแงอยู่แล้ว ไอ่เรื่องต่อสัญญาก่อนแล้วจะปล่อยยืมมันไม่ใช่ประเด็นเลยถ้าทั้ง 2 ฝ่าย agree แต่ประเด็นของชลคือเด็กมันไม่อยากต่ออะเหมือน duncan ไม่มีใจไมาอยากต่ออยากย้ายเลย สโมสรมันก็ไม่เก็บไว้เลี้ยงหรอกครับเปลืองตัง แต่มันเป็นสิทธิของชลแหลพผมเข้าใจเพราะมีสัญญาอยู่ ชล จะเก็บไว้ดองแก่เผ็ดก็ได้ แต่สิ่งที่เรสพูดถึงกันอยูาคทอความมืออาชีพครับ มืออาชีพต้องไม่มีเอาอารมณ์ส่วนตัวมายุ่งเกี่ยวไง ควรจะเจรจากันให้ลงตัวทั้ง 2 ฝ่าย
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 9515
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 17:48
SeQueda พิมพ์ว่า:
LoversMoon พิมพ์ว่า:

ต้องเทียบกับเคสดันแคนครับถึงจะถูก ไอ่เคสวิลสัน กรูยิช คือนักเตะไม่ได้งอแงอยู่แล้ว ไอ่เรื่องต่อสัญญาก่อนแล้วจะปล่อยยืมมันไม่ใช่ประเด็นเลยถ้าทั้ง 2 ฝ่าย agree แต่ประเด็นของชลคือเด็กมันไม่อยากต่ออะเหมือน duncan ไม่มีใจไมาอยากต่ออยากย้ายเลย สโมสรมันก็ไม่เก็บไว้เลี้ยงหรอกครับเปลืองตัง แต่มันเป็นสิทธิของชลแหลพผมเข้าใจเพราะมีสัญญาอยู่ ชล จะเก็บไว้ดองแก่เผ็ดก็ได้ แต่สิ่งที่เรสพูดถึงกันอยูาคทอความมืออาชีพครับ มืออาชีพต้องไม่มีเอาอารมณ์ส่วนตัวมายุ่งเกี่ยวไง ควรจะเจรจากันให้ลงตัวทั้ง 2 ฝ่าย  

คือผมแค่จะตอบคอมเม้นท์ สื่อว่า การบีบให้ต่อสัญญาก่อนถึงจะยอมปล่อยยืม แบบที่ชลบุรีทำ มันไม่น่าเกลียดครับ สโมสรยุโรปก็ทำกัน

แค่นั้นครับ ไม่ได้สื่อว่าเคสนี้เหมือนกรูยิซ วิลสันครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2006
ตอบ: 933
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 18:40
ใครเคยเล่น Football Manager จะเข้าใจเคสนี้ดี
1.สัญญาเหลือปีครึ่ง จะะปล่อยยืมไปไหน ก็ต้องต่อสัญญาใหม่อยู่แล้ว
2. การปล่อยยืม กรณีสโมสรมีสโมสรลูกหรือสโมสรที่ร่วมมือกันอยู่แล้ว และเด็กก็ไม่ได้เทพขนาดวันเดอร์คิดที่จะการันตีตัวจริงในลีกสูงสุด เพราะถ้าเก่งขนาดนั้นคงเก็บไว้ใช้เองแล้ว ปกติก็จะให้ไปสโมสรแบบนี้ที่อยู่ลีกรองเพื่อให้โอกาสเด็กได้ลงเต็มเม็ดเต็มหน่วย

3.การติดต่อทีมเล่น ต่อให้ไปติดต่อเอง สโมสรนั้นต้องติดต่อกลับมาที่สโมสรเจ้าของนักเตะโดยตรงก่อน ทำสัญญายืม ใบโอนย้ายให้เรียบร้อยก่อนเปิดตัว

4. เคสนี้เอเย่นต้องพาเด็กเข้าหาชลบุรีเพื่อพูดคุย หากไม่คุยมีผลต่ออนาคตเด็กแน่นอน แค่เรื่องนี้ก็ยากที่ใครจะเอาแล้ว

5.ชลบุรีลงทุนกับการสร้างเด็กไปเท่าไหร่ ที่ผ่านมายังไม่เคยเห็นว่าจะปิดโอกาสเด็กคนไหน เคสนี้สโมสรที่เกี่ยวข้องเขาไม่เอาเด็กด้วย ก็พูดยาก ขึ้นอยู่กับเอเย่นแล้วว่าจะเป็นงานรึป่าว ถ้ายอมหักไม่ยอมงอ คนที่เสียหายมากที่สุด คือ ตัวเด็กเอง ขนาดกับสโมสรที่ฟูมฟักมาตั้งแต่เด็กยังขนาดนี้ ทีมไหนจะเอาไปคงคิดแล้วคิดอีก
4
0
นักเตะเทศบาล
Status: ....
เข้าร่วม: 22 Nov 2009
ตอบ: 3632
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 19:15
สรุปง่ายๆ ชลให้หาทีมย้ายได้แบบอิสระ แต่ต้องต่อสัญญาก่อนแค่นั้น นักเตะเลือกไม่ต่อ สโมสรก็มีสิทธิ์ที่จะไม่ปล่อยตัว
5
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1684
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 20:09
คนไทยนี่มันบ้าจริงๆกับการทวงบุญคุณคน
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 275
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 21:59
เอาจริงๆเงินเดือน 7000 บาท บวกไปอีก 3 ปี ตอนนี้อายุ 19 อีก 3 ปีอายุ 23 ปีออกไปทำงานทั่วไปได้ค่าแรงขั้นต่ำยังได้เยอะกว่าเลย ดังนั้นเคารพสัญญาเดิมอีก 1 ปี แล้วหาทีมใหม่ดีกว่าครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 93
โพสเมื่อ: Fri Aug 19, 2022 00:24
ไป copy ที่น้องโพสมา อ่านแล้วติดใจ
ตรงข้อ 15 ถ้าไม่มีเอกสารหรือทำอะไรให้มันถูกต้อง สามารถไปซ้อมกับทีมใหม่ได้เลยหรอ

13.หลังจากที่สมุทรปราการไม่ต้องการผมแล้ว “ผมก็ Line ไปถามพี่บอล ว่า ผมต้องเข้าไปซ้อมที่ชลไหมครับ วันนี้” พี่บอลก็ตอบผมว่า “ใช่ๆแหละ แบบที่บอกไปเมื่อคืนเลย” เพราะยังมีสัญญาอยู่ แต่ระหว่างนี้ถ้าหาทีมไหนที่อยากจะไปก็ให้ติดต่อมาละกัน หรือคอนเนอร์มาบอกเลยก็ได้นะ “แต่ให้รู้ไว้ว่าปราการเขาไม่เอาเราแล้ว” ผมก็ตอบว่า ครับ
14.วันที่ 14 กรกฎาคม 2565 ตามที่พี่บอล ให้สัมภาษณ์ว่า “ผมมาที่ เชียงใหม่ เอฟซี” ตามที่เอเย่นต์ของผมได้ติดต่อไปและที่บอกว่าหลังจากนั้นก็ไม่เจอผมอีกเลย เพราะทางทีมชลบุรีเดินทางไปแข่ง “รายการล่องใต้คัพ ที่ จ.สงขลา เพราะผมไม่มีรายชื่อไปกับทีม ผมก็เลยกลับบ้านครับ
15.วันที่ 16 กรกฎาคม 2565 ผมเริ่มมาซ้อมกับทีมเชียงใหม่ เอฟซี เพราะตัวผมคิดว่าเรื่องของผมจบแล้ว หลังจากนั้นผมก็ซ้อมกับทีมเชียงใหม่มาตลอด
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10393
โพสเมื่อ: Fri Aug 19, 2022 00:38
zappman พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆเงินเดือน 7000 บาท บวกไปอีก 3 ปี ตอนนี้อายุ 19 อีก 3 ปีอายุ 23 ปีออกไปทำงานทั่วไปได้ค่าแรงขั้นต่ำยังได้เยอะกว่าเลย ดังนั้นเคารพสัญญาเดิมอีก 1 ปี แล้วหาทีมใหม่ดีกว่าครับ  

สัญญาที่เจ้าตัวจะได้หากต่อสัญญากับชลบุรี คือห้าหมื่นกว่าครับ แต่เจ้าตัวตั้งใจจะไม่ต่อเอง ยอมรับเงินเท่าค่าตัวเยาวชน จะให้ปีหน้าหมดสัญญาไปเลย เพื่อให้คุยกับสโมสรอื่นได้ตามกฎบอสแมน

เท่ากับตอนนี้ยังได้ 7000 กว่าบาท (ไม่นับแอดออนนอกสัญญา ถ้าครบตามกำหนดก็มาต่อสัญญาอาชีพ ที่เป็นประเด็นโจมตีว่าสโมสรไม่มืออาชีพ ลำเลิกบุญคุณ ไรงี้ เพราะก่อนหน้าคนอื่นก็ทำแบบนี้แล้วก็ยอมๆ มาตลอด)

แต่จริงๆ เงินเดือนเยาวชนควรเท่าค่าแรงขั้นต่ำได้แล้วนะ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: Ronnie O'sullivan
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 617
โพสเมื่อ: Fri Aug 19, 2022 07:16
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
ถ้าสโมสรระดับลีคสูงสุดยังทำงานระบบ "ครอบครัวกึ่งอาชีพ" มันก็ได้แค่นี้แหละ

ให้เรื่องดูแลค่าใช้จ่ายสำหรับนักเตะเยาวชน ประเทศอื่นก็มีครับ ในเยอรมนี ถ้าจำไม่ผิดเป็นกฏหมายเลยว่าต้องให้เรียนจนอายุ 16 ปี (หรือ 17 ปีแหละ)

สโมสรระดับนี้ควรมีการดูแลเรื่องแบบนี้ไว้เป็นพื้นฐานอยู่แล้ว มันไม่ควรเอามาเรียกเป็นบุญคุณแล้ว มันควรเป็นมาตรฐานของฟุตบอลได้แล้ว

สมมุติคุณเอาเด็กมาอยู่ตั้งแต่ 14-15 ปี แล้วไม่สนใจให้เรียนเลย โฟกัสกับฟุตบอล พอผ่านไป 4-5 ปี ฝีเท้าไม่ถึงปล่อยตัวทิ้ง ไอ้เด็กนี่เคว้งคว้างเลยนะ จะกลับไปเรียนต่อก็ยาก อายุเริ่มเยอะ เรียนตามเพื่อนไม่ทัน เสียอนาคตไปอีก

ส่วนตัวไม่ได้ติดตามฟุตบอลไทย แต่ก็เห็นมีเคสแบบนี้เรื่อยๆ สัญญาปากเปล่าบ้าง ค้างค่าจ้าง ผ่านไปหลายปียังมีปัญหาเรื่องการทำงานแบบมืออาชีพแบบนี้หรอ ไม่ต้องพูดไปฟุตบอลโลกอะไรเลย พื้นฐานการจ้างงานยังเป็นแบบนี้อ่ะ  

น้องเหลือสัญญาปีครึ่งครับ ไม่ใช่สัญญาปากเปล่า
0
0
Liverpool & Bangkok United
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel