ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 22 Apr 2022
ตอบ: 4291
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:54
ถูกแบนแล้ว
[RE: ดราม่าไรเดอร์โพสต์โวย ลูกค้าสั่งน้ำทีเดียว 50 แก้ว]
teeeeeeeee พิมพ์ว่า:
mctominaytor พิมพ์ว่า:
ปัญหาคืออ่านไม่ดีเอง จะกดรับงานต้องอ่านรายละเอียดให้ครบ เหมือนเซ็นต์สัญญาเลยแหละ
เหมือนอยากโพสอวดเฉยๆหรือป่าว คงไม่ได้คิดว่าจะมีผลตามมา เหมือนเรียกยอดไลท์ในเฟชอะ
ประมาณว่าได้ออเดอ 50 แก้วมีใครให้มากกว่านี้มั้ย
การแก้ปัญหา
ในเมื่อรับมาแล้ว เป็นปัญหา 50 แก้วส่งรอบเดียวไม่ได้ ก็ต้องซอยหลายๆรอบสิ
ร้านกับที่ให้ส่งห่างกันไกลแค่ไหน ถ้าไม่ไกลส่งหลายๆรอบก็ได้นิ
ถ้าไกลก็จ้างเพื่อนๆหรือมอไซรับจ้างช่วยส่ง เพราะปัญหาเกิดจากตัวเองรับมาแล้ว อ่านไม่ดีเอง
ถ้าไม่มีใครกดรับ ออเดอก็ยังไม่เกิด ลูกค้าสั่งเยอะเกิน ก็อดแดกไป แค่นั้นเอง หรือถ้าร้านอยากได้ออเดอ ร้านอาจจะส่งเอง เอารถเก๋ง รถกระบะไปส่ง ก็ตามนั้นแหละ  

จากใจผมที่วิ่งงานนะครับ
ก่อนหน้ารับงาน มันไม่เห็นรายละเอียดงานอะไรเลยครับ เห็นแค่ชื่อร้านอย่างเดียว
แล้วการรับงานมันมี 2 ประเภทครับ คือ 1.รองานยิงเข้าเครื่อง กับ 2.แย่งกันกด
ซึ่งไอแย่งกันกดเนี่ย บางเขตบางพื้นที่ไรเดอร์ไม่สนร้านด้วยซ้ำครับ เพราะการแข่งขันมันสูง ถ้ามัวแต่เลือกร้าน วันนี้ไม่ทันกินหรอกครับ
แล้วที่ท่านบอกว่า ก็แบ่งซอยหลายๆรอบสิ ท่านครับ ไรเดอร์ขาดทุนยับเลยนะครับ สมมุติงานส่งใกล้ๆ ได้แค่ 30กว่าๆถึง40นิดๆเองนะครับ
ถ้าไกลจ้างมอไซค์ไป ก็ไม่เหลือรายได้อะไรเลยนะครับ

ถ้าสมมุติมันเห็นรายละเอียดงานตอนกดแย่งกัน เชื่อเถอะครับ งานน้ำที่ขนจำนวนเยอะๆ มันไม่มีใครกดรับหรอกครับ

ครับโผมมม สรุปผิดที่แอบครับ หลายคนโค้ทผมมา เข้าใจแล้วครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 2155
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:57
[RE: ดราม่าไรเดอร์โพสต์โวย ลูกค้าสั่งน้ำทีเดียว 50 แก้ว]
มีแต่คนด่าว่าสั่งไม่คิด งี้ถ้าผมจะสั่งน้ำ50แก้วต้องทำไงอะ สั่ง50ออเด้องี้ เสียค่าส่ง50รอบอะนะ?
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2021
ตอบ: 1634
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 12:03
Geobank พิมพ์ว่า:
มีแต่คนด่าว่าสั่งไม่คิด งี้ถ้าผมจะสั่งน้ำ50แก้วต้องทำไงอะ สั่ง50ออเด้องี้ เสียค่าส่ง50รอบอะนะ?  

พี่ก็ดูความสมเหตุสมผลสิครับ ว่าสั่งครั้งนึงซักกี่แก้วไรเดอร์ถึงจะขนให้พี่ไปได้อะ ยากตรงไหนหรอครับ 555
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2022
ตอบ: 812
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 12:09

ลองคิดอ่ะครับ คิดเยอะ ๆ น่าจะพอรู้ไม่ใช่มาบอก 50 แก้ว 50 รอบ
รอบนึงอาจจะ 6-10 แก้ว มันไม่จำเป็นต้องรอบละแก้วครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Nov 2008
ตอบ: 886
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 12:10
buddynokick พิมพ์ว่า:
olala พิมพ์ว่า:
ระบบคุณกากเองจะมาด่าลูกค้าเพื่อ?  

บางทีมันก็เป็นเรื่องสามัญสำนึกคน ได้นะ ผมนี่ grab ใช้จนเป็น platinum ยศสูงสุด ยังไม่เคยบ้าสั่งเยอะขนาดนั้น อย่างมากก็สั่งแยกเป็น 2-3 order

คนบางคนสามัญสำนึกมันก็ห่วยจริง ช่วงโควิท app robinhood ช่วยร้านอาหารด้วยการส่งฟรีใน 10km ก็มีคนกวนสั่งไข่ดาว 1 ฟอง ของถูกๆ กลายเป็น app ขาดทุน ต้องมาจำกัดเวลา แล้วลด km ลงแทน  

ไม่เกี่ยวอะไรกับสามัญสำนึกเลยครับ ระบบควรจะมีจำกัดการสั่ง ระบบแยกออเดอร์ ไม่ใช่ให้ลูกค้าคิดเอง มันไม่ใช่หน้าที่ลูกค้า

0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3715
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 12:22
อ่านกระทู้นี้แล้วไม่แปลกใจเลย ทำไมเจอลูกค้าแบบอิหยังวะบ่อย มองโลกแต่มุมตัวเองล้วนๆ

เรื่องสั่งเยอะเกินก็เรื่องนึงละ บ่นได้ยาว เคยเจอทั้งส่งน้ำหลายสิบแก้ว พีคๆก็ส่งแตงโม6ลูก

อีกเรื่องให้ไปส่งบนตึก คือถ้าเป็นตึกปกติก็ไม่มีปัญหาครับ
แต่บางตึกคือห้ามไรเด้อใช้ลิฟปกติ ต้องไปต่อคิวใช้ลิฟขนส่ง ซึ่งบางทีใช้เวลาแค่ขึ้นลงตึก30-40นาที เงินไม่ต้องหากันละ
ถ้าลูกค้าคิดได้บ้างก็คงรู้อะว่าควรเสียเวลา5-10นาทีลงมาเอาเอง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 395
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 12:34
เห็นกระทู้นี้ต้อง login เข้ามาตอบเลย ถ้าไม่นับRBH
ทุกApp หัก GP จากร้านค้าหมด 30% อะไรก็ว่าไป

คราวนี้ลูกค้าสั่งเยอะแก้ว App ก็จะได้รายได้จากร้านค้ามากขึ้น
ทำไม App ไม่กระจายงานให้ Rider หลายคนละครับ

ผมว่ามองในเชิงงาน Design เราจะโทษลูกค้าก่อน หรือระบบเราก่อนว่าไม่ดีละครับ

Edit เพิ่มเติมAppบางตัวผมเห็นมี limit ที่ 5,000 บาท คำถามคือเค้า set limit เหมาะสมไหมสำหรับแต่ละร้าน

กับอีกส่วนหนึ่งถ้าให้พูดคือ App มี 3 stakeholder 1. ร้านค้า 2. ลูกค้า 3. คนขับ
เวลาลูกค้าสั่ง ลูกค้าสั่งงานกับApp, RiderรับงานกับApp, ร้านค้าขายอาหารให้App
ถ้าRiderไม่พอใจก็ต้องโวยวายAppครับไม่ใช่ลูกค้า
แก้ไขล่าสุดโดย หน่องเมย์ เมื่อ Tue Aug 16, 2022 12:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: #1
เข้าร่วม: 05 Jan 2009
ตอบ: 12400
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 12:48
[RE]ดราม่าไรเดอร์โพสต์โวย ลูกค้าสั่งน้ำทีเดียว 50 แก้ว
ลูกค้าใช้งานตามฟังค์ชั่นของแพลตฟอร์ม ผมว่าไม่ผิด
ไรเดอร์รับงานแต่ไม่เห็นปริมาณงาน จะพาลด่าลค อันนี้ผมว่าไม่ถูก

ผมว่าน่าจะแก้ที่ต้นตออ่ะ แอพจะผลักเรื่องความเห็นใจ ความเหมาะสมเรื่องจำนวนให้ผู้บริโภค อันนี้มันก็ไม่ใช่ เพรายิ่งออเดอร์มาก แอพก็กิน % มากตาม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: Inside of Estadio Santiago Bernabeu (Lateral Esto)
เข้าร่วม: 07 Aug 2010
ตอบ: 9427
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 12:58
[RE]ดราม่าไรเดอร์โพสต์โวย ลูกค้าสั่งน้ำทีเดียว 50 แก้ว
จากที่รู้มาแกร็บยกเลิกงานได้ค่ายเดียว เจอแบบนี้คงยกกันกระจายครับ

แต่ค่ายอื่นๆคือยกเลิกไม่ได้ แต่สั่งแบบนี้ก็เกินไปหน่อย แยกบิลก็ได้พี่

ให้ผมเอากระบะที่บ้านไปขนผมยังบอกเลย 50 แก้วคือเหนื่อยมาก

นึกภาพว่าใส่น้ำแข็งหมด แก้วที่ 1 สภาพคงเละเทะน่าดูยังไม่รวมต้องเอาไปส่งลูกค้าอีกนะ

เวลาผมสั่งชากาแฟในแอฟผมหาแต่ร้านใกล้บ้าน ไกลเกิน2-3 โลผมไม่สั่งเลยเพราะผมกลัวมันละลาย แล้วสั่งเต็มที่ก็แค่หารเอาโปรกับเพื่อนแค่นั้นจริงๆ

เคสนี้ระบบมันควรแก้ไขได้แล้วนะมองตามความเป็นจริงแค่ถือออกจากร้าน 50 แก้วก็ทำไม่ได้แล้ว ใครทำได้ผมให้ทิป 1000 เลย
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4577
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 13:13

มันมี grab car นะครับ
ทำไมไม่สั่ง แพงกว่านิดเดียว
0
0
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1076
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 13:14

สั่งเยอะก็ติดต่อร้านโดยตรงสิ แถมจะได้ส่วนลดอีก

รู้ว่ามีงานชุมนุมคนเยอะไม่สั่งร้านใกล้ๆ ให้คนขายมันหาวิธีมาส่งให้เอง ทำยังแกร็บต้องเป็นGeneral Bae ได้ทุกอย่าง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 4887
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 13:16
app นั่นแหละครับที่ไม่รอบคอบไม่เกี่ยวกับไรเดอร์ ไม่มีการลิมิตขั้นสูงสุดต่อการสั่ง1ครั้งที่มอเตอร์ไซค์สามารถขนส่งได้ ถ้ามากกว่านั้นต้องใช้รถยนต์หรืออะไรก็ต้องตั้งไว้
แก้ไขล่าสุดโดย Stampede เมื่อ Tue Aug 16, 2022 13:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 1213
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 13:33
ดราม่าไรเดอร์โพสต์โวย ลูกค้าสั่งน้ำทีเดียว 50 แก้ว
buddynokick พิมพ์ว่า:
ระบบคุณกากเองจะมาด่าลูกค้าเพื่อ?  

บางทีมันก็เป็นเรื่องสามัญสำนึกคน ได้นะ ผมนี่ grab ใช้จนเป็น platinum ยศสูงสุด ยังไม่เคยบ้าสั่งเยอะขนาดนั้น อย่างมากก็สั่งแยกเป็น 2-3 order

คนบางคนสามัญสำนึกมันก็ห่วยจริง ช่วงโควิท app robinhood ช่วยร้านอาหารด้วยการส่งฟรีใน 10km ก็มีคนกวนสั่งไข่ดาว 1 ฟอง ของถูกๆ กลายเป็น app ขาดทุน ต้องมาจำกัดเวลา แล้วลด km ลงแทน  

ไม่เกี่ยวอะไรกับสามัญสำนึกเลยครับ ระบบควรจะมีจำกัดการสั่ง ระบบแยกออเดอร์ ไม่ใช่ให้ลูกค้าคิดเอง มันไม่ใช่หน้าที่ลูกค้า

สามัญสำนึกคนบางจำพวกมันนึกไมได้ไงครับ คนไทยนิสัยเห็นแก่ได้นี่เยอะ ยิ่งแอปเซเว่น เคยเห็นสั่งมาเป็นหลายแพค คนส่งก็หนัก คือแอปก็ผิดซึ่งต้องหาทางแก้ แต่ถ้าคนมีสามัญสำนึกซะบ้าง มันจะไม่เกิดเรื่องแบบนี้ คนที่มีสมองคิดได้จะรู้จักเห็นใจคนอื่นไม่มาหาข้ออ้างมาทำให้ตัวเองถูก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 23 Jan 2006
ตอบ: 2053
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 13:34
ลูกค้าไม่ผิดนะระบบมันสั่งได้ลูกค้าจะรู้ไหมว่าระบบการจัดการเป็นยังไงเค้าอาจจะสั่งไปแจกใครหรือเปล่า
0
0
Just go where destiny takes you.
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 8497
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 13:47

เคยฝากเพื่อนซื้อน้ำ 50 มั้ยครับ ?

หรือลองคิดก็ได้ว่า ถ้ามีคนฝากคุณซื้อน้ำ 50 แก้วมาให้หน่อย คุณจะทำยังไง
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel