ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17158
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 10:14
[RE: ประเทศไทย ข้าราชการเยอะไปไหมครับ]
barrister_barista พิมพ์ว่า:
YEDI พิมพ์ว่า:
EXCUTIONAL พิมพ์ว่า:
ตั้งมู้ราชการในถิ่นเอกชนเป็นใหญ่ก็โดนสิครับ
พรี่ๆเอกชนอายุ30เค้าขิงเงินเดือนเป็นแสนกันแล้ว ราชการมองตาปริบๆ

ผมว่าประเด็นเรื่องเงินเดือนนี่มันล้าสมัยแล้วนะ ว่าข้าราชการต้องรายได้น้อย เอกชนต้องรายได้เยอะ

ราชการบางหน่วยมีเงินเพิ่มพิเศษตามกฎหมายนะ เผื่อจขม.จะไม่รู้ รับโดยรวมเป็นแสนเลยถ้าทำมานาน

รุ่นพี่ผมอายุ33 ย่าง 34 รับราชการมาตั้งแต่จบป.ตรีมาใหม่ๆ รับโดยรวมจะแตะหลักแสนแล้วตอนนี้ (ไม่ใช่หมอนะบอกก่อน)

ในขณะที่รุ่นพี่ที่ทำงานเอกชนบางคน อายุพอๆกัน บางคนแตะหลักแสน แต่บางคนยังได้ประมาณ5-6หมื่นอยู่เลยก็มี (หลายคนด้วย)

ถามว่าเอามาจากไหน...ก็ทั้งรุ่นพี่ที่รับราชการ กับรุ่นพี่ที่ทำเอกชนเป็นแก๊งเพื่อนกัน ไปนั่งชิวด้วยเขาก็แชร์ให้ฟังตลอด

แต่ไม่ว่ายังไงก็ตาม พวกพี่ๆแก๊งนี้เขาก็ไม่เคยมาขิงใส่กันนะ ไม่มาบูลลี่เรื่องเงินเดือน คุยเรื่องปัญหางานและให้เกียรติกันมากๆ

มีแต่ในบอร์ด ss เนี่ย ที่เห็นชอบตั้งกระทู้ทำนองด่ากันไปมา เช่น ราชการมั่นคง เอกชนเงินเดือนเยอะ ฯลฯ ผมว่ามันตลกอ่ะ  
ราชการไหนครับ อายุแค่นั้นแตะหลักแสน ถ้าไม่ใช่หมอ  

กรมหนึ่งในกระทรวงการคลังครับ (เงินถูกกฎหมายนะครับ เป็นเงินเพิ่มพิเศษให้ เพราะต้องมีเข้าเวร ไม่ได้หยุดแบบชาวบ้านเขา)

จริงๆนอกจากนี้ยังมีหน่วยงานอื่นอีกครับ พวกองค์กรอิสระ ศาล อัยการ กฤษฎีกา ฯลฯ ทำไม่ถึง 10 ปีก็เหยียบแสนแล้วครับ

อันนี้คือเท่าที่ผมรู้นะ...  
ศุลกากรใช่มั้ยครับ สตาร์ท30kกว่า มีเงินเพิ่มหลายทางทั้งเวร ทั้งค่าธรรมเนียมค่าปรับที่แบ่งกันตามระดับ เงินสินบน/รางวัลนำจับแล้วแต่หน้าที่ แต่หน่วยงานพวกนี้มีแค่ไม่กี่เปอร์เซ็นต์ของราชการหรอก และการแข่งขันสูง ราชการทั่วๆไปไม่มีแบบนี้ให้ มีแต่เงินเดือนเพียวๆสตาร์ท13000/15000ทั้งนั้นครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2020
ตอบ: 910
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 15:01
[RE: ประเทศไทย ข้าราชการเยอะไปไหมครับ]
EXCUTIONAL พิมพ์ว่า:
ตั้งมู้ราชการในถิ่นเอกชนเป็นใหญ่ก็โดนสิครับ
พรี่ๆเอกชนอายุ30เค้าขิงเงินเดือนเป็นแสนกันแล้ว ราชการมองตาปริบๆ

ผมว่าประเด็นเรื่องเงินเดือนนี่มันล้าสมัยแล้วนะ ว่าข้าราชการต้องรายได้น้อย เอกชนต้องรายได้เยอะ

ราชการบางหน่วยมีเงินเพิ่มพิเศษตามกฎหมายนะ เผื่อจขม.จะไม่รู้ รับโดยรวมเป็นแสนเลยถ้าทำมานาน

รุ่นพี่ผมอายุ33 ย่าง 34 รับราชการมาตั้งแต่จบป.ตรีมาใหม่ๆ รับโดยรวมจะแตะหลักแสนแล้วตอนนี้ (ไม่ใช่หมอนะบอกก่อน)

ในขณะที่รุ่นพี่ที่ทำงานเอกชนบางคน อายุพอๆกัน บางคนแตะหลักแสน แต่บางคนยังได้ประมาณ5-6หมื่นอยู่เลยก็มี (หลายคนด้วย)

ถามว่าเอามาจากไหน...ก็ทั้งรุ่นพี่ที่รับราชการ กับรุ่นพี่ที่ทำเอกชนเป็นแก๊งเพื่อนกัน ไปนั่งชิวด้วยเขาก็แชร์ให้ฟังตลอด

แต่ไม่ว่ายังไงก็ตาม พวกพี่ๆแก๊งนี้เขาก็ไม่เคยมาขิงใส่กันนะ ไม่มาบูลลี่เรื่องเงินเดือน คุยเรื่องปัญหางานและให้เกียรติกันมากๆ

มีแต่ในบอร์ด ss เนี่ย ที่เห็นชอบตั้งกระทู้ทำนองด่ากันไปมา เช่น ราชการมั่นคง เอกชนเงินเดือนเยอะ ฯลฯ ผมว่ามันตลกอ่ะ  
ราชการไหนครับ อายุแค่นั้นแตะหลักแสน ถ้าไม่ใช่หมอ  

กรมหนึ่งในกระทรวงการคลังครับ (เงินถูกกฎหมายนะครับ เป็นเงินเพิ่มพิเศษให้ เพราะต้องมีเข้าเวร ไม่ได้หยุดแบบชาวบ้านเขา)

จริงๆนอกจากนี้ยังมีหน่วยงานอื่นอีกครับ พวกองค์กรอิสระ ศาล อัยการ กฤษฎีกา ฯลฯ ทำไม่ถึง 10 ปีก็เหยียบแสนแล้วครับ

อันนี้คือเท่าที่ผมรู้นะ...  
ศุลกากรใช่มั้ยครับ สตาร์ท30kกว่า มีเงินเพิ่มหลายทางทั้งเวร ทั้งค่าธรรมเนียมค่าปรับที่แบ่งกันตามระดับ เงินสินบน/รางวัลนำจับแล้วแต่หน้าที่ แต่หน่วยงานพวกนี้มีแค่ไม่กี่เปอร์เซ็นต์ของราชการหรอก และการแข่งขันสูง ราชการทั่วๆไปไม่มีแบบนี้ให้ มีแต่เงินเดือนเพียวๆสตาร์ท13000/15000ทั้งนั้นครับ  

อันนั้นผมทราบครับ ผมถึงพิมพ์ว่า "ราชการบางหน่วย" ไม่ได้บอกว่าราชการทั่วๆไปจะได้ เพราะโดยส่วนใหญ่ก็เงินเดือนประมาณที่คุณบอกนั่นแหละ

แต่คนส่วนมากที่ไม่ได้รู้หรือไม่ได้มีคนรอบข้างเป็นข้าราชการ จะชอบคิดว่าราชการที่เงินเดือนหลักแสนต้องเป็นหมอเท่านั้น...ซึ่งจริงๆมันไม่ใช่

เดี๋ยวนี้หน่วยงานที่เป็นข้าราชการพลเรือนบางหน่วยงานก็เหมือนพยายามขอให้มีเงินเพิ่มพิเศษ เพราะสมองไหลและคนขาด

แต่มันก็ไม่ได้ขอกันง่ายๆหรอก ไม่เหมือนองค์กรอื่นๆ พวกศาล อัยการ องค์กรอิสระต่างๆ หรือถ้าข้าราชการพลเรือนก็พวกกฤษฎีกา ฯลฯ ที่มีเงินเพิ่มพิเศษของตัวเอง
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Jun 2022
ตอบ: 666
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 15:58
ถูกแบนแล้ว
บางคนก็นะ คงคิดว่างานราชการมันง่ายๆ ทำไปวันๆ
มึงลองมาทำดูบ้างมั้ย ทั้งเครียด ทั้งกดดัน
ทั้งเวลา ทั้งเจ้านาย ทั้งข้อระเบียบ ทั้งประชาชน
ถ้าคนในกลุ่มไม่พอนี่ นรกชัดๆ งานกูก็ไม่ใช่ต้องมาแบกร่วม
แต่ก็อืมมม..ถูๆไถๆ แบ่งกันคนละงานสองงาน

ดูก็รู้พวกที่ไม่ชอบ ขรก. ไม่อคติก็อิจฉา แมร่งไม่ได้สบายอย่างที่คิดน่ะ บรรจุมาเข้าปีที่ 7 อยู่กับความเบื่อหน่ายล้วนๆ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2020
ตอบ: 910
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 20:45
ขวานผ่าซาก พิมพ์ว่า:
บางคนก็นะ คงคิดว่างานราชการมันง่ายๆ ทำไปวันๆ
มึงลองมาทำดูบ้างมั้ย ทั้งเครียด ทั้งกดดัน
ทั้งเวลา ทั้งเจ้านาย ทั้งข้อระเบียบ ทั้งประชาชน
ถ้าคนในกลุ่มไม่พอนี่ นรกชัดๆ งานกูก็ไม่ใช่ต้องมาแบกร่วม
แต่ก็อืมมม..ถูๆไถๆ แบ่งกันคนละงานสองงาน

ดูก็รู้พวกที่ไม่ชอบ ขรก. ไม่อคติก็อิจฉา แมร่งไม่ได้สบายอย่างที่คิดน่ะ บรรจุมาเข้าปีที่ 7 อยู่กับความเบื่อหน่ายล้วนๆ  

เชื่อมั้ย มันจะต้องมีพวกที่มาอ่านคอมเมนต์ท่าน แล้วก็จะบอกทำนองว่า "ก็ไม่ได้ขอให้ไปเป็นนี่..." หรือไม่ก็ "ไม่ไหวก็ลาออกไปดิ..." ฯลฯ

ผมอ่านเจออะไรแบบนี้แล้วรู้สึกว่าเป็นตรรกะที่โคตรย้อนแย้งเลย อารมณ์เหมือนคนไม่เปิดใจรับฟังอะไรทั้งนั้น ขอตั้งธงด่าข้าราชการอย่างเดียว...ไม่รู้เขาต้องการอะไรจากสังคม

เพื่อนผมทำงานอยู่กรมที่ดิน เจอประชาชนทุกวัน ทั้งดี ทั้งร้าย ประชาชนบางคนยึดตัวเองเป็นหลัก ช้าหน่อยโวยวายละ ตัวมันเองก็ตั้งใจทำงานตามปกติ ดันต้องมาโดนร้องเรียนเรื่องไม่เป็นเรื่อง เหนื่อยใจแทนมัน

ในโซเชียลหรือในบอร์ด ss เอง บางคนที่ด่าๆนี่ ในชีวิตการทำงานจริง เจ้านายเรียกเข้าไปบ่น ยังไม่รู้จะรับได้หรือเปล่าเลย

เพื่อนผมทำเอกชน โพสต์บ่นหัวหน้าแทบทุกวัน พอมันเล่าเรื่องหัวหน้ามันให้ฟัง บอกเลยว่าเรื่องของเพื่อนผมที่ทำอยู่กรมที่ดิน เครียดและประสาทแดกกว่าเรื่องหัวหน้าของมันเยอะ ลองถ้าเพื่อนผมที่ทำเอกชนไปทำกรมที่ดิน มีหวังมันเป็นโรคซึมเศร้าแน่ๆ
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10426
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 23:37
TheHenry14 พิมพ์ว่า:
ก่อนอื่นเลย อยากให้เรียกเจ้าหน้าที่รัฐแทนคำว่าข้าราชการอะ

เจ้าหน้าที่รัฐไม่ได้มีแค่ข้าราชการไง พวกลูกจ้างชั่วคราว ลูกจ้างประจำ พนักงานราชการ พนักงานราชการ ฯลฯ ก็ถือว่าเป็นเจ้าหน้าที่รัฐ

เวลามีประเด็นด่าส่วนราชการ เรื่องอะไรจะมาเรียก "เจ้าหน้าที่รัฐ" ให้เยิ่นเย้อล่ะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel