ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: พูดไปสองไพเบี้ยนิ่งเสียตำลึงทอง
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 3448
โพสเมื่อ: Thu Jul 07, 2022 16:05
[RE: ว่าด้วยค่าเหนื่อยเดอยองที่ลดไปจะได้คืนมั้ย]
FI2eecIOM_BLuE พิมพ์ว่า:
ทางออกคือแมนยูกับบาร์ซ่าหารคนละครึ่งส่วนค่าเหนื่อยที่ค้างให้เดอยอง จะได้จบๆไป แมนยูก็ถือว่าซื้อใจเดอยองไปละกัน  

แมนยูไม่จ่ายให้หรอก ถ้าให้จ่ายค่าเหนื่อยโดยตรง
เล่นให้ทีมอื่น แต่จะให้อีกทีมจ่ายค่าเหนื่อยให้ไม่มีใครยอมหรอก

ยังไงบาซ่าต้องเอาเงินส่วนที่ได้รับจากค่าตัวนั่นแหละไปจัดการเอาเอง

เอาจริงอยากให้เดอยองอยู่ต่อไปเลย แบบสัญญาเดิม
ปล.ใครพอรู้ไหม นักเตะที่จะเข้ามาใหม่ที่รอลงทะเบียนอยู่
ดีลเดยองมันมีผลต่อพวกนั้นไหม
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 27351
โพสเมื่อ: Thu Jul 07, 2022 16:58
[RE: ว่าด้วยค่าเหนื่อยเดอยองที่ลดไปจะได้คืนมั้ย]
Liam พิมพ์ว่า:
ทางออกคือแมนยูกับบาร์ซ่าหารคนละครึ่งส่วนค่าเหนื่อยที่ค้างให้เดอยอง จะได้จบๆไป แมนยูก็ถือว่าซื้อใจเดอยองไปละกัน  

กลัวเหลี่ยมคนเก๋า เขาไม่เอาสิครับ  

ถ้ายังไม่เอา เราไปดีกว่าครับ

0
0
<___คนธรรมดา___>
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 27351
โพสเมื่อ: Thu Jul 07, 2022 17:03
sodality พิมพ์ว่า:

แมนยูไม่จ่ายให้หรอก ถ้าให้จ่ายค่าเหนื่อยโดยตรง
เล่นให้ทีมอื่น แต่จะให้อีกทีมจ่ายค่าเหนื่อยให้ไม่มีใครยอมหรอก

ยังไงบาซ่าต้องเอาเงินส่วนที่ได้รับจากค่าตัวนั่นแหละไปจัดการเอาเอง

เอาจริงอยากให้เดอยองอยู่ต่อไปเลย แบบสัญญาเดิม
ปล.ใครพอรู้ไหม นักเตะที่จะเข้ามาใหม่ที่รอลงทะเบียนอยู่

ผมแค่คิดว่าวัดใจเดอยองไปเลย

รู้แหละว่าถ้าจ่ายให้ไม่ว่าจะเท่าไร เหมือนทีมเราไปจ่ายของที่ไม่ได้ใช้

แต่ถ้าจบได้เร็ว ก็อยากให้ช่วยให้จบๆไป
1
0
<___คนธรรมดา___>
นักเตะหมู่บ้าน
Status: #hanni
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 1537
โพสเมื่อ: Thu Jul 07, 2022 17:03
sodality พิมพ์ว่า:

คริส กับเคสซี่ป่ะที่ยังลงทะเบียนไม่ได้ เพราะกฏค่าเหนื่อยของลาลีก้า
1
0

โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39662
โพสเมื่อ: Thu Jul 07, 2022 17:29
คนเซ็นบาโตเมว
คนขายลาปอต้า
คนซวยเดอยอง
0
0

SAVE OF THE CENTURY !!

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8704
โพสเมื่อ: Fri Jul 08, 2022 01:11
AlfaZero พิมพ์ว่า:
Tpk พิมพ์ว่า:
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
พูดยากจริงๆแหละเพราะไม่เห็นรายละเอียดข้อ 1

แต่ด้วย sense ของระดับการทำธุรกิจระดับนี้ (ทั้งตัวสโมสรและมูลค่าเงินที่ดีลกัน) ก็น่าจะต้องมีสัญญาเซ็นกันไว้รึเปล่านะ โอกาสที่จะเป็นการตกลงปากเปล่าสัญญาลูกผู้ชายนี่มันยากมากๆเลย

ตรงนี้ก็น่าจะเคลียร์ขั้นแรกถ้ามี Agreement ที่เซ็นกันเป็นเรื่องเป็นราว (ถือเป็นสัญญาทางกฎหมายแล้ว)
ส่วนรายละเอียดเงื่อนไขการจ่ายซึ่งลงลึกไปใน Agreement คงหาดูไม่ได้แหละ ยกเว้นลาปอร์ต้าจงใจเอามาปล่อยให้ดูอ่ะนะ  
ผมก็คิดว่าเซ็นครับเพราะผมจำได้ว่าก่อนบาโตเมลออกไปเหมือนมีการเซ็นสัญญาใหม่กันหลายคนขอลดตอนช่วงโควิทแล้วเดวไปโป๊ะให้หลังๆแบบที่จขกทบอก เดยองก็คิดว่าตัวเองก็สมควรได้อ่ะเพราะตูอุตส่าลดไปก่อนเพื่อจะมารับเพิ่มในปีนี้แต่ดันตัวตูจะโดนย้ายออกตูก็อดดิ ติดหนี้ไมก็แล้วแต่จะคิดแต่สำหรับผมไม่ได้ติดหนี้นะ แต่ก็แบบจขกทบอกอยู่ดีเราไม่เห็นสัญญาตรงๆก็ได้แต่เดา  
เซ็นอะเซ็นอยู่แล้วครับ แต่เท่าที่มันเปิดออกมาคือ สำหรับข้อ 1 จะจ่ายโปะเบิ้ลให้ในค่าเหนื่อยตั้งแต่ 2022 เป็นต้นไป แต่คำถามคือถ้าย้ายก่อนปี 2022 ละ ตรงนี้ในสัญญาจะมีถึงขนาดระบุไว้มั้ยว่าส่วนที่ลดไปก่อนจะได้คืน ถ้าไม่ระบุก็ยากครับ  

เพิ่งได้กลับมาเข้ามู้นี้ ตลาดวายไปรึยังนี่ 555

ขอเล่าในมุมของการตีความสัญญาจ้างงานครับ (พอดีทำงานใน field นี้เลยอยากแชร์ประสบการณ์)
เวลามีเคสที่ต้องตีความเรื่องสัญญาจ้าง ศาลหรือเจ้าหน้าที่ด้านแรงงานจะตีความโดยยึด fact ของสัญญาหลัก (Main Contract) ก่อนเป็นหลัก
ซึ่งในเคสของเดอยอง Main Contract ก็คือลูกจ้างรับเงินค่าจ้างอัตรา xxx,xxx ยูโร/สัปดาห์ โดยกำหนดจ่ายทุก xx สัปดาห์/เดือน ว่ากันไป

ทีนี้หลักการคือ สิ่งที่เกิดใน Main Contract และไม่เข้าข่าย Disclaimer ตามที่เขียนในสัญญาและไม่ขัดกฎหมายแรงงาน (ของประเทศนั้นๆ) และสำเร็จไปแล้ว นายจ้างไม่สามารถปฏิเสธได้ครับ
เคสของเดอยองก็คือ FCB มีหน้าที่จ่ายเงินค่าจ้างมูลค่าตามที่ระบุในสัญญาจ้างงานตลอดช่วงเวลาที่เดอยองยังเป็นลูกจ้างอยู่

ส่วนการตกลงลดค่าเหนื่อยแล้วเอามาทบจ่ายเพิ่มให้ทีหลังนั้น ก็ต้องดูแล้วว่าตอนเซ็นเรื่องนี้ เซ็นแบบไหน ระหว่าง

1. Amendment คือแก้ไขเนื้อหาในสัญญาแล้วเซ็นโดยถือเป็นสัญญาฉบับใหม่ เช่น สัญญาหลักฉบับแรกบอกว่าค่าจ้าง 400,000 ยูโร/วีค แต่ทำ Amendment แล้วเซ็นใหม่ว่าระหว่างปี 20xx - 20yy เดอยองรับค่าจ้าง 200,000 ยูโร/วีค หลังจากนั้นรับ 600,000 ยูโร/วีค (ตัดครึ่งแรกมาจ่ายครึ่งหลัง)

2. Agreement ทั่วไป เซ็นเพิ่มแล้วแนบท้ายสัญญาหลักฉบับแรก ถ้าเป็นแบบนี้ใจความจะกลายเป็น นายจ้าง (FCB) ขอแบ่งการชำระค่าจ้างช่วงปี 20xx-20yy เป็นสองส่วน ส่วนแรกจ่ายทันที ส่วนที่สองจ่ายให้หลังปี 20yy

ถ้าเป็นแบบแรกก็ก้ำกึ่ง ว่ากันตามตัวอักษรในสัญญาคือเดอยองไม่มีสิทธิ์เรียกร้อง เพราะคุณยอมรับเนื้อหาในสัญญาฉบับแก้ไขแล้ว แต่ขึ้นศาลก็ไม่แน่ เพราะศาลก็ต้องสืบหามูลเหตุของการทำ amendment ว่าเกิดจากอะไร แล้ววัตถุประสงค์ที่ทำ amendment คืออะไร พอเจอว่าเนื่องจากบลาๆๆตามที่รู้กันอยู่แล้วของเคสนี้ ศาลมักจะให้ความคุ้มครองลูกจ้างมากกว่านายจ้างเสมอ

แต่ถ้าเป็นแบบที่สอง เดอยองชนะ 100% เพราะสิ่งที่นายจ้างสัญญาจะให้ใน Main Contract ช่วงระหว่างที่เดอยังยังเป็นลูกจ้างอยู่นั้นสำเร็จไปแล้ว FCB มีภาระผูกพันที่จะต้องจ่ายให้เต็มจำนวน (แต่สามารถแบ่งจ่ายได้ตาม Mutual Agreement เพิ่มเติมระหว่างนายจ้างกับลูกจ้าง)

ส่วนตัวมองว่าน่าจะแบบข้อสองคือ Agreement มากกว่า คือบาร์ซ่าไม่มีทางปฏิเสธการจ่ายได้เลย ต่อให้เขียนเงื่อนไขว่าต้องอยู่จนถึง 20yy เพื่อจะได้รับเงินส่วนที่เหลือ ศาลก็ตีตกแน่นอนเพราะถือว่าขัดกับสิ่งที่สัญญาว่าจะให้ตาม Main Contract

ป.ล. ที่เล่ามาคือของไทย แต่ก็เป็นไปตามหลักคุ้มครองแรงงานที่เป็นสากลแหละครับ ประเทศอื่นๆก็คงตีความไม่แตกต่างกันมากไปสักเท่าไร
แก้ไขล่าสุดโดย SlayerMetal เมื่อ Fri Jul 08, 2022 01:18, ทั้งหมด 4 ครั้ง
8
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel