ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 May 2007
ตอบ: 412
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 17:16
[RE: พระนเรศวร โหดจริง]
Mistlestoe พิมพ์ว่า:
NanoRinho พิมพ์ว่า:
รู้ได้ไง เห็นกับตาตัวเองกันเหรอ

มันเลยต้องคิด วิเคราะห์ แยกแยะไง

มันเป็นศาสตร์ไม่ได้ให้เชื่อทั้งหมด แล้วก็ไม่ควรไม่ศึกษาด้วย

นี่ปี 2022 แล้ว ไม่คิดเหมือนกันว่าจะมีคนเม้นต์แนวนี้อยู่

ขนาดยุคนี้เองข่าวซุบซิบ วงในต่างๆ เราไม่เห็นด้วยตาตัว เรายังเชื่อเลย  

นี่ขนาดไม่เชื่อนะ 5555

จริงๆคุณควรคิด วิเคราะห์ แยกแยะมากๆเลยนะ

ยังไม่เห็นด้วยตา ยังคิดเป็นตุเป็นตะ นี่ปี 2022 แล้วนะ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 May 2007
ตอบ: 412
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 17:18
l3ergkamp พิมพ์ว่า:
รู้ได้ไง เห็นกับตาตัวเองกันเหรอ

เขาจะมีประวัติศาสตร์การจดบันทึกไว้ทำไมอะครับ อะไรที่ไม่เห็นด้วยตาตัวเองแสดงว่าไม่จริงอะดิแบบนี้  

555 ข้างๆคูๆไปเรื่อย ซื่อดีจริงๆ

เห็นด้วยตา ยังไงก็ดีกว่ามโนเป็นตุเป็นตะ

รึว่าไม่จริงครับ ฮ่าๆๆๆ

0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: เทพบุตรลูกหนังแห่งอียิป
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 831
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 18:06
KaloKanoval พิมพ์ว่า:
ทุกวันนี้ก็ยังสงสัยว่าพงศาวดารมันเชื่อได้จริงๆ ใช่มั๊ย
เคยได้ยินมาว่าอ่านของที่พม่าเขียน มันก็จะอีกแบบ ของไทยก็จะอีกแบบ อวยของใครของมัน  

คือมันจะเป็นการเขียนเข้าข้างตัวเองทั้งคู่ครับ คือถ้าเราเลือกเชื่อฝั่งใดฝั่งนึงมันจะเอียงเข้าข้างนั้นอะครับ
บางกรณีเช่นตอนสงครามช้างเผือกเนี่ย ไทยบอกให้ช้างเผือกพม่าไปแล้ว พม่าก็ถอยร่นไป ส่วนพม่าบอกไทยให้ช้างเผือกพม่าไป
แล้วพม่าได้อยุธยาเป็นเมืองขึ้น เราคนปัจจุบันก็อ่านตีความได้ว่า ไทยให้ช้างเผือกพม่าไปจริงใช่มั้ยครับ ถ้ารายละเอียดเช่น พงศาวดารพม่าบอกตอนนั้นยกทัพมาตีไทยโดยไพร่พล 20k โดยทหารไทยมี 60k แต่พงศาวดารไทยบอกมีทหาร 40k พม่ายกมา 150k ไรงี้ต้องวิเคราะห์เพิ่มเติมเอาครับ ดังนั้นแปลว่าพงศาวดารเชื่อได้บางเรื่อง บางเรื่องเชื่อไม่ได้ครับ
0
0
สุภาพบุรุษลูกหนังฟาโรห์อวตารแห่งลุ่มแม่น้ำไนล์ ผู้ที่สามารถเหยียบหน้าเมสซี่ และ ปาเงินใส่หน้าโรนัลโด้ โดยที่ไม่ต้องเต้นช้อปปี้

นักเตะท้ายซอย
Status: เทพบุตรลูกหนังแห่งอียิป
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 831
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 18:16
DariusXalan พิมพ์ว่า:
midoz พิมพ์ว่า:
DariusXalan พิมพ์ว่า:
หงสาวดี(มอญ)ไม่ใช่พม่า คนเข้าใจผิดกันเยอะ  

หงสาวดีเป็นเมืองของชนชาติมอญจริงครับ แต่ที่พูดกันในกรณีพระนเรศวรนี่ เป็นช่วงเวลาที่ราชวงศ์ตองอูซึ่งเป็นชนชาติบะหม่า (พม่า)
แผ่อำนาจลงมายึดหงสาวดีได้ ดังนั้นถ้าถามว่าพระนเรศวรบุกหงสาวดีบุกใคร ต้องตอบว่า บุกพม่าครับ  

มันไม่ใช่ติดกับตัวบุคคลอะ เหมือนพระเจ้านันทบุเรงแกไปอยู่หงสาวดี แกก็เป็นเจ้าของแคว้นหงสาวดี เพราะสุดท้ายแกก็เจอตองอูบุกอยู่ดีไม่ได้เป็นพวกกัน ซึ่งคนในหงสาวดีตอนนั้นก็คนมอญทั้งนั้น แค่มีเจ้าเป็นคนของราชวงค์ตองอู

จริงๆของคุณก็ถูกครับ เราคงคุยกันคนละเรื่องแหละ ผมอ่านไม่แตกเอง
เมืองหงสาวดีเป็นเมืองมอญ ตอนนี้ก็ยังเป็นเมืองมอญอยู่
แต่ผมพูดตอนสมัยพระนเรศวร ยังไงก็ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนครับ
0
0
สุภาพบุรุษลูกหนังฟาโรห์อวตารแห่งลุ่มแม่น้ำไนล์ ผู้ที่สามารถเหยียบหน้าเมสซี่ และ ปาเงินใส่หน้าโรนัลโด้ โดยที่ไม่ต้องเต้นช้อปปี้

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ขอแฮงจงสิงอยู่กับข่อย
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Sep 2010
ตอบ: 18451
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 18:27
Mistlestoe พิมพ์ว่า:

มันเลยต้องคิด วิเคราะห์ แยกแยะไง

มันเป็นศาสตร์ไม่ได้ให้เชื่อทั้งหมด แล้วก็ไม่ควรไม่ศึกษาด้วย

นี่ปี 2022 แล้ว ไม่คิดเหมือนกันว่าจะมีคนเม้นต์แนวนี้อยู่

ขนาดยุคนี้เองข่าวซุบซิบ วงในต่างๆ เราไม่เห็นด้วยตาตัว เรายังเชื่อเลย  

นี่ขนาดไม่เชื่อนะ 5555

จริงๆคุณควรคิด วิเคราะห์ แยกแยะมากๆเลยนะ

ยังไม่เห็นด้วยตา ยังคิดเป็นตุเป็นตะ นี่ปี 2022 แล้วนะ

ดูจำนวนคน้ห็นด้วยก็น่าจะตัดสินได้ในระดับนึงแล้วล่ะ ไม่เถียงต่อล่ะกันครับ ดูทรงดีแต่ใส่อีโมให้ดูเจ๋งเท่านั้นแหละ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Hala Madrid
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 2943
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 19:36
l3ergkamp พิมพ์ว่า:

เขาจะมีประวัติศาสตร์การจดบันทึกไว้ทำไมอะครับ อะไรที่ไม่เห็นด้วยตาตัวเองแสดงว่าไม่จริงอะดิแบบนี้  

555 ข้างๆคูๆไปเรื่อย ซื่อดีจริงๆ

เห็นด้วยตา ยังไงก็ดีกว่ามโนเป็นตุเป็นตะ

รึว่าไม่จริงครับ ฮ่าๆๆๆ

อะไรคือมโนเป็นตุเป็นตะ เขามีการจดบันทึกทั้งต่างชาติและของไทย มันก็ต้องวิเคราะห์ปะวะ พิมพ์เหมือนไม่ได้เรียน งง? ข้างๆคูสงสัยต้องบอกตัวเองแล้วมั้งครับ อเมกาทิ้งนิวเคลียนี่เรื่องจริงไหม คงไม่เพราะคุณก็ไม่เห็น
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel