ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Apr 2007
ตอบ: 1465
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 02:05
[RE: พระนเรศวร โหดจริง]
midoz พิมพ์ว่า:
tstcum3u พิมพ์ว่า:
krizzercheer พิมพ์ว่า:
ต้องแก้ไขว่าพระนเรศวรรบกับหงสาวดีนะครับ ไม่ได้รบกับพม่า  

ผมเห็นด้วยนะ แล้วก็ไม่ใช่ไทยด้วย, ตอนนั้นยังเป็นอโยธยารึเปล่าครับ? ไทยนี่น่าจะนับได้ตั้งแต่ตอนพระเจ้าตากมั้ยครับ? ผมสงสัยนะ เพราะมองว่าสุโขไทย กับ อโยธยานี่ไม่ใช่ประเทศไทยหรือสยาม แต่เป็นอนาจักรก่อนหน้า  

สมัยนั้น เราเรียกคนประเทศเราว่าคนไทยแล้วครับ เรียกมาตั้งแต่สมัยอยุธยา  

ผมนึกว่าเป็นสยามมาตลอดพึ่งมา rename เป็น ไทย ไม่นานมานี้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
veni vidi vici
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 05 Nov 2009
ตอบ: 3399
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 02:11
ถ้าตอนยกทัพครั้งสุดท้ายท่านไม่เป็นไข้ป่าเสียก่อน แล้วขึ้นไปรวมกำลังกับไทยใหญ่ ผมว่าอังวะไม่น่ารอด
0
0
โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38432
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 02:12
นานๆจะได้ถกประวัติศาสตร์ กับเพื่อนสมาชิกแบบยาวๆซักที สนุกดีครับ

ใครจะคุยหรือถามประเด็นไหน โคว้ทผมไว้ได้เลยฮะ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะกลับมาอ่านและคุยกันต่อ ตอนนี้ขอตัวไปนอนก่อน

แก้ไขล่าสุดโดย แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย เมื่อ Sat Jun 25, 2022 02:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3693
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 02:13
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
Preside@MTUTD พิมพ์ว่า:
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
Sulyvahn พิมพ์ว่า:
ไม่ได้โหดหรอก พม่ามันอ่อนแอเอง + กบฏภายในอีก  

อย่าลืมว่าสาเหตุสำคัญที่ทำให้พม่าอ่อนแอลง ก็เพราะแพ้ทัพพระนเรศวรติดต่อกันหลายๆครั้งนะครับ  

ก่อนหน้านั้น พม่าก่อนหน้านั้นต้องรบกับชนกลุ่มน้อย ประเทศราช ปราบกบฎ จนอ่อนลงเยอะครับ พระนเรศวรยังต้องไปช่วยเขาปราบกบฏที่เมืองคังอยู่เลย  

ก่อนอยุธยาแยกตัวพม่าเพิ่งมีกบฏแค่สองครั้งนะครับ ครั้งแรกคือเมืองคังอันนี้เป็นกบฏๆเล็ก ที่พระนเศวรไปช่วยปราบ

จนมาครั้งพระเจ้าอังวะแข็งเมือง ถึงจะเป็นกบฏใหญ่ แต่พระเจ้านันทบุเรงก็ปราบได้อย่างไม่ยากเย็นนัก

คือตอนนั้นพม่าอ่อนลงจริง แต่ก็ยังเข็มแข็งกว่าอยุธยามากครับ

ดูง่ายๆก็จากกำลังพลที่รบกัน ฝ่ายพม่ามีมากกว่าอยุธยาแทบทุกครั้ง  

มันเรียงแบบนี้

กบฏ Chinese Shan states (1582-1583)
กบฏ Ava (1584)
บุกอยุธยา Resumption of Siamese war (1586–87) หรือการบุกอยุธยาครั้งแรก
Final invasion of Siam (1592–93) หรือการบุกอยุธยาครั้งที่2

สรุปคือ ตองอู หมดทรัพยากรไปกับการพยายามยึดอยุธยาให้ได้ ถามว่าพระนเรศวรมหาราชและกองทัพเก่งที่สุดมั้ย ผมตอบว่าเก่งที่สุดแน่ๆ แหละ แต่ตอนพระนเรศวรบุกคืน สถาพของตองอูคือเละเทะแล้วทั้งภายใน ภายนอก นันทบุเรงโดยลอบปลงพระชนม์ พม่าถอยจากหงสาวดีกลับตองอู แต่พระนเรศวรมหาราชสุดท้ายแล้วพระองค์ก็ยึดตองอูไม่ได้นะครับ ถ้าจำไม่ผิด ยกทัพกลับแล้วจะบุกครั้งที่สอง แต่สวรรคตระหว่างทาง (น่าเสียดายเหมือนกัน ถ้าไม่สวรรคตซะก่อนอาจจะยึดสำเร็จ เผลอๆไปถึงอังวะ)
สำหรับผม พระนเรศวรคือเก่งเกมรับเพราะยันนันทบุเรงได้ถึงสองครั้งแถมโต้กลับอีกด้วย (ซึ่งก็ถือว่าแข็งแกร่งที่สุดแล้วละ)
แก้ไขล่าสุดโดย Preside@MTUTD เมื่อ Sat Jun 25, 2022 02:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
Functional play/Relationism > Positional play

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20226
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 02:18
ทำไมจำกันแม่นจังฟะ แต่ละคนนี่เรียนกับทำงานด้านนี้โดยตรงหรอ หรือจำกันได้

จากส่วนตัวคนที่ไม่รุ้กระทั่งพระนเรศวรคือใคร ทำวีรกรรมไรไว้ ยุคไหน 5555555

จำได้อย่างมากก้พระเจ้าตาก แล้วก้ ร 1-10 อค่นี้เอง
2
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
Status:
เข้าร่วม: 05 Nov 2009
ตอบ: 3399
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 02:18
ไม่ได้โหดหรอก พม่ามันอ่อนแอเอง + กบฏภายในอีก  

อย่าลืมว่าสาเหตุสำคัญที่ทำให้พม่าอ่อนแอลง ก็เพราะแพ้ทัพพระนเรศวรติดต่อกันหลายๆครั้งนะครับ  

ก่อนหน้านั้น พม่าก่อนหน้านั้นต้องรบกับชนกลุ่มน้อย ประเทศราช ปราบกบฎ จนอ่อนลงเยอะครับ พระนเรศวรยังต้องไปช่วยเขาปราบกบฏที่เมืองคังอยู่เลย  

ก่อนอยุธยาแยกตัวพม่าเพิ่งมีกบฏแค่สองครั้งนะครับ ครั้งแรกคือเมืองคังอันนี้เป็นกบฏๆเล็ก ที่พระนเศวรไปช่วยปราบ

จนมาครั้งพระเจ้าอังวะแข็งเมือง ถึงจะเป็นกบฏใหญ่ แต่พระเจ้านันทบุเรงก็ปราบได้อย่างไม่ยากเย็นนัก

คือตอนนั้นพม่าอ่อนลงจริง แต่ก็ยังเข็มแข็งกว่าอยุธยามากครับ

ดูง่ายๆก็จากกำลังพลที่รบกัน ฝ่ายพม่ามีมากกว่าอยุธยาแทบทุกครั้ง  

มันเรียงแบบนี้

กบฏ Chinese Shan states (1582-1583)
กบฏ Ava (1584)
บุกอยุธยา Resumption of Siamese war (1586–87) หรือการบุกอยุธยาครั้งแรก
Final invasion of Siam (1592–93) หรือการบุกอยุธยาครั้งที่2

สรุปคือ ตองอู หมดทรัพยากรไปกับการพยายามยึดอยุธยาให้ได้ ถามว่าพระนเรศวรมหาราชและกองทัพเก่งที่สุดมั้ย ผมตอบว่าเก่งที่สุดแน่ๆ แหละ แต่ตอนพระนเรศวรบุกคืน สถาพของตองอูคือเละเทะแล้วทั้งภายใน ภายนอก นันทบุเรงโดยลอบปลงพระชนม์ พม่าถอยจากหงสาวดีกลับตองอู แต่พระนเรศวรมหาราชสุดท้ายแล้วพระองค์ก็ยึดตองอูไม่ได้นะครับ

สำหรับผม พระนเรศวรคือเก่งเกมรับมากกว่า (ซึ่งก็ถือว่าแข็งแกร่งที่สุดแล้วละ)  

ตอนบุกตองอูเสบียงไม่พอเพราะตั้งใจจะไปแค่หงสาวดีนี่ครับ แถมโดนมังราชากรีปล้นบางส่วนอีก จะไม่ชนะก็ไม่แปลกนะเพราะปุบปับลุยเลย ไม่ได้เตรียมตัวจริงๆ
2
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 25209
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 02:36
องค์ดำนี่ผมยกให้เป็นกษัตริย์ที่ผมชอบที่สุดละ แบบด้วยภาพลักษณ์ที่หนังสร้างมา ชอบถึงขั้นซื้อหนังสือการ์ตูนมาอ่าน ท่านดูน่าเกรงขามมากๆ มีความเก่งรอบด้านอะ แต่บางเรื่องก็ไม่ได้เชื่อไปซะหมดนะ อย่างยิงปืนข้ามแม่น้ำนี่ก็ยังไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่
1
0

#FSGOUT
CJr
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 11467
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 03:47

ทัพพม่าอ่อนแอลงตั้งแต่ บุเรงนองสิ้นพระชนม์แล้วครับ จากนั้นก็เกิดกบฏขึ้นภายใน ทำให้การรบต้องแบ่งทหารออกเป็นหลายทัพ

แล้วตอนศึกยุทธหัตถีที่พม่าถอยทัพก็แค่กลัวที่พระมหาอุปราชาสิ้นพระชนม์ ลองบุกต่อไปสิอยุธยาเอาอะไรมาเหลือ ถึงได้บอกไงว่าอ่อนแอเอง  

ตลกสุดเลยอันนี้ ให้เครดิตพระนเรศฯด้วย ที่สังหารแม่ทัพเขาได้
ผมว่าทหารพม่าทั้งทัพที่จับดาบรบจริงมาเขาตัดสินใจได้ดีกว่านักรบหน้าจอแบบท่านแน่นอน ดิสเครดิตโคตรๆ
7
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 8200
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 03:58
หลายคนก็เนิฟบุคคลสำคัญในประวัติศาสตร์มากเกินไป เพียงเพราะอคติทางการเมือง (เป็นกันทุกฝ่าย)
8
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5008
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 04:05
คุ้นๆกระทู้ทำนองว่าพม่าเผาไม่เผา 5555
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 554
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 05:04
อย่าไปเชื่อมากเลย ประวัติศาสตร์เนี่ย ไม่มีอะไรแน่นอนสักอย่าง
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งสุดท้าย)

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5503
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 05:37
แล้วเพื่อนพระเจ้าตากเก่งมั้ยครับ
0
0

Arsenal 38-0-0

ให้ดีใจลูกละ 1 นาที
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ขอแฮงจงสิงอยู่กับข่อย
เข้าร่วม: 23 Sep 2010
ตอบ: 18457
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 07:08
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
ทำไมจำกันแม่นจังฟะ แต่ละคนนี่เรียนกับทำงานด้านนี้โดยตรงหรอ หรือจำกันได้

จากส่วนตัวคนที่ไม่รุ้กระทั่งพระนเรศวรคือใคร ทำวีรกรรมไรไว้ ยุคไหน 5555555

จำได้อย่างมากก้พระเจ้าตาก แล้วก้ ร 1-10 อค่นี้เอง  

เขาชอบด้านไหนเขาก็ศึกษาเรื่องนั้นเพิ่มกันแหละครับ

ถามกลับ แล้วที่ท่านรู้เรื่องฟุตบอทีมที่ท่านเชียร์เยอะท่านได้เรียนหรือทำงานด้านนี้โดยตรงไหมล่ะ
2
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2009
ตอบ: 6407
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 08:05
พระนเรศวร โหดจริง
นึกว่าพระพฤติกรรมความโหดจริง ตามบันทึกประวัติศาสตร์

ถลกหนัง เผาทั้งเป็น

มุมน่าสะพรึงกลัวของ “พระนเรศวร” จากบันทึกวัน วลิต กับงานเขียนโต้ของคึกฤทธิ์

https://www.silpa-mag.com/history/article_57966

ท่านคึกฤทธิ์ก็แก้ต่างไว้แล้วล่ะ แต่เอาจริงสมัยก่อนถ้าทำแบบนี้ อาจไม่แปลกเท่าไหร่ และดูสอดคล้องกับความสามารถในการรบของท่านที่คงใช้ความเด็ดขาดเข้าว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Old Trafford is home.

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13672
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 08:26
หงสาวดี(มอญ)ไม่ใช่พม่า คนเข้าใจผิดกันเยอะ
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel