ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 May 2022
ตอบ: 3848
โพสเมื่อ: Thu Jun 23, 2022 18:40
[RE: เป็นท่านจะทำไง]
สรุป ผมยังไม่ได้คำตอบเรื่อง ตอนลงทุนใครลงทุนเลย

ตรงนี้สำคัญ จะเป็นปัจจัยในการคิดทางออกได้

เพราะโลกยุคนี้ คนลงทุนคือเจ้าของ คือคนเป็นใหญ่

ถ้าแฟนลงทุนแต่แรกทั้งหมด ก็คือแฟนเป็นเจ้าของ น้องท่านเป็นแค่ลูกน้อง ก็ต้องคิดค่าแรงเป็นเงินเดือน

ถ้าลงทุนด้วยกัน ต้องแบ่งผลตอบแทนตามสัดส่วน

แล้วทีนี้ จะทางเลือกอื่นเพิ่มเติม ก็ตามเม้นบนที่ผมตอบไป
แก้ไขล่าสุดโดย ManDo เมื่อ Thu Jun 23, 2022 18:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 06 Oct 2020
ตอบ: 7199
โพสเมื่อ: Thu Jun 23, 2022 18:44
ManDo พิมพ์ว่า:
สรุป ผมยังไม่ได้คำตอบเรื่อง ตอนลงทุนใครลงทุนเลย

ตรงนี้สำคัญ จะเป็นปัจจัยในการคิดทางออกได้

เพราะโลกยุคนี้ คนลงทุนคือเจ้าของ คือคนเป็นใหญ่

ถ้าแฟนลงทุนแต่แรกทั้งหมด ก็คือแฟนเป็นเจ้าของ น้องท่านเป็นแค่ลูกน้อง ก็ต้องคิดค่าแรงเป็นเงินเดือน

ถ้าลงทุนด้วยกัน ต้องแบ่งผลตอบแทนตามสัดส่วน

แล้วทีนี้ จะทางเลือกอื่นเพิ่มเติม ก็ตามเม้นบนที่ผมตอบไป  

ไอเรื่องเงินทุนผมไม่แน่ใจนะ แต่เริ่มแรกก็ขายได้ตัว2ตัว มันเปนขายเสื้อผ้าอะครับท่าน เสื้อผ้ามือสอง แรกๆก็น้องผมเป็นคนส่ง แพ็คของ ไรพวกนี้ พอเริ่มดีก็ออกงานประจำมาทำทั้งคู่เลย
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2010
ตอบ: 1456
โพสเมื่อ: Thu Jun 23, 2022 18:44
Spoil
DoriTozz พิมพ์ว่า:
l3l3l3 พิมพ์ว่า:
แล้วปัจจุบันน้องเอาเงินที่ไหนใช้อะครับ แล้วธุรกิจตอนเริ่มใครเป็นคนลงทุนแล้วน้องได้ลงทุนไปด้วยไหม  

น่าจะกับแฟนนั่นแหละ เจอกันกี่ทีก็บ่นไม่มีตังอยู่ ยังให้ผมเลี้ยงเบียร์อยู่เลย ยังงง ทำงานอดหลับอดนอน ขอบตาดำปี้ ไม่มีตังติดตัวเลย  

อันนี้ละงงอยู่ได้ยังไง เหมือนเด็กอยู่กับพ่อแม่ยังไงยังงั้น ช่วยงานบ้านมีข้าวให้กินมีค่าขนมให้นิดหน่อย แต่ก็ยอมอยู่ทั้งที่ทำงานหนัก

เรื่องตัวธุรกิจมันไม่ผิดอะไรที่เขาไม่แบ่งถ้าเขาลงทุนเต็มๆ คนฝั่งเราแค่เข้าไป"ช่วย"เหมือนเป็นคนงานค่าแรงน้อยคนหนึ่ง แต่ถ้าร่วมลงทุนด้วยนี่ยิ่งหนักงานนี้

ปัญหาคือคนฝั่งเราเองที่ไม่ได้ทำงานแล้วไปช่วยเขาทำงานได้เงินเล็กๆน้อยๆแค่พอกินไม่พอเก็บ อนาคตก็จะแปลกๆนะ เอาแบบง่ายๆลองคุยให้น้องหางานประจำทำเถอะว่างก็ค่อยไปช่วยแบบนั้นจะดีกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย l3l3l3 เมื่อ Thu Jun 23, 2022 18:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39299
โพสเมื่อ: Thu Jun 23, 2022 18:54
เหมือนความเห็นข้างบนครับ เอาให้แน่ก่อนว่าเงินลงทุนรายละเอียดใครอะไรยังไงเท่าไหร่ ถ้าแฟนเค้าออกเองหมด ให้น้องท่านไปหางานทำเถอะครับ เงินดีขนาดนั้นให้แฟนจ้างคนมาช่วยแพ็คของดีกว่า แต่ถ้าออกเงินกันคนละครึ่ง รายได้ต้องหารครึ่ง ส่วนเงินจะเอาไปทำอะไรก็เรื่องของเค้า
1
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 3877
โพสเมื่อ: Thu Jun 23, 2022 19:15
ถ้าเริ่มทำด้วยกันจริง และถ้าช่วยหมดทุกอย่างจริงๆ จะรุ้โครงสร้างทั้งหมด จดและจำไว้ เกิดอะไรขึ้นมาทำต่อเองสบายๆ

ที่ว่าทำครึ่งๆ ทำครึ่งๆเรื่องสำคัญ เรื่องโครงสร้างการเจรจาไหม ถ้าแบบนี้ ต้องเจรจาเงินให้มันสมเหตุผลหน่อย

แต่ถ้าทำครึ่งๆ แค่ แพ็คของ ส่งของ จัดการลูกน้อง อันนี้เค้าจ้างใครมาทำแทนตรงนี้ก็ได้ เพราะมันใช้แค่แรง ไม่ได้สำคัญมากขนาดนั้น

แต่ถ้าครึ่งๆเรื่องการจัดการบริหาร อันนี้ ต้องแบ่งรายได้ให้ สมเหตุผลหน่อย ไม่ถึงขนาดครึ่งๆหรอก แค่ 60-40 ก็โอเคละ

ทำไม ผู้ ญ ถึงกล้าอ้างแบบนั้น ทำไม ผู้ ญ ดูเหมือนว่าตัวเค้าจัดการเรื่องหลักๆเอง ตัดสินใจเอง ว่า จะไปทางไหน

ถ้าแบบนี้เหมือนน้องท่านเป็นแค่แรงงานแหละ เพราะทุกอย่างเค้าจัดการ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1888
โพสเมื่อ: Thu Jun 23, 2022 19:49
เรื่องเงินๆทองๆเนี่ย ถ้าจริงใจจริงๆ ต้องคุยกันได้
สมมติน้องท่านเอ่ยปากถาม ตั้งเงินเดือนให้หน่อยได้มั้ย ทำบัญชี รายรับ รายจ่ายชัดเจนได้มั้ย เข้าเท่าไหร่ ออกเท่าไหร่ ค่าอะไรเท่าไหร่บ้าง ต้องกล้าบอก และเขาต้องกล้าทำให้ ถ้าบริสุทธิ์ใจจริงๆ

แต่ถ้าพูดแล้วเขาปฏิเสธ โมโห ไม่พอใจ ชวนทะเลาะ บลาๆ แบบนี้คือรู้ได้เลยว่าไม่จริงใจแน่นอน

ส่วนตัวแนะนำให้คุยครับ เพราะถ้าไม่คุยก็โดนหลอกฟรีๆนี่แหละ วันนึงเขาตั้งตัวได้เมื่อไหร่ เขาทิ้งแน่ แต่สมมติถ้าไม่กล้าคุย กลัวมีปัญหากัน แบบนี้ก็ต้องลุ้นเอาครับ ว่าเขาจะเป็นคนดีจริงมั้ย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel