ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 613
โพสเมื่อ: Sat May 21, 2022 18:59
[RE: เมื่อแชมป์ลีกยิ่งใหญ่กว่า ucl จริงหรือ?]
เฉพาะ EPL เอาตามFact แบบง่ายๆเลยสำหรับผมแค่เทียบว่า
ทีมEngที่ได้UCLมากกว่าEPL
กับ
ุทีมEngที่ได้UCLน้อยกว่าEPL

ก็เอามาเทียบตรงๆเลยผมว่าสรุปง่ายดีนะ ผมไม่เคยเก็บสถิตินะ แต่รู้สึกว่า UCL ยากกว่าหน่อยนึง
แก้ไขล่าสุดโดย neokurotama เมื่อ Sat May 21, 2022 19:02, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: "you never walk alone"
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2053
โพสเมื่อ: Sat May 21, 2022 20:24
[RE: เมื่อแชมป์ลีกยิ่งใหญ่กว่า ucl จริงหรือ?]
มันยากคนละแบบครับ
แต่ถ้าว่าตามที่ ป๋าเฟอร์กี้ พูดไว้ ผจก.ทีม เค้าจะตั้งเป้าหมาย ที่แชมป์เป็นหลักครับ ส่วนแชมป์ UCL
เค้าจะถือว่าเป็นโบนัสครับ
เพราะ UCL มันขึ้นอยู่ที่จังหวะ ดวงและโชคด้วย ฝีมืออย่างเดียว ไม่พอครับ มันขึ้นอยุ่ที่จังหวะและ
หลายๆอย่างของหลายๆทีมรวมกันครับ

แชมป์ลีกยาก เพราะต้องเตะ 9 เดือนติดต่อกัน และต้องรักษาฟอร์มให้สม่ำเสมอตลอด 9 เดือน
เป็นอะไรที่โคตรยากครับ บอกเลย ใครได้แชมป์ลีกนี่ ต้องยอมหรับว่าโคตรทีมตัวจริงครับ ยิ่งลีกอังกฤษ
ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ยากกว่าลีกอื่นเยอะครับ
เตะชนะบาง แพ้บาง สลับๆกันไป คุณว่าจะได้แชมป์มั้ยละ อย่าไปฝันเลยครับ ถ้าเป็นลีกอื่น
ฟอร์มกะท่อนกะแท่นบ้าง ยังพอประคองจนได้แชมป์ลีกได้ แต่ลีกอังกฤษอย่าฝันครับ ถ้าคุณไม่เก่งจริง
ไม่แน่นจริง ตั้งแต่หลังยันหน้าและยืนระยะได้ตลอด 9 เดือน ไม่มีทางได้แชมป์ลีกแน่นอนครับ

ยิ่งถ้าเตะชนะติดต่อกัน 12-13 นัดไม่ได้ ก็ไม่ต้องไปหวังแชมป์ลีกเช่นกันครับ ขนาด แมนซิตี้ ว่าเทพ
ชนะรวดในลีก 12-13 นัด ยังไม่ได้แชมป์เลยอ่ะ ยังต้องมาลุ้นกะหงส์จนถึงนัดสุดท้ายเลย เห็นมะ
แต่ถ้าเป็น UCL เตะชนะติดต่อกัน 12-13 นัดขนาดนั้น คงไปถึงแชมป์สบายๆละ

ส่วน UCL ยากตรงที่ทีมเก่งๆเยอะครับ แต่ต้องอาศัยจังหวะและโชคด้วย ฝีมืออย่างเดียวไม่พอ
เช่นจับฉลากไปเจอกรุ๊ปออฟเดท ต่อให้เป็นโคตรทีมในลีก ก็อาจจะร่วงเร็วกว่าทีมที่อ่อนกว่า ลีกที่อ่อนกว่าก็ได้
หรือเป็นช่วงจังหวะไม่ดี นักเตะตัวหลักเจ็บแค่ 2-3 ตัว ก็อาจจะตกรอบภายในพริบตาเดียวก็ได้
เหมือนอย่างหงส์ ปีที่แล้ว แค่กองหลังตัวหลักเจ็บ (ฟานไดจน์ มาติป) ถึงขนาดตกรอบ 16 ทีมเลย
ทั้งๆที่ตำแหน่งอื่นๆก็อยู่กันครบ

UCL มันถึงยากตรงที่ ฝีมือ โชค และดวง มันต้องมาพร้อมๆกัน
UCL ผมมองว่าทีมที่จะเป็นแชมป์ได้ ต้องเป็นทีมที่ต้องเล่นบอลฉาบฉวยมากกว่าใช้ฝีมือในการยืนระยะแบบใน
ลีก เพราะเป็นถ้วยที่ไม่ได้แข่งเยอะแบบลีก จึงต้องอาศัยการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าดี การเล่นลูกฉาบฉวย
การเล่นตุกติก จึงเป็นสิ่งจำเป็นที่จะช่วยให้ทีมชนะได้ในบางครั้ง เหมือนที่ รามอส มันจับบังโมทุ่มในนัดชิงปี 2018 นั้นละ ผมเชื่อเลยว่าถ้า บังโมไม่เจ็บ มาดริดเจองานยากแน่ๆ รามอส มันรับรู้ได้ด้วยประสบการณ์ว่านักเตะฟอร์มพีคๆแบบโม ตอนนั้นมันอันตราย มันถึงต้องเก็บ โม ก่อนเลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel