ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status: すごい いたい
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 Sep 2013
ตอบ: 10184
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2022 13:42
[RE: ไม่หยุดฝัน! TAA เผยเป้าหมายใหม่หลังเก็บโทรฟี่ครบเซ็ต]
เป้าหมายต่อไป มาเก็บแชมป์ในไทย วินิจ คัพ
แก้ไขล่าสุดโดย Jurgen Golf เมื่อ Mon May 16, 2022 13:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ID เก่าโดนแฮก
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 794
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2022 13:44
[RE]ไม่หยุดฝัน! TAA เผยเป้าหมายใหม่หลังเก็บโทรฟี่ครบเซ็ต
เทรนท์ รีสเจมส์ เมสันเมาท์ ดีแคลนไรซ์

จะเป็นสายเลือดใหม่ที่พาอังกฤษลุ้นแชมป์โลก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 5615
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2022 14:04
[RE]ไม่หยุดฝัน! TAA เผยเป้าหมายใหม่หลังเก็บโทรฟี่ครบเซ็ต
ผมตาฝาดใช่มัาย เห็นเบบี้ในมู้นี้ด้วย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 29 Jan 2011
ตอบ: 418
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2022 14:18
[RE: ไม่หยุดฝัน! TAA เผยเป้าหมายใหม่หลังเก็บโทรฟี่ครบเซ็ต]
นักรบมังกร พิมพ์ว่า:
Eternal Fear พิมพ์ว่า:
N i s h i n O พิมพ์ว่า:
"ท้องฟ้าคือขีดจำกัดครับ ดังนั้นผมอยากจะมุ่งมั่นและผลักดันต่อไป และไม่หยุดความพอใจเอาไว้"

พอแปล IDM The sky is the limit มาทื่อๆแบบนี้ อ่านแล้วแปลกมาก หรือผมเป็นคนเดียว  

ผมก็กำลังจะทักเหมือนกันครับ 555

จริงๆประโยคนี้น่าจะแปลว่า "ท้องฟ้านั้นไร้ขีดจำกัดครับ ผมจึงอยากจะมุ่งมั่นและผลักดันต่อไป และไม่หยุดความพอใจเอาไว้แค่นี้"

แต่เอาจริงๆความหมายมันก็เหมือนเดิมแหละครับ แค่อ่านแล้วแหม่งๆเฉยๆ  

sky is the limit แปลว่าไม่มีขีดจำกัดครับ
เป็นสำนวน  

ผมทราบสำนวนนี้ครับ เพียงแต่ถ้าจะแปลออกมาจากประโยคนี้เลยคิดว่าน่าจะออกมาประมาณนี้ครับ แต่ผมยังไม่เคยเห็นใครแปลแบบรวมกับประโยคแล้วมันดูดีเท่าไหร่เลย เพราะวิธีพูดที่ส่วนใหญ่ที่เค้าใช้กันมันจะเป็นเปิดประโยค แต่เวลาแปลเป็นไทยแล้วมันจะดูแปลกๆ เพราะเปิดประโยคมายังไม่ทันมีประธานอะไรเลย บอกไร้ขีดจำกัดก่อนละ ผมเลยคิดว่าถ้าแปลก็ต้องใส่ท้องฟ้าไปเพื่อให้เห็นภาพถึงความหมายไร้ขีดจำกัดของสำนวนครับ (แต่ถ้ามีวิธีแปลออกมาแล้วเพราะ ช่วยบอกหน่อยก็ดีครับ ผมจะได้รู้เอาไว้ด้วย เพราะตั้งแต่เห็นสำนวนนี้มา ผมนึกแปลไทยดีๆที่เข้ากับประโยคไม่ได้เลย ^^" )
0
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2020
ตอบ: 1416
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2022 14:49
ตำนานหงส์ต่อจาก เจอร์ราด
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 2971
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2022 14:57
Barcelonistwo พิมพ์ว่า:
ผมตาฝาดใช่มัาย เห็นเบบี้ในมู้นี้ด้วย  

คงอายแหละ โดนทุกกระทู้เทรนต์แกล้งๆฝืนชมไปซะหน่อย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel