ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Apr 2021
ตอบ: 10445
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 14:32
[RE: ทำไงให้เราเก่ง ภาษาอังกฤษ ครับ]
#23 พิมพ์ว่า:
markmadrid พิมพ์ว่า:
มันต้องใช้บ่อยๆ ทวนศัพท์ไปเรื่อยๆจนเข้าใจครับ

อะลองดูตัวอย่าง สีเหลือง ?  

แมงโก้

แมงโก้อะไรสีเหลืองครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3188
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 14:43
[RE: ทำไงให้เราเก่ง ภาษาอังกฤษ ครับ]
darklike พิมพ์ว่า:
มันต้องใช้บ่อยๆ ทวนศัพท์ไปเรื่อยๆจนเข้าใจครับ

อีโต้  

ทำไมอีโต้ สีเหลืองละครับ  

อังโล่ก็ได้ หรือ วาโก้ดี
2
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2021
ตอบ: 10445
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 14:44

อีโต้  

โห ผมก็นึกว่าพี่จะตอบว่าอีโต้ชุบขี้ซะอีก
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 39784
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 14:53
#23 พิมพ์ว่า:

แมงโก้

แมงโก้อะไรสีเหลืองครับ  

มะม่วงอกร่อง! ทองครับ
2
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3188
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 14:58

อีโต้  

โห ผมก็นึกว่าพี่จะตอบว่าอีโต้ชุบขี้ซะอีก  

ผมสายฉีก 5555555 จะไปอีกโต้ชุบแป้งทอดก็กลัวไม่เก็ต หรือ โดดไป
2
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2020
ตอบ: 2555
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 15:28
อย่าหาว่าเวอร์ มีช่วงก่อนผมไปเรียน ตปท ผมเตรียมตัวโดยการนั่งดูหนัง แล้วกดหยุด แล้วจดประโยคนั้นๆไว้ แล้วฝึกพูดตาม

ย้อนไปย้อนมาๆ แล้วเอาที่จดๆมาพูด หรือทบทวน

ตอนนั้นมีช่วงน้ำท่วมใหญ่พอดี ผมเลยเอาเตรียมสอบ onet anet อะไรเนี่ยลืมละๆ แต่เป็นหนังสือภาษาอังกฤษหนาๆๆๆๆเลยนะ ไปอ่านด้วย

เนื้อหาพวกแกรมม่าสอนวิธีใช้ แบบฝึกท้ายบท ทำจบเล่ม ลบทำใหม่ บวชสองสัปดาห์กว่าได้ เลยได้อ่านเพราะไม่มีอะไรทำจริงๆ

ตอนนี้อยากไป ตปท เพื่อหนี ปท ไทย กำลังใช้หนังสือ Cambridge IELTS พาร์ทฟังโคตรดี เล่มละ500 นิดๆ

อ่านถึงตรงนี้ แนะนำหนังสือแคมบริดก็ดีนะ แต่พื้นฐานเรื่องฟังต้องมีนิดๆ

ผมแม่งก็ท้อตอนไปแรกๆเพื่อนที่เรียนนักเรียนแลกเปลี่ยนตั้งกะเด็ก คือแม่งคือฟังอะไร100 เลย ส่วนผม 50~60เอง ใช้เวลานานเลยที่ ตปท

ของแบบนี้ต้องสู้ครับ

เอาใจช่วยนะ
0
0
...
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: Silence makes us understand ourselves.
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 10390
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 18:51
oatthai007 พิมพ์ว่า:
ทาสรักสาวตัวเล็ก พิมพ์ว่า:
เป็นทักษะที่ต้องใช้บ่อยๆครับ ทักษะรับดี ส่งออกก็จะเก่งครับ เช่น ฟังถึงขั้นนึง สกิลการพูดจะมาเอง อ่านถึงระดับนึง จะช่วยพัฒนาทักษะการเขียน

ส่วนตัวผมก็ไม่เก่งอะไรนะครับ ผมประมาณขั้นกลางคือ สามารถฟัง พูด อ่าน เขียน ในระดับชีวิตประจำวัน + อ่านหนังสือพิมพ์อังกฤษได้ แต่ถ้าลึกๆเฉพาะทางเกินก็ไม่ได้ครับ

อยากได้ทักษะอะไร ฝึกทักษะนั้น
- ไม่เก่งแกรมม่า ไป english grammar in use ปกสีส้มคือขั้นใช้ในวีวิตประจำวัน จริงๆแค่เล่มส้มนี่สบายๆละ ถ้าเล่มน้ำเงินก็จะขั้นกลางเทียบก็ประมาณ ม.ปลาย-มหาวิทยาลัยของคนไม่จบเอกอังกฤษ
- อยากฟังเก่งๆไป ฟังเพลง ดูหนัง
- อ่านเก่งๆไปหนังสือพิมพ์ครับ

ถ้าสื่อสารไม่ได้อาจจะเพราะศัพท์ในคลังที่มีไม่เพียงพอต่อการใช้งานครับ อาจจะต้องไปเสริมเรื่องศัพท์  

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

เพื่อนผมแนะนำว่า ที่ผมอังกฤษไม่ก้าวหน้า เพราะกระบวนการคิดของผม
แนะนำว่า ให้เลิกคิดเป็นภาษาไทย

สมมุติ เวลาคุณจะท่องคำว่า orange ภาพในหัวคุณมันต้องมา เป็น ผลไม้ทรงกลม สีเหลืองๆ เขียวๆ มีกลิ่นเฉพาะตัว

ไม่ใช่ เอามาเทียบภาษาไทย orange = ส้ม

หรือกลับกัน... เห็น หมูกรอบ กับข้าวตอนเย็นวางอยู่ตรงหน้า คำว่า "crispy pork" มันต้องลอยขึ้นมาเลย ไม่ใช่นึกเป็นภาษาไทยก่อน "หมูกรอบ" ขึ้นมาในหัว... แล้วค่อยแปลทีละคำ
หมู = pork
กรอบ = อะไรหว่า... เปิด dict. ก่อน
หลักการแปล มักจะแนะนำให้แปลจากภาษาต่างประเทศ มาเป็นภาษาแม่

คิดว่าเกี่ยวกันไหมครับ กรณีนี้  

คิดเป็นภาพเลย อันนี้ผมก็ไม่ถึงกับทำแบบนั้นได้หรอกครับ

ผมว่าที่ดีที่สุดคือใช้ภาษาให้ชิน จนถึงจุดนึงจะเรียกว่าเข้าใจได้โดยไม่ต้องแปล สมมุติอ่านภาษาอังกฤษในบางกอกโพส เราจะอ่านไปได้เรื่อยๆแต่เข้าใจไม่ต้องเปิดดิกชันนารี่ หรือคำไหนไม่เข้าใจเราสามารถดูบริบทรอบๆละเข้าใจรวมๆได้เลย

สำหรับการพูด หรือฟังคือเราชินกับการใช้ภาษาเวลาถามมา เราสามารถตอบกลับไปได้เลย วิธีนี้จะได้จากการใช้ซ้ำๆจนเคยชิน แบบประถมเวลาครูเข้าห้องตอนเช้าท่านจะอัตโนมัติว่า กูดมอนิ่ง ทีชเชอร์ หรือคนพูดsorry ท่านจะเข้าใจได้เองว่าเค้าขอโทษโดยอัตโนมัติโดยไม่ต้องมานึก

ภาษาคือสิ่งที่พัฒนาได้เร็วสุดจากสภาพแวดล้อม เช่น คนขายของตามพัทยา ตามภูเก็ต หรือแท๊กซี่ เค้าพูด ฟัง ได้เพราะเขาเจอบ่อย ใช้ประจำ
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel