ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Oct 2021
ตอบ: 548
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 13:28
ถูกแบนแล้ว
[RE: ทำไงให้เราเก่ง ภาษาอังกฤษ ครับ]
song barca พิมพ์ว่า:
ผมว่าสิ่งสำคัญคือวินัยเลยครับ

ลองเรียนผ่านแอป doulingo ดูครับ เรียนง่ายมาก มีเตือนทุกวัน เก็บสถิติ แบ่งเป็นหมวดหมู่ มีระดับ มีพิมพ์ มีฟังด้วย ช่วยผมได้เยอะเลย

ใครเพิ่งเริ่มต้นแนะนำเลยครับ  

เด่วจะลองดู น่าสนใจดีครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2021
ตอบ: 10445
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 13:30
[RE: ทำไงให้เราเก่ง ภาษาอังกฤษ ครับ]
Человек Сарай พิมพ์ว่า:
markmadrid พิมพ์ว่า:
มันต้องใช้บ่อยๆ ทวนศัพท์ไปเรื่อยๆจนเข้าใจครับ

อะลองดูตัวอย่าง สีเหลือง ?  

желтый

นี่นายกปูตินมาเองเลยหรือป่าวครับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 13:33
ถูกแบนแล้ว
Glamorous_Sky~* พิมพ์ว่า:
เดี๋ยวเก่งขึ้นแน่ครับ ได้ตำแหน่งที่ต้องใช้ภาษาบ่อย ๆ ด้วย

HR ก็ระห่ำดี ถือว่าเขาซื้อใจคุณเลยนะนั่นน่ะ

ผมว่าอังกฤษไม่ยากนะถ้าใช้สื่อสาร บางทีเราไม่ต้องเน้นแกรมม่ามากก็ได้ Word By Word ฝรั่งก็เข้าใจนะ

แต่เห็นว่าเป็น กกท. เลย ผมว่าต้องใช้ศัพท์ทางการเยอะอยู่

เอาง่าย ๆ เลยก็ฝึกคำศัพท์นี่ล่ะครับ ได้ศัพท์ = นึกคำออก พูดได้

ยิ่งสมัยนี้ ไม่รู้คำไหน google ขึ้นหมด ไม่เหมือนตะก่อน ต้องไล่เปิดดิกส์ทีละหน้า  

ผม งง HR เหมือนกัน มีถามผมด้วยกลัวหมาหรือป่าว ?
เผื่อจะให้ช่วยไปดูหมาที่บ้านเวลาพี่กลับ ตจว.
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13516
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 13:35
อยู่ที่การใช้ล้วนๆ

ไม่เป็นเลยถ้าใช้สนทนาทุกวันเดือนเดียวก็คุยรู้เรื่อง สามเดือนก็พอคล่องระดับนึงแล้ว

กลับกันเป็นแค่ไม่ได้ใช้เลย จะได้แค่คำศัพท์ละ พอรูปประโยคมาจะพูดต้องนึกก่อน
แก้ไขล่าสุดโดย Salazao เมื่อ Mon Mar 28, 2022 13:36, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2009
ตอบ: 2584
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 13:39
ลองโควท แปลคอมเม้นท์ในนี้ทุกอันเป็นภาษาอังกฤษดูครับ

เดี๋ยวเพื่อนๆช่วยประเมินแล้ว จะแนะนำได้

แนะนำจริงจังนะเนี่ย
1
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2015
ตอบ: 7871
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 13:43
ฝึกพูดตามคลิปไรงี้
ฝึกพูดบ่อยๆจนชิน

ขนาดร้องเพลง ยังต้องฝึกร้องเลย
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 971
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 13:46
[RE]ทำไงให้เราเก่ง ภาษาอังกฤษ ครับ
งงที่ว่าอ่านได้แต่แปลไม่ได้ คืออ่านออกเสียงได้แต่ไม่รู้ความหมายว่าที่อ่านไปแปลว่าอะไรงี้เหรอฮะ?
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ชื่อ Declan Rice อ่านว่า เด๊คแล่น (Dec-lan) ไรซ์ ไม่ใช่ ดีแคลน (De-clan) ไรซ์
นักเตะกลางซอย
Status: บ๊ะ แหล่ว แหล่ว แหล่ว
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 1264
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 13:50
ทำไงให้เราเก่ง ภาษาอังกฤษ ครับ
เรียนให้ตาย ไม่ได้ใช้บ่อยๆ ก็พูดไม่ได้ครับ

เพราะถ้าไม่ใช้บ่อยๆ เราจะตื่นเต้น หูอื้อ ฟังไม่รู้เรื่อง

ต่อให้เรียนมาสักเท่าไร ก็นึกไม่ออกครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 21 Jul 2020
ตอบ: 5512
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 13:56
จีบสาวต่างชาติ
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2009
ตอบ: 2584
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 13:57
อีกวิธี ดูซีรีย์หรือนหนังฝรั่ง แนวครอบครัว เพื่อนฝูงครับ

จะได้เจอบทสนทนา ที่ใช้ได้ในชีวิตจริง ถ้าหนังแนวอื่นอาจจะเจอศัพท์แสงที่ถูกต้องแต่อาจจะใช้น้อยกว่า

เปิด sub Eng ครับ ห้ามเปิดซับไทย เพราะเราต้องการรู้จริงๆว่าเขาพูดว่าอะไรบ้าง

จุดอ่อนของคนอ่อนEngจริงๆ คือพยายามประดิษฐ์ประโยคเองทั้งหมด แล้วพอใช้ผิดใช้ประโยคประหลาด คนไม่เข้าใจ ก็เสียความมั่นใจ

จำของจริง เก็บเล็กผสมน้อย ประโยคพูดได้หลายแบบแต่เก็บไว้อันนึงไว้หากินเอาตัวรอดก็พอ

How are you
What's up
What are you up to
How are you doing

ผมก็ใช้แค่ how are you doing นี่แหล่ะไว้หากิน

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้

https://youtube.com/playlist?list=PLiMVHmeFcvjGrGG2ywsdfc6zwVqwtppT1
1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 13:58
ถูกแบนแล้ว
Spaghetti Vongole พิมพ์ว่า:
งงที่ว่าอ่านได้แต่แปลไม่ได้ คืออ่านออกเสียงได้แต่ไม่รู้ความหมายว่าที่อ่านไปแปลว่าอะไรงี้เหรอฮะ?  

อ่านสะกดคำได้ค่อนข้างดี แต่แปลเนี่ยมีไม่กี่คำที่แปลได้
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2009
ตอบ: 171
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 14:04
ถูกแบนแล้ว
ทาสรักสาวตัวเล็ก พิมพ์ว่า:
เป็นทักษะที่ต้องใช้บ่อยๆครับ ทักษะรับดี ส่งออกก็จะเก่งครับ เช่น ฟังถึงขั้นนึง สกิลการพูดจะมาเอง อ่านถึงระดับนึง จะช่วยพัฒนาทักษะการเขียน

ส่วนตัวผมก็ไม่เก่งอะไรนะครับ ผมประมาณขั้นกลางคือ สามารถฟัง พูด อ่าน เขียน ในระดับชีวิตประจำวัน + อ่านหนังสือพิมพ์อังกฤษได้ แต่ถ้าลึกๆเฉพาะทางเกินก็ไม่ได้ครับ

อยากได้ทักษะอะไร ฝึกทักษะนั้น
- ไม่เก่งแกรมม่า ไป english grammar in use ปกสีส้มคือขั้นใช้ในวีวิตประจำวัน จริงๆแค่เล่มส้มนี่สบายๆละ ถ้าเล่มน้ำเงินก็จะขั้นกลางเทียบก็ประมาณ ม.ปลาย-มหาวิทยาลัยของคนไม่จบเอกอังกฤษ
- อยากฟังเก่งๆไป ฟังเพลง ดูหนัง
- อ่านเก่งๆไปหนังสือพิมพ์ครับ

ถ้าสื่อสารไม่ได้อาจจะเพราะศัพท์ในคลังที่มีไม่เพียงพอต่อการใช้งานครับ อาจจะต้องไปเสริมเรื่องศัพท์  

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

เพื่อนผมแนะนำว่า ที่ผมอังกฤษไม่ก้าวหน้า เพราะกระบวนการคิดของผม
แนะนำว่า ให้เลิกคิดเป็นภาษาไทย

สมมุติ เวลาคุณจะท่องคำว่า orange ภาพในหัวคุณมันต้องมา เป็น ผลไม้ทรงกลม สีเหลืองๆ เขียวๆ มีกลิ่นเฉพาะตัว

ไม่ใช่ เอามาเทียบภาษาไทย orange = ส้ม

หรือกลับกัน... เห็น หมูกรอบ กับข้าวตอนเย็นวางอยู่ตรงหน้า คำว่า "crispy pork" มันต้องลอยขึ้นมาเลย ไม่ใช่นึกเป็นภาษาไทยก่อน "หมูกรอบ" ขึ้นมาในหัว... แล้วค่อยแปลทีละคำ
หมู = pork
กรอบ = อะไรหว่า... เปิด dict. ก่อน
หลักการแปล มักจะแนะนำให้แปลจากภาษาต่างประเทศ มาเป็นภาษาแม่

คิดว่าเกี่ยวกันไหมครับ กรณีนี้
2
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Living is easy with eyes closed.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7850
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 14:15
ศัพท์เทคนิคในสายงาน มันจะมีชุดคำศัพท์ของมัน พยายามจำให้ได้เยอะๆ ฝึกฟังหรือพูดเลียนแบบบ่อยๆ จนวันนึงที่เราเข้าใจโดยไม่ต้องดีเลย์กับการแปลในหัวก่อนวันนั้นจะเริ่มคล่องครับ ผมตอนเรียนนี่ค่อนข้างไปกลางๆไม่ค่อยกล้าพูดสื่อสาร มาวันนึงที่เอาตัวเองไปอยู่ในสถานที่ๆต้องใช้ภาษาอังกฤษสื่อสารมันก็ค่อยๆซึมซับไปเอง อันนี้คือวิธีที่ดีที่สุดถ้ามีโอกาส
แก้ไขล่าสุดโดย Ticket to ride เมื่อ Mon Mar 28, 2022 14:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3193
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 14:21
oatthai007 พิมพ์ว่า:
ทาสรักสาวตัวเล็ก พิมพ์ว่า:
เป็นทักษะที่ต้องใช้บ่อยๆครับ ทักษะรับดี ส่งออกก็จะเก่งครับ เช่น ฟังถึงขั้นนึง สกิลการพูดจะมาเอง อ่านถึงระดับนึง จะช่วยพัฒนาทักษะการเขียน

ส่วนตัวผมก็ไม่เก่งอะไรนะครับ ผมประมาณขั้นกลางคือ สามารถฟัง พูด อ่าน เขียน ในระดับชีวิตประจำวัน + อ่านหนังสือพิมพ์อังกฤษได้ แต่ถ้าลึกๆเฉพาะทางเกินก็ไม่ได้ครับ

อยากได้ทักษะอะไร ฝึกทักษะนั้น
- ไม่เก่งแกรมม่า ไป english grammar in use ปกสีส้มคือขั้นใช้ในวีวิตประจำวัน จริงๆแค่เล่มส้มนี่สบายๆละ ถ้าเล่มน้ำเงินก็จะขั้นกลางเทียบก็ประมาณ ม.ปลาย-มหาวิทยาลัยของคนไม่จบเอกอังกฤษ
- อยากฟังเก่งๆไป ฟังเพลง ดูหนัง
- อ่านเก่งๆไปหนังสือพิมพ์ครับ

ถ้าสื่อสารไม่ได้อาจจะเพราะศัพท์ในคลังที่มีไม่เพียงพอต่อการใช้งานครับ อาจจะต้องไปเสริมเรื่องศัพท์  

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

เพื่อนผมแนะนำว่า ที่ผมอังกฤษไม่ก้าวหน้า เพราะกระบวนการคิดของผม
แนะนำว่า ให้เลิกคิดเป็นภาษาไทย

สมมุติ เวลาคุณจะท่องคำว่า orange ภาพในหัวคุณมันต้องมา เป็น ผลไม้ทรงกลม สีเหลืองๆ เขียวๆ มีกลิ่นเฉพาะตัว

ไม่ใช่ เอามาเทียบภาษาไทย orange = ส้ม

หรือกลับกัน... เห็น หมูกรอบ กับข้าวตอนเย็นวางอยู่ตรงหน้า คำว่า "crispy pork" มันต้องลอยขึ้นมาเลย ไม่ใช่นึกเป็นภาษาไทยก่อน "หมูกรอบ" ขึ้นมาในหัว... แล้วค่อยแปลทีละคำ
หมู = pork
กรอบ = อะไรหว่า... เปิด dict. ก่อน
หลักการแปล มักจะแนะนำให้แปลจากภาษาต่างประเทศ มาเป็นภาษาแม่

คิดว่าเกี่ยวกันไหมครับ กรณีนี้  

ผมว่ามีส่วนครับ คนได้ภาษาที่คล่องๆที่เคยสอบถามมา 90% ไม่ได้แปลครับ คิด และ ตอบเป็นภาษานั้นๆเลย
ลองสังเกตุดูครับถ้าเราให้เขาแปลทั้งประโยคแบบไม่สรุปเมื่อไหร่ เขาจะช็อตครับ เพราะเขาเข้าใจในรูปแบบของภาษานั้นๆไป ไม่ได้เข้าใจในภาษาไทยมา เคยได้ยินไหมครับว่าถ้าคุณฝันเป็นภาษาที่ไม่ใช่ภาษา Native เมื่อไหร่ แสดงว่าคุณได้ภาษานั้นแล้ว
2
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 39784
โพสเมื่อ: Mon Mar 28, 2022 14:30
markmadrid พิมพ์ว่า:
มันต้องใช้บ่อยๆ ทวนศัพท์ไปเรื่อยๆจนเข้าใจครับ

อะลองดูตัวอย่าง สีเหลือง ?  

แมงโก้
2
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel