ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Emirates Stadium
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Oct 2008
ตอบ: 8933
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 16:27
[RE: ใครเคยฟันพุบ้างครับ]
ผิวฟันผุก็อุดฟันครับ ถ้าผุถึงรากก็รักษารากฟัน (อย่างแพง) แล้วครอบฟันไว้อีกที
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2007
ตอบ: 5041
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 17:14
markmadrid พิมพ์ว่า:
mayamaster พิมพ์ว่า:
ฟันผุ มันเรื่องค่อนข้างปกตินะผมว่า

ยกเว้นคนที่ดูแลฟันแบบดีมากๆ แปรงฟันเข้าถึงทุกจุด+ใช้ไหมขัดฟัน ถึงจะไม่มีปัญหาฟันผุ

ผมเองก็หวั่นๆ ตั้งแต่โควิด ผมไม่ได้ไปหาหมอฟันเลย ไม่รู้ฟันผมไปกี่ซี่แล้ว  

ใช่ครับสำหรับผม ปกติมาก เมื่อก่อนก็ไม่ได้เคร่งอะไรนะ ยังรู้สึกโชคดีจังรอดมาได้ หมอก็ชม

แต่ตอนนี้อยุ่ๆมาเป็นด้านหน้าเลย ผมแอบตกใจเหมือนกัน เพราะถ้าด้านหน้าค่อนข้างดูแลดีตลอดเพราะเห็นง่าย

ส่วนข้างในยังสบายดีปกติเลย  

เป็นด่านหน้า ผมว่าโชคดี เห็นง่าย รักษาได้ไว

ของผม ผุด้านหลังของซี่ในสุดใต้เหงือก ส่องกระจกยังไงก็มองไม่เห็น

ผุมาหลายปีแล้ว ที่รู้ว่าผุเพราะเกิดอุบัติเหตุแล้ว x-ray เลยเห็นฟันว่าผุเยอะมาก

เกือบถึงรากฟันเลย เนื้อฟันหายไปเยอะมาก
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 324
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 19:18
ระวังหมอแต่ละคนไม่เหมือนกัน ฟันผุตรงก่อนฟันคุดล่าง
1ที่คลินิคไปตรวจ มันกะฟันเอาเงิน ไม่มีxray อุดไม่ได้หมอให้ถอนอย่างเดียม
2เลยไปรพรัฐ อุดไม่ได้ หมอให้ถอนหรือรักษาราก คิวยาวเป็นปี จนตอนนี้ผ่านไปจะปีครึ่งแล้วมั้งยังไม่เรียกเลย
3ไปเอกชนใกล้บ้าน ไม่ต้องรอ อุดไม่ได้เหมือนกัน ให้รักษาราก แต่ต้องส่องกล้องทำ รพไม่มี หมอเลยแนะนำรพที่อื่นให้
4ไปรพทันตกรรมมหิดล อันนี้คือดีเว่อ แนะนำเป็นที่เรียนของทันตะ มหิดล หมอเก่งมาก มันจะมี2แบบ แบบแรกถูกให้นักศึกษาทันตะทำ แบบ2 คลีนิคพิเศษพวกอาจารย์หมอเก่ง ไปที่นี้หมอบอกไม่ต้องรักษาราก เพราะเราไม่ได้รู้สึกเจ็บอะไรเลย แนะนำหมอที่อุดฟันเก่งๆให้ ซึ่งอาจจะอุดได้หรือไม่ได้ สรุปคืออุดได้ !! หมดไป 4300 ครั้งสองขูดหินปูนกับเคลือบฟลูออไรทั้งปาก 2000มั้งจำไม่ได้ รวม2ครั้งๆ 6000 กว่า มีนัดอีกดันไปเจอฟันผุอีกข้างแต่น่าจะเบาๆ

ปล.รักษารากนี้เอาเรื่องนะ หลักหมื่น ถึงสองหมื่นอะ
ให้จขกท ไป search ในยูทูป วิธีแปรงฟันอย่างถูกต้อง เค้าเรียกวิธีแปรงแบบปัด แม่งเอ้ยเพิ่งรู้
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 05 Jul 2009
ตอบ: 2030
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 20:51
รีบหาหมอให้ไวเลยครับ ถ้ากลายเป็นผุจนถึงรากฟันที่มีหนาวแน่ๆ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel