ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Oct 2013
ตอบ: 375
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:25
[RE: ใครเคยฟันพุบ้างครับ]
ต้องอุดครับ ที่เห็นอาจจะคอฟันสึกก็ได้นะครับไม่ใช่ผุเกิดจากแปรงฟันผิดวิธีหรือชอบทานของเปรี้ยว น้ำอัดลม
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2021
ตอบ: 10445
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:26
คุณซานะ พิมพ์ว่า:
ระวังโดนแบบผม ก็นึกว่าฟันผุนี่แหละ ไปหาหมอฟันสรุป ไปหมดแล้วเนื้อฟัน เลยได้รักษารากฟันแทน 555555555  

แบบไหนครับ ขยายให้นิดได้ไหม ว่าตอนนั้นฟันเป็นแบบไหน แล้วสุดท้ายจบยังไงครับ

ของผมเนื้อฟันแหว่งไปเลยครับ มันเป็นรอยต่อกับเหงือก หายไปดื้อๆโดยไม่มีจุดไม่มีสีเลยครับ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: Always RED DEVIL
เข้าร่วม: 14 Sep 2006
ตอบ: 7084
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:27
ใครเคยฟันพุบ้างครับ
จะอวยพรยังไงดี ขอให้ลองอีกสัก 2, 3 ซี่ละกัน มีหนึ่งแล้วมันจะพ่วงไปอันอื่นๆด้วยอะนะ55555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

https://www.facebook.com/DIYBaanBaan
https://www.facebook.com/wonderfulcans
https://www.facebook.com/samakarncheewit
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:28
mayamaster พิมพ์ว่า:
ฟันผุ มันเรื่องค่อนข้างปกตินะผมว่า

ยกเว้นคนที่ดูแลฟันแบบดีมากๆ แปรงฟันเข้าถึงทุกจุด+ใช้ไหมขัดฟัน ถึงจะไม่มีปัญหาฟันผุ

ผมเองก็หวั่นๆ ตั้งแต่โควิด ผมไม่ได้ไปหาหมอฟันเลย ไม่รู้ฟันผมไปกี่ซี่แล้ว  

ใช่ครับสำหรับผม ปกติมาก เมื่อก่อนก็ไม่ได้เคร่งอะไรนะ ยังรู้สึกโชคดีจังรอดมาได้ หมอก็ชม

แต่ตอนนี้อยุ่ๆมาเป็นด้านหน้าเลย ผมแอบตกใจเหมือนกัน เพราะถ้าด้านหน้าค่อนข้างดูแลดีตลอดเพราะเห็นง่าย

ส่วนข้างในยังสบายดีปกติเลย
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:29
GURUNUKE พิมพ์ว่า:
จะอวยพรยังไงดี ขอให้ลองอีกสัก 2, 3 ซี่ละกัน มีหนึ่งแล้วมันจะพ่วงไปอันอื่นๆด้วยอะนะ55555  

ใช่ครับ ตอนแรกเจอมันเสียว เห็นลางๆว่าเนื้อหายไปที่เขี้ยวสองข้าง ตอนนี้ลามไป 4ครับ ภายในเดือนนี้ผมคงต้องรีบไปแล้วครับ 555
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:31
kaiitongs พิมพ์ว่า:
ต้องอุดครับ ที่เห็นอาจจะคอฟันสึกก็ได้นะครับไม่ใช่ผุเกิดจากแปรงฟันผิดวิธีหรือชอบทานของเปรี้ยว น้ำอัดลม  

เห้ยใช่จริงๆด้วย ผมเอาคำว่า คอฟันสึกไปเสริช ของผมเป็นแบบนั้นเลยครับ แต่ของผมไม่มีหินปูนเกาะไม่มีสี แต่เนื้อหายไประหว่างเหงือกกับฟัน

ส่วนเรื่องแปรงฟันผิดก็ไม่แน่นะ ผมแนวรุนแรงและแปรงฟันนาน(ราว30นาที) มักจะเหงือกเป็นแผลบ่อยๆ

0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: TWICE,fromis_9,Weeekly
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 1994
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:40
markmadrid พิมพ์ว่า:
ระวังโดนแบบผม ก็นึกว่าฟันผุนี่แหละ ไปหาหมอฟันสรุป ไปหมดแล้วเนื้อฟัน เลยได้รักษารากฟันแทน 555555555  

แบบไหนครับ ขยายให้นิดได้ไหม ว่าตอนนั้นฟันเป็นแบบไหน แล้วสุดท้ายจบยังไงครับ

ของผมเนื้อฟันแหว่งไปเลยครับ มันเป็นรอยต่อกับเหงือก หายไปดื้อๆโดยไม่มีจุดไม่มีสีเลยครับ  

ของผมผิวฟันมันเป็นหลุม มากกว่าปกติครับ เอาลิ้นดุนๆที่ฟันก็รู้สึกได้ คนทั่วไปอย่างผมก็นึกว่าฟันอาจจะผุ เลยไปหาหมอฟันว่ามาตรวจฟัน คิดว่าตัวเองน่าจะฟันผุ สรุปหมอดูแล้วพาไปเอกซเรย์ เกมเลย รักษารากแทน โดนไปประมาณ10k บาท เพราะทำคลินิกครับ ไม่ได้ไป รพ (จริงๆรักษารากแล้วต้องครอบฟันด้วย แต่ผมยังไม่ได้ครอบ แต่ก็ใช้ชีวิตปกติอยู่มา3ปีได้ละตอนนี้)
1
0
프로미스나인 ㅅㅇㅅ

Status:
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:45

ของผมผิวฟันมันเป็นหลุม มากกว่าปกติครับ เอาลิ้นดุนๆที่ฟันก็รู้สึกได้ คนทั่วไปอย่างผมก็นึกว่าฟันอาจจะผุ เลยไปหาหมอฟันว่ามาตรวจฟัน คิดว่าตัวเองน่าจะฟันผุ สรุปหมอดูแล้วพาไปเอกซเรย์ เกมเลย รักษารากแทน โดนไปประมาณ10k บาท เพราะทำคลินิกครับ ไม่ได้ไป รพ (จริงๆรักษารากแล้วต้องครอบฟันด้วย แต่ผมยังไม่ได้ครอบ แต่ก็ใช้ชีวิตปกติอยู่มา3ปีได้ละตอนนี้)  

อ๋อขอบคุณครับ แต่ของผมน่าจะคอฟันสึกมากกว่าครับ เมื่ออ่านตามคำแนะนำของข้างบนมา

คือใช่เลย พฤติกรรมผมคือแปรงแรงๆรอบละ30นาที วันนึง 2-3รอบ ฟันที่โคนเลยสึกไป ไปดูคลิปหมออธิบายมาก็ค่อนข้างตรงเลยครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: คุยกันดีๆไม่ได้ไง ต้องให้โมโห
เข้าร่วม: 17 Sep 2010
ตอบ: 2902
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:55
ปวดให้สะใจ แล้วรีบไปหาหมอคับ
1
0
I respect I eternally

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2020
ตอบ: 2580
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:55
JUNODREAM พิมพ์ว่า:
ผมก็ตรวจฟันทุกปีนะ ยังไม่เคยผุเหมือนกัน
แม่งไม่ค่อยได้แปรงด้วย 55+

แต่ตอนนี้มีปัญหาคือเขี้ยวของแข็งแล้วเสียวฟันกรามซ้ายมาก เลยไม่ได้เขี้ยวข้างซ้ายเลย  

อาจเหงือกร่น คอฟันสึก ลองไปหาหมอเลยครับ

เด่วหมอก็เอาอะไรเคาะๆ ฉีดๆ ถ้าไม่ใช่ซี่นี้ก็ซี่นั้น หรือเพราะประสาทฟันตรงนี่ บลาๆๆๆ อะไรไปเรื่อยอะครับ

แต่ถ้าหนักเลยผุแล้วกินไปกำลังจะถึงโพรงประสาทฟันครับ ผมเคยก่อนที่จะดัดฟัน คือฟันมันซ้อนๆ
มองข้างหน้าฟันสวย ข้างหลังที่ซ้อนๆเราไม่เห็น สุดท้ายมันก็มีเศษอาหารไปติด และผุ ทีนี้ผุลึกด้วย พอกินอาหารแล้วเสียวแว้บเลย แบบหน้าชาอ่ะ ไปเอกซเรย์ วันนั้นทำฟันเรียบร้อยจ่ายตัง ตัวเบาเลยครับ 5555
1
0
...
นักเตะตำบล
Status: กองปราบปรามพวกเกรียน
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1218
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:56

เห้ยใช่จริงๆด้วย ผมเอาคำว่า คอฟันสึกไปเสริช ของผมเป็นแบบนั้นเลยครับ แต่ของผมไม่มีหินปูนเกาะไม่มีสี แต่เนื้อหายไประหว่างเหงือกกับฟัน

ส่วนเรื่องแปรงฟันผิดก็ไม่แน่นะ ผมแนวรุนแรงและแปรงฟันนาน(ราว30นาที) มักจะเหงือกเป็นแผลบ่อยๆ

ของท่านน่าจะฟันสึกจากการแปรงฟันแรง คือแปรงแบบถูแนวขวางกับฟัน มันเหมือนแปรงฟันเป็นเรื่อยที่ตัดต้นไม้ครับ และให้ผมเดารูที่เกิด เกิดตำแหน่งคอฟันติดเหงือกใช่ไหมครับ แนะนำอุดฟัน แล้วศึกษาการแปรงฟันที่ถูกวิธีตามyoutubeได้เลยครับ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2013
ตอบ: 1381
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:56
รีบไปอุดฟันคับ ก่อนจะผุไปยันรากฟัน

ถ้าอุดก็ไม่เกิน 3 พัน แต่ถ้ารักษารากฟันก็ซักสองหมื่น
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 27155
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:57
[RE]ใครเคยฟันพุบ้างครับ
ผมตอนเด็กไม่เคยไปหาหมอฟันเลย ตอนเด็กไม่ชอบแปรงฟันด้วย เพิ่งโดนแฟนบังคับไปเมื่อไม่กี่ปีก่อน

อุดไปสองสามซี่ ถอนไปสองเพราะมันคุดกับแตกไปเลย แต่เป็นซี่ในสุด

ถอนกับอุด รู้สึกทรมานน้อยกว่าขูดหินปูนนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

Status:
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:59
toonsadtoon พิมพ์ว่า:

ของท่านน่าจะฟันสึกจากการแปรงฟันแรง คือแปรงแบบถูแนวขวางกับฟัน มันเหมือนแปรงฟันเป็นเรื่อยที่ตัดต้นไม้ครับ และให้ผมเดารูที่เกิด เกิดตำแหน่งคอฟันติดเหงือกใช่ไหมครับ แนะนำอุดฟัน แล้วศึกษาการแปรงฟันที่ถูกวิธีตามyoutubeได้เลยครับ  

ใช่เลยครับท่าน ผมอปรงฟันแรงและถูทั้งแนวตรงแนวตั้งเลย จนที่เจอบ่อยๆคือเหงือกตรงแนวสึกย่อนคล้ำบ่อยๆ แต่ผมไม่เคยคิดอะไรเพราะคิดว่ายิ่งนานยิ่งเยอะยิ่งสะอาด พึ่งมารู้วันนี้เหมือนกันครับว่าการทำแบบนี่ทำให้ผมสูญเสียฟันไปเลย ขอบคุณมากครับ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 18470
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 16:05
Spoil
ไม่กินปลานิล พิมพ์ว่า:
JUNODREAM พิมพ์ว่า:
ผมก็ตรวจฟันทุกปีนะ ยังไม่เคยผุเหมือนกัน
แม่งไม่ค่อยได้แปรงด้วย 55+

แต่ตอนนี้มีปัญหาคือเขี้ยวของแข็งแล้วเสียวฟันกรามซ้ายมาก เลยไม่ได้เขี้ยวข้างซ้ายเลย  

อาจเหงือกร่น คอฟันสึก ลองไปหาหมอเลยครับ

เด่วหมอก็เอาอะไรเคาะๆ ฉีดๆ ถ้าไม่ใช่ซี่นี้ก็ซี่นั้น หรือเพราะประสาทฟันตรงนี่ บลาๆๆๆ อะไรไปเรื่อยอะครับ

แต่ถ้าหนักเลยผุแล้วกินไปกำลังจะถึงโพรงประสาทฟันครับ ผมเคยก่อนที่จะดัดฟัน คือฟันมันซ้อนๆ
มองข้างหน้าฟันสวย ข้างหลังที่ซ้อนๆเราไม่เห็น สุดท้ายมันก็มีเศษอาหารไปติด และผุ ทีนี้ผุลึกด้วย พอกินอาหารแล้วเสียวแว้บเลย แบบหน้าชาอ่ะ ไปเอกซเรย์ วันนั้นทำฟันเรียบร้อยจ่ายตัง ตัวเบาเลยครับ 5555  

ผมตรวจสุขภาพฟันทุกปีคับ หมอบอก เสียวอ่ะเรื่องปกติ

ผมนี่

0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel