ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 240
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 20:44
[RE: สมมติ เราซื้อบ้านจัดสรรทุกหลังในโครงการ เราจะได้ส่วนกลางเป็นของเราแต่ผู้เดียวปะ]
จิ๊กโก๋เฝ้าบอร์ด พิมพ์ว่า:
บอกให้แบนไม่ใช่ให้ลบ พิมพ์ว่า:
แล้วค่าส่วนกลางไม่ใช่ว่าต้องเหมาหมดหมู่บ้านนะ กี่หลังก็คูณเข้าไป  

เราก็เข้าควบคุมนิติเอาไม่ได้เหรอฮะ

ปกติ มีการยกมือออกเสียง เพื่อเลือกกรรมการ

เราก็ได้สิทธิ์100% ไล่คนเดิมออกยกชุด ตั้งเราเอง

เราก็ตั้งกฎใหม่เอง ยกเลิกค่าส่วนกลางไปเลยก็ยังได้นิ  

แล้วเอาเงินที่ไหนมาดูแลส่วนกลาง กับจ้างนิติ ยาม ครับ555555555
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 05 Jul 2007
ตอบ: 5229
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 20:46
[RE: สมมติ เราซื้อบ้านจัดสรรทุกหลังในโครงการ เราจะได้ส่วนกลางเป็นของเราแต่ผู้เดียวปะ]
-Mite_ พิมพ์ว่า:
บอกให้แบนไม่ใช่ให้ลบ พิมพ์ว่า:
แล้วค่าส่วนกลางไม่ใช่ว่าต้องเหมาหมดหมู่บ้านนะ กี่หลังก็คูณเข้าไป  

เราก็เข้าควบคุมนิติเอาไม่ได้เหรอฮะ

ปกติ มีการยกมือออกเสียง เพื่อเลือกกรรมการ

เราก็ได้สิทธิ์100% ไล่คนเดิมออกยกชุด ตั้งเราเอง

เราก็ตั้งกฎใหม่เอง ยกเลิกค่าส่วนกลางไปเลยก็ยังได้นิ  

แล้วเอาเงินที่ไหนมาดูแลส่วนกลาง กับจ้างนิติ ยาม ครับ555555555  

ก็ออกเองฮะ เอาเท่าที่ใช้จริง

ไม่ใช่คิดตามคูณจำนวนบ้าน จำนวนตรว.

อันไหนไม่จำเป็นไล่ออกหมดฮะ
แก้ไขล่าสุดโดย จิ๊กโก๋เฝ้าบอร์ด เมื่อ Tue Dec 07, 2021 20:47, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 240
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 20:47
อาร์ท ฟรีคิก พิมพ์ว่า:
ถ้าท่านมีเงินขนาดนั้น ซื้อที่ดินสร้างบ้านเองดีกว่า จะกี่หลัง สร้างแบบไหน หลังเล็กใหญ่ขนาดไหนก็ได้
ไม่ต้องมีนิติด้วย จะทำอะไรก็ได้ตามใจท่าน  

ที่ดินส่วนกลางมหาศาลอยู่นะ มีสวนสาธารณะ สนามเด็กเล่น มีสระว่ายน้ำ อาคารคลับเฮ้า ฟิตเนส

เราไม่ต้องออกตังก่อสร้างสิ่งนี้ หรือ แม้แต่ค่าซื้อที่ดิน

เหมือนของแถมอะ  

ทำเองต้องถูกกว่าอยู่แล้วครับ ไม่งั้นโครงการเค้าจะทำบ้านขายเราทำไม ถูกกว่าอาจมีครึ่งๆครับ

เหมือนเค้าพัฒนาที่ดินให้เรา หรือเราพัฒนาที่ดินเอง งงมั้ยครับ
2
0
แข้งลีกเอิง
Status:
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 20:50
-Mite_ พิมพ์ว่า:
ถ้าท่านมีเงินขนาดนั้น ซื้อที่ดินสร้างบ้านเองดีกว่า จะกี่หลัง สร้างแบบไหน หลังเล็กใหญ่ขนาดไหนก็ได้
ไม่ต้องมีนิติด้วย จะทำอะไรก็ได้ตามใจท่าน  

ที่ดินส่วนกลางมหาศาลอยู่นะ มีสวนสาธารณะ สนามเด็กเล่น มีสระว่ายน้ำ อาคารคลับเฮ้า ฟิตเนส

เราไม่ต้องออกตังก่อสร้างสิ่งนี้ หรือ แม้แต่ค่าซื้อที่ดิน

ทำเองต้องถูกกว่าอยู่แล้วครับ ไม่งั้นโครงการเค้าจะทำบ้านขายเราทำไม ถูกกว่าอาจมีครึ่งๆครับ

เหมือนเค้าพัฒนาที่ดินให้เรา หรือเราพัฒนาที่ดินเอง งงมั้ยครับ  

ผมสมมติเฉยๆฮะ

แบบมาเห็นทีหลังไง บ้านเค้าสร้างแล้ว สวยแล้ว ทำเลดีแล้ว ที่ตรงนี้ หาไม่ได้แล้ว ไรงี้
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2021
ตอบ: 1569
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 20:51
ถูกแบนแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย ChaeWon เมื่อ Tue Dec 07, 2021 20:58, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ไก่กุ๊ก ๆ
เข้าร่วม: 31 Jan 2007
ตอบ: 3388
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 20:53
ส่วนกลางไม่เท่าไรจะมีหรือไม่มีก็ได้ แต่ภาษีน่าจะยับเลยนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Boatbie Keane เมื่อ Tue Dec 07, 2021 20:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

แข้งลีกเอิง
Status:
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 20:53
ChaeWon พิมพ์ว่า:
คือ แน่นอนท่านมีอำนาจ จะไม่จ่ายส่วนกลางก็ได้
แต่ค่าจ้างคนทำความสะอาด ยาม ดูแลลิฟต์ สระว่ายน้ำ ท่านจะเอาทำอย่างไรครับ จะจ่ายเองแบบนี้เหรอครับ เลยไม่จ่ายส่วนกลาง แล้วมันต่างกันยังไง 55555 สุดท้ายก็ต้องควักเงินเองอยู่ดี  

ใช่ครับ ควักที่จำเป็น

จ้างที่จำเป็น อย่างพวกกรรมการ สตาฟ ออฟฟิศ ไล่ออกหมด

เหลือแม่บ้าน ยาม

หรือถ้าไม่มีตัง ก็ไม่จ้างครับ จะปล่อยทรุดโทรม ก็เรื่องของเรา
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 20:55
Boatbie Keane พิมพ์ว่า:
ส่วนกลางไม่เท่าไรจะมีหรือไม่มีก็ได้ แต่ภาษีน่าจะยับเลยนะครับ  

ว่าแต่ ภาษีอะไรครับ อันนี้ไม่รู้จริงๆ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jul 2009
ตอบ: 14833
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 20:57

แต่จ่ายค่าส่วนกลางแทนทุกหลังเลยนะ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 15 Feb 2007
ตอบ: 1911
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 20:57
สมมติ เราซื้อบ้านจัดสรรทุกหลังในโครงการ เราจะได้ส่วนกลางเป็นของเราแต่ผู้เดียวปะ
ทำแบบนั้นไม่น่าจะคุ้มครับ

สร้างใหม่ หรือไปซื้อที่อื่นคุ้มกว่า

ไม่งั้นเขาไม่แยกขายหรอก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Status:
เข้าร่วม: 18 Jun 2021
ตอบ: 15
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 20:59
เป็นเรื่องน่าถกเถียงกันดีนะครับ
ก็ต้องมาดูข้อกฎหมายอีกทีอะครับ

แต่ผมคิดว่าหากว่าเราซื้อทั้งหมดทุกหลัง ผมไม่คิดว่าส่วนกลางจะเป็นของเราไปโดยปริยาย

1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Feb 2010
ตอบ: 2642
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 20:59
ถ้าซื้อทุกหลังเราก็เป็นเจ้าของบ้านทุกหลังแต่ พื้นที่ส่วนกลางยังเป็นของเจ้าของโครงการเพราะที่ดินส่วนนั้นท่านไม่ได้เป็นเจ้าของ

ผมว่านิติยังต้องมีเพราะต้องมาดูแลส่วนกลางซึ่งท่านไม่ใช่เจ้าของที่ ส่วนถ้าบ้านที่ท่านซื้อทุกหลังถ้าเป็นชื่อเราคนเดียวผมว่า

น่าจะผิดหลักการโหวตเลือกนิติ เพราะน่าจะต้องมีเสียง2ใน3เป็นอย่างน้อยต่อการโหวตเลือกนิติ นอกจากท่านจะซื้อทุกหลังแล้ว

ใส่ชื่อคนอื่นๆลงไปเพื่อให้มีผลในด้านการโหวต แต่ผมเดาเอาว่ายังไงก็ยังต้องมีนิติบุคคลดูแลส่วนกลางอยู่ดี ผมเดาล้วนๆนะ
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 3796
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 21:04
สมมติ เราซื้อบ้านจัดสรรทุกหลังในโครงการ เราจะได้ส่วนกลางเป็นของเราแต่ผู้เดียวปะ
คิดเหตุผลที่ทำไม่ได้ไม่ออกอ่ะครับ งั้นก็ทำได้ละกันประเทศเสรีอยู่แล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: คนไทย
เข้าร่วม: 19 May 2010
ตอบ: 14433
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 21:06
เคยเจอคอนโด แห่งหนึ่ง แนวๆนี้ๆ

ราคาคอนโด ห้องละ 6-7แสนบาท มีประมาณ70กว่าห้อง

มีคุณป้า คนหนึ่ง เขาซื้อช่วงขายใหม่ๆ 5ห้อง ปล่อยเช่าไป ไม่ได้มายุ่งอะไรกับนิติ

ประชุมกรรมการหรือประชุมลูกบ้าน ก็ยากเย็นไม่ค่อยได้รับความร่วมมือ
ทุกคนก็ยอมจ่าย ค่าส่วนกลางขั้นต่ำกันไป บางห้องก็ดองเป็นแสนๆแล้วก็มี

จนกระทั้งป้า เขานึกยังไงไม่รุ้ แกทะยอย ซื้อไปเรื่อยๆ จนกระทั้ง สะสม 30ห้อง ก็ปล่อยเช่าเรื่อยๆ

ตอนนี้ เรียกประชุมลูกบ้าน ยกเลิกบ.บริหารนิติบุคคล(เก่า)ออก
แล้ว ส่งคนเข้ามาบริหารนิติเอง จัดการเองเสร็จสรรพ (ลดค่าใช้จ่ายเหลือค่าบริหารนิติ (จ่ายให้แก)

มีแม่บ้าน ดูแลแค่สัปดาห์ละครั้ง รปภ.ไม่ต้อง จ้างลูกน้อง2คนทำบัญชีนิติ ยังต้องทำตามกฏหมาย
เสียภาษี เลือกตั้งกรรมการนิติบุคคล แต่ก็จะมีนโยบายแปลกๆ

ลูกบ้านคนอื่น เริ่มอึดอัด ทะยอยขายออก...
แต่ก็หาคนซื้อยาก ต้องปล่อยเช่าไป..เรื่อยๆ จนกว่าป้าแกจะมีเงินมาซื้อ(ในราคาต่ำ)

ก็ไม่รุ้ว่าอีกกี่ปี ที่ป้า แกจะซื้อได้ครบทั้ง70กว่าห้องนะ... คงปรับเป็นอพาเมนต์ในไม่ช้า
แก้ไขล่าสุดโดย hi-parinya เมื่อ Tue Dec 07, 2021 21:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0

แข้งลีกเอิง
Status:
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 21:09
hi-parinya พิมพ์ว่า:
ััเคยเจอคอนโด แห่งหนึ่ง แนวๆนี้ๆ

ราคาคอนโด ห้องละ 6-7แสนบาท มีประมาณ70กว่าห้อง

มีคุณป้า คนหนึ่ง เขาซื้อช่วงขายใหม่ๆ 5ห้อง ปล่อยเช่าไป ไม่ได้มายุ่งอะไรกับนิติ

ต่อไป นึกยังไงไม่รุ้ แกทะยอย ซื้อไปเรื่อยๆ จนกระทั้ง สะสม 30ห้อง ปล่อยเช่า

ตอนนี้ ส่งคนเข้ามาบริหารนิติเอง จัดการเองเสร็จสรรพ ลูกบ้านคนอื่น ทะยอยขายออก
แต่ก็หาคนซื้อยาก ปล่อยเช่าไป..เรื่อยๆ จนกว่าป้าแกจะมีเงินมาซื้อ(ในราคาต่ำ)  

อันนี้ ไอเดียดี ยึดอำนาจแค่ซื้อประมาณ เกินครึ่งพอ

แต่จะติดต้องเกรงใจสมาชิกที่เหลือบ้าง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel