ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 10611
โพสเมื่อ: Thu Nov 25, 2021 11:50
[RE: ศาลตัดสิน 'เบนเซม่า' ผิดคดีเซ็กส์เทปเจอโทษจำคุก 1 ปีรอลงอาญา]
boogbig พิมพ์ว่า:
zebastian283 พิมพ์ว่า:
รอลงอาญา คิดว่าหากไม่ทำผิดระหว่างนี้ก็ไม่มีปัญหานะ 1 ปีเอง

แล้วส่วนเรื่องผิดไม่ผิด ก็มีอ้างอิงที่ Main stand

ส่วนติดทีมชาติไหมอันนี้ก็ต้องมารอดูกัน แต่เห็นทนายบอกว่า เบนซ์ ไม่ได้มาฟังเพราะติดช่วยมาดริดอยุ่ น่าจะยื่นอุทธรณ์  

ตอนนั้นที่อ่านของ mainstand บอกว่ามีหลักฐานใหม่ ศาลเลยรับอุทธรณ์รื้อคดี mainstand ยังบอกว่าฟ้าหลังฝนผ่านไปแล้ว แต่สรุปว่าหลักฐานที่ว่าก็ไม่ได้ช่วยอะไร ผลคือศาลก็ตัดสินให้ผิดเหมือนเดิม ตอนแรกเข้าใจว่าหลักฐานจะช่วยพลิกเกมส์ซะอีก

ป.ล. ที่ mainstand อัพตอนนี้เหมือนแก้ไขเพิ่มข้อความจากบทความเก่า สมัยที่เพิ่งเจอหลักฐานใหม่แล้วศาลรับอุทธรณ์  

ใช่ครับ ผมก็อ่านเมนสแตนมาเนี่ยละครับ เค้าแก้แล้วใช่ไหมครับเดียวแวะไปอ่าน งงเลย ตกลงเจอหลักฐานไหม 5555
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2021
ตอบ: 1207
โพสเมื่อ: Thu Nov 25, 2021 12:36
[RE: ศาลตัดสิน 'เบนเซม่า' ผิดคดีเซ็กส์เทปเจอโทษจำคุก 1 ปีรอลงอาญา]
ZinedineZidane พิมพ์ว่า:
-Quantum- พิมพ์ว่า:
อยากฟังยูสที่ชอบออกตัวแทน พี่เบน F1 ว่าไม่ผิดมากเลย ว่าจะว่ายังไง  

คุณรู้เจตนาของ(จำเลย)ผู้กระทำได้ไง ว่าเขาตั้งใจอย่างไรครับ

มีหลายครั้งที่หลักฐาน พยานชี้ไปยังจำเลยว่าผิด (แต่จำเลยไม่ได้ทำความผิด หรือเจตนากระทำความผิด)

เคสแบบนี้ภาษากฏหมายเขาเรียกว่า "ความยุติธรรมตามกฏหมาย" (แต่ไม่ใช่ความยุติธรรมในอุดมคติความจริง)

ผมยกตัวอย่าง เช่น

กรณีกู้ยืมเงิน เกิน 2000 บาทขึ้นไป ต้องทำเป็นหนังสือสัญญา

ในชีวิตจริง กู้เป็นหมื่น ยังไม่เห็นมีสัญญา แล้วถ้าผู้กู้ผิดนัดไม่ชำหนี้

ถ้าถึงวันนึงผู้ปล่อยกู้ฟ้องศาล ศาลก็ต้องยกฟ้อง เพราะไม่มีหลักฐานเป็นสัญญากู้ยืม อย่างนี้เป็นต้น

เคสอย่างนี้ผู้ปล่อยกู้จะได้รับความยุติธรรมจากไหน

นี่แหละ "ความยุติธรรมตามหลักกฏหมาย" ที่ผมกำลังสื่อเป็นต้น

มันอาจจะไม่ใช่ความยุติธรรมในอุดมคติที่คนทั่วไปเข้าใจ ดังนั้น อย่ามองแค่มิติเดียว

ในเคสนี้ศาลอาจจะมองแค่มิติที่ว่า

เบนซ์ พูดให้ วัลบูเอน่า จ่ายเงินไปจริง (แต่ศาลไม่ได้ก้าวล่วงไปในจิตใจเบนซ์ ว่ามันให้จ่ายด้วยเจตนาอะไร)

เกิดเบนซ์มันคิดแค่ว่า จ่ายๆ ให้มันจบๆไป ไม่ต้องเกิดเรื่อง เงินแค่นี้ (ถามว่าความคิดแบบนี้มันผิดตรงไหน)

ส่วนตัวผมให้ข้อสังเกตอย่างนี้

1.เงินแค่นั้น เบนซ์ มันเอาไปทำอะไร (ถ้าได้ส่วนแบ่ง)

2.ไอนั่นก็เพื่อน ไอนี่ก็เพื่อน ความสัมพันธ์มันไม่ใช่คนไกล

และที่พิมพ์มานี่ ไม่ใช่จะมาออกตัวแทนเบนซ์ นะว่ามันไม่ผิด

แค่อยากเสนอมุมมอง ของนักกฏหมาย ที่เข้าใจ กฏหมายระดับนึง

ว่ามีช่องของความยุติธรรมตามหลักกฏหมาย และความยุติธรรมตามอุดมคติคนทั่วไป

ผมว่าความยุติธรรมในตัวบทมันชัดเจนอยู่แล้วนะ เคสกู้เงินที่คุณยกมากฎหมายมาตรา 653 ก็บอกว่าแค่มีหลักฐานเป็นหนังสือก็ฟ้องได้แล้ว

ไม่จำเป็นต้องถึงขนาดไปนั่งร่างสัญญากันให้ลำบาก แค่แชทที่ทักไปว่าขอยืนเงินหรือสลิปที่โอนไปก็พอให้ฟ้องได้แล้ว

ถ้าเรียนกฎหมายมาก็ต้องทราบว่ากรรมเป็นเครื่องชี้เจตนานะครับ

กลับมาเรื่องของเบนซ์ผมมองว่าไม่มีใครรู้หรอกว่าเบนซ์คิดอะไรอยู่ตอนลงมือทำแบบนั้น

แต่การกระทำของเบนซ์มันก็ชัดแล้วว่าฝั่งนึงจะแบลคเมลอีกฝั่ง คำถามง่ายๆเลยครับ ทำไมไม่ห้าม? เพื่อนกันไม่ใช่หรอตามข่าว?

ผมเป็นศาลผมก็มองว่าเบนซ์เจตนาไม่สุจริตนะเคสนี้
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: Hala Madrid
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 4823
โพสเมื่อ: Thu Nov 25, 2021 15:05
Dame.T56 พิมพ์ว่า:
ZinedineZidane พิมพ์ว่า:
-Quantum- พิมพ์ว่า:
อยากฟังยูสที่ชอบออกตัวแทน พี่เบน F1 ว่าไม่ผิดมากเลย ว่าจะว่ายังไง  

คุณรู้เจตนาของ(จำเลย)ผู้กระทำได้ไง ว่าเขาตั้งใจอย่างไรครับ

มีหลายครั้งที่หลักฐาน พยานชี้ไปยังจำเลยว่าผิด (แต่จำเลยไม่ได้ทำความผิด หรือเจตนากระทำความผิด)

เคสแบบนี้ภาษากฏหมายเขาเรียกว่า "ความยุติธรรมตามกฏหมาย" (แต่ไม่ใช่ความยุติธรรมในอุดมคติความจริง)

ผมยกตัวอย่าง เช่น

กรณีกู้ยืมเงิน เกิน 2000 บาทขึ้นไป ต้องทำเป็นหนังสือสัญญา

ในชีวิตจริง กู้เป็นหมื่น ยังไม่เห็นมีสัญญา แล้วถ้าผู้กู้ผิดนัดไม่ชำหนี้

ถ้าถึงวันนึงผู้ปล่อยกู้ฟ้องศาล ศาลก็ต้องยกฟ้อง เพราะไม่มีหลักฐานเป็นสัญญากู้ยืม อย่างนี้เป็นต้น

เคสอย่างนี้ผู้ปล่อยกู้จะได้รับความยุติธรรมจากไหน

นี่แหละ "ความยุติธรรมตามหลักกฏหมาย" ที่ผมกำลังสื่อเป็นต้น

มันอาจจะไม่ใช่ความยุติธรรมในอุดมคติที่คนทั่วไปเข้าใจ ดังนั้น อย่ามองแค่มิติเดียว

ในเคสนี้ศาลอาจจะมองแค่มิติที่ว่า

เบนซ์ พูดให้ วัลบูเอน่า จ่ายเงินไปจริง (แต่ศาลไม่ได้ก้าวล่วงไปในจิตใจเบนซ์ ว่ามันให้จ่ายด้วยเจตนาอะไร)

เกิดเบนซ์มันคิดแค่ว่า จ่ายๆ ให้มันจบๆไป ไม่ต้องเกิดเรื่อง เงินแค่นี้ (ถามว่าความคิดแบบนี้มันผิดตรงไหน)

ส่วนตัวผมให้ข้อสังเกตอย่างนี้

1.เงินแค่นั้น เบนซ์ มันเอาไปทำอะไร (ถ้าได้ส่วนแบ่ง)

2.ไอนั่นก็เพื่อน ไอนี่ก็เพื่อน ความสัมพันธ์มันไม่ใช่คนไกล

และที่พิมพ์มานี่ ไม่ใช่จะมาออกตัวแทนเบนซ์ นะว่ามันไม่ผิด

แค่อยากเสนอมุมมอง ของนักกฏหมาย ที่เข้าใจ กฏหมายระดับนึง

ว่ามีช่องของความยุติธรรมตามหลักกฏหมาย และความยุติธรรมตามอุดมคติคนทั่วไป

ผมว่าความยุติธรรมในตัวบทมันชัดเจนอยู่แล้วนะ เคสกู้เงินที่คุณยกมากฎหมายมาตรา 653 ก็บอกว่าแค่มีหลักฐานเป็นหนังสือก็ฟ้องได้แล้ว

ไม่จำเป็นต้องถึงขนาดไปนั่งร่างสัญญากันให้ลำบาก แค่แชทที่ทักไปว่าขอยืนเงินหรือสลิปที่โอนไปก็พอให้ฟ้องได้แล้ว

ถ้าเรียนกฎหมายมาก็ต้องทราบว่ากรรมเป็นเครื่องชี้เจตนานะครับ

กลับมาเรื่องของเบนซ์ผมมองว่าไม่มีใครรู้หรอกว่าเบนซ์คิดอะไรอยู่ตอนลงมือทำแบบนั้น

แต่การกระทำของเบนซ์มันก็ชัดแล้วว่าฝั่งนึงจะแบลคเมลอีกฝั่ง คำถามง่ายๆเลยครับ ทำไมไม่ห้าม? เพื่อนกันไม่ใช่หรอตามข่าว?

ผมเป็นศาลผมก็มองว่าเบนซ์เจตนาไม่สุจริตนะเคสนี้

คุณไม่คิดอย่างแย่หล่ะครับ ให้ยืม ปากเปล่า ไม่มีสัญญา ไม่มีหลักฐานใดๆ มันจะเป็นยังไง ฟ้องร้องได้ไหม

ผมยืมเงินเพื่อน เพื่อนยืมเงินผม ก็ไม่เคยไลน์ ไม่เคสเฟสหรอก เดินไปยืมต่อหน้า ว่ายืม

ยืมกันทีหลายหมื่น ก็ไม่เคยทำสัญญา ไม่เคยมีหลักฐาน

ที่ผมยกคือชี้ให้เห็นไงครับ ว่าความยุติธรรมตามกฏหมาย กับความยุติธรรมตามอุดมคติมันแตกต่างกัน

วันนี้คุณบอกเขาผิด เดี๋ยวอุทธรณ์ ก็บอกว่า ไม่มีเจตนาที่ไม่สุจริต อะไรจะเกิดขึ้น

ศาลชั้นต้นผิดหรอ ก็เปล่า เขาพิจารณาตามหลักฐานไง

ศาลอุทธรณ์ผิดหรอ ก็เปล่า เขาก็พิจารณาจากหลักฐานที่เพิ่มเติมมาไง

เห็นความแตกต่างหรือยัง จะตราหน้าใครว่าทำผิดในทางกฏหมาย โดยเชื่อศาล มันทำได้แหละ

แต่มันอาจจะไม่ใช่ความยุติธรรมในชีวิตจริงก็ได้...

ถ้าคุณสื่อว่ากรรม คือการกระทำ (ทำอย่างนั้นแล้วต้องเจตนาทุจริต) แค่นั้น มิติแคบไปหน่อย

อีกเคสที่ผมเคยเจอ

หัวหน้าฝ่ายอาคาร พบว่าลูกน้องตัวเองขโมยน้ำมันของตึก

แต่ด้วยความเมตตา เห็นว่าลูกน้องมีชีวิตลำบาก จึงคาดโทษว่าทำอีก

และให้ลูกน้องตัวเองซื้อน้ำมันมาคืนบริษัท ถือเป็นยุติ

แต่เรื่องน้ำมันหาย รับรู้ถึงผู้บริหาร เจ้าของบริษัท สั่งตั้งกรรมการสอบสวน

ผลสรุปให้ดำเนินคดีกับหัวหน้าฝ่ายอาคาร ข้อหายักยอก

ถามหน่อย หัวหน้าฝ่ายอาคารโดนแบบนี้ คนก็ตราหน้าเป็นคนขี้โกง

ศาลชั้นต้นพิพากษา ว่าผิดตามฟ้อง จำเลยอุทธณ์ด้วยหลักฐาน

ด้วยกล้องวงจรปิดจากปั๊มน้ำมัน ที่ไปซื้อน้ำมันมาคืน และถูกรับเข้าระบบ ผ่านกล้องวงจรปิด ฝ่ายอาคาร

คือไม่มีทั้งคำพูดที่เป็นเฟส เป็นไลน์ ดิ้นรนกันจนศาลอุทธณ์พิพากษา ฏีกาพิพากษายืน รอดพ้นข้อกล่าวหา

เจตนาที่เมตตา กลับกลายเป็นการกระทำที่(คนทั่วไปเข้าใจเหตุผล) มองว่าทำผิด

เคสอย่างนี้ก็มีเกิดขึ้นในโลก...

ดังนั้นถ้าคุณไม่เข้าใจบริบทที่เขาเจอ เอาความมั่นใจจากไหน มาตัดสินว่าใครสุจริต หรือทุจริต

สำหรับผมนะประสบการณ์ และประโยคภาษิต มันสอน....

" เมื่อมีใครสักคนทำผิด อย่าเพิ่งไปตำหนิเขา เพราะถ้าคุณอยู่ในสถานการณ์อย่างเขา อาจจะ

ตัดสินใจเหมือนเขาก็ได้" (แล้วคุณก็จะเถียงว่า..ผมจะไม่ทำอย่างนั้นแน่นอน)

ซึ่งผมเข้าใจคนแบบคุณ (เพราะเจอตลอด)

แต่จำเลย ที่เป็นเคสศึกษา มันก็ไม่น่าทำแบบนั้นทั้งนั้นแหละ

แต่พอถามทำไมถึงทำ มันก็มีบริบทของมัน ที่ทำให้เราค่อยๆเข้าใจทุกอย่างชัดเจน

ตัวละครมันอาจจะไม่ได้มีแค่สามฝ่ายก็ได้ เป็นบริบทที่มันอาจจะต้องเลือกบางอย่างที่คนทั่วไปก็ไม่เข้าใจ

วันนี้ชั้นต้นบอกผิด ....คุณเฮโลกันมาทับถม (เอาแค่สะใจ)

เดี๋ยวพออุทธรณ์บอกไม่มีเจตนา ที่ไม่สุจริต...... คุณก็หายเข้ากลีบเมฆ (ไม่มาขอโทษอะไรใครหรอก)

"สังคมเราจะเป็นแบบนี้จริงหรอครับ" สังคมที่รอทับถมคนที่ตัวเองไม่ชอบ

ดังนั้น ผมว่าเคสเราแค่รับรู้ข้อเท็จจริง ก็น่าจะพอแล้ว

ผมไม่ได้สนใจหรอกว่าเบนซ์มันผิดหรือเบนซ์มันถูก....

สภาพแวดล้อมทางสังคม....(มันจำเป็น) ต้องทับถม ซ้ำเติม กันแบบนั้นหรือ...

0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: เบื่อ
เข้าร่วม: 16 Jul 2007
ตอบ: 17819
โพสเมื่อ: Fri Nov 26, 2021 00:02
ว่าไป
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel