ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4414
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 15:10
[RE: เห็นด้วยกับการยกเลิกอัญเชิญพระเกี้ยวไหมครับ]
N'Square พิมพ์ว่า:
JansBlu พิมพ์ว่า:
Phantom Thieves พิมพ์ว่า:
การสอบเข้านี่ก็เป็นการแสดงถึงการแข่งขันอย่างเท่าเทียมนะ วัดคนที่ความสามารถไม่ใช่วัดที่ชาติตระกูล เออถ้าจุฬาต้องเป็นเชื้อเจ้าหรือลูกนายพลเข้าเรียนเท่านั้นอันนั้นสิถึงจะไม่เท่าเทียม ผมว่าสลิ่มองุ่นเปรี้ยวพาลไปเรื่อยละ  

มันไม่เท่าเทียมเรื่องค่าใช้จ่ายในการเรียนด้วย บ้านรวยก็ได้เรียนมหาลัยหรือคณะที่ดีกว่า ซึ่งจุฬาก็ดีจริงๆ ทั้งอาคารสถานที่ สนามกีฬาบริการต่างๆ

บางคนอาจจะไม่มีเงินเดินทางไปเรียนด้วยซ้ำ แต่จุฬาค่าเรียนสูลกว่ามหาลัยรัฐทั่งไป ถึงจะมีโครงการให้เรียนฟรีแต่ก็ต้องเเย่งกัน  

จุฬาค่าเรียนสูงกว่ามหาลัยรัฐอื่นนี่ไม่ใช่แล้วครับ ค่าเทอมจุฬาฯ ให้ทายว่าเท่าไหร่ครับ? คณะสายวิทย์ 21000 คณะสายสังคม17000ครับ เทียบกับธรรมศาสตร์ เกษตร ได้ครับ ค่าเทอมไม่หนีกันเลย บางคณะที่จุฬาถูกกว่าด้วย

ส่วนเรื่องการสอบเข้า แน่นอนครับ แต่ละคนมีต้นทุนเกิดมาไม่เท่ากัน คนรวยอาจมีโอกาสได้เรียนพิเศษอะไรได้มากกว่า แต่การ "สอบแข่งขัน" มันเท่าเทียมกันอย่างนึงคือเปิดโอกาสให้ทุกคน จะรวยจะจน คุณต้องมาสอบแข่งกัน หลายครั้งเราเห็นเด็กไม่ได้ต้นทุนสูงเขาสอบได้ที่1จากความพยายาม ซึ่งตรงนี้มันเท่าเทียมกันครับ ในกรณีที่ไม่มีเส้นสายนะ ซึ่งในระดับมหาลัยมันใช้เส้นไม่ได้อยู่แล้ว แต่การคัดเลือก "ผู้อัญเชิญ" พระเกี้ยว หรือแม้กระทั่งพวกหลีด วาทยกร ต่างๆเนี่ย เขาคัดจากอะไร ที่จุฬาฯ หน้าตา ฐานะ มีส่วนมากครับ แล้วเราก็เชิดชูแบกหามเขาไปอัญเชิญพระเกี้ยว ซึ่งถ้าเด็กยุคนี้เขามองว่ามันไม่จำเป็น ก็ไม่ต้องมีก็ได้ครับ  

ไม่ต้องทายครับ ผมเรียนจุฬามาทั้งภาคอินเตอร์ทั้งภาคปกติ ไม่ได้บอกว่าแพงที่สุด ขออภัยผมบอกไม่ชัดเองแค่ยกตัวอย่างเพราะมหาลัยที่ค่าเรียนถูกกว่าจุฬาก็มีที่เริ่มต้นหลักพัน ซึ่งบางคนค่าเรียนหลักพันก็แพงแล้ว อย่างมหาลัยอินเตอร์เอกชนอื่นๆ ก็แพงกว่ามากไม่ใช่จะเรียนได้ต่อให้เก่ง

แล้วคณะที่จะเรียนถ้าเรียนภาคอินเตอร์หรือเรียนหมอมันก็แพงกว่าหลายเท่า คนที่อยากเรียนแต่ไม่มีเงินก็ไม่ได้เรียนไม่ว่าจะมหาลัยไหน อันนี้คือความไม่เท่าเทียมที่ผมพูดถึง ไม่ต้องจำกัดด้วยซ้ำว่ามหาลัยไหน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 15:11
[RE: เห็นด้วยกับการยกเลิกอัญเชิญพระเกี้ยวไหมครับ]
KANE-BOY พิมพ์ว่า:
WaiSoSerious พิมพ์ว่า:
ถามในฐานะคนนอกคือ เราสามารถปรับเปลี่ยนโดยไม่ยกเลิกทั้งหมด แค่ปรับให้ใช้รถลากหรือใช้อะไรในการแบกการอัญเชิญ แทนการเกณฑ์คนมาแบกได้หรือไม่ครับ แบบนี้จะดีกว่าไหมครับผม  

มันก็เป็นสัญลักษณ์ว่ามีคนสูงกว่าสบายกกว่าอยู่ดี คนยกมันช่วยกันไม่ได้ลำบากขนาดนั้น แต่ผมเฉยๆนะ  

งั้นก็ทำเป็นรถ โดยไม่ต้องมีคนนั่งบนนั้นมั้ย คือผมว่าปรับมันน่าจะง่ายกว่า เพราะ เผลอๆ ในอนาคตเดี๋ยวก็มีคนเอากลับมา เชื่อสิ  

เป็นรถก็คือสะดวกสบายกว่าคนอื่นอยู่ดี เพราะคนอื่นเดิน ทำไมต้องมีคนเดียวได้นั่งรถ ทำไมต้องพิเศษกว่า
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: apipoofan
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5719
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 15:16
แล้วจะไปยุ่งอะไรกับเขาละครับ เรื่องภายในของเขา

ถ้ามติออกมายกเลิกก็คือยกเลิก แค่นั้น ไม่เห็นคนนอกต้องไปเดือดร้อนอะไรเลย
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 12148
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 15:21
[RE]เห็นด้วยกับการยกเลิกอัญเชิญพระเกี้ยวไหมครับ
ประเด็นการอัญเชิญพระเกี้ยว ผมสนับสนุนให้ยกเลิกคนนั่งเสลี่ยงนะ ปรับเป็นคนเดินถืออันไซส์จริงก็พอ ลดขนาดขบวนและพิธีการต่างๆ ที่เชิดชูความสูงส่ง ให้เน้นแค่ว่าเป็นตราสัญลักษณ์ของมหา’ลัยก็น่าจะพอแล้ว

ประเด็นยกเลิกงานบอล อันนี้ผมได้หมด เพราะเป็นงานของนิสิต คนลงแรงก็คือนิสิต ใครอยากให้มีก็ไปทำ ใครเฉยๆ ก็ไม่ต้องร่วม หรือจะเปิดให้นิสิตปัจจุบันโหวตในแต่ละปีก็ได้

ประเด็นการสอบคัดคนเข้าเรียน อันนี้มันเป็นสิทธิของมหาลัยเป็นคนกำหนดหรือเปล่า ว่าจะรับคนแบบไหนมาเข้าเรียน
และเพราะการจำกัดจำนวนคนเข้าและมีการแข่งขันสูง ทำให้ต้องมีการสอบคัดเลือกและยาก ถ้าจะเปิดให้เข้าโดยไม่ต้องสอบใครก็เข้าได้ ก็ทำได้ สมมติได้คนเรียนมากขึ้น มหาลัยได้เงินเพิ่ม แต่ก็แลกกับภาระของมหาลัยที่ต้องเพิ่มด้วย ผมว่าอันนี้ก็อยู่ที่วิสัยทัศน์ของผู้บริหารว่าจะจัดการยังไง จะรับเข้าแบบไหน พนักงาน/เจ้าหน้าที่พอไหม

ประเด็นอีโก้สูง ผมคิดว่ามันเป็นนิสัยส่วนตัวของคนมากกว่า อาจจะมีคนที่อีโก้สูงจริง แต่คงไม่ใช่ส่วนใหญ่ของเด็กจุฬาหรอก ดูจากคนรอบตัวผมก็ปกติ ไม่เห็นมีใครเป็นแบบนั้นเลย และมหาลัยก็ไม่เห็นจะมีการปลูกฝังให้เป็นแบบนั้นด้วยเหมือนกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 2481
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 15:27
ถามในฐานะคนนอกคือ เราสามารถปรับเปลี่ยนโดยไม่ยกเลิกทั้งหมด แค่ปรับให้ใช้รถลากหรือใช้อะไรในการแบกการอัญเชิญ แทนการเกณฑ์คนมาแบกได้หรือไม่ครับ แบบนี้จะดีกว่าไหมครับผม  

มันก็เป็นสัญลักษณ์ว่ามีคนสูงกว่าสบายกกว่าอยู่ดี คนยกมันช่วยกันไม่ได้ลำบากขนาดนั้น แต่ผมเฉยๆนะ  

งั้นก็ทำเป็นรถ โดยไม่ต้องมีคนนั่งบนนั้นมั้ย คือผมว่าปรับมันน่าจะง่ายกว่า เพราะ เผลอๆ ในอนาคตเดี๋ยวก็มีคนเอากลับมา เชื่อสิ  

เป็นรถก็คือสะดวกสบายกว่าคนอื่นอยู่ดี เพราะคนอื่นเดิน ทำไมต้องมีคนเดียวได้นั่งรถ ทำไมต้องพิเศษกว่า  

หมายถึงไม่มีคนเชิญนั่งบนรถไงฮะ มีแต่สัญลักษณ์ อยู่บนรถ คนเชิญก็เดินไปพร้อมขบวนแห่
แก้ไขล่าสุดโดย KANE-BOY เมื่อ Sun Oct 24, 2021 15:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6923
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 15:31
เห็นด้วย อะไรที่มันไม่เข้ากับยุคสมัย เปลี่ยนเเปลงหรือยกเลิกไปก็ถูกเเล้ว

จริงๆผมว่ามันก็ต้องเคารพสิทธิของศิษย์ปัจจุบันอ่ะ เพราะเขาเป็นคนจัดกิจกรรม
ถ้าเขาเห็นว่ามันไม่ดีมันเป็นเรื่องเสียเวลา ไม่คุ้มค่าที่จะทำ ถ้าเขาจะยกเลิก เเล้วจะไปคิดเเทนเขาทำไม

ส่วนตัวในฐานะที่ทั้งเคยทำเสลี่ยง กับไปช่วยเขาเเบกเสลี่ยงมาเเล้ว ผมก็เห็นด้วยที่ยกเลิกนะ
รวมถึงเพื่อนๆส่วนใหญ่ก็เห็นด้วย ยกเลิกก็ดี เอาเวลาไปทำอย่างอย่างอื่นที่มีประโยชน์กว่าอะไรก็ว่าไป
มีเเต่ศิษย์เก่าเเก่กับพวกคนนอกนี่เเหละ เป็นเดือดเป็นร้อนกันจัง

1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 15:31

หมายถึงไม่มีคนเชิญนั่งบนรถไงฮะ มีแต่สัญลักษณ์ อยู่บนรถ คนเชิญก็เดินไปพร้อมขบวนแห่  

อ่อแบบนั้นก็แปลกๆ อยู่ดี555 แต่คงดีขึ้นมั้ง ผมเฉยๆอยู่แล้วต้องไปถามคนมีปัญหามากกว่าว่ารู้สึกยังไง
แก้ไขล่าสุดโดย JansBlu เมื่อ Sun Oct 24, 2021 15:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: 19 league champions
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 1933
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 15:55
อันอื่นผมว่าสมควรยกเลิกตามยุคสมัย แต่มีแต่คนโง่อะบอกให้ยกเลิกการสอบเข้า ให้เข้าจุฬาได้ทุกคน what? โง่เสื่อกไม่เจียมตัว ผมไม่ได้เข้าจุฬาเพราะระดับสมองไม่ถึงผมยังยอมรับเลยว่าระดับตัวเองไม่ถึง ไม่ใช่มาดิ้น มาร้องความเท่าเทียมโง่ๆ เรื่องความเท่าเทียมหมายถึงศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ สองเท้า สองมือ 1 สมอง ไม่ใช่ระดับความสามารถ ความรำ่รวย ที่มันแล้วแต่ความพยายามกับครอบครัวที่ต่างกันเรื่องพวกนี้มันจะเท่าเทียมได้ยังไง สลิ่มโง่ๆก็อ้างโง่ๆตามระดับสมองพวกมันจริงๆ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Apr 2021
ตอบ: 6341
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 16:05
ถูกแบนแล้ว
เห็นด้วยอย่างยิ่ง
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: • Glorious Purpose •
เข้าร่วม: 26 Jan 2008
ตอบ: 9918
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 16:24
ผมว่ามันเป็นการแสดงเชิงสัญลักษณ์นะ ประเพณีต่างๆ มีได้ แต่ต้องทำหรือปรับให้ร่วมสมัยด้วย
โดยเฉพาะเอาประเด็น เรื่องความเท่าเทียม ของคนด้วยกันเอง

การจะยกเลิกอัญเชิญพระเกี้ยว แล้วให้คนไปแบกหาม เหมือนเป็นทาสสมัยก่อน
ก็สมเหตุสมผลแล้วนิครับ การเปลี่ยนแปลงเล็กๆ นี้ละ มันจะกระจายออกไปได้เยอะ
ยิ่งเป็นมหาลัยเบอร์ต้นๆ ของประเทศอีก

เด็กรุ่น 25 ปีลงมา เริ่มปรับตัวกันหมดแล้วครับ
วัฒนธรรมไหน ที่ไม่ยอมปรับตัว ก็ต้องหายไปตามกาลเวลา อย่างเช่นวัฒนธรรมอื่นๆ เหมือนกัน
มันก็ง่ายๆ แค่นี้เอง ทำจากจุดเล็กๆ แบบนี้ละ ผมว่าโอเคเลยนะ

0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 22005
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 16:26
เพื่อนที่เรียน ฬ เห็นด้วยทุกคน เท่าที่ดูในไทมไลน์
0
0
นักเตะตำบล
Status: Practice makes perfect
เข้าร่วม: 21 Apr 2021
ตอบ: 752
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 16:39
ควรยกเลิกเรื่องแบกหาม ยิ่งไปบังคับเด็กหอในมายิ่งผิดหนัก

แต่ถ้าจะมีคนถือเดินในขบวน เหมือนเป็นสัญญลักษณ์มหาลัยก็ไม่น่าผิดนะ
ไม่งั้นจะใช้อะไรเป็นตัวแทนสัญญลักษณ์มหาลัยอ่ะ

แต่เอาจริงๆเวลาไปก็ไม่ได้สนใจขบวนแห่นะ สนใจแปรอักษรมากกว่า55

ส่วนเรื่องความภาคภูมิใจว่าเก่าแก่มีมานาน ก็เป็นสิทธิ์ของเค้านะ
สอบเข้าด้วยตัวเอง มันก็ต้องภูมิใจในความสามารถของตัวเองเป็นธรรมดา
แค่อย่าไปดูถูกสถาบันอื่น ส่วนสถาบันอื่นก็ไม่ต้องไปเดือดร้อนที่เค้าภูมิใจ

มหาลัยเก่าแก่มีชื่อเสียง(คุณภาพดีไม่ดีอีกเรื่องหนึ่ง) คนเลือกเยอะ คะแนนก็เลยสูง
ไม่ใช่ว่าไปหยิบแต่ลูกท่านหลานเจ้าสัวมาเรียนอย่างเดียว

0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4991
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 16:41
ศิษย์ มช สนับสนุนครับ อิอิ

0
0

อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25717
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 17:20
N'Square พิมพ์ว่า:
Phantom Thieves พิมพ์ว่า:
การสอบเข้านี่ก็เป็นการแสดงถึงการแข่งขันอย่างเท่าเทียมนะ วัดคนที่ความสามารถไม่ใช่วัดที่ชาติตระกูล เออถ้าจุฬาต้องเป็นเชื้อเจ้าหรือลูกนายพลเข้าเรียนเท่านั้นอันนั้นสิถึงจะไม่เท่าเทียม ผมว่าสลิ่มองุ่นเปรี้ยวพาลไปเรื่อยละ  

มันไม่เท่าเทียมเรื่องค่าใช้จ่ายในการเรียนด้วย บ้านรวยก็ได้เรียนมหาลัยหรือคณะที่ดีกว่า ซึ่งจุฬาก็ดีจริงๆ ทั้งอาคารสถานที่ สนามกีฬาบริการต่างๆ

บางคนอาจจะไม่มีเงินเดินทางไปเรียนด้วยซ้ำ แต่จุฬาค่าเรียนสูลกว่ามหาลัยรัฐทั่งไป ถึงจะมีโครงการให้เรียนฟรีแต่ก็ต้องเเย่งกัน  

จุฬาค่าเรียนสูงกว่ามหาลัยรัฐอื่นนี่ไม่ใช่แล้วครับ ค่าเทอมจุฬาฯ ให้ทายว่าเท่าไหร่ครับ? คณะสายวิทย์ 21000 คณะสายสังคม17000ครับ เทียบกับธรรมศาสตร์ เกษตร ได้ครับ ค่าเทอมไม่หนีกันเลย บางคณะที่จุฬาถูกกว่าด้วย

ส่วนเรื่องการสอบเข้า แน่นอนครับ แต่ละคนมีต้นทุนเกิดมาไม่เท่ากัน คนรวยอาจมีโอกาสได้เรียนพิเศษอะไรได้มากกว่า แต่การ "สอบแข่งขัน" มันเท่าเทียมกันอย่างนึงคือเปิดโอกาสให้ทุกคน จะรวยจะจน คุณต้องมาสอบแข่งกัน หลายครั้งเราเห็นเด็กไม่ได้ต้นทุนสูงเขาสอบได้ที่1จากความพยายาม ซึ่งตรงนี้มันเท่าเทียมกันครับ ในกรณีที่ไม่มีเส้นสายนะ ซึ่งในระดับมหาลัยมันใช้เส้นไม่ได้อยู่แล้ว แต่การคัดเลือก "ผู้อัญเชิญ" พระเกี้ยว หรือแม้กระทั่งพวกหลีด วาทยกร ต่างๆเนี่ย เขาคัดจากอะไร ที่จุฬาฯ หน้าตา ฐานะ มีส่วนมากครับ แล้วเราก็เชิดชูแบกหามเขาไปอัญเชิญพระเกี้ยว ซึ่งถ้าเด็กยุคนี้เขามองว่ามันไม่จำเป็น ก็ไม่ต้องมีก็ได้ครับ  

ผมว่าหลายๆคนเข้าใจคำว่าความเท่าเทียมคลาดเลื่อนไปบ้าง

ความเท่าเทียมนี่คือ"สิทธิ เสรีภาพ" ได้รับการคุ้มครองตามกฏหมายเท่ากัน

ไม่งั้นต้องเป็นคอมมิวนิสต์หล่ะละที่จะเท่าเทียมทุกอย่าง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel