ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 5148
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:48
เห็นด้วยกับการยกเลิกอัญเชิญพระเกี๊ยวไหมครับ
การตอบคำถามที่ จขม พิมมาผมคิดว่ามันมีหลายประเด็นซ้อนทับกันเยอะมากเลยนะครับ

ไล่กันตั้งแต่
- คุณภาพโรงเรียนมัธยม
- ความพร้อมของผู้ปกครอง
- ความจำเป็นในการเรียนมหาลัย
- ความยากของข้อสอบและวิธีการประเมินคะแนนเพื่อแบ่ง tier ในการเข้าเรียน

จริงมหาลัยควรจะให้คนที่สนใจเข้าไปเรียนได้หมดทุกคน แต่ในความเป็นจริงมันมีบางคณะที่มีค่าใช้จ่ายส่วนต่างที่ รบ ออกให้ อย่างเช่นค่าครูใหญ่ของนักเรียนแพทย์ หรือค่าเสื่อมของอุปกรณ์ในแลปคณะวิทยา/วิศวะครับ ต้องมาถกกันดีๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 May 2010
ตอบ: 558
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:49
[RE: เห็นด้วยกับการยกเลิกอัญเชิญพระเกี๊ยวไหมครับ]
เซย์มายเนม พิมพ์ว่า:
ขอตอบเรื่องอีโก้นะครับ ขอเรียกร้องให้ยกเลิกวาทกรรม จบมหาลัยดังแต่ทำงานไม่เป็น  

ประเด็นนี้ผมว่าเด็น ฬ ส่วนใหญ่ไม่แคร์เลยครับ ส่วนใหญ่มองเป็น joke ด้วยซ้ำ

เอาง่ายๆ คือถ้าตอนสัมฯ โดนถามหรือจี้ประเด็นนี้ เด็กจะเป็คนปฏิเสธ บ นั้นเองก่อนเลย
แก้ไขล่าสุดโดย _TOnZ- เมื่อ Sun Oct 24, 2021 14:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 9737
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:49
เห็นด้วยกับการยกเลิกอัญเชิญพระเกี๊ยวไหมครับ
ส่วนตัวเป็นพวกเบื่อพวกพิธีรีตอง เพราะงั้นก็เห็นด้วย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 4733
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:50
[RE: เห็นด้วยกับการยกเลิกอัญเชิญพระเกี๊ยวไหมครับ]
เฉยๆไม่ใช่ศิษย์เก่า ถ้ามันเปลืองภาษีก็เลิกไป
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:50
สำหรับผมนะ งานทุกอย่างใครอยากร่วมก็ร่วมไป

แต่ถ้าใครไม่อยากร่วม ก็ไม่ควรไปบังคับเค้า

อย่างผมกับน้อง โตมาด้วยกัน แต่ผมนี่ไม่ชอบเลย ไปปรบมือร้องเพลงอ่ะ

แต่น้องผมนี่มันชอบมาก ไม่มีใครบังคับมันก็ไป

มันบ้าถึงขนาดว่าคณะมันงานจบแล้ว มันยังไปร่วมเป็นทีมงานกับคณะอื่นที่เป็นเพื่อนมันเฉย

คือมันไม่จำเป็นต้องยกเลิกหรือบังคับหรอกครับ

แต่ผมอยากให้มันเหมือนงานบุญงานบวชอะไรพวกนี้อ่ะ

ใครอยากจัดก็จัดมาเถอะ คนเข้าร่วมแบบเต็มใจมามันมีแน่ๆ คนที่ชอบเข้างานอ่ะ

แต่แค่มันอาจจะไม่ได้เยอะอลังการเหมือนบังคับมาแค่นั้น

แต่มันไม่มีทางหรอก ที่จะจัดงานแล้วมีคนมา 15 20 คน อะไรแบบนี้
3
0
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2021
ตอบ: 1712
ถูกแบนแล้ว
ผมจบมเอกชนที่นึง มันโคตรบ้ากันเรื่องประกวดหน้าตา มีเต็มไปหมด
เรื่องความรู้ความสามารถในตัวบุคคลไม่ได้รับการผลักดัน
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 43767
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:52
[RE]เห็นด้วยกับการยกเลิกอัญเชิญพระเกี๊ยวไหมครับ
ต้องถามว่าการอัญเชิญพระเกี้ยว มันมีประโยชน์อะไร ?

ผมเห็นด้วยกับการยกเลิกรวมทั้งงานถวายบังคม ตอนรับนศ.ใหม่ด้วยเช่นกัน นี่คือระดับมหาวิทยาลัยแล้วนะ ผมไม่เห็นมหาลัยที่ไหนเอานศ.มานั่งกราบชาวบ้านอยู่แบบนี้ มหาลัยเป็นพื้นที่ของความรู้ ความเท่าเทียมไม่ใช่หรือ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2317
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:54
[RE: เห็นด้วยกับการยกเลิกอัญเชิญพระเกี้ยวไหมครับ]
น่าสนใจนะ กลายเป็นว่าประเพณีหลายๆอย่างที่เรานึกว่าทำต่อเนื่องกันมายาวนานซะเหลือเกิน จริงๆแล้วเพิ่งมี หรือเพิ่งเอากลับมาใช้ในยุคเก้านี่หละ

เค้าเอาเรากลับไปเป็นไพร่แบบเนียนๆ
dddsadsad พิมพ์ว่า:
สำหรับผมเห็นด้วยครับ

ละเพื่อนๆที่เรียน จุฬา หลายๆคนก็เห็นด้วยนะ

The reporters บอกว่า จากหลักฐานเก่าแก่ที่สุดพบว่าการอัญเชิญพระเกี้ยวครั้งแรกเกิดขึ้นในปี ๒๕๐๗

ถ้าเป็นจริงตามนี้ก็น่าสนใจ เพราะในปี ๒๕๐๗ นั้นคนที่เป็นอธิการบดีของจุฬาฯ คือ ประภาส จารุเสถียร (๑ ใน ๓ ทรราช)

Soure : http://www.memohall.chula.ac.th/article/%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%8D%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%A7/

มุมมองจากอาจารย์ เจ ผู้อัญเชิญพระเกี้ยวงานบอล 64

แก้ไขล่าสุดโดย Kyle_Rayner เมื่อ Sun Oct 24, 2021 14:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39753
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:56
[RE: เห็นด้วยกับการยกเลิกอัญเชิญพระเกี้ยวไหมครับ]
ยกเลิกไปเถอะ เดี๋ยวถ้าวันนึงคนโหยหา เดี๋ยวมันก็กลับมาเองนั่นแหละ ไม่รู้จะดิ้นกันทำไม ทีไอตู่้ยกเลิกรัฐธรรมนูญแม่งเงียบเป็นเป่าสาก
0
0

SAVE OF THE CENTURY !!

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 2481
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:57
JansBlu พิมพ์ว่า:
WaiSoSerious พิมพ์ว่า:
ถามในฐานะคนนอกคือ เราสามารถปรับเปลี่ยนโดยไม่ยกเลิกทั้งหมด แค่ปรับให้ใช้รถลากหรือใช้อะไรในการแบกการอัญเชิญ แทนการเกณฑ์คนมาแบกได้หรือไม่ครับ แบบนี้จะดีกว่าไหมครับผม  

มันก็เป็นสัญลักษณ์ว่ามีคนสูงกว่าสบายกกว่าอยู่ดี คนยกมันช่วยกันไม่ได้ลำบากขนาดนั้น แต่ผมเฉยๆนะ  

งั้นก็ทำเป็นรถ โดยไม่ต้องมีคนนั่งบนนั้นมั้ย คือผมว่าปรับมันน่าจะง่ายกว่า เพราะ เผลอๆ ในอนาคตเดี๋ยวก็มีคนเอากลับมา เชื่อสิ
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7633
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:58
JansBlu พิมพ์ว่า:
Phantom Thieves พิมพ์ว่า:
การสอบเข้านี่ก็เป็นการแสดงถึงการแข่งขันอย่างเท่าเทียมนะ วัดคนที่ความสามารถไม่ใช่วัดที่ชาติตระกูล เออถ้าจุฬาต้องเป็นเชื้อเจ้าหรือลูกนายพลเข้าเรียนเท่านั้นอันนั้นสิถึงจะไม่เท่าเทียม ผมว่าสลิ่มองุ่นเปรี้ยวพาลไปเรื่อยละ  

มันไม่เท่าเทียมเรื่องค่าใช้จ่ายในการเรียนด้วย บ้านรวยก็ได้เรียนมหาลัยหรือคณะที่ดีกว่า ซึ่งจุฬาก็ดีจริงๆ ทั้งอาคารสถานที่ สนามกีฬาบริการต่างๆ

บางคนอาจจะไม่มีเงินเดินทางไปเรียนด้วยซ้ำ แต่จุฬาค่าเรียนสูลกว่ามหาลัยรัฐทั่งไป ถึงจะมีโครงการให้เรียนฟรีแต่ก็ต้องเเย่งกัน  

จุฬาค่าเรียนสูงกว่ามหาลัยรัฐอื่นนี่ไม่ใช่แล้วครับ ค่าเทอมจุฬาฯ ให้ทายว่าเท่าไหร่ครับ? คณะสายวิทย์ 21000 คณะสายสังคม17000ครับ เทียบกับธรรมศาสตร์ เกษตร ได้ครับ ค่าเทอมไม่หนีกันเลย บางคณะที่จุฬาถูกกว่าด้วย

ส่วนเรื่องการสอบเข้า แน่นอนครับ แต่ละคนมีต้นทุนเกิดมาไม่เท่ากัน คนรวยอาจมีโอกาสได้เรียนพิเศษอะไรได้มากกว่า แต่การ "สอบแข่งขัน" มันเท่าเทียมกันอย่างนึงคือเปิดโอกาสให้ทุกคน จะรวยจะจน คุณต้องมาสอบแข่งกัน หลายครั้งเราเห็นเด็กไม่ได้ต้นทุนสูงเขาสอบได้ที่1จากความพยายาม ซึ่งตรงนี้มันเท่าเทียมกันครับ ในกรณีที่ไม่มีเส้นสายนะ ซึ่งในระดับมหาลัยมันใช้เส้นไม่ได้อยู่แล้ว แต่การคัดเลือก "ผู้อัญเชิญ" พระเกี้ยว หรือแม้กระทั่งพวกหลีด วาทยกร ต่างๆเนี่ย เขาคัดจากอะไร ที่จุฬาฯ หน้าตา ฐานะ มีส่วนมากครับ แล้วเราก็เชิดชูแบกหามเขาไปอัญเชิญพระเกี้ยว ซึ่งถ้าเด็กยุคนี้เขามองว่ามันไม่จำเป็น ก็ไม่ต้องมีก็ได้ครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 3797
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:58
เด็กสมัยนี้จะมีใครอยากแบกจริงๆเหรอ โดนบังคับทั้งนั้นแหละ

หรือถ้าไม่พอใจที่เขายกเลิก พวกแก่ๆก็จัดกันเองซะเลยสิ ไม่เห็นจะยาก
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: ***
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 2772
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 15:01
ที่ตลกคือสลิ่มบางคนโยงไปที่ถ้าชอบความเท่าเทียมทำไมไม่ให้ทุกคนมีสิทธิ์ได้เรียนจุฬาหมดเลยล่ะ อันนึ้คือบ้งมาก ก็ทุกคนมีสิทธิ์สอบคัดเลือกในข้อสอบชุดเดียวกันแล้วรึเปล่าวะ ใครเข้าได้คือผลจากความพยายามของเค้าโว้ย
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32154
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 15:06
บริบทอื่นอันไหนควรเปลี่ยนตามสมัยก็ว่ากันไปแต่เรื่องสอบเข้าผมว่ามันคือเรื่องของความสามารถนะ ถ้าไม่อยากยึดติดค่านิยมก็ลองหาที่เรียนที่เหมาะกับตัวเองเอา
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: 6395
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 7284
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 15:07
#เกษตรไม่มีดาวมีแต่ดิน

0
0
ฝากเพจฟุตบอลที่กำลังตั้งไข่หน่อยนะครับ >>>>

https://www.facebook.com/footballandfilm

สำหรับท่านที่สนใจโซฟาเบดคัสตอมตามสั่ง >>>>

https://www.facebook.com/smfurnituresofa

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel