ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
MDG
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 3583
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:24
[RE: [ขอระบาย] ปัญหาชีวิต ชีวิตคู่]
ชีวิตคู่ต้องช่วยกันครับ ปัญหาเรื่องเงินสำคัญมาก

เหนื่อยอยู่คนเดียวสักวันมันก็ต้องระเบิด จะช้าจะเร็วก็ค่าเท่ากัน

เปิดอกคุยไปเลย ทะเลาะก็ต้องทะเลาะ ถ้าเขาไม่สนใจก็แยกบัญชีกัน หนี้ใครหนี้มัน กินใครกินมัน

จะได้รู้เรื่อง

เคสคุณยังดีที่มีรายรับค่อนข้างแน่นอน บริหารได้ ไม่ได้ตกงานหรืออะไร

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 17 Oct 2021
ตอบ: 548
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:25
ถูกแบนแล้ว
[RE: [ขอระบาย] ปัญหาชีวิต ชีวิตคู่]
คล้ายๆผม แฟนคนปัจจุบันเอาบ้านไปจำนองได้มาไม่ถึงแสน
เอาไปใช้หนี้แทนพ่อ ตัวพ่อคนก่อหนี้นึกว่าจะหยุด ไปเอาหนี้ก่อนใหม่มาอีก(นอกระบบ ดอกร้อยละสี่) ผมบอกพ่อเธอโง่ขาดสติ ไปเอาได้ไงดอกตั้งแพง เด่วก็พังทั้งหนี้ใหม่หนี้เก่า สุดท้ายทะเลาะกันเหมือนเคสท่านเลย มันบอกพ่อมันๆดูแลเองได้ ทุกวันนี้ไปบ้านแฟน แม่แฟนจะคุยกับผมเรื่องแต่งงานอย่างเดียว คบกันมาปีกว่าๆ ผมจะทำไงดี แต่งอ่ะอยากแต่งอยู่แล้ว แต่ขอดูสถานการณ์ครอบครัวก่อน เพราะบ้านผมก็เป็นหนี้เหมือนกัน แต่ไม่ใช่หนี้เสีย
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2020
ตอบ: 1763
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:35
ถูกแบนแล้ว
ถ้าเค้าไม่ยอมเปลี่ยน หรือเห็นใจเราบ้าง แบบนี้ ต้องถามใจท่านดูว่า ยังรักเค้าอยู่มั้ย ข้อเสียเค้าที่กล่าวมา เทียบกับข้อดีที่ท่านรับรู้ มันคุ้มค่ากันมั้ยครับที่จะทนอยู่ต่อไปแบบนี้

ส่วนตัวเคยมีแฟนและเลิกไป ปัญหาหลักๆก็เพราะการไม่เอาใจเค้ามาใส่ใจเรานี่แหล่ะครับ โดยเฉพาะเรื่องเงินนี่ ถ้าไม่เห็นใจกันและกัน ยิ่งถ้าทำงานแล้วทั้งคู่ ไม่ว่าทำอาชีพอะไร ก็น่าจะรู้อยู่แล้วว่าเงินมันหายาก การที่ไม่เห็นใจกันในเรื่องนี้ ปล่อยให้เรารับภาระหนักอยู่คนเดียวแบบนี้ อนาคตก็ไม่แคล้ว จะยิ่งกว่านี้ เราเลยตัดใจบอกเลิกไปเลย ถ้าอยู่แล้วไม่มีความสุข และดูไร้อนาคตแบบนี้ ไม่ไหวจริงครับ ชีวิตมันไม่ใช่ละครที่ต้องไม่ทิ้งกันตอนลำบาก และมีแค่ฝ่ายเดียวที่ต้องเหนื่อยแบบนี้ มันไม่ใช่ความรักแล้วครับ
แก้ไขล่าสุดโดย angkrit51 เมื่อ Fri Oct 22, 2021 16:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 537
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:39
ลองโทรไปปรึกษาปัญหาเรื่องหนี้ ในรายการ คุยต้องรวย ของน้าเน็กดูได้นะครับ หรือจะลองฟังคลิปดูก็ได้

ท่านอาจได้คำปรึกษาที่ทำให้ท่านใช้ชีวิตที่มีหนี้ได้สบายใจมากขึ้น
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 Dec 2008
ตอบ: 4117
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:42
จับเข่าคุยแบบเหตุผล เป้าหมายแต่ละเดือนคืออะไร
เงินทั้งหมดใครจัดการ หนี้สินใส่ตรงไหนก่อน
ถ้าไม่ช่วยเหลือกันก็จะปิดหนี้ได้ หวังว่าแฟนหรือว่าภรรยาของคุณจะคิดได้นะ
1
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 08 Apr 2010
ตอบ: 10823
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:52
ขอพูดหยาบๆ เป็นผมไม่มีคำว่า"เรา"แล้วหละ

คู่ชีวิตมันต้องส่งเสริมกันให้ดีขึ้น ถ้าฉุดรั้งกันไว้จะมีไปเพื่ออะไร

มุดออกมาจากหินก้อนนั้น แล้วมีชีวิตของตัวเองเถอะ

รักอย่างเดียวมันไม่พอจริงๆ ลองมองไปข้างหน้าอีก 10 ปี

ลองคิดว่าตัวเองจะมีชีวิตแบบไหน อาจได้คำตอบ
1
0
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1991979
อยู่ในความทรงจำ แต่ไม่อยู่ในความเป็นจริง << หาได้ให้ 1,000 แผล่บ
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 524
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:56
[RE][ขอระบาย] ปัญหาชีวิต ชีวิตคู่
เรื่องเงินนี่สำคัญจริงๆนะครับ ในชีวิตคู่
คือเข้าใจแหละว่าแต่งกัน เป็นสามี ภรรยา มีอะไรต้องวนช่วยเหลือ
แต่ถ้าให้คนๆเดียวหาขนาดนี้ อีกคนชิวๆ ผมว่าก็เกินไปอะ
สุดท้ายอยู่ที่ท่านจะคุยกับภรรยาได้ถึงแค่ไหนแล้วแหละครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Sep 2020
ตอบ: 792
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:59
หนี้ในระบบรึเปล่าครับ ผมอ่านมาเยอะมากในพันทิพพวกเป็นหนี้ ไม่มีจะจ่าย

คำแนะนำผมคือถ้าเป็นหนี้ในระบบ ถ้าคิกว่าจ่ายต่อไม่ไหวแล้วให้หยุดจ่ายให้หมดครับ หยุดจ่ายเลยจริงๆ สักพักจะมีจดหมายตามมาทวงหนี้ มีโทรศัพท์มาทวง ไม่ต้องสนใจครับ รอเข้าสู่กระบวนการประนอมหนี้

ระหว่างนี้ให้พยายามเก็บเงินให้เยอะที่สุด ขายของที่ไม่จำเป็น เก็บเงินให้เยอะที่สุดเพื่อไปต่อรองเจ้าหนี้ เมื่อเข้าสู่กระบวนการประนอมหนี้ เราไปต่อรองขอลดดอกเบี้ยหรือขอจ่ายแค่เงอนต้นให้ได้ครับ เอาจริงๆเจ้าหนี้เค้าอยากได้เงินเค้าคืนครับ เพราะถ้าเราไม่มีไม่หนีไม่จ่าย เราจะโดนเครดิตบูโร ยื่นเป็นบุคคลล้มละลาย เจ้าหนี้เค้าไม่ได้อะไรจากเราเท่าไหร่หรอก

ถ้าต่อรองหนี้ที่จะจ่ายได้ ก็ขอผ่อนจ่ายให้นานที่สุดครับ ให้เราไม่ลำบากเกินไป

พยายามเข้าครับ เป็นกำลังใจให้ รีบเคลียร์ให้จบละเริ่มต้นชีวิตใหม่ ช้าหน่อยแต่ไม่สายเกินไปหรอกครับ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 1216
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 17:23
แม่ผมบอกว่า ต่อให้รักกันมากแค่ไหน แต่จะให้กัดก้อนเกลือกิน อยู่กันไม่รอดหรอก
1
0
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2020
ตอบ: 776
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 17:26
[ขอระบาย] ปัญหาชีวิต ชีวิตคู่
เป็นกำลังใจให้ท่านนะ เหมือนแฟนท่านกำลังหนีปัญหานะ เป็นเรื่องยากนะที่จะคุยกันให้เค้าเปลี่ยนความคิด ทัศนะคติ แต่ต้องทำครับ ส่วนนี้เพื่ออนาคตที่ต้องไปด้วยกัน ในส่วนปัจจุบันผมเห็นด้วยกับทอปเม้นนะ รีไฟแนนซ์จะช่วยแก้ปัญหาปัจจุบันได้

ถ้าตัวเราไม่สบายใจ มันคิดอะไรไม่ออกครับ เอาตัวเองหลุดออกมาจากปัญหาชั่วคราวก่อนครับ ท่านจะคิดอะไรได้โฟลวขึ้น

เป็นกำลังใจให้ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: เล็กเรียวแหลมหลั่งเร็วไร้ลีลา
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 44022
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 17:43
คล้ายกับผมอยู่ครับ ซึ่งมันจะคิดมาในหัวเราตลอดว่าอยากเลิกเพราะมองดูแล้วมันไม่มีอนาคต แต่ก็ไม่อยากทิ้งเขา
สุดท้ายเธอก็ฟื้นตัวเองได้พยายามของเธอเองเลย กลับเป็นผมที่เงินน้อยลงไปครึ่งนึง จุกในใจเลยตอนนี้ที่ตอนนั้นเคยคิดแบบนั้น
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Mar 2010
ตอบ: 12117
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 17:56
สู้ๆครับท่าน เครียดๆก็มาดู 18+ในนี้ ผมเครียดเรื่องงานก็เข้ามาเล่นSS ถึงจะแก้ปัญหาไม่ได้แต่ก็ผ่อนคลายไปนิดๆ ค่อยกลับไปเครียดใหม่
1
0

แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 20 Mar 2008
ตอบ: 5462
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 18:05
ปัญหาเดียวเลยหนี้ที่ภรรยาท่านสร้างมา เป็นหนี้นอกหรือในระบบ ถ้าเป็นหนี้ในระบบสร้างมาก่อนแต่งหรือหลังแต่ง แล้วเอาอะไรไปค้ำกับสถาบันการเงิน ถ้าสร้างมาก่อนแต่งเป็นผมผมจับเข่าคุยให้รู้เรื่องว่าต้องเปลี่ยนตัวเองมาช่วยกันทำมาหากินแล้วเข้าโครงการจ่ายหนี้คนละครึ่งซะ ถ้าคุยไม่รู้เรื่องควรเลิกเลยนะ ฟ้าหลังฝนงดงามเสมอก่อนจะเมตตาคนอื่นคุณต้องเมตตาตัวเองก่อน แต่ถ้าเป็นหนี้ในระบบที่สร้างหลังแต่งก็ต้องเข้มแข็งฝ่าไปให้ได้แหละ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 4732
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 18:07
ระเบิดเวลาชัดๆ ขอให้แก้ได้นะครับ ไม่รู้แนะนำยังไง
1
0
นักเตะอบต.
Status: N/A
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 2875
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 18:15
เป็นกำลังใจให้ครับ
เรื่องเงินถือเป็นเรื่องใหญ่อีกเรื่องนึงสำหรับชีวิตคู่เลย
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel