ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งเจลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 May 2009
ตอบ: 6809
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 15:41
[RE: [ขอระบาย] ปัญหาชีวิต ชีวิตคู่]
อาชีพเสริม ถ้าไม่ใจรักและมีความรู้จริงๆ

ไปซี้ซั้วทำพังหนักกว่าเดิมนะครับ

ไม่รู้จะแนะนำอะไรแต่ละคนแต่ละคู่ก็ไม่เหมือนกัน

เป็นกำลังใจให้ครับ

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2279
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 15:43
[RE: [ขอระบาย] ปัญหาชีวิต ชีวิตคู่]
ต้องเปิดใจคุยละครับ ผมติดอย่างเดียวคือแฟนท่านกินแพงมาก วันนึง 300 แสดงว่าที่ผ่านมา ติดสบายเกินไป

อยากให้ลองเปิดใจคุยเรื่องอาหารการกินก่อนก็ได้ เพราะทำกินถูกกว่ามากจริงๆ แถมสารอาหารครบกว่าด้วย

ส่วนเรื่องหนี้ ต้องอย่างที่เม้นบนๆว่าหละครับ ทำยังไงก็ได้ให้ผ่านน้อยที่สุดนานที่สุด ดอกเท่าไหร่ไม่ต้องสนละ

ตอนเย็นถ้าว่างๆลองวิ่งแกร๊บฟู้ดดูครับ วันนึง 200 ต้องมี ผมมั่นใจ เพราะผมก็ทำอยู่แต่ก่อน
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2411
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 15:46
Spoil
Fabio Flukero พิมพ์ว่า:
เท่าที่ผมเข้าใจคือท่านเป็นคนจ่ายหนี้ของแฟนท่านในแต่ละเดือน ส่วนแฟนท่านเงินเดือนแค่จ่ายค่าใช้จ่ายทั่วไปๆ ก็หมดแล้ว เท่ากับว่าท่านเป็นคนใช้หนี้แทนแฟนท่านเพียวๆ ใช่ไหมครับ

แล้วระยะเวลาอีกนานไหมครับว่าหนี้ส่วนนั้นจะหมด  

ประมาณ 10 ปีครับ

Spoil
ลูกพี่เฉิน. พิมพ์ว่า:
ผมพูดได้เลยนะ ท่านทำได้อย่างเดียวครับ คือ รีไฟแนน แล้วผ่อนให้ได้น้อยที่สุดและนานที่สุดจะดอกกี่หมื่นกี่แสนก็ช่างแม่งครับ ไม่งั้นชีวิตท่านไม่มีความสุขหลอก ทำให้มันเข้าระบบ จะผ่อน 10 ปี 15 ปี เอาราชการกู้ไปเลย นี่คือทางแก้ที่สามารถทำได้

ผมพูดตรง ๆ เลย ไม่ใช่ทุกคนที่จะทำอาชีพเสริมได้ ไม่ใช่ทุกคนจะขยัน ภรรยาท่านพอใจเท่านี้ เขาไม่จำเป็นต้องดิ้นอะไรนิ ในเมื่อท่านจัดการได้ เขาสามารถพูดกับท่านได้ว่า เขาไม่มี แต่ท่านไม่สามารถพูดคำนี้ได้ เพราะถ้าเอาจากที่ท่านเล่า นิสัยท่านคือ ไม่มีไม่ได้กูจะต้องหาให้มี

แล้วถ้าจะหวังแบบหาเงินได้เป็นกอบเป็นกำนะ ผมบอกเลยยาก นอกจากจะถูกหวยนั้นละ เพราะไม่ว่าใครจะบอกยังไง ท่านก็สู้ไม่ไหวหลอก เพราะในวันที่ท่านสู้เต็มที่ ท่านหันกลับมามองภรรยาตัวเองที่สุขสบาย โดยไม่ดิ้นอะไรเลยกำลังใจมันก็หายหมดแล้ว

ปัญหาของท่านอะคือเรื่องใจมากกว่าเรื่องเงิน เพราะถ้าภรรยาท่านลงมาช่วยท่านขยันทำมาหากินนะ ทุกอย่างมันก็จบ เหนื่อยด้วยกัน แต่พอเป็นท่านเหนื่อยคนเดียว

มันก็มีคำถามในหัวตลอดอะ กูจะเหนื่อยไปเพื่ออะไรวะ กูจะขยันไปทำไมคนเดียววะ

โจทย์มันก็ยาก ผมถึงเสนอให้รีไฟแนนอย่างเดียวสบายในสุด

RateRko พิมพ์ว่า:
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ ลองกู้ในระบบของราชการมั้ย เอาเข้าระบบดอกอาจจะถูกกว่าและระยะเวลานานกว่าข้างนอกนะครับ

ต้องแก้ที่ mind set อะครับเรื่องนี้ ดูทรงละแก้ยากด้วย

ปัญหาคือเรื่องใจจริงๆ ครับ ผมไม่กล้าที่จะกู้มาเพิ่มเพราะคำนวนแล้วไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ครับอาจจะเหลื่อมหน่อยๆ แต่ก็พอจะไหว แต่สิ่งที่ผมกลัวคือหากผมกู้มาแล้วเธอปล่อยจอยทิ้งเพราะมันเป็นส่วนของผมคนเดียวมันน่าจะแก้ไขยากและทำผมลำบากกว่าตอนนี้ T^T

Spoil
captain price พิมพ์ว่า:
เป็นกำลังใจให้ครับ ผมว่าทรงมันเหมือนระเบิดเวลา คือวันที่คุณลุยโคลนไม่ไหวนั่นแหละ ลองหาเวลาคุยกันถึงปัญหาแบบชัดเจน  

เหมือนระเบิดเวลาจริงๆ ครับ ผมก็ซึมหนักนอนไม่หลับมาเป็นเดือนเลย

0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 14813
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 15:50
เพราะนิสัยแบบนี้ไง เลยโดนพ่อแม่ตัวเองหลอกใช้ให้จ่ายหนี้แทนน้อง ไม่ใช่ลูกรักก็ยังไปโดนเขาหลอกอีก แถมโดนเฉดหัวทิ้ง คุณมาใช้หนี้ให้แถมยังทำตัวแบบนี้อีก แล้วกินแมวน้ำอะไรวันละ300 เป็นผมด่าเช็ดไปแล้ว
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2020
ตอบ: 2477
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:01
คำแนะนำผมคือให้หักดิบเลยครับ แต่หักแบบมีวุฒิภาวะแล้วก็เห็นอกเห็นใจกัน

ตอนนั้นผมก็สภาพแบบเดียวกันกันท่านแหละ พูดแล้วทะเลาะ หลายครั้งเข้ามันจากโกรธกลายเป็นเหนื่อยแล้ง

ผมถามดีๆเลยว่า ผมมีอะไรจะพูด ทนฟังสัก 5 นาทีทำได้มั้ย แล้วผมก็อธิบายไป

ผมทำไปทำไม ใช่เรื่องผมไหม อยากช่วย บลาๆๆ ถ้ามันไม่ดีขึ้น ก็จะปล่อยจอยแล้ว

แต่ลองพยายามกันดูอีกสักทีดีไหม อยากไปต่อด้วยกัน อะไรเทือกๆนี้

ก็คงสัมผัสได้แหละว่าผมปล่อยจริงแน่ เลยได้ทำตัวดีขึ้น

บางทีชีวิตมันก็งี้ ก็ต้องกระตุ้นบ้าง เราก็มีเวลาที่ขี้เกียจเกินตัวเหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย แบนอีกสมัครอีกถูกใจนายก เมื่อ Fri Oct 22, 2021 16:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 11810
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:01
เป็นผมนั่งคุยกันเลยครับ หนี้ก่อนนี้ มาจากเเฟนท่านซึ่งเอาไปช่วยที่บ้าน
ตอนนี้เเบกไว้เอง เเล้วทำงานที่ใหม่ เงินเดือนน้อยลง ไปเยอะ เเต่สามารถ
ซื้อของในเซเว่น กิน วันละ 300 คิดคร่าวๆ ค่ากินเล่น 9000 ไปเเล้ว ผมว่า
เเฟนท่านเงินเดือนน่าจะประมาณ 15000-18000 ถ้าผิดขออภัย

ส่วนท่าน ข้าราชการ พึ่งบรรจุใหม่ ผมไม่รุ้ว่าท่านใช้วุติอะไร ตีเป็น 1.5-1.8 ได้มั้ย
ถ้้าน้อยไปขออภัย รวมกัน ขำๆ 3.5-4.0 ยังไม่ตัดค่ากิน ค่าเช่า น้ำไฟโทรศัท์
7-8000 ได้มั้ย เหลือ เท่าไร ผ่อนน่าจะ 10000 อัพๆๆ หายไปละ 2 หมื่น
กินใช้ น่าจะ 2 คน หมื่นนึงได้ป่าวไม่รุ้ ผมว่าต้องเปิดอกคุยประมาณนี้เลย

เเต่ละเดือน ทั้ง 2 คนต้องตัดเงินเข้ากองกลางเพื่อมาใช้จ่าย หรือเคลีย
หนี้ในส่วนนี้ เเล้วเหลือเท่าไร เอามาเก็บเอามาใช้กัน เพราะชีวิตคู่ ถ้า
การเงินไม่เเข็งเเรงก้ต้องเเบบนี้

เเล้วถ้ามันไม่ไหวจริงๆ ก็รีไฟเเนน เเล้วผ่อนยาวๆๆไป อาจจะต้องเอา
เเหน่งของท่าน กับเเฟน บวกกัน เเล้วผ่อนน้อยๆไป

ปล.ไม่รุ้จะช่วยได้มั้ย เรื่องคู่เรื่องเงินนี่พูดยากครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2411
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:02
Spoil
Shevchenko 07 พิมพ์ว่า:
ต้องเปิดใจคุยละครับ ผมติดอย่างเดียวคือแฟนท่านกินแพงมาก วันนึง 300 แสดงว่าที่ผ่านมา ติดสบายเกินไป

อยากให้ลองเปิดใจคุยเรื่องอาหารการกินก่อนก็ได้ เพราะทำกินถูกกว่ามากจริงๆ แถมสารอาหารครบกว่าด้วย

ส่วนเรื่องหนี้ ต้องอย่างที่เม้นบนๆว่าหละครับ ทำยังไงก็ได้ให้ผ่านน้อยที่สุดนานที่สุด ดอกเท่าไหร่ไม่ต้องสนละ

ตอนเย็นถ้าว่างๆลองวิ่งแกร๊บฟู้ดดูครับ วันนึง 200 ต้องมี ผมมั่นใจ เพราะผมก็ทำอยู่แต่ก่อน  
EEE-EEE พิมพ์ว่า:
เพราะนิสัยแบบนี้ไง เลยโดนพ่อแม่ตัวเองหลอกใช้ให้จ่ายหนี้แทนน้อง ไม่ใช่ลูกรักก็ยังไปโดนเขาหลอกอีก แถมโดนเฉดหัวทิ้ง คุณมาใช้หนี้ให้แถมยังทำตัวแบบนี้อีก แล้วกินแมวน้ำอะไรวันละ300 เป็นผมด่าเช็ดไปแล้ว  

ตอนแรกผมก็ไม่คิดว่าจะหมดเยอะขนาดนี้ครับ เพราะเงินส่วนที่กินมันเป็นส่วนเงินใช้ที่เก็บไว้กับเธอและเป็นส่วนที่ผมขายของสะสมในช้อปปี้เพื่อเอาไว้ตอนฉุกเฉินปลายเดือน

มันทะแม่งๆ ว่าเงินพันนึงสองสามวันหมดผมก็เลยดูว่าเธอใช้ไปกับอะไรเห็นเติมเข้าวอลเล็ทจ่ายเซเว่น หลักๆ คือกาแฟวันละสองแก้วครับ ซึ่งเรื่องนี้เคยคุยเคยขอแล้วว่าเปลี่ยนมากินกาแฟดำกาแฟชงได้มั้ย ซึ่งก็ทำได้ไม่นาน และก็แอบทำไม่รู้กี่ครั้งแล้ว จนผมมาเช็คประวัติการสั่งซื้อนี่แหละครับ  
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2010
ตอบ: 366
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:07
สู้ๆครับ

อย่าเอาหนี้มาผูกไว้กับตัวเองครับ อย่าไปกู้มาเพื่อปิดให้แฟน ไม่งั้นจะมัดตัวท่านเอง

ลองโกหกแฟนได้ไหมครับว่าที่บ้านท่านต้องการเงินให้ท่านใช้หนี้ให้เคสเดียวกับบ้านนาง สมมุติเดือนละ3000 ซึ่งจะซัพพอร์ทได้ลดลง ต้องเก็บส่วนของนางเพิ่ม เค้าจะยอมไหมครับ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2498
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:09
[ขอระบาย] ปัญหาชีวิต ชีวิตคู่
ผมว่าภรรยาท่านไม่ตระหนักหรือเปล่าครับ ว่าเป็นหนี้อยู่ แถมได้ท่านsupport เลยไม่กระตือรือร้น

ถ้ารักกันจริงท่านยอมรับได้ไหม ที่เธอเป็นแบบนี้ต่อไป
หรือ ผลักดันให้เธอเปลี่ยนแปลงเพิ่มรายได้ ไม่งั้นตายครับ ตายคู่ครับ พังหมด หรือท่านจะกลับมาเอกชน

ปล.อันนี้ไม่รู้เหตุผลนะครับ แต่เคารพการตัดสินใจที่ไปทำราชการ แต่ผมว่ามันเป็นกับดักของคนต้องการค.มั่นคง ทั่งๆที่เอกชน ให้ความมั่นคงได้แม้ไม่เท่า รายได้สูงก็นำมาซึ่งความมั่นคงได้ แถมผมคิดว่าเอกชนต่อยอดพัฒนาความสามารถได้มากราชการ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 4098
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:11
ไม่อยากจะบอกเลยว่าผมเข้าใจนะ
มันเกิดจากความเคยชินครับ เพราะเราเป็นใช้หนี้ให้เค้าจากที่เค้าสงสาร ละอายหรือยังไงก็แล้วแต่ มันกลายเป็นความเคยชิน มันเป็นหน้าที่ไปซะแล้วจนเมื่อลำบากไม่สามารถจะจ่ายได้ กลายเป็นความผิดซะงั้น เค้าตัดเรื่องนั้นไปจากวงจรชีวิตแล้วประหนึ่งไม่มีหนี้เค้าถึงสบายใจอยู่ได้กับงานที่ทำอยู่ไง จะคุยให้หาเงินเพิ่มเหรอลืมไปเถอะ เค้าไม่คิดใส่ใจหรอกเค้าคิดว่าเค้าก็ทำงานเหนื่อยมากแล้ว พยามคุยพยายามอธิบายก็เหมือนเราเป็นคนผิด แม้ปากจะพูดบ่อยๆว่าเค้าผิดเองที่เป็นหนี้เอาหนี้มาให้
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jun 2009
ตอบ: 2643
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:16
[ขอระบาย] ปัญหาชีวิต ชีวิตคู่
บางคนมีคู่ชีวิต เป็นไม้เท้า

บางคนมีคู่ชีวิต เป็นหินถ่วงเท้า

เข้าใจครับ เคยผ่านจุดที่มีแฟนใช้เงินเก่งกว่าหาเงิน แล้วลำบากตัวผมเอง ลำพังตัวเองยังไม่รอด ยังมีหน้าไปกู้เงินให้คนอื่น แล้วไหนจะค้ำประกันอีก

คือตอนรักก็ได้แค่บ่นแต่ก็ให้ล่ะ พอเริ่มเบื่อ หมดความอดทน เลิกก็ยิ่งขุดความไม่น่าเลยตรูออกมานับเงินที่เสียไปโดยเปล่าประโยชน์

การใช้เงินก็น่ะ เข้าเซเว่น 2-300 ไปตลาดนัด ของพะรุงพะรัง ของกินซื้อมากินไม่ค่อยหมด ทิ้ง เสื้อผ้าซื้อมาใส่ได้บ้างไม่ได้บ้าง

เสียดายเงินน่ะ

ไม่นับขโมยทองไปจำนำ แล้วไม่ต่อดอก สารพัดครับ

อย่าพูดงั้นงี้เลยนะครับ ผมแนะนำให้หย่าในเชิงนิตินัย ก่อนที่จะมีหนี้เพิ่ม แล้วติดร่างแหไปด้วย ยิ่งงานราชการอีก

และให้ผมดูทรง...สักพักพอเงินเริ่มขาดมือ ก็จะมีพวกนอกระบบรายวันอีก หึหึ

คุยกันดีๆครับ ถ้าแฟนเชื่อฟังก็จะดี แต่ถ้าไม่ ผมว่าไม่มีอนาคตแน่ๆ

ผมผ่านจุดที่ตัดไปแล้ว ชีวิตสดใส ใครจะบอกว่าเฮ้ย ทิ้งเขาได้ไง แต่ถ้าคนแบบนี้เปลี่ยนได้ ผมคงไม่ทิ้งครับ ปัญหาคือมันเปลี่ยนไม่ได้ และนับวันก็ยิ่งแย่ ตัดปัญหาสบายใจกว่า ไม่งั้นกลัวว่าอนาคตที่ซุกหัวนอนอาจไม่เหลือ

ด้วยความหวังดี ต้องคุมรายจ่ายให้อยู่ จะน้อยใจอะไรก็ช่างมัน อยากรอดคู่ ต้องคุมให้อยู่ครับ คุมไม่อยู่จำเป็นต้องหักสถานเดียว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
3
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2005
ตอบ: 11134
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:17
[RE][ขอระบาย] ปัญหาชีวิต ชีวิตคู่
เข้าใจเลยครับ
ผมเขื่อว่า ที่ทำงานท่านคงมีความร่วมมือกับธนาคาร กู้ออกมาปิด ผ่อนไปเลย 10 20 ปี

แต่อย่าลืม ว่าหนี้ มันของเมีย ไม่ใช่ของท่าน ลองคิดดูดี ๆ จะทำไหม กู้มา ท่านแบกคนเดียว เมียไม่ช่วยอะไรนี่ลำบากกว่าเดิม

พอพูดเดี๋ยว แม่งโกรธเราอีก กรูผิดป่าวเนี่ยยย

เป็นกำลังใจให้เด้อ

แต่ว่างานราชการท่าน ทำไมมันหนัก น่าจะผิดช่องผิดที่ไหม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2008
ตอบ: 3102
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:17
เด็กปั้นเจ๊เอง พิมพ์ว่า:
Fabio Flukero พิมพ์ว่า:
เท่าที่ผมเข้าใจคือท่านเป็นคนจ่ายหนี้ของแฟนท่านในแต่ละเดือน ส่วนแฟนท่านเงินเดือนแค่จ่ายค่าใช้จ่ายทั่วไปๆ ก็หมดแล้ว เท่ากับว่าท่านเป็นคนใช้หนี้แทนแฟนท่านเพียวๆ ใช่ไหมครับ

แล้วระยะเวลาอีกนานไหมครับว่าหนี้ส่วนนั้นจะหมด  

ประมาณ 10 ปีครับ

ขออนุญาติพูดตรงๆถ้าตัดเรื่องอื่นออกเลยนะครับ คือผมว่าคิดท่านคิดดีแล้วแหละตอนที่เลือกทางนี้ตอนแรก เลือกที่จะช่วยแฟน แฟนท่านก็ต้องมีส่วนอื่นที่มาชดเชยเรื่องนี้ที่ทำให้ท่านรู้สึกว่าไปด้วยกันได้

แต่ถ้าเป็นผมแล้วให้คนอื่นมาใช้หนี้ให้ ผมคงรู้สึกผิดแล้วทำอะไรมากกว่านี้แน่ๆ คือถ้าแบบแฟนท่านเอาเงินเดือนตัวเองไปใช้หนี้ แต่ค่าใช้จ่ายทั่วไปมาใช้กับท่าน ผมว่ายังรู้สึกดีกว่านี้

ผมรู้สึกว่ามันคือระเบิดเวลาแล้วครับตอนนี้ ท่านคงต้องคุยกันจริงจังละว่าท่านคิดยังไง ควรจะทำยังไงต่อ ถ้ามันไม่ไหวจริงๆผมว่าท่านควรจะรักตัวเองบ้างครับ ถอยออกมาบ้าง บางครั้งแฟนท่านอาจจะรู้สึกสบายเกินไปจนลืมไปว่ามีคนที่กำลังลำบากแทนอยู่
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3253
คล้ายๆๆกัน แต่ดีกว่าคือแฟนผม ตั้งใจทำด้วยเพราะ สงสารผม กรณีนี้เหมือนคนจะจมน้ำแล้วผูกคอกันจะจมคนเดียว หรือจะจมหมด คนเดียวเหนื่อย ต้องคุยและวางแผนเรื่องอนาคต ให้กำลังใจบอกช่วยกันแป๊ปๆ ก็หมดหนี้ได้ครับ เพราะท่านทำคนเดียวงี้ สักวันท่านจะท้อ แล้วเดี๋ยว คำว่า เลิกก็จะมา เพราะระยะเวลานานมาก จากหนี้ที่เป็น มันจะมีย้อนมาจากความคิดเราว่า ถ้าเราอยู่คนเดียว เราสบายไปละ แถมลูกยังไม่มี บ่วงก็ยังไม่เกิดด้วย
1
0
รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 17 Apr 2009
ตอบ: 8004
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 16:19
สู้ๆ ครับ
เป็นกำลังใจให้ครับท่าน
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel