ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Apr 2021
ตอบ: 3673
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 11:22
[RE: [DOTA2] มีคำถามมากมายครับ]
PattyZ พิมพ์ว่า:
พอดีชอบดูแข่งครับ มีคำถาม

1. อัลติ Monkey King ทำแดเมจยังไง เห็นมันอลังการดี
2. เห็นเวลา kill แล้ว มี tipped ให้เงินไรสักอย่าง อันนี้ทำทำไมครับ
3. ฮีโร่สกุล spirit นี่มีดียังไงครับ เข้าใจว่าฆ่ายากด้วยรึเปล่า เห็นเลือกกันบ่อย
4. Ward ที่ใช้ส่องเปิดแมพมีกี่แบบ ปักแล้วศัตรูมองเห็นมั้ย เราจะเห็นของศัตรูได้ยังไง

ยินดีต้อนรับเข้าสู่วงการครับ ผมก็ดูแต่แข่ง เล่นไม่เป็น ดูมา 6 ปีละ สนุกดี ขอเสริมจากท่านบน ๆ
1. อย่างที่หลาย ๆ ท่านบอก คือ ทำเมจจากตัวฮีโร่เองวิ่งเข้าไปฟาด ๆ แล้วก็ร่างแยกของมันก็ช่วยฟาด ปกติมักจะใช้คอมโบกับสกิล Boundless Strike (ที่ฟาดกระบองเป็นเส้นยาวๆ แล้วติด stun นิด ๆ) เพื่อให้ศัตรู stun ติดอยู่ในวงอัลตินานขึ้นนิดหน่อย

3. สำหรับผม ถ้าคนเล่นพริ้าว ๆ ผมว่ามันฆ่ายากพอสมควร (โดยเฉพาะ ember) แต่ไม่ได้ยากเท่าพวก QOP, anti-mage ที่มัน blink หนีได้

4. Ward มี 2 แบบ ปกติศัตรูจะมองไม่เห็นทั้งสองแบบ
1) Observer Ward (ward เหลือง) ไว้เปิดแมพ
2) Sentry Ward (ward ฟ้า/ บางคนพิมพ์ว่า sen3 แรก ๆ ผมก็งงว่าคือไรฟ่ะ) ไว้ปักเพื่อให้มองเห็นพวกหายตัว แล้วก็ไว้ปักเพื่อให้เห็น ward ของฝั่งตรงข้าม (เห็นทั้ง ward เหลืองและ ward ฟ้า)
แต่ ward ฟ้าจะรัศมีแคบกว่า ward เหลือง บางทีเวลาไล่ฮีโร่หายตัวของฝั่งตรงข้ามต้องปักถึง 2-3 อัน
ward ฟ้าเลยมักจะถูกใช้แก้ ward ของฝั่งตรงข้ามเป็นหลัก ส่วนเวลาไล่จับฮีโร่หายตัวของฝั่งตรงข้ามมักจะใช้ dust แทน

ถ้าเราถือ item gem จะมองเห็น ward ทั้ง 2 แบบของศัตรูได้, แล้วก็สกิล 2 ของ zeus ใช้แล้วมองเห็น ward ทั้ง 2 แบบของศัตรูได้ด้วยมั้ง
อีกอย่างคือ ward ใช้ block ไม่ให้ครีปป่าเกิดได้ด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย epilepzy_ เมื่อ Thu Oct 14, 2021 11:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2015
ตอบ: 7872
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 11:38
[RE: [DOTA2] มีคำถามมากมายครับ]
e_buNg พิมพ์ว่า:
ถ้าเข้าใจนิยามของข้อสองแล้วนั้น

อย่าลืมกด chat wheel ด้วยนะครับ

สงสัยเหมือนกันครับ ว่า Chat Wheel คืออะไร
ทำไปทำไม
0
0
นักเตะอบต.
Status: jennie kim is love
เข้าร่วม: 01 May 2009
ตอบ: 2349
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 11:44
e_buNg พิมพ์ว่า:
ถ้าเข้าใจนิยามของข้อสองแล้วนั้น

อย่าลืมกด chat wheel ด้วยนะครับ

สงสัยเหมือนกันครับ ว่า Chat Wheel คืออะไร
ทำไปทำไม  

จากคนเคยเล่นนะครับ เอาไว้ปั่นประสาท ครับ
2
0

นักเตะอบจ.
Status: รอยยิ้ม :)
เข้าร่วม: 23 Jan 2011
ตอบ: 907
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 12:17
1. อัลติ Monkey King ทำแดเมจยังไง เห็นมันอลังการดี
อ้างอิงจาก:
แยกร่างมาช่วยตี ร่างแยกก็ทำดาเมจ พวกซับถ้าไม่เดินหนีออกมา มีตาย  

2. เห็นเวลา kill แล้ว มี tipped ให้เงินไรสักอย่าง อันนี้ทำทำไมครับ
อ้างอิงจาก:
เจอคนเก่งๆก็ให้ทิป เจอคนแบบใช้สกิลผิด เราก็ให้ทิป เหมือนเยาะเย้ยกันครับ

3. ฮีโร่สกุล spirit นี่มีดียังไงครับ เข้าใจว่าฆ่ายากด้วยรึเปล่า เห็นเลือกกันบ่อย
อ้างอิงจาก:
เป็นฮีโร่เอาตัวรอดเก่ง และโหดด้วยถ้าเล่นชำนาญ  

4. Ward ที่ใช้ส่องเปิดแมพมีกี่แบบ ปักแล้วศัตรูมองเห็นมั้ย เราจะเห็นของศัตรูได้ยังไง
อ้างอิงจาก:
วอร์ดเหลือง เปิดวิชชั่น เปิดแผนที่ ส่วนมากจะปักตามเนินสูงๆ เห็นเฉพาะของทีมเรา มีเวลาจำกัด
วอร์ดฟ้า เอาไว้แก้พวกหายตัว แก้วอร์ดเหลือง มีเวลาจำกัด  

บางทีมก็วางวอร์ดไว้หน้าบ่อตัวเอง
คุณรู้ไหมเพราะอะไร???

0
0
รอยยิ้มของเธอแค่ครั้งเดียว .. เสียงของเธอแค่ครั้งเดียว

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2015
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 12:22
junery002 พิมพ์ว่า:
อ้างอิงจาก:
แยกร่างมาช่วยตี ร่างแยกก็ทำดาเมจ พวกซับถ้าไม่เดินหนีออกมา มีตาย  

อ้างอิงจาก:
เจอคนเก่งๆก็ให้ทิป เจอคนแบบใช้สกิลผิด เราก็ให้ทิป เหมือนเยาะเย้ยกันครับ

อ้างอิงจาก:
เป็นฮีโร่เอาตัวรอดเก่ง และโหดด้วยถ้าเล่นชำนาญ  

อ้างอิงจาก:
วอร์ดเหลือง เปิดวิชชั่น เปิดแผนที่ ส่วนมากจะปักตามเนินสูงๆ เห็นเฉพาะของทีมเรา มีเวลาจำกัด
วอร์ดฟ้า เอาไว้แก้พวกหายตัว แก้วอร์ดเหลือง มีเวลาจำกัด  

บางทีมก็วางวอร์ดไว้หน้าบ่อตัวเอง

เพราะอะไรครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status: รอยยิ้ม :)
เข้าร่วม: 23 Jan 2011
ตอบ: 907
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 12:29
junery002 พิมพ์ว่า:
อ้างอิงจาก:

อ้างอิงจาก:

อ้างอิงจาก:

อ้างอิงจาก:

เพราะอะไรครับ  

เพราะมี toxic ในทีม ซื้อมาปักประชดเล่นๆ ผมตีของโชว์เลย
hey look at me!!
1
0
รอยยิ้มของเธอแค่ครั้งเดียว .. เสียงของเธอแค่ครั้งเดียว

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1348
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 12:40
เสริมให้นิดนึงละกัน
1.ถ้า Monkey king ออกจากวงอัลติเมื่อไหร่ สกิลจะยกเลิกทันที
2.Tip ถ้าทีมเดียวกันทิปให้คือชม อีกทีมทิปให้คือยั่ว 55555555
3.เก่งและแทบไม่เคยหลุดเมต้าเลยฮีโร่ตระกูล Spirit
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Nov 2008
ตอบ: 886
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 12:44
[RE][DOTA2] มีคำถามมากมายครับ
Tip ศัตรูที่เล่นพลาดเป็นการให้กำลังใจครับ ประมาณไม่เป็นไรนะ ใครก็พลาดกันได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2009
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 13:52
[DOTA2] มีคำถามมากมายครับ
olala พิมพ์ว่า:
Tip ศัตรูที่เล่นพลาดเป็นการให้กำลังใจครับ ประมาณไม่เป็นไรนะ ใครก็พลาดกันได้  
ไม่ใช่สำหรับ Dota แน่ๆหละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2009
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 14:07
[DOTA2] มีคำถามมากมายครับ
ขอตอบ ข้อ 3 ละกัน ข้ออื่นคนอื่นตอบตรงหมดละ

Hero พี่น้องตระกูล Spirit มันมีความพิเศษอยู่ที่ความ ความพริ้ว+ดาเมจจับต้องได้ทั้งเกมส์+ออกไอเทมได้หลากหลาย

โปรเพลเยอร์ mid ที่สกิลเพลย์สูงๆ ส่วนใหญ่เลยชอบหยิบมาเล่น (Sumail Topson Miracle) เพราะมันฟาร์มดี จับตายยาว ต้นเกมส์ดาเมจชัดเจนเพราะเลเวลนำ ท้ายเกมส์ฝั่งตรงข้ามมี BKB (กันเวทย์) ก็ไปล้วงแนวหลัง ให้ Carry เรางัดฝั่งตรงข้ามได้ง่ายขึ้น ทำให้เป็นฮีโร่ที่หวือหวามาก และเท่สัสๆสำหรับคนเล่นเก่ง

แต่ใช่ว่าคนส่วนใหญ่จะเล่นได้ดี ขนาด โปรเพลเยอร์ mid หลายๆคนก็ไม่จับ หรือจับมาก็เล่นห่วยเงินจมเพราะทุกตัวจะเลือดน้อย และ บอบบาง โดนจับทีเดียวคือตายได้ง่ายๆเลย ถ้าตายเงินก็ช้า เดินเกมส์กดดันใงตรงข้ามช้า พอเงินช้าฝั่งตรงข้ามก็มี BKB ถึงตอนนั้นฮีโร่ตระกูลนี้ก็หมดประโยชน์ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel