ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 11810
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 13:36
[RE: พวกคุณรู้อะไรมั้ย ว่าพวกเราพลาดอะไรไปบ้าง]
Gig พิมพ์ว่า:
tipoo พิมพ์ว่า:
เรากับเขาต่างกันหลายๆอย่าง นิสัย คนสเเกน กับ เอเชียใต้คนละเเบบเลย วินัย การใช้ชีวิต คุณภาพการศึกษา ประเทศเขาเหมือนพัฒนาเรื่องพวกนี้มานานามาก เขาเป็นประชาธิปไตย เคารพสิทกันมาก่อนเราเป็น 100 ปี ถามว่าเราพัฒนาได้มั้ย ได้ เเต่ต้องใช้เวลา เพราะชาติเราเพิ่งเรียนรู้เรื่องพวกนี้มา 60-70 ปีเองถือว่าเด็กน้อย

ถ้าจะพัฒนาเราต้องพัฒนาคนให้ดีขึ้น มีความรู้ ความสามารถ ไม่เกื้อหนุนกันเอง เลิกโกงกิน ทำอะไรให้โปร่งใสตรวจสอบได้ เเล้วซักวันเราอาาจะเป้นได้เหมือนเขา อาจจะใช้เวลาเป็น 50-100 ปี  

ไม่เกี่ยวกับนิสัยอย่างเดียวนะครับ ไปดูญี่ปุ่นก่อนปฏิรูปก็ได้ มีคอร์รัปชั่น โกงกิน ธุรกิจมืด ยากุซ่า หนักหนากว่าเราอีก
แต่พอปฏิรูประบบ ยุบกองทัพ เน้นสร้างค่านิยมของคนในชาติเรื่องความขยัน ทุ่มเท เสียสละ สามัคคี ประเทศเค้าเลยพัฒนาอย่างก้าวกระโดด  

ตามความคิดผมนะ อย่า่ง ญี่ปุ่น เกาหลี จีน ก็เเนวนึงเหมือนจะมีความจริงจังมากกว่าเรา พอใส่ชาตินิยมเข้าไปเครื่องรัน ตามระบบ เเต่อย่าง ไทย พม่า ลาว อินโด เวียดนาม ฟิลิปิน ก็อีกเเนวนึง เหมือนจะเรื่อยเปื่อยชิวกว่าไม่ค่อยมีระเบียบวินัย ถึงเเม้จะใส่ ค่านิยม เเต่ผลก็ไม่เหมือนกัน ถ้าวัดก็ดูจากปัจจุบัน เพราะบ้านเราสมัยก่อนก็อิงๆมาจากญี่ปุ่นบ้างเหมือนกันเรื่องชาตินิยม ตอนนีก็ยังไม่ไปถึงไหน

เเล้วที่ผมกล่าวก็มีเรื่องอื่นด้วยครับ นิสัยส่วนนึง วินัย การศึกษา สภาพเเวดล้อม ขนาดของประเทศ ภูมิอากาศ ความเป็นอยู๋ พวกนี้หล่อหลอมรวมกัน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Jun 2008
ตอบ: 2973
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 15:27
[RE: พวกคุณรู้อะไรมั้ย ว่าพวกเราพลาดอะไรไปบ้าง]
อ้างอิงจาก:
คำถามสุดท้าย คุณเบื่อมั้ยกับคำว่า "สู้ ๆ"  

ข้อความนี้ Touch ใจมาก ๆ
คือแม้กระทั่งสถานการณ์ที่มันเลวร้ายขั้นสุดถึงเพียงนี้ ประเทศของเรา ก็ยังคงมุ่งแก้ปัญหาด้วยอะไรบางอย่าง
ที่แม่*เป็นนามธรรมมากกว่า "รูปธรรม"

คือเอะอะ อะไรก็จะแบบ ต้องอดทน ต้องใจเย็น สวดมนตร์ ภาวนา สูดลมหายใจ นับ 1 2 3
บ้าบอคอแตก แล้วมันเป็นอะไรที่ยึดถือปฏิบัติกันแบบนี้มาตลอด

ต้องอะลุ้มอะล่วยกัน ช่วยเหลือกัน ต้องเสียสละนะ เพื่อส่วนร่วม บลา ๆ
โคตรจะปัญญาอ่อน โคตรจะล้าหลัง สวนทางกับเทคโนโลยี กลไกต่าง ๆ ของโลกยุคนี้
ที่มันมีเครื่องไม้ เครื่องมือที่เข้ามาช่วยซัพพอร์ทให้เราแก้ปัญหาด้วยแนวทางแบบ รูปธรรม ตั้งเยอะ

แต่ยังต้องให้มา สู้ กับการแบบ ต้องมีความเชื่อมั่น ต้องศรัทธานะ ต้องฮึบสู้เข้าไว้ อีกนิดเดียวนะ
จับมือนะ เราจะมาผ่านมันไปด้วยกัน บอกตรง ๆ จากที่ไม่ใช่สาย Romantitize อะไรขนาดนั้นอยู่แล้ว
มาเจอคำพูดประสาทแดกแก้ปัญหาด้วย นามธรรม แบบนี้ ในสถานการณ์แบบนี้ ผมโคตรจะท้อเลยครับ

ปล1. ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ เรื่องราวดี ๆ ครับ
ปล2. ยินดีกับแชมป์ยูโร 2020 ที่คู่ควรทุกประการของพลพรรคอัซซูรี่ด้วยนะคร้าบ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2020
ตอบ: 90
โพสเมื่อ: Sun Jul 25, 2021 00:55
คนในประเทศไทย มีความสามารถและมีคุณภาพเยอะนะ แต่เสียดายที่ถูกปกครองด้วยคนที่ไม่ต้องการให้พัฒนา
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel