ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status: Truly Madly Deeply
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Sep 2013
ตอบ: 5521
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 01:37
[RE: พวกคุณรู้อะไรมั้ย ว่าพวกเราพลาดอะไรไปบ้าง]
liveranfield พิมพ์ว่า:
ผมยังขออนุญาตยืนยันความคิดของตัวเองนะครับ เกิดอีกกี่รอบก็ขอเกิดที่ประเทศไทยนะ ประเทศไทยแม่งโคตรจะดีเลย ประเทศไทยเป็นประเทศที่โคตรพร้อมจะพัฒนาอะ ทรัพยากรอะไรพร้อมที่พัฒนามากกกกกกกกกๆๆๆๆ ทรัพยากรคน ทรัพยากรธรรมชาติ คนเก่งระดับโลกก็มี อาหารอร่อยระดับโลก ภูมิอากาศก็มีครบทุกฤดู โคตรพร้อมที่จะพัฒนาจริงๆ

แต่มันมีคนกลุ่มนึงที่รั้งไม่ให้ประเทศพัฒนา กอบโกยเข้าแต่หากระเป๋าตัวเอง ถ้าไม่มีพวกแม่งนะ ประเทศไทยติดท็อปของโลกไปแล้ว เจริญเทียบเท่าฟินแลนด์เอย นอร์เวย์เอย พูดละโมโหชิบ  

เมื่อก่อนไม่เก็ท มุกตลกฝรั่งที่ว่า
ตอนพระเจ้าสร้างประเทศไทยอ่ะ คือดีทุกอย่าง
แต่เพราะกลัวจะดีเกินหน้าประเทศอื่น พระเจ้าเลยใส่คนไทยเข้ามา
ตอนนี้โคตรเก็ท

แก้ไขล่าสุดโดย เพลง ณ Azzurri เมื่อ Tue Jul 20, 2021 01:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
7
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 5113
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 01:40
[RE: พวกคุณรู้อะไรมั้ย ว่าพวกเราพลาดอะไรไปบ้าง]
ฝรั่งชอบพูดว่า "เราเกิดมาเพื่อใช้ชีวิตในแบบที่เราเป็น" ครับ

แต่พอมองสังคมไทยกับการแบกรับ "อะไรบางอย่าง" จากคนรุ่นก่อนก็ได้แต่เจ็บปวด

ทำไมเราถึงถูกสอนว่าให้เลี้ยงดูพ่อแม่ ?

จริงๆแล้วนอกจากเรื่องความกตัญญูแล้ว มันยังสะท้อนว่าสังคมนี้ไม่มีอะไรแบ่งมาถึงคนวัยแก่ที่หมดเรี่ยวแรง พอหมดเรี่ยวแรงก็ต้องรอรับการเลี้ยงดูจากลูกหลาน กลายเป็นบุคคลไร้สมรรถภาพไป

ทำไมพ่อแม่ถึงเคี่ยวเข็ญให้ลูกเรียนอะไรสักอย่างซึ่งไม่รู้ว่าลูกชอบหรือเปล่า ?

เพราะนั้นคือใบเบิกทางสู่สภาวะทางสังคมที่ดีกว่า มีรายได้และวิถีชีวิตที่ดีกว่าตัวเขา มีชื่อเสียงนับหน้าถือตา

4
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2020
ตอบ: 2539
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 01:44
อยากไปเมกาแบบพี่ไซตามะมู้นั้นเลย
2
0
...
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 07 Dec 2020
ตอบ: 25
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 01:46
พวกคุณรู้อะไรมั้ย ว่าพวกเราพลาดอะไรไปบ้าง
ประเทศแถบสแกนดิเนเวียเก็บภาษีโหดมาก เมียผมเสียขั้นต่ำ 36% มั้ง อาชีพพวกหมอ ทำงานบนแท่นน้ำมันน่าจะเกือบ 50% มั้งเห็นเมียผมบอก แต่เมียผมเต็มใจจ่ายนะ มันฟรีเกือบจะทุกอย่าง แล้วระบบขนส่งสาธารณะมันก็ไม่ได้แพงมาก แต่ค่าที่จอดรถ ค่าทางด่วน ทางข้ามแพง ผมว่ากว่าที่ประเทศไทยจะไปถึงจุดนั้นมันต้องค่อยไป ผมเคยถามพ่อเมียผม ว่าที่นี่มีคนอยากเป็นข้าราชการ(เกี่ยวกับรัฐบาล)​เหมือนอย่างที่ไทยรึเปล่า เค้าเลยถามผมกลับทำไมต้องอยากเป็นข้าราชการ ผมบอกว่าเพราะเป็นข้าราชการได้สิทธิ์เข้าถึงสวัสดิการ​เกือบทุกอย่าง เค้าทำหน้างงแล้วถามทุกคนไม่ได้เหรอ ผมบอกว่าไม่ได้ เค้าบอกกับผมว่าถ้ามีคนอยากทำงานกับรัฐบาลก็เพราะพวกเขาอยากจะพัฒนาประเทศหรือชุมชน ไม่ใช่ว่าอยากได้สวัสดิการ สวัสดิการ​มันได้ทุกคนอยู่แล้ว อาจจะไม่เป๊ะมากเพราะเมียผมแปลให้ฟังอีกที
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3661
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 01:51
จริงอยู่ว่าการจะประสบความสำเร็จหรือไม่ส่วนนึงขึ้นอยู่กับตัวเราเอง

แต่ถ้าเกิดถูกที่ โชคดีไปเกิดในรัฐสวัสดิการก็ประสบความสำเร็จไปก้าวนึงละ หรืออย่างน้อยๆก็ไม่อดตายชัวร์ๆ

หันมามองประเทศตัวเองละก็เศร้าใจที่จำนวนคนประสบความสำเร็จแม่งน้อยกว่าคนถูกหวยอีก
1
0
นักเตะอบต.
Status: MAKE US DREAM
เข้าร่วม: 18 Aug 2008
ตอบ: 4345
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 01:53
[RE]พวกคุณรู้อะไรมั้ย ว่าพวกเราพลาดอะไรไปบ้าง
โคตรเกลียดไอ้วลี”อย่าเอาแต่โทษรัฐบาล มรึงต้องโทษตัวเองบ้าง” ถุยเถอะวะ มึงดูความเหลื่อมล้ำในประเทศดิ
ปล. หวัดดีป้าเพลงครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2009
ตอบ: 27517
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 01:53
ใจหนึ่งอยากย้ายเพื่อตัวเอง อีกใจก็อยากอยู่สู้ต่อที่นี่ อยากเห็นความพินาศของพวกมัน เหตุผลหลักที่ยังมีชีวิตอยู่เพราะข้อนี้แหละ
4
0
Manchester UTD - Chiangrai UTD
ซุปตาร์ยูโร
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 01:54
Sir_Gawain พิมพ์ว่า:
ใจหนึ่งอยากย้ายเพื่อตัวเอง อีกใจก็อยากอยู่สู้ต่อที่นี่ อยากเห็นความพินาศของพวกมัน เหตุผลหลักที่ยังมีชีวิตอยู่เพราะข้อนี้แหละ  

เลือกตามที่เห็นสมควรได้เลยค่ะ เรามีสิทธิ์เลือก
ไม่ต้องรู้สึกผิดด้วย หากเลือกทางที่จะไป
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8602
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 02:28
ผมยังขออนุญาตยืนยันความคิดของตัวเองนะครับ เกิดอีกกี่รอบก็ขอเกิดที่ประเทศไทยนะ ประเทศไทยแม่งโคตรจะดีเลย ประเทศไทยเป็นประเทศที่โคตรพร้อมจะพัฒนาอะ ทรัพยากรอะไรพร้อมที่พัฒนามากกกกกกกกกๆๆๆๆ ทรัพยากรคน ทรัพยากรธรรมชาติ คนเก่งระดับโลกก็มี อาหารอร่อยระดับโลก ภูมิอากาศก็มีครบทุกฤดู โคตรพร้อมที่จะพัฒนาจริงๆ

แต่มันมีคนกลุ่มนึงที่รั้งไม่ให้ประเทศพัฒนา กอบโกยเข้าแต่หากระเป๋าตัวเอง ถ้าไม่มีพวกแม่งนะ ประเทศไทยติดท็อปของโลกไปแล้ว เจริญเทียบเท่าฟินแลนด์เอย นอร์เวย์เอย พูดละโมโหชิบ  

เหมือนคนแถบนี้โดนคำสาบอะไรซักอย่างอะ คือมันดีแทบทุกอย่าง ทรัพยากร ภัยธรรมชาติน้อย ยกเว้นการเมืองที่เชี้ยเกือบทั้งโซน
3
0
Status:
เข้าร่วม: 02 Aug 2006
ตอบ: 4010
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 02:29
อยากให้ข้อความของน้องป้าเพลงแมสจังเลย คนอื่นจะได้คิดได้บ้าง ตาสว่างได้บ้าง
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2614
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 02:32

ผมลองคิดเล่นๆ สมมุติเอาคนญี่ปุ่นทั้งประเทศสลับมาอยู่ที่ไทย แล้วเอาคนไทยไปอยู่ญี่ปุ่น เค้าคนเยอะกว่า ได้อาณาเขตใหญ่ขึ้น เป็นจุดที่ตั้งดีอาเซียนด้วย แหล่งท่องเที่ยว อาหารไม่ขาดอยู่ละ ภัยพิบัติใหญ่ๆน้อยกว่าเค้าอยู่แล้ว ผมว่าเค้าไปไกลกว่าพวกเราและกว่าที่เค้าเป็นด้วยซ้ำ
แก้ไขล่าสุดโดย Rocky10 เมื่อ Tue Jul 20, 2021 02:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
"คุณภาพที่ปราศจากผลลัพธ์ ถือว่าไร้ค่า ส่วนผลลัพธ์ที่ปราศจากคุณภาพ ถือว่าน่าเบื่อ"Johan Cruyff
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Let's get crazy!
เข้าร่วม: 03 Oct 2010
ตอบ: 122180
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 02:35
ประเทศเราตอนนี้ เอาให้ได้เท่าเกาหลีใต้ ผมก็พอใจแล้ว.
2
0
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 9474
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 02:43
อยากให้ไทยเป็นรัฐสวัสดิการแบบนั้นเหมือนกันครับ แต่กลัวว่าภาษีเราจะไม่พอจะทำแบบนั้น ทุกวันนี้คนไทย 70 ล้านคนเสียภาษีเงินได้เพียง 4 ล้านคนเท่านั้นเอง กลัวจริงๆถ้าเก็บภาษีหนักๆเพื่อเป็นสวัสดิการคนทั้งชาติ คนจ่ายหนักจะเป็นแค่ 4 ล้านคนนี้

เวลาผมไปเยี่ยมญาติต่างจังหวัด ผมเจอคนเยอะพอสมควรที่อยู่วัยทำงานแต่ไม่ยอมทำงาน เกาะพ่อแม่ เกาะแฟนไปวันๆ ในขณะที่คนประเทศที่การศึกษาดีจะเห็นคุณค่าในการทำงาน

สุดท้ายการคอรัปชั่นในทุกระดับชั้นก็ทำลายประเทศให้เกิดการใช้ภาษีที่ไม่คุ้มค่า กว่าจะเดินไปถึงรัฐสวัสดิการมันไกลมาก ก้าวแรกที่ควรทำคือการปฏิวัติการศึกษาใหม่ทั้งหมด การสร้างนิสัยคนในชาติให้ต่อต้านการคอรัปชั่น เริ่มจากตนเองไม่ใช้ของเถื่อน ไม่ยัดเงินตำรวจ ไม่เลี่ยงภาษี ไม่ตกแต่งบัญชี ฯลฯ เราทำกันได้หรือป่าว?
2
0
ซุปตาร์ยูโร
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 02:54
LoversMoon พิมพ์ว่า:
อยากให้ไทยเป็นรัฐสวัสดิการแบบนั้นเหมือนกันครับ แต่กลัวว่าภาษีเราจะไม่พอจะทำแบบนั้น ทุกวันนี้คนไทย 70 ล้านคนเสียภาษีเงินได้เพียง 4 ล้านคนเท่านั้นเอง กลัวจริงๆถ้าเก็บภาษีหนักๆเพื่อเป็นสวัสดิการคนทั้งชาติ คนจ่ายหนักจะเป็นแค่ 4 ล้านคนนี้

เวลาผมไปเยี่ยมญาติต่างจังหวัด ผมเจอคนเยอะพอสมควรที่อยู่วัยทำงานแต่ไม่ยอมทำงาน เกาะพ่อแม่ เกาะแฟนไปวันๆ ในขณะที่คนประเทศที่การศึกษาดีจะเห็นคุณค่าในการทำงาน

สุดท้ายการคอรัปชั่นในทุกระดับชั้นก็ทำลายประเทศให้เกิดการใช้ภาษีที่ไม่คุ้มค่า กว่าจะเดินไปถึงรัฐสวัสดิการมันไกลมาก ก้าวแรกที่ควรทำคือการปฏิวัติการศึกษาใหม่ทั้งหมด การสร้างนิสัยคนในชาติให้ต่อต้านการคอรัปชั่น เริ่มจากตนเองไม่ใช้ของเถื่อน ไม่ยัดเงินตำรวจ ไม่เลี่ยงภาษี ไม่ตกแต่งบัญชี ฯลฯ เราทำกันได้หรือป่าว?  

ข้อแรก มันมีจำกัดขั้นต่ำอยู่ค่ะว่า
รายได้ไม่ถึงเท่าไหร่ถึงจะไม่เสีย
ข้อสอง ถ้ามัวแต่ตั้งคำถามว่าจะทพได้หรือเปล่า
ก็ไม่มีวันทำได้ค่ะ
0
0
ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2006
ตอบ: 2515
โพสเมื่อ: Tue Jul 20, 2021 03:03
ตอนนี้มีเพื่อนมาเรียนต่อที่ Aalto
เล่าให้ฟังว่าคุณภาพชีวิตดีมาก

ตอนหาเสียงเลือกตั้ง ไม่แน่ใจว่าระดับไหน
แต่ละพรรคจะมาเปิดบูท ใครสนใจพรรคไหนก็เข้าไปคุย หาข้อมูลเพิ่มเติมได้

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel