ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38610
โพสเมื่อ: Mon Jul 05, 2021 23:28
[RE: สมาคมฯยกเลิกสัญญา ยูกิ-เผยเคยค้านแล้วแต่นิชิโนะเลือกเอง]
ปัญหาของคนญี่ปุ่นคือ ชอบใช้คนรู้จัก คนคุ้นเคย มากกว่าความสามารถ

เอเชียตะวันออกระบบอุปถัมภ์มันฝังรากลึกมาก ยิ่งกว่าบ้านเราอีก
แก้ไขล่าสุดโดย แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย เมื่อ Mon Jul 05, 2021 23:29, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14644
โพสเมื่อ: Mon Jul 05, 2021 23:36
สมาคมฯยกเลิกสัญญา ยูกิ-เผยเคยค้านแล้วแต่นิชิโนะเลือกเอง
T--BAG พิมพ์ว่า:
puaj_mutd พิมพ์ว่า:
แพะยูกิ ตลกจีจี  

ไม่ใช่แพะครับ สมาคมทำถูกแล้ว ล่ามแปลไม่รู้เรื่อง ถ่ายทอดแท๊คติคจากนิชิโนะให้นักบอลของเรา

ฟังไม่รู้เรื่องเลยครับ ล่ามเป็นลูกครึ่งญี่ปุ่น ภาษาญี่ปุ่นเทพ แต่ภาษาไทยไม่ค่อยดีครับ

แต่มันจะมีประโยชน์อะไรครับแบบนี้ อีกอย่าง ล่ามไม่รู้เรื่องฟุตบอล ไม่ชอบดูฟุตบอล ไม่รู้ศัพท์ฟุตบอลด้วยครับ

ทิซังฟังล่ามคนนี้แปล​ ถึงกับเปรยๆเลย​ว่า​แปลศัพท์​ฟุตบอล​แปลกๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 68853
โพสเมื่อ: Tue Jul 06, 2021 00:28
[RE: สมาคมฯยกเลิกสัญญา ยูกิ-เผยเคยค้านแล้วแต่นิชิโนะเลือกเอง]
nickvicpark พิมพ์ว่า:
puaj_mutd พิมพ์ว่า:
แพะยูกิ ตลกจีจี  

ไม่ใช่แพะครับ สมาคมทำถูกแล้ว ล่ามแปลไม่รู้เรื่อง ถ่ายทอดแท๊คติคจากนิชิโนะให้นักบอลของเรา

ฟังไม่รู้เรื่องเลยครับ ล่ามเป็นลูกครึ่งญี่ปุ่น ภาษาญี่ปุ่นเทพ แต่ภาษาไทยไม่ค่อยดีครับ

แต่มันจะมีประโยชน์อะไรครับแบบนี้ อีกอย่าง ล่ามไม่รู้เรื่องฟุตบอล ไม่ชอบดูฟุตบอล ไม่รู้ศัพท์ฟุตบอลด้วยครับ

ทิซังฟังล่ามคนนี้แปล​ ถึงกับเปรยๆเลย​ว่า​แปลศัพท์​ฟุตบอล​แปลกๆ  

แกอยู่วงการอสังหานี่ คุณยูกิ เคยสัมภาษณ์บอกไม่ไรู้เรื่องฟุตบอลเลยด้วยมั้ง
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32033
โพสเมื่อ: Tue Jul 06, 2021 09:00
เห้อ
0
0
นักเตะตำบล
Status: อยู่เพื่องาน ทำเพื่อเงิน
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1059
โพสเมื่อ: Tue Jul 06, 2021 09:23
wesborland พิมพ์ว่า:
ผมคิดเองน่ะ เป็นไปได้ไหม ตอนช่วงไม่มีโปรแกรม
จ้างโค้ชจุ่นเดือนละแสน ให้เรียนภาษาญี่ปุ่น 2 เดือน....ไม่ได้ให้มันรู้ไป  

นี่ไม่เคยเรียนภาษาญี่ปุ่นใช่ปะ 555 2เดือนยังไงก็ไม่มีทางได้อยู่แล้ว
กว่าจะสื่อสารรู้เรื่องนี่ยังไม่รวมศัพท์ฟุตบอลนะ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 1054
โพสเมื่อ: Tue Jul 06, 2021 09:39
ตั้งแต่ให้ข่าว เปลี่ยนไฟต์เอง / ติดต่อไม่ได้ / โค้ชคนไทย .. เหมือนบีบให้ออก แต่จะให้ไล่ ก็กลัวจ่ายแพง
0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14644
โพสเมื่อ: Tue Jul 06, 2021 11:18
สมาคมฯยกเลิกสัญญา ยูกิ-เผยเคยค้านแล้วแต่นิชิโนะเลือกเอง
dodo3711 พิมพ์ว่า:
wesborland พิมพ์ว่า:
ผมคิดเองน่ะ เป็นไปได้ไหม ตอนช่วงไม่มีโปรแกรม
จ้างโค้ชจุ่นเดือนละแสน ให้เรียนภาษาญี่ปุ่น 2 เดือน....ไม่ได้ให้มันรู้ไป  

นี่ไม่เคยเรียนภาษาญี่ปุ่นใช่ปะ 555 2เดือนยังไงก็ไม่มีทางได้อยู่แล้ว
กว่าจะสื่อสารรู้เรื่องนี่ยังไม่รวมศัพท์ฟุตบอลนะ  

2เดือนนี้ ภาษาลาว น่าจะได้อยู่
แต่ภาษาญี่ปุ่น บอกเลยอย่างน้อย2ปีครับ (ถ้ามีพื้นฐานภาษาจีนหรือเกาหลีจะเร็วกว่านั้น)
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2008
ตอบ: 66
โพสเมื่อ: Tue Jul 06, 2021 12:30
yuya7777 พิมพ์ว่า:
yuya7777 พิมพ์ว่า:
การสื่อสารมีปัญหาจัดๆไม่รุ้หล่นตรงไหน

ช่วง ตอนจะแต่งตั้ง นิชิโนะ ครั้งแรก ไปชิงประกาศว่า จ้างแล้ว
นิชิโนะก็สวนกลับมาว่า ยังไม่ได้เซ็น

สุดท้ายต้องไปคุยใหม่ จนเซ็น

เหตุการณ์นี้ก็ทะแม่งๆละเรื่องการสื่อสาร

แล้วรู้สึกว่าตลอดเวลาการทำงาน เวลา จารย์แกกลับ บ้าน ไป เหมือน สื่อสารกันมั่วตั้ว ยังไงไม่รู้ คุยอะไรกัน ผ่านใคร ทำไมเนื้อหาต้นทางปลายทางดูสับสน

นี่มีออกข่าวว่าติดต่อจารย์ไม่ได้ จารย์ไปให้สัมภาษณ์ที่ญี่ปุ่นว่าติดต่อกันตลอด แล้วจารย์แกคุยกะใครวะนะ แล้วทำไมไอคนนั้นไม่ไปรายงานตาสมยศ หรือตัวกลางมันมากเกินไป กว่าจะส่งถึงนายกสมาคมข้อมูลหายหมดงี้เหรอ ได้เหรอ

ผมว่า มันมีปํญหานอกจากล่ามแล้ว ทีมงานต่างๆโดยรวมมีปัญหาในการสื่อสารมากๆนะ
ผมเป็นคนญี่ปุ่นผมก็คงรู้สึกไม่ดีนะ เพราะพวกนี้เค้าจะตรงไปตรงมา แต่ดูแล้วของเรามันดูไหลไปไหลมายังไงไม่รู้

ปรับปรุงด่วนๆเลย ล่ามโดนสังเวยแล้ว 1 แต่ถ้าไม่ปรับโครงสร้างในการสื่อสารในการทำงาน เดี่ยวสมาคมจะเป็นคนสังเวยเป็นคนถัดไป หรือไม่ก็สังเวยจารย์โน๊ะ  

ล่ามไม่ได้โดนสังเวยครับ บอกได้แค่ว่า การกระทำครั้งนี้ของสมาคม ที่เปลี่ยนล่าม

เป็นการกระทำที่ถูกต้องที่สุดครับ จะเป็นล่ามฟุตบอลได้ยังไงครับ ถ้าศัพท์ฟุตบอล ยังไม่รู้จัก

และเป็นคนไม่ดูฟุตบอลอยู่แล้วตั้งแต่แรก

อันนี้เห็นด้วยครับ คนที่มานี่ เลือกเอาง่ายล้วนๆ เน้นว่าเจอจากการเป็นเอเยนต์หาที่พักให้ ก็เอามาเฉย แล้วมีปัญหาจริงๆ แต่ปัญหามันต้องมากกว่านั้น เพราะ เหมือนสื่อสารกันมั่วทั้งโครงสร้างเลย  

ใช่ครับ ถูกต้องครับ โนะซัง รู้จักคนนี้เพราะว่าเป็นคนหาบ้านให้โนะครับ

มันถูกต้องหรอครับ ที่นำลูกครึ่งญี่ปุ่นที่ทำงานในวงการอสังหา มาเป็นล่ามฟุตบอล ซึ่งภาษาไทยก็ไม่ได้ดีมากอยู่แล้วด้วย

และไม่ชอบดูฟุตบอลด้วย แถมยังต้องมาถ่ายทอดแท๊คติค ให้เป็นภาษาไทย อย่างถูกต้อง100%

เพื่อให้นักบอลของเราเข้าใจได้อย่างถูกต้อง ยากมากนะครับ

งานนี้เห็นด้วยกับสมาคมครับ และต้องขอชมที่ตัดสินใจได้รวดเร็ว

ผมไม่รู้จักล่ามคนเก่าเป็นการส่วนตัว แต่อย่างนึงที่รู้มาคือ

เค้าทำงานหนักมาก ดูบอลไทยลีกทุกนัด และจำ11ตัวจริง ของทีมไทยลีกได้ทุกคน

พอจะทราบมั้ยครับ ทำไมล่ามคนเก่าถึงออกไปเป็นล่ามส่วนตัวให้สิทธิโชคแทน ทั้งที่เป็นล่ามให้นิชิโนะน่าจะสำคัญกว่า เงินเดือนน่าจะได้มากกว่า(รึเปล่า)
0
0
panyasilp
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2021
ตอบ: 266
โพสเมื่อ: Tue Jul 06, 2021 14:14
หวังว่าจะเกาถูกที่คันนะครับ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1209
โพสเมื่อ: Tue Jul 06, 2021 21:09
รอบนี้สมาคมทุเรศมาก
0
0
ARGENTINA 1994 BLACKBURN ROVERS 1995
ACF Fiorentina 1996 FC BARCELONA 2004 PORT FC 2014
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 17 Jan 2010
ตอบ: 5898
โพสเมื่อ: Tue Jul 06, 2021 21:38
คนทำธุรกิจต่างประเทศ ยังต้องไปเรียนอังกฤษธุรกิจเสริม ไม่ใช่ว่าแค่พูดได้ สื่อสารคือใช้ได้

แพทย์ ก็ยังต้องเรียนศัพท์แพทย์เฉพาะทาง ใช้คนใช้งานปกติไปแปลยังใช้คำผิดๆ ถูกๆ

ก่อสร้าง วิศวะ มันมีศัพท์เฉพาะทางทั้งนั้น

จะทำงานแบบไหน มันต้องมีความถนัดด้านนั้นๆ ในระดับนึง

ถ้าทำไม่ได้ ก็ต้องเปลี่ยนดู ให้คนทำได้เข้ามาแทน

อีกอย่างล่ามคนนี้ นิชิโนะ เลือกมาเอง สมาคมก็ยอม ทั้งที่ความรู้ฟุตบอลแทบไม่มีเลย

ถ้ารอบหน้าไม่ได้อีก นิชิโนะน่าจะโดนเปลี่ยนเองแล้วละ
แก้ไขล่าสุดโดย Audere Est Facere เมื่อ Tue Jul 06, 2021 21:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
.
"If you tell the truth, you don't have to remember anything"

"It ain't what you don't know that gets you into trouble. It's what you know for sure that just ain't so."

– Mark Twain
Status:
เข้าร่วม: 11 Apr 2009
ตอบ: 979
โพสเมื่อ: Wed Jul 07, 2021 10:25
ทำไมถึงเปลี่ยนจาก คุณณฐกร เป็น คุณยูกิ หรอครับ ? อันนี้ผมไม่ได้ตามเลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel