ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 15469
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:40
[RE: ไม่ชอบคำหยาบ= ดัดจริต ตอแหล]
ดีใจจังขนมปังขึ้นรา. พิมพ์ว่า:
หมั่งสีโส พิมพ์ว่า:
ThisIsMelo พิมพ์ว่า:
ไม่ชอบคำหยาบผมว่าไม่ผิดนะ ก็ดีด้วยซ้ำ

แต่ถ้าจะมาตำหนิคนใช้คำหยาบ ก็ต้องดูบริบทด้วยครับว่าเค้าใช้ตอนไหน ที่ไหน กับใคร
(ไอ้คำว่า กับใคร ผมไม่ได้หมายถึงยศถาบรรดาศักดิ์หรืออายุอย่างเดียวนะ ใครสงสัยโควทถามผมได้)

คำหยาบ มันไม่ใช่เรื่องผิด หรือเรื่องไม่ดีเสมอไปครับ แต่ถ้าไปตำหนิหรือด่าคนที่ใช้คำหยาบ
ว่าจะไปใช้ทำไม ในบริบทที่เค้าเห็นว่ามันควรจะใช้ได้ ก็อาจจะถูกด่ากลับมาแหละครับ เป็นไปได้  

ผมไม่เคยตำหนิคนที่ใช้คำหยาบนะครับ ผมก็เข้าใจคนเราโมโหกันได้หมดแหละ เพื่อนผมอยู่ในม้อบวันแรกที่เกิดความรุนแรงผมคุยกับเพื่อนตลอด เพื่อนผมก็มีอารมณ์ ก็ด่า ผมก็ไม่ได้ไปว่าอะไรเขา

แต่บางคนทำไมต้องแบบ ไม่ชอบคำหยาบ=ดัดจริต ตอแหล ผมละงง มันก็เหมือนอารมณ์คนไม่ชอบกลิ่นบุหรี่อ่ะครับ ไม่ชอบก็คือไม่ชอบ  

อาว ถ้าคุณเข้าใจคนที่ใช้คำหยาบได้ ก็ไม่เห็นจะต้องไปถือสาเลยครับ
คนที่เค้าด่าคือพวกที่ไม่รู้จักแยกแยะว่าเค้าใช้กันในบริบทไหนไงครับ ห้ามไปทั่ว ห้ามไปเรื่อยเปื่อย
คุณไม่ใช่คนพวกนั้นก็ไม่เห็นตัวเก็บมาใส่ใจเลยครับ  

ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมคงเซนซิทีฟไปเอง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ห้ามดีใจเกินกว่าเหตุ FC

ดาวซัลโวยุโรป
Status: The sands of time were eroded by The river of con
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 38693
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:41
[RE: ไม่ชอบคำหยาบ= ดัดจริต ตอแหล]
คุยกับเพื่อนนี้ผมด่าหยาบหมด
0
0

facebook.com/ProgSurround
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 985
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:48
เพื่อนผมบางคนก็พูดหยาบคาย แต่มาโพสบอกว่าม๊อบทำไมต้องด่าหยาบคาย ทำไมต้องใช้คำพูดรุนแรง

เหอะๆ แบบนี้มันย้อนแย้ง ดัดจริต ตอแหลหรือเปล่า

0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 11810
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:52
Littlenoi พิมพ์ว่า:
tipoo พิมพ์ว่า:
Littlenoi พิมพ์ว่า:
การบอกให้ผู้ที่ถูกกดขี่มีมารยาทและความสุภาพในการเรียกร้องความเป็นธรรมก็คือ“การกดขี่” อีกรูปแบบหนึ่ง

http://www.wethink.social/2020/11/19/tone-policing-thai-political/?fbclid=IwAR0iXTkXBM9jjQ-XxgCLZUY-x6GmMZj5NvJKPT7pzmXka0hsEksh10fkmN4

ไม่รู้ว่าจะช่วยได้ไหม แต่ผมว่าน่าอ่านอยู่เหมือนกัน  

ผมว่าบทความนี้เเปลกๆนะครับ โยงไปหลายเรื่องเลย โยงไปเรื่อง ก้มหัว ไพร่ ต่างๆนาๆ
ผมว่าไม่น่าใช่ อย่าง อ.ปิยบุตร พูดไม่มีคำหยาบซักคำ เข้าใจ ตรงประเด็น ชัดเจน
เเถมไม่ออกนอกเรื่องด้วย

คิดว่าเป็นการพูดเรื่องวิธีการต่อสู้ของฝั่งที่อ่อนแอครับ แต่ที่อยากนำเสนอคือการพูดอย่างสุภาพไม่หยาบใช้กับคนที่พร้อมจะคุยและรับฟัง ในขณะที่ปัจจุบันอีกฝั่งไม่พร้อมที่จะคุย
อย่างที่คุณยกตัวอย่างอ.ปิยบุตรมา โพซิชั่นความดังของคำพูด มันไม่เหมือนกับประชาชนทั่วไปนะสิครับ  

ผมว่าตอนนี้สิ่งที่ม๊อปทำ เช่น พ่นสี เขียน ที่เป็นคำพูดตอนนี้มันกระจายไปเร็วกว่าที่ อ. ปิยบุตร พูดด้วยมั้ง ถ้าจะบอกว่าเป็นการต่อสู้ของผู้ที่อ่อนเเอ เเต่ตอนนี้ผลมันรุนเเรงพอสมควรเลย ผมว่ามันจะส่งผลเสียมากกว่าดี อันนี้ผมมองกลางๆนะ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:52
ฉงน พิมพ์ว่า:
เพื่อนผมบางคนก็พูดหยาบคาย แต่มาโพสบอกว่าม๊อบทำไมต้องด่าหยาบคาย ทำไมต้องใช้คำพูดรุนแรง

เหอะๆ แบบนี้มันย้อนแย้ง ดัดจริต ตอแหลหรือเปล่า

ผมยังไม่ได้บอกเลยนะครับว่าทำไมม้อบต้องหยาบคาย
ที่ผมตั้งกระทู้คืออยากระบายว่า ทำไมต้องว่าผมดัดจริต ตอแหล

คือผมไม่เคยว่าใครที่ใช้คำหยาบ แล้วทำไมต้องมาว่าผมเพราะผมไม่ชอบคำหยาบที่รุนแรงเกินไป ผมเน้นไปแล้วนะครับว่าเกินไป

อันนี้คือที่ผมจะสื่อแค่นั้นเอง
0
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13411
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 17:15
คำหยาบถ้าใช้กับคนชั่วก็อาจพอเช้าใจได้ครับ แต่พยายามอย่าใช้พวกคำบูลลี่ กระแนะกระแหนเลยนะ

กับไปทำลายทรัพย์สิน ผมว่ามันทำให้ภาพม็อบดูไม่ดี ถึงแม้จะเป็นฝ่ายถูกกระทำมาตลอดก็ตามที
0
0
evertonian
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 985
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 17:34
ไม่ชอบคำหยาบ= ดัดจริต ตอแหล

ผมยังไม่ได้บอกเลยนะครับว่าทำไมม้อบต้องหยาบคาย
ที่ผมตั้งกระทู้คืออยากระบายว่า ทำไมต้องว่าผมดัดจริต ตอแหล

คือผมไม่เคยว่าใครที่ใช้คำหยาบ แล้วทำไมต้องมาว่าผมเพราะผมไม่ชอบคำหยาบที่รุนแรงเกินไป ผมเน้นไปแล้วนะครับว่าเกินไป

อันนี้คือที่ผมจะสื่อแค่นั้นเอง  

ใจเย็นนน ผมพูดถึงเพื่อนผมในเฟส

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 17:36

ใจเย็นนน ผมพูดถึงเพื่อนผมในเฟส

ขออภัยครับ
0
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Wildly-Vet
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6796
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 17:40
คือเข้าใจนะว่าหลายคนมองว่า เค้าหนักกว่าเรา เราทำแค่นี้มันเล็กน้อย เราพ่นสี เราใช้คำหยาบ แต่เค้าอุ่มฆ่า ทำไมแค่นี้รับไม่ได้ แต่ประเด็นคือบางคนเค้ามาเตือนเฉยๆ แล้วทำไมไปด่าคนที่มาเตือน หนักเลยคือยัดเยียดอีกคนให้อยู่อีกฝั่ง ตอนนี้เหมือนหลายคนมองว่าใครไม่คิดแบบเราคือศัตรู และเชื่อว่าหลายคนมองคนที่รักเจ้า (แต่ไม่ได้เป็นสลิ่ม) ว่าโง่ ไม่ควรคบด้วย
1
0

#ForzaMilan #ฉันภูมิใจที่เกิดในรัชกาลที่ ๙
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6805
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 17:46
ไม่ชอบคำหยาบ= ดัดจริต ตอแหล
มันคือม็อบ ม็อบคือการที่คนมารวมตัวชุนนุมเรียกร้องในสิ่งเดียวกัน หลายหลายที่มาหลากหลายพื้นเพ แล้วหวังจะให้ม็อบมันต้องสุภาพแค่ไหน โดนกระทำขนาดนั้นแล้วจะอารมณ์เดือดดาลก็ไม่ได้ ต้องกราบต้องหมอบตัองร้องขอชีวิตแค่ไหน เพราะมันคือม็อบ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 19:12
อิสระ พิมพ์ว่า:
มันคือม็อบ ม็อบคือการที่คนมารวมตัวชุนนุมเรียกร้องในสิ่งเดียวกัน หลายหลายที่มาหลากหลายพื้นเพ แล้วหวังจะให้ม็อบมันต้องสุภาพแค่ไหน โดนกระทำขนาดนั้นแล้วจะอารมณ์เดือดดาลก็ไม่ได้ ต้องกราบต้องหมอบตัองร้องขอชีวิตแค่ไหน เพราะมันคือม็อบ  

ประเด็นที่ผมจะบอกคือ ผมไม่เคยไปว่าใครที่ใช้คำหยาบคาย แต่ทำไมบางคนต้องว่าคนแบบผมว่าดัดจริต ตอแหล อันนี้แหละคือจุดหลักที่ผมอยากจะสื่อ
0
0

Status:
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 21:19
KunKri พิมพ์ว่า:
รับไม่ได้สะเทือนใจเป็นที่สุด....  

ลองอ่านดีดีหรือไล่อ่านใหม่นะครับ ผมไม่เคยว่าใครที่ใช้คำหยาบ แต่ที่ผมรับไม่ได้แล้วออกมาระบายคืออยู่ดีดีผมก็กลายเป็นคนดัดจริต ตอแหล ทั้งที่ผมไม่ชอบคำหยาบบางคำที่มันรุนแรงเกินไปก็แค่นั้น
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel