ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 15187
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:11
[RE: ไม่ชอบคำหยาบ= ดัดจริต ตอแหล]
ThisIsMelo พิมพ์ว่า:
ไม่ชอบคำหยาบผมว่าไม่ผิดนะ ก็ดีด้วยซ้ำ

แต่ถ้าจะมาตำหนิคนใช้คำหยาบ ก็ต้องดูบริบทด้วยครับว่าเค้าใช้ตอนไหน ที่ไหน กับใคร
(ไอ้คำว่า กับใคร ผมไม่ได้หมายถึงยศถาบรรดาศักดิ์หรืออายุอย่างเดียวนะ ใครสงสัยโควทถามผมได้)

คำหยาบ มันไม่ใช่เรื่องผิด หรือเรื่องไม่ดีเสมอไปครับ แต่ถ้าไปตำหนิหรือด่าคนที่ใช้คำหยาบ
ว่าจะไปใช้ทำไม ในบริบทที่เค้าเห็นว่ามันควรจะใช้ได้ ก็อาจจะถูกด่ากลับมาแหละครับ เป็นไปได้  

ผมไม่เคยตำหนิคนที่ใช้คำหยาบนะครับ ผมก็เข้าใจคนเราโมโหกันได้หมดแหละ เพื่อนผมอยู่ในม้อบวันแรกที่เกิดความรุนแรงผมคุยกับเพื่อนตลอด เพื่อนผมก็มีอารมณ์ ก็ด่า ผมก็ไม่ได้ไปว่าอะไรเขา

แต่บางคนทำไมต้องแบบ ไม่ชอบคำหยาบ=ดัดจริต ตอแหล ผมละงง มันก็เหมือนอารมณ์คนไม่ชอบกลิ่นบุหรี่อ่ะครับ ไม่ชอบก็คือไม่ชอบ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ห้ามดีใจเกินกว่าเหตุ FC

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 11784
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:14
[RE: ไม่ชอบคำหยาบ= ดัดจริต ตอแหล]
Littlenoi พิมพ์ว่า:
การบอกให้ผู้ที่ถูกกดขี่มีมารยาทและความสุภาพในการเรียกร้องความเป็นธรรมก็คือ“การกดขี่” อีกรูปแบบหนึ่ง

http://www.wethink.social/2020/11/19/tone-policing-thai-political/?fbclid=IwAR0iXTkXBM9jjQ-XxgCLZUY-x6GmMZj5NvJKPT7pzmXka0hsEksh10fkmN4

ไม่รู้ว่าจะช่วยได้ไหม แต่ผมว่าน่าอ่านอยู่เหมือนกัน  

ผมว่าบทความนี้เเปลกๆนะครับ โยงไปหลายเรื่องเลย โยงไปเรื่อง ก้มหัว ไพร่ ต่างๆนาๆ
ผมว่าไม่น่าใช่ อย่าง อ.ปิยบุตร พูดไม่มีคำหยาบซักคำ เข้าใจ ตรงประเด็น ชัดเจน
เเถมไม่ออกนอกเรื่องด้วย
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:16
จิ๊กโก๋เฝ้าบอร์ด พิมพ์ว่า:
มู้นู้นผมก็ เห็นด้วยกับการ อยากให้ลดหยาบคายนะ

ก็เสียวๆเหมือนกันว่าจะถูกมองเป็นสลิ่ม

ปล. ผมก็แสดงออกในบอร์ดนี้มาตลอดว่าอยู่ข้างไหนนะ  

บางคนอาจจะไม่ได้ไล่ดูประวัติการตอบครับ ทุกวันนี้ผมยังไม่รู้เลยว่าใครอยู่ข้างไหน ยกเว้นพี่ที่มีอวตาร์รูปหมาป่าที่ผมชอบแนวความคิดพี่เขามาก
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 17 Oct 2020
ตอบ: 884
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:17
ถูกแบนแล้ว
ไม่ชอบคำหยาบผมว่าไม่ผิดนะ ก็ดีด้วยซ้ำ

แต่ถ้าจะมาตำหนิคนใช้คำหยาบ ก็ต้องดูบริบทด้วยครับว่าเค้าใช้ตอนไหน ที่ไหน กับใคร
(ไอ้คำว่า กับใคร ผมไม่ได้หมายถึงยศถาบรรดาศักดิ์หรืออายุอย่างเดียวนะ ใครสงสัยโควทถามผมได้)

คำหยาบ มันไม่ใช่เรื่องผิด หรือเรื่องไม่ดีเสมอไปครับ แต่ถ้าไปตำหนิหรือด่าคนที่ใช้คำหยาบ
ว่าจะไปใช้ทำไม ในบริบทที่เค้าเห็นว่ามันควรจะใช้ได้ ก็อาจจะถูกด่ากลับมาแหละครับ เป็นไปได้  

พูดมาขนาดนี้แล้วจะกั๊กทำไมครับ
"กับใคร" คือยังไงครับ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เปียกปอนฉันภาวนา
เข้าร่วม: 01 Sep 2009
ตอบ: 6348
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:18
เอางี้ ขนาดแม่ผมที่เชียร์ม็อบนี้ สนับสนุนม็อบนี้ มาดูข่าวยังบอกเด็กๆรุนแรงกันจัง
ถ้าประชามติแพ้ ไม่ต้องโทษใครเลย
2
0

Bnk48 - Korn, Jib, Noey, Can, Pun, Jane
Twice - Jeongyeon, Chaeyoung

ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 18908
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:22
ดีใจจังขนมปังขึ้นรา. พิมพ์ว่า:

พูดมาขนาดนี้แล้วจะกั๊กทำไมครับ
"กับใคร" คือยังไงครับ  

ไม่ได้กั๊ก แค่ขี้เกียจพิมพ์ยาว ในบริบทนี้คือสำหรับคนที่กระทำหรือกดขี่เรามาอ่ะครับ ซึ่งจะด่าหยาบใส่ผมมองว่าไม่แปลก เพราะพิมพ์คำว่ากับใครเดี๋ยวบางคนจะคิดว่าเค้ามียศนี้ไงก็เลยใช้ไม่ได้ แต่ผมมองคนเท่ากัน ก็เลยไม่คิดแบบนั้น
1
0

แข้งเจลีก
Status: John Terry
เข้าร่วม: 24 Jul 2007
ตอบ: 5076
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:25
ผมก็ไม่ชอบคำหยาบนะ

แต่ด้วยสถานการณ์ที่เค้าเจอ มันทำให้เข้าใจได้ว่าทำไมเค้าถึงหยาบ

อย่างผมเอง เวลาขับรถแล้วเจอพวกปาด ผมก็ด่าหยาบนะ

ขนาดผมไม่ได้เสียหายทั้งชีวิตและทรัพย์สิน

2
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:28
-Terry- พิมพ์ว่า:
ผมก็ไม่ชอบคำหยาบนะ

แต่ด้วยสถานการณ์ที่เค้าเจอ มันทำให้เข้าใจได้ว่าทำไมเค้าถึงหยาบ

อย่างผมเอง เวลาขับรถแล้วเจอพวกปาด ผมก็ด่าหยาบนะ

ขนาดผมไม่ได้เสียหายทั้งชีวิตและทรัพย์สิน

ผมก็เข้าใจครับว่าทำไมเขาถึงหยาบ แต่ไม่เข้าใจทำไมต้องบอกคนที่ไม่ชอบว่าตอแหล หรือ ดัดจริต
1
0

Status:
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:29
Cafe1n พิมพ์ว่า:
ไม่โคว้ทต่อจากคนที่บบอกนั่นอ่ะ  

ถือซะว่าผมขอระบายละกันครับ ขออภัยหากทำให้มู้ดีดีต้องตกไป
1
0

ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
: 2 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 41162
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:30
หมั่งสีโส พิมพ์ว่า:
ไม่โคว้ทต่อจากคนที่บบอกนั่นอ่ะ  

ถือซะว่าผมขอระบายละกันครับ ขออภัยหากทำให้มู้ดีดีต้องตกไป  

ไม่ต้องขอโทษหรอกฮะท่านท่านเองก็มีสิทธิตั้งมู้ของท่านแหละ ผมเข้าใจที่ท่านระบายนะ
1
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 18908
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:33

ผมไม่เคยตำหนิคนที่ใช้คำหยาบนะครับ ผมก็เข้าใจคนเราโมโหกันได้หมดแหละ เพื่อนผมอยู่ในม้อบวันแรกที่เกิดความรุนแรงผมคุยกับเพื่อนตลอด เพื่อนผมก็มีอารมณ์ ก็ด่า ผมก็ไม่ได้ไปว่าอะไรเขา

แต่บางคนทำไมต้องแบบ ไม่ชอบคำหยาบ=ดัดจริต ตอแหล ผมละงง มันก็เหมือนอารมณ์คนไม่ชอบกลิ่นบุหรี่อ่ะครับ ไม่ชอบก็คือไม่ชอบ  

อ่อ ถ้าแบบนั้นผมก็ว่าตลกครับท่าน55555 คือแบบเมิงจะใช้ก็ใช้ไปสิ คนไม่ใช้มันก็ดีอยู่แล้วจะไปว่าเค้าทำไม
3
0

Status:
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:33

ไม่ต้องขอโทษหรอกฮะท่านท่านเองก็มีสิทธิตั้งมู้ของท่านแหละ ผมเข้าใจที่ท่านระบายนะ  

ขอบคุณมากครับที่เข้าใจ
1
0

MOG
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 19431
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:34
เวลามีประเด็นอะไรร้อนแรงจนถึงจุดนึงบางคนก็จะมีอารมนำจนดูประสาทแดกได้ครับ

เค้าอาจลืมไปว่าชอบไม่ชอบเรื่องส่วนตัวล้วนๆ ใครจะรักสะอาดดูอะไรเลอะๆแล้วขัดตา หรือฟังคำหยาบมากๆแล้วขัดหูมันก็มีไง

แต่ด้วยอารมกับจำนวนคนก็จะไปลากเรื่องอื่นมาเกี่ยวหรือยกตัวอย่างนู้นนี่มาเหมือนจะพยายามเอาชนะเฉยๆ

อะไรเลื่อนผ่านได้ก็เลื่อนผ่านไปครับจะได้ไม่เครียด
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 110
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:37
tipoo พิมพ์ว่า:
Littlenoi พิมพ์ว่า:
การบอกให้ผู้ที่ถูกกดขี่มีมารยาทและความสุภาพในการเรียกร้องความเป็นธรรมก็คือ“การกดขี่” อีกรูปแบบหนึ่ง

http://www.wethink.social/2020/11/19/tone-policing-thai-political/?fbclid=IwAR0iXTkXBM9jjQ-XxgCLZUY-x6GmMZj5NvJKPT7pzmXka0hsEksh10fkmN4

ไม่รู้ว่าจะช่วยได้ไหม แต่ผมว่าน่าอ่านอยู่เหมือนกัน  

ผมว่าบทความนี้เเปลกๆนะครับ โยงไปหลายเรื่องเลย โยงไปเรื่อง ก้มหัว ไพร่ ต่างๆนาๆ
ผมว่าไม่น่าใช่ อย่าง อ.ปิยบุตร พูดไม่มีคำหยาบซักคำ เข้าใจ ตรงประเด็น ชัดเจน
เเถมไม่ออกนอกเรื่องด้วย

คิดว่าเป็นการพูดเรื่องวิธีการต่อสู้ของฝั่งที่อ่อนแอครับ แต่ที่อยากนำเสนอคือการพูดอย่างสุภาพไม่หยาบใช้กับคนที่พร้อมจะคุยและรับฟัง ในขณะที่ปัจจุบันอีกฝั่งไม่พร้อมที่จะคุย
อย่างที่คุณยกตัวอย่างอ.ปิยบุตรมา โพซิชั่นความดังของคำพูด มันไม่เหมือนกับประชาชนทั่วไปนะสิครับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 17 Oct 2020
ตอบ: 884
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 16:38
ถูกแบนแล้ว

อาว ถ้าคุณเข้าใจคนที่ใช้คำหยาบได้ ก็ไม่เห็นจะต้องไปถือสาเลยครับ
คนที่เค้าด่าคือพวกที่ไม่รู้จักแยกแยะว่าเค้าใช้กันในบริบทไหนไงครับ ห้ามไปทั่ว ห้ามไปเรื่อยเปื่อย
คุณไม่ใช่คนพวกนั้นก็ไม่เห็นตัวเก็บมาใส่ใจเลยครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel