ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2565
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 15:20
ถูกแบนแล้ว
[RE: ถาม HR หรือคนในแวดวงการศึกษาครับ เด็ก เจน Y ปลายๆ และ Z มันห่วยลงเหรอ]
SZlatanX พิมพ์ว่า:
ถ้าที่ผมเห็นในสายงานตัวเอง บอกเลยว่าปลาย y ถึง z นี่คุณภาพด้อยลงจริงๆ
เอาเฉพาะความรู้ความสามารถเรื่องงานเพียวๆเลยนะ ไม่รวมพวกทัศนคติอะไร  

อะไรที่ไม่เกี่ยวกับความรู้ในตำรา พวกนี้เก่งครับ
แต่อะไรที่เกี่ยวกับความรู้ในตำรา นี่ไม่รู้จะสรรหาคำอะไรมาอธิบายดี
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 15:23
ถูกแบนแล้ว
[RE: ถาม HR หรือคนในแวดวงการศึกษาครับ เด็ก เจน Y ปลายๆ และ Z มันห่วยลงเหรอ]
โจรพานลอย พิมพ์ว่า:

GEN Z จะเป็นยุคที่ทุกอย่างผ่านไปแบบไม่มีอะไรเลยจริงๆ ถ้ายังอยู่ในลักษณะนี้

เด็ก เจน Z ใน SS มาอ่านเข้าคงช้ำใจ
แก้ไขล่าสุดโดย armeros เมื่อ Tue Sep 26, 2017 15:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2009
ตอบ: 4778
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 15:35
เอาแบบมองการศึกษาละกัน ยุคก่อนมหาลัย เลือก นศ คัดเอาคุณภาพเข้ามาเรียน

สมัยนี้ก็ยังคัดแหละ แต่ เอาปริมาณเข้าว่าด้วย เพราะหลายๆอย่าง เช่น การเปิดวิชา การอยู่รอดของหลักสูตร ดูงานของรุ่นต่อๆมามันเห็นชัดเลย มันเห็นว่าความตั้งใจมีแค่ไหน มันค่อยดรอปลงทุกๆปี
1
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2006
ตอบ: 1469
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 15:44
twentynine พิมพ์ว่า:
เพื่อนร่วมงานผมมีเด็กGenใหม่ๆเยอะ ถ้าพูดกันตามตรงคือเด็กพวกนี้พยายามจะ Work Smart แต่ไม่ Work Hard และแบ่งเวลางานกับเรื่องส่วนตัวชัดเจน เลิกงานคือจบงานจะค้างยังไงก็คาไว้ทำวันถัดไป

ซึ่งน้อยคนมากที่จะโดดเด่นจริงๆ แต่ส่วนตัวผมคิดว่าเด็กGenนี้แค่ขาดประสบการณ์การทำงานแค่นั้น วันเวลาผ่านไปก็จะขัดเกลาเขาให้เป็นคนคุณภาพกว่า Genก่อนๆแน่นอน  

เออ อันนี้ผมเป็นจริงๆ แบ่งเรื่องงานกับเรื่องส่วนตัวขาด จะยอมอยู่ทำงานดึกๆต่อในเคสที่แบบ deadline บีบคอแล้วยังทำไม่เสร็จเท่านั้นอะ

ผิดกับหัวหน้า(อายุราวๆ40) แกกลับบ้านไวสุดน่าจะสี่ทุ่มตลอดเลย
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: I love the smell of napalm in the morning.
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 7706
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 15:44
ตอนเด็กอาจจะถูกพ่อแม่สปอยล์มากจนเคยตัว

ผมเองคือเด็กหนึ่งในนั้นที่ถูกสปอยล์ แต่ทุกวันนี้เปลี่ยนวิธีคิดและมุมมองไปทั้งหมดแล้ว (ไม่โทษพ่อแม่ท่านทำดีที่สุดแล้ว เราต่างหากที่เxี้ยเอง555+)

ความจนมันน่ากลัวกว่าทุกสิ่งครับ(สำหรับผม) มันจะบีบให้เรามองในมุมมองที่กว้างมากขึ้นและพยายามถีบตัวเองขึ้นไปบนยอดพีระมิดให้ได้

ตอนนี้ผมมีหลานอยู่คนนึงอายุประมาณ8-9ขวบ โดนพ่อแม่สปอยล์หนักมาก (หนักกว่าสมัยผมอีก555+)

ผมเองก็ห่วงๆหลานคนนี้อยู่เหมือนกันแต่พูดอะไรมากไม่ได้

ดูเหมือนว่าหลานผมคนนี้มันจะนับถือนักแคสเกมเป็นศาสดาของมัน พ่อแม่พูดอะไรนี่แทบไม่เชื่อ

จะว่าไปสื่อก็มีอิทธิพลต่อแนวคิดของเด็กมากอยู่นะครับ พ่อแม่ต้องหันกลับมาดูลูกตัวเองบ้างว่าที่ดูๆอยู่ในyoutubeแล้วนั่งหัวเราะทั้งวัน มันคือเรื่องอะไร ลองหาเรื่องคุยกับลูกดูบ้างก็ดี สอนเด็กบ้างก็ดีว่าคำหยาบมันไม่ควรเอามาพูดในชีวิตจริงกับผู้ใหญ่อะไรประมาณนี้

สาเหตุที่พ่อแม่ปล่อยให้เด็กนั่งดูyoutubeในไอแพดทั้งวัน ก็เหตุผลง่ายๆครับถ้าได้ดูมันจะไม่ดื้อ ไม่งอแง ถ้าวันไหนไม่ได้ดูมันจะร้องโวยวายหรือทำในสิ่งที่เรียกร้องความสนใจไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะได้ดู

ผมว่าเด็กเจนหลานผมนี่น่าห่วงมากที่สุดแล้วแหละในอนาคต

ปล.อาผมท่านก็เป็นคนดีในระดับหนึ่งเลยนะ แต่ชอบตามใจลูกมากเกินไปนี่แหละคือข้อเสียใหญ่เลย
1
0

ข้าวกล่องมั้ยคร้าบ ข้าวกล่องอร่อยนะคร้าบ...
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19156
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 15:45
เมื่อก่อนเจน Y เด่นเรื่องเทคโนโลยี เดี๋ยวนี้กลายเป็น X เริ่มแซงเรื่องนี้ละ
อายุเยอะกว่าก็จริงพอปรับตัวได้ +กับมี ปสก. พอถนัดเทคโนโลยีเท่านั้นแหละ
มันบีบเจน Y จนลาออกรัวๆเลย

2
0
นักเตะอบจ.
Status: ⚽️ B L U E F A N ⚽️ S I N C E . . . . 1 9 9 9
เข้าร่วม: 01 Jun 2010
ตอบ: 4586
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 15:48
ข้อดีข้อเสียต่างกันไป

ถ้าเอาความสดใหม่ ความคิดใหม่ๆ ก้าวไปไม่กลัวเสี่่ยงก็เด็กยุคนี้
จะเก่ง มั่นใจ ทำในสิ่งที่อยากทำ แต่ก็ขาดความรอบคอบ ยับยั้งชั่งใจ ใจร้อน

คนต้นๆเจน Y ก็จะยังคาบเกี่ยวคนเจน X มา ผ่านการรอ การอดทน
จะไม่กล้าเสี่ยง แต่การทำงานก็จะเป้นกระบวนการกว่า

อันนี้พูดรวมๆ มันขึ้นอยู่กับคนต้นเจน Y ปรับตัวกับสมัยใหม่ยังไง
ยกตัวอย่างก็พวก บี้เดอะสการ์ ทำอะไรแปลกแนวไปก่อนเลยในเรื่องโซเชียล

กับเด็กยุคนี้เจน Z ที่ทำธุรกิจ เปิดบริษัทแนวใหม่ๆ มีเรื่องการคุมคนเจน Y ด้วยซ้ำ
ก็ต้องปรับตัวบริหารคนยุคเก่า จนรวยไปหลายคน

ส่วนเรื่องการศึกษา ผมว่าถ้ามีเน็ตใช้ มันขึ้นกับตัวบุคคลละครับ สมัยนี้

*ผมเป็นคนต้นเจน Y ทำบริษัท งานเป็นรูทีน ที่รับเด็กเจน Z เยอะ แต่ก็อยู่ร่วมกันได้
ความคิดต่างๆปรับเปลี่ยนเข้าหากันทั้งฝ่ายบริหาร และพนักงานยุคใหม่
แก้ไขล่าสุดโดย INTUGO เมื่อ Tue Sep 26, 2017 15:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 4059
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 15:50
[RE]ถาม HR หรือคนในแวดวงการศึกษาครับ เด็ก เจน Y ปลายๆ และ Z มันห่วยลงเหรอ
ขอถามหน่อยครับพวกGENทั้งหลายนี่เค้านับยังไงครับ
มีตั้งแต่Aเลยมั้ย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8902
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 15:51
แค่นิยามคำว่าอดทนก็ต่างกันแล้ว gen x ทำงานหนักคืออดทน gen z ทำงานยากคืออดทน บางคนดีหน่อยยังยืดหยุ่น บางคนนี่อ่านมามากเกิน กลายเป็นความคิดอิสระแบบสุดโต่งไปเลยถึงกับมองว่าคนทำงานหนักคือคนไม่เก่งก็มี

ส่วนเรื่องความสามารถ ผมว่าจริงๆเด็กสมัยนี้เก่งกว่ารุ่นก่อนๆเยอะแหละ ถ้าเทียบกับซีเนียร์มันสู้ไม่ได้อยู่แล้ว แต่ลองเทียบกับสมัย gen x จบใหม่อายุเท่าเด็กๆดู ทั้งภาษาทั้งวิชาการอะไรต่างๆเด็กสมัยนี้แน่นจริงๆนะ แต่เวลาทำงานจริงมันไม่ได้ใช้แค่นั้น ซึ่งตรงนี้คนรุ่นก่อนก็บอกเด็กรุ่นใหม่กระจอก เด็กก็บอกผู้ใหญ่ห่วย ก็ไม่รู้เหมือนกันปัญหาอยู่ตรงไหนกันแน่

อันนี้พูดถึงเฉพาะแค่คนที่จบมหาลัยที่ได้มาตรฐานนะ เดี๋ยวนี้ยี่ห้อมหาลัยสำคัญมาก จบมอรัฐใน กทม กับมอใกล้บ้านตามต่างจังหวัดบางที่คุณภาพต่างกันลิบลิ่วสุดๆ ผมไม่ลงลึกมากเดี๋ยวหาว่าดูถูกอีก แต่ที่ได้ยินพี่ๆ HR บ่นคือมันต่างมากจริงๆ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 278
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 15:55
น่าจะเป็นเพราะการเข้าถึงของ Internet กับ Social Media ด้วยส่วนนึงกับทางเลือกที่หลากหลาย ประกอบกับช่วงอายุของคนแต่ละ Gen ครับ Gen Y ในช่วงนี้ส่วนใหญ่จะเป็นอายุประมาณ 23-30 กลางๆเป็นช่วงที่กำลังหาความท้าทายในชีวิต การหางานก็มีมาให้เลือกหลายทางตามเพจต่างๆ มันก็เลยง่ายที่จะเปลี่ยนหรือทดลองอะไรใหม่ ซึ่งในขณะเดียวกันคน Gen X คือคนที่ อายุเฉลี่ยประมาณ 30 กลางๆ ไปถึง 40 เป็น Gen ที่มองหาความมั่นคงในชีวิตมากกว่าที่จะท้าทายอะไรใหม่ๆ +สมัยก่อนการหางานไม่ได้ง่ายเหมือนสมัยนี้ Gen X ส่วนใหญ่ต้อง Walk in หรือโทรเข้าไปสมัคร ซึ่งการจะเปลี่ยนงานแต่ละครั้งมันเป็นไปได้ยากถึงยากมากๆ ก็ต้องอดทนทำงานกันไปเรื่อยๆ ถามว่าถ้า Internet ความเร็วสูงเข้าถึงคน Gen X ตอนวัยรุ่น คน Gen X ก็จะเป็นเหมือนคน Gen Y ขณะเดียวกันถ้าคน Gen Y เติบโตไปถึงช่วงอายุของคน Gen X เขาก็จะเริ่มมองหาความมั่นคงในชีวิตเหมือนกัน แล้วคน Gen Z ก็จะถูกบ่นเหมือนกันครับ....
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 15:57
ถูกแบนแล้ว
Warunyu_ST พิมพ์ว่า:

สาเหตุที่พ่อแม่ปล่อยให้เด็กนั่งดูyoutubeในไอแพดทั้งวัน ก็เหตุผลง่ายๆครับถ้าได้ดูมันจะไม่ดื้อ ไม่งอแง ถ้าวันไหนไม่ได้ดูมันจะร้องโวยวายหรือทำในสิ่งที่เรียกร้องความสนใจไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะได้ดู

ถ้าทำงี้ตั้งแต่เกิดนี่ บอกลาอนาคตเด็กได้เลยครับ โตมาไม่ฉลาดแน่ๆ เผลอๆเป็นออทิสติกเทียมด้วย ผู้เชี่ยวชาญบอกห้ามเด็กอายุต่ำกว่า 5 ปี ใช้เครื่องมืออิเลกทรอนิกส์ใดๆ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:01
ถูกแบนแล้ว
Pemberton พิมพ์ว่า:
ลองเทียบกับสมัย gen x จบใหม่อายุเท่าเด็กๆดู ทั้งภาษาทั้งวิชาการอะไรต่างๆเด็กสมัยนี้แน่นจริงๆนะ  

อันนี้ ผมว่าไม่จริงอะครับ สมัยผมจบใหม่ๆ ทั้งผมและเพื่อนผมหลายๆคน แน่ใจว่า วิชาการ หรืออะไรในตำรานี่ ดีกว่าเด็กเจน Z แน่ๆ

เพื่อนผมเกรดเฉลี่ยราวๆ 2.5
วิชาการมันนี่ พอๆกับเด็ก เจน Z ที่ได้เกรด 3.0+

0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 8862
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:04
ผมดูแลเด็กฝึกงานมาซัก 10 ปีนิด ๆ ละ gen z นี่เห็นละเหนื่อยหน่าย

y นี่โอเคปรับตัวได้ทั้งแบบยุคเก่าและยุคใหม่ อยู่ในระดับกลาง ๆ ก็จะประมาณจิ้งจกเปลี่ยนสีนั่นแหละ "อยู่เป็น"

z นี่เจอมาหลังนี่ค่อนข้างเหนื่อยครับ แต่เจนนี้ข้อดีคือคนเก่งก็จะเก่งแบบโดดไปเลยนะ แต่ส่วนใหญ่ที่เหมือนกันคือความมั่นใจที่มากเกินไป ทำให้คิดว่าตัวเองเจ๋งอยู่ตลอดเวลา แต่ในความเป็นจริงมันไม่ได้เจ๋งแบบนั้นเนี่ยสิ ความสามารถมีแต่ไม่รู้จักใช้ให้ถูก ไม่รู้จักฟัง

ติดความอิสระจนไม่รู้จักมารยาทและกาลเทศะ ติดเทคโนโลยีและโซเชียลมากเกินไป เรื่องพวกนี้มันไม่มีปัญหาหรอกถ้าคุณทำงานอยู่บ้านพ่อแม่คุณเป็นเจ้าของเอง แต่ถ้าทำงานในองค์กรมันมีปัญหาแน่นอน ทั้งจากสายตาของคนทั่วไปและสายตาจากผู้ใหญ่ในองค์กร
แก้ไขล่าสุดโดย แบยองจุน เมื่อ Tue Sep 26, 2017 16:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:09
ถูกแบนแล้ว
แบยองจุน พิมพ์ว่า:
ทำให้คิดว่าตัวเองเจ๋งอยู่ตลอดเวลา แต่ในความเป็นจริงมันไม่ได้เจ๋งแบบนั้นเนี่ยสิ ความสามารถมีแต่ไม่รู้จักใช้ให้ถูก ไม่รู้จักฟัง

ติดความอิสระจนไม่รู้จักมารยาทและกาลเทศะ ติดเทคโนโลยีและโซเชียลมากเกินไป  

มีตัวอย่างที่พอจะเผยแพร่ได้เล่าให้ทราบกันบ้างไหมครับ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2007
ตอบ: 5041
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:27
ผมไม่แน่ใจนะ ผมคิดว่าผมปลายเจนวาย ปี 92

ออฟฟิศผม พวกที่อยู่ดึกๆ เข้าทำงานวันหยุด มักจะเป็นเด็กวัยรุ่น เจน Y

เจน X มักจะกลับตรงเวลา เนื่องจากภาระหน้าที่ ไปรับลูก สอนการบ้านลูก ฯลฯ

เบบี้บูม เข้าออฟฟิศสาย เข้าทำงานเป็นบางวัน เนื่องจากอยู่ในตำแหน่งบริหารไปแล้ว

ซึ่งรุ่นเดียวกันในออฟฟิศผมไม่ได้รู้สึกแย่ถ้าหากต้องทำงานเกินเวลา

เนื่องจากนอกเหนือจากเงินเดือน จะมีค่างานเป็นเคสๆ+

ไม่แน่ว่าถ้าผมทำอาชีพอื่นที่เงินเดือนฟิกคงที่ ผมก็คงกลับตรงเวลาอ่ะครับ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel