ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 May 2008
ตอบ: 5028
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 18:34
[RE: โรคซึมเศร้า หรือ สำออย?????]
G.Conlon พิมพ์ว่า:

งั้นก็แปลว่า ไม่จำเป็นต้องมีปูมหลังว่าผ่านอะไรมาบ้าง ก็สามารถเป็นได้.....ใช่ไหม

ยาบางตัวสามารถทำให้เกิดอาการซึมเศร้ารุนแรงได้เหมือนกัน

เช่น Isotretinoin (Roaccutane) เป็นยาใช้รักษาสิว นิยมกันมากๆ ซะด้วยในหมู่วัยรุ่นไทย
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7376
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 18:42
[RE: โรคซึมเศร้า หรือ สำออย?????]
WhiteSakura พิมพ์ว่า:
G.Conlon พิมพ์ว่า:

งั้นก็แปลว่า ไม่จำเป็นต้องมีปูมหลังว่าผ่านอะไรมาบ้าง ก็สามารถเป็นได้.....ใช่ไหม

ยาบางตัวสามารถทำให้เกิดอาการซึมเศร้ารุนแรงได้เหมือนกัน

เช่น Isotretinoin (Roaccutane) เป็นยาใช้รักษาสิว นิยมกันมากๆ ซะด้วยในหมู่วัยรุ่นไทย  

ความรู้ใหม่เลย ขอบคุณครับ
0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status: ♥MARMINK♥
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 17678
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 19:54
เพื่อนผมเป็นโรคซึมเศร้าจริงๆ 5-6 คนแล้วตอนนี้ ทุกคนล้วนมาจาก ความกดดันจากครอบครัว จากตัวเองที่ไม่ยอมปล่อยวางอะไรเลย จากปมในวัยเด็ก จนถึงขั้นจากความอิจฉา ความไม่เท่าเทียม เคสต่างกันไปแต่ละคนเลยครับ

ที่สนิทกัน พยายามกินยาตาย แต่รอด ตอนนี้รักษาตัวเองแล้ว กลายเป็นคนไม่สนโลกไม่แล้วครับ แค่อารมณ์อาร์ตๆอ่ะนะ แต่ว่าพอทำงานแล้วกดดันมากๆ ก็มีอาการกลับมาอีก ตั้งแต่เรียนด้วยกันแล้วครับ ผมเพิ่งรู้ว่าเขาเป็นคนที่ไม่มีพ่อแม่ตั้งแต่เกิด เรียกร้องความสนใจด้วยสมัยก่อน ซึ่งคนนี้แหละที่ผมตระหนักจริงๆว่าโรคซึมเศร้ามันน่ากลัว เพราะถ้าไม่บอก ไม่มีใครรู้จริงๆ คุยด้วยกันปกติ แต่วันต่อมาไปล้างท้องอยู่โรงพยาบาลครับ

ผมเองก็คิดนะว่าจะวางตัวยังไงกับคนที่เป็นโรคซึมเศร้าดี การให้กำลังใจก็ไม่ได้ช่วยอะไร การพูดเล่นสนุกสนานไม่ช่วยอะไร จนตอนนี้ผมเองก็ต้องปล่อยครับ เตรียมรับมือกับเรื่องที่จะเกิดขึ้น เพราะคนเหล่านี้ เขาจะตายแบบมีแผนตายครับ เขาสามารถหลอกให้เราตายใจได้เป็นเดือนๆ เพื่อให้เขาตายได้ในวันเดียว คือคนจะตายอ่ะ แบบนี้

ทุกวันนี้ผมไปหาเพื่อนผมบ่อย (ผู้หญิงนะ น่ารักด้วย) มันชอบให้ผมไปคุยที่ห้อง 2 คนเนี่ยแหละ

บอกเลยว่าผมไม่แตะต้องซักนิด ทำหน้าที่แค่ฟังอย่างเดียว ผมกลัวว่าผมจะเป็นเหตุในภายหน้า เลยไม่ดีกว่า

และ ก็เพื่อนผมนี่แหละ ที่ทำให้ผมได้รู้จักไบโพล่า ที่น่ากลัวพอกันเลย แต่สังเกตง่ายกว่า

2
0
֍ CHELSEA & STAMFORD BRIDGE ֍
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: จำได้ว่าเกิดมาผมก็เป็นเด็กผี
เข้าร่วม: 26 Jan 2010
ตอบ: 13385
โพสเมื่อ: Sat Jul 22, 2017 09:19
ใช้ยาครับ ในตัวยาแก้โรคซึมเศร้ามีแอมเฟตามีนไว้กระตุ้นประสาทให้ตื่นตัว

ส่วนในพันทิปหรือในโลกโซเชียลที่มาบอกเป็นโรคซึมเศร้า+โลกส่วนตัวสูง มันตอแหลครับ

พวกคนเป็นโรคเหล่านี้เขาไม่มานั่งพิมพ์บรรยายพรรณาถึงตัวเองลงสื่อหรอกครับ

แก้ไขล่าสุดโดย boat_sohappy เมื่อ Sat Jul 22, 2017 09:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: #ManUsupporter
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 6675
โพสเมื่อ: Sat Jul 22, 2017 16:54
สุดยอดกระทู้แห่งปี
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: My Biggest Failures are knowing I never tried
เข้าร่วม: 15 Jan 2011
ตอบ: 12143
โพสเมื่อ: Sat Jul 22, 2017 21:00
ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆครับ
ผมเคยทะเลาะกับคนใกล้ตัว เพราะไปหาว่าเค้าแกล้ง เค้าสำออย
จนวันนี้ผมกลับต้องมานั่งเสียใจ

ถ้าตอนนั้นผมมีความรู้ เข้าใจโรคนี้ มากขึ้น ก็คงดี
0
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25263
โพสเมื่อ: Sat Jul 22, 2017 21:13
ผมจะศึกษาไว้แล้วกัน

ตัวผมนั้นคิดว่าห่างไกลกับความเป็นโรคซึมเศร้า แต่ก็เคยสงสัยเพื่อน ซึ่งผมคงคิดผิด เพราะอาการที่คิดว่าเป็นโรคซึมเศร้าไม่มีแล้ว มันเป็นแค่อาการเครียดชั่วคราว

ส่วนตัวผมเชื่อว่าโรคนี้เกิดจากความเครียดสะสม ซึ่งมันไม่ได้เกิดจากความเครียดอย่างเดียว เกิดจากความกลัวและความกดดันด้วย ทำให้สารเคมีในสมองผิดปกติ พอเป็นนานๆมันก็ไม่กลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้ว ให้ไล่กเหมือนว่าเริ่มต้นจากอาการทางจิตใจ พอนานๆเกิดเป็นอาการทางร่างกาย ต้องรักษาโดยแพทย์
แก้ไขล่าสุดโดย หมาแดกแฟบ เมื่อ Sat Jul 22, 2017 21:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel