ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
Caz
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 31 Dec 2009
ตอบ: 784
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 15:11
[RE: โรคซึมเศร้า หรือ สำออย?????]
ถ้าคนรอบข้างผมเป็นโรคนี้คงต้องได้ฆ่าตัวตายจริงๆแน่

ผมเป้นพวกชอบกดดันคนทีท้อแท้ หดหู่ ให้เค้ารู้ตัวว่าอ่อนแอ

้ผมมักใช้คำดูถูกเป็นแรกผลักดันตัวเอง และคิดว่าคนอื่นคงใช้ได้เหมือนกัน

ให้เลิกนิสัยแบบนี้ผมก็ไม่เอานะ ผมเชื่อว่ามันช่วยผมได้อ่ะ

ถ้าคนอื่นรับไม่ได้ก็แค่ไม่ควรมาคุยกับผม แต่เวลาใครมีปัญหาชอบมาปรึกษาผมนะ งงๆดี

0
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7376
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 15:13
[RE: โรคซึมเศร้า หรือ สำออย?????]
G.Conlon พิมพ์ว่า:
ผมไม่ใช่หมอนะ แต่เท่าที่เข้าใจ จากที่ได้อ่านได้รู้มา

ผมว่าคนต้องเข้าใจให้ได้ก่อน ว่าโรคซึมเศร้า มูลเหตุมันคือ "ความเจ็บป่วยทางกาย"

แต่อาการของมัน แสดงออกมาในรูปแบบของ "ความเจ็บป่วยทางจิต"

เพราะถ้าบอกว่า มันเกิดจากการทำงานที่ผิดปกติของเคมีในสมอง

งั้นก็แปลว่า ไม่จำเป็นต้องมีปูมหลังว่าผ่านอะไรมาบ้าง ก็สามารถเป็นได้.....ใช่ไหม

ถูกต้องครับคืออาจจะเกิดจากพันธุกรรมก็ได้ แล้วถ้ามี factor จาก environment อื่น ๆ ก็ยิ่งทำให้เกิดโรคได้มากขึ้นครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3236
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 15:15
Caz พิมพ์ว่า:
ถ้าคนรอบข้างผมเป็นโรคนี้คงต้องได้ฆ่าตัวตายจริงๆแน่

ผมเป้นพวกชอบกดดันคนทีท้อแท้ หดหู่ ให้เค้ารู้ตัวว่าอ่อนแอ

้ผมมักใช้คำดูถูกเป็นแรกผลักดันตัวเอง และคิดว่าคนอื่นคงใช้ได้เหมือนกัน

ให้เลิกนิสัยแบบนี้ผมก็ไม่เอานะ ผมเชื่อว่ามันช่วยผมได้อ่ะ

ถ้าคนอื่นรับไม่ได้ก็แค่ไม่ควรมาคุยกับผม แต่เวลาใครมีปัญหาชอบมาปรึกษาผมนะ งงๆดี

วิธีที่ท่านใช้กับตัวเองไม่ผิดครับ แต่มนุษย์ย่อมแตกต่างกัน

เสื้อตัวเดียวกันบางคนใส่ได้ บางคนใส่ไม่ได้ฉันใด วิธีการเดียวกันก็ใช้ไม่ได้กับทุกคนฉันนั้นครับ
4
0
.
~ OLD ENGLISH MASTIFF ~
.
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2010
ตอบ: 14855
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 15:19
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
ผมไม่ใช่หมอนะ แต่เท่าที่เข้าใจ จากที่ได้อ่านได้รู้มา

ผมว่าคนต้องเข้าใจให้ได้ก่อน ว่าโรคซึมเศร้า มูลเหตุมันคือ "ความเจ็บป่วยทางกาย"

แต่อาการของมัน แสดงออกมาในรูปแบบของ "ความเจ็บป่วยทางจิต"

เพราะถ้าบอกว่า มันเกิดจากการทำงานที่ผิดปกติของเคมีในสมอง

งั้นก็แปลว่า ไม่จำเป็นต้องมีปูมหลังว่าผ่านอะไรมาบ้าง ก็สามารถเป็นได้.....ใช่ไหม

ถูกต้องครับคืออาจจะเกิดจากพันธุกรรมก็ได้ แล้วถ้ามี factor จาก environment อื่น ๆ ก็ยิ่งทำให้เกิดโรคได้มากขึ้นครับ  

งั้นผมมองว่ามันคล้ายๆอัลไซเมอร์หรือเปล่า

คือเป็นอาการผิดปกติขึ้นกับสมอง ซึ่งเป็นอวัยวะ จึงนับเป็นความเจ็บป่วยทางกาย

แต่แสดงออกมาเป็นลักษณะของความผิดปกติทางจิต(แหงสิ มันเกิดที่สมอง)

อาจจะไม่ต้องมีความทุกข์ มีปูมหลังอะไรเลยก็ได้

แต่ถ้ามีมาก่อน ก็มีความเสี่ยงมากขึ้น

เอาจริงๆ.....ผมว่ามันแทบไม่ต่างกับมะเร็งเลยนะ

คือมันจะเป็น มันก็จะเป็น ฟันธงลงไปชัดๆไม่ได้ว่าทำไมถึงเป็น
2
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 08 Aug 2009
ตอบ: 33894
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 15:22
ผมไม่เคยเป็น แต่แฟนเก่าผมเคยเป็นโรคซึมเศร้า แบบเคยเกื่อบฆ่าตัวตายหลายครั้ง เพราะเคยถูกผู้ชายทำร้ายทั้งกายและใจ และแม่ของเค้าก็เป็นโรคซึมเศร้าด้วยครับ แต่เค้าสวยมากนะสวยแบบเป็นมหาลัยได้สบายๆเลย แต่เก็บตัวตลอดไปเรียนแล้วกลับบ้าน ตอนผมจีบเค้าผมใช้ความพยายามแบบสุดชีวิตจริงๆอ่ะ ต้องระวังทุกคำพูดทุกการกระทำเพื่อให้เค้าสบายใจมากที่สุด รักษาเค้าเป็นปีกว่าจะหายได้ บอกตรงๆประสาทจะแดรกเลยครับ 555 แต่เพราะรักเลยเข้าใจ เพราะผมเป็นพวกชิลๆ สบายๆ ไม่คิดมาก เป็นแสงสว่างให้เค้า

แต่ตอนนี้เค้าทิ้งผมไปละเพราะพอผมเริ่มทำโปรเจคจบผมไม่สามารถดูแลเค้าได้ตลอดอีก ทุกวันนี้ผมก็ยังห่วงเค้าเสมอ
แก้ไขล่าสุดโดย Pablo Honey เมื่อ Fri Jul 21, 2017 15:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2010
ตอบ: 9442
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 15:28
มันคือเรื่องของสารในสมองด้วยไม่ใช่แค่สติและวิธีคิดอย่างเดียว น่าเห็นใจครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2006
ตอบ: 2458
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 15:38
คนเป็นจริงไม่ได้สำออย สำออยต้องแตงโมโน่น
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13526
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 15:59
ไปทดสอบในที่จขกท.โพสได้คะแนน19

แต่อันล่าง0หมดนะ ซึมเศร้าแต่รักตัวเองอยู่สินะแบบนี้

ว่างๆต้องไปตรวจจริงจังละวุ้ย
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 16:00
Salazao พิมพ์ว่า:
ไปทดสอบในที่จขกท.โพสได้คะแนน19

แต่อันล่าง0หมดนะ ซึมเศร้าแต่รักตัวเองอยู่สินะแบบนี้

ว่างๆต้องไปตรวจจริงจังละวุ้ย  

อาจจะไมได้เป็นก็ได้ครับ มันเป็นแค่แบบคัดกรองความเสี่ยง ลองไปตรวจดูนะครับถ้าว่าง
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2008
ตอบ: 15715
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 16:05
Li13ra พิมพ์ว่า:
MADNESS... พิมพ์ว่า:
ไม่รู้ดิ รูู้สึกคนรอบตัวในโซเชียลพยายามจะเป็นกันให้ได้เลยโรคเนี้ย

ในฐานะที่ผมทำงานในโรงพยาบาล ผมกล้าสาบานเลยว่า มันมีจริงครับ พวกที่ wanna be
แกล้งทำเป็นว่าตัวเองเป็นโรคซึมเศร้า เพื่อประโยชน์อะไรบางอย่าง
แต่ผมกล้าสาบานอีกว่า คนที่เป็นโรคซึมเศร้าจริงๆนั้นมีและมีมากกว่าพวก wanna be หลายเท่าตัวนัก
และเค้าต้องการความช่วยเหลืออย่างมาก

การที่ผมจะแยก wanna be กับพวกเป็นโรคจริงๆ ผมต้องเรียนมาถึง 6 ปี อาจารย์ผมบางท่านเรียนต่อลึกลงไปอีก 3-6 ปี
อาจารย์บางท่านต้องไปเรียนถึงต่างประเทศเพื่อมาวินัจฉัยแยกโรคและรักษาพวกเขา

หากท่านไม่ได้เรียนมา ไม่ได้รู้จริง ท่านอย่าได้ไปตราหน้าใครว่า เค้า wanna be เลยครับ
ท่านอาจกำลังผลักผู้ป่วยบางคนให้ตายด้วยคำพูดของท่านเลย
ถ้าท่านไม่พอใจไม่อยากเสียเวลาก็หลีกหนีเสีย ถ้าท่านมีจิตเมตตาจะช่วย ก็แค่ช่วยพาเค้าไปหาหมอ
ให้เค้าได้รับการตรวจ วินิจฉัยจากผู้ที่เค้ารู้จริงๆ จะดีกว่า  

0
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
ตอบ: 10737
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 16:28
คนที่เป็นบางทีเขาก็ไม่ได้รู้ตัวเองหรือว่ายอมรับกับโรคที่ตัวเองเป็นนะ ทางที่ดีที่สุดคือถ้าไม่ได้รับความเดือดร้อนอะไรจากคนที่เขาบอกว่าเป็นโรคแบบนี้ก็อย่าไปพูดจาอะไรที่เป็นการทำร้ายเขาเลย เพราะเราไม่รู้หรอกว่าถ้าพูดอะไรไปมันจะเกิดอะไรขึ้น บ้านเราตามโลกโซเชียลคนชอบทำเหมือนรู้ไปทุกเรื่องแล้วก็ตัดสินคนอื่นเพียงเพียงเพราะข่าวหรือเพียงเพราะเห็นว่าคนอื่นเขาด่ากันเลยขอด่าด้วย
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
ตอบ: 7265
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 16:31
gooychai พิมพ์ว่า:
เอาตามประสบการณ์ที่ผมเจอนะ

มีคนคนนึง Wanna be อยากเป็นโรคซึมเศร้า ไปหาหมอ โน่นนี่นั่น บอกกับคนอื่นว่าตัวเองเป็นโรคซึมเศร้า
แต่เอาเข้าจริงๆ เหมือนเรียกร้องความสนใจ เคสนี้โคตร ปญอ เลย สำหรับผม

แต่อีกคนพฤติกรรมเปลี่ยนแปลงชัดเจน เข้าสังคมยากผิดปกติ ตรรกะความคิดไม่อยู่บนพื้นฐานของเหตุผล
กลับกลายเป็นขึ้นอยู่กับสภาพจิตใจและอารมณ์ล้วนๆ คิดอยากฆ่าตัวตายหลายครั้งมาก
แต่ตอนนี้คนนี้ดีขึ้นแล้ว เพราะคนรอบๆข้างให้กำลังใจ พูดคุย สนทนา หากิจกรรมร่วมกับเค้ามากขึ้น จนอาการดีขึ้นมากแล้ว

ส่วนตัว ผมว่าโรคนี้โคตรน่ากลัว คนไม่เป็นหรือไม่ใช้ชีวิตกับคนเป็นโรคนี้ จะไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

มันมั Bipolar disorder ด้วยนะครับ
บางทีที่เราเห็นอาจจะเรียกว่า mania episode ครับซุ่งทำให้ดูร่าเริงแจ่มใสเกินปกตินิดหน่อยใช้ชีวิตได้ตามปกติ แต่พอหยุดmania ก็จะเข้าcycle ซึมเศร้า สลับกันไปได้ครับ
3
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

Status:
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 16:39
matique พิมพ์ว่า:
คนที่เป็นบางทีเขาก็ไม่ได้รู้ตัวเองหรือว่ายอมรับกับโรคที่ตัวเองเป็นนะ ทางที่ดีที่สุดคือถ้าไม่ได้รับความเดือดร้อนอะไรจากคนที่เขาบอกว่าเป็นโรคแบบนี้ก็อย่าไปพูดจาอะไรที่เป็นการทำร้ายเขาเลย เพราะเราไม่รู้หรอกว่าถ้าพูดอะไรไปมันจะเกิดอะไรขึ้น บ้านเราตามโลกโซเชียลคนชอบทำเหมือนรู้ไปทุกเรื่องแล้วก็ตัดสินคนอื่นเพียงเพียงเพราะข่าวหรือเพียงเพราะเห็นว่าคนอื่นเขาด่ากันเลยขอด่าด้วย  

ด้านบนยังมีเลย แต่ผมขี้เกียจ quote แล้วครับ เหนื่อยจะเถียง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 16:39
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:

งั้นผมมองว่ามันคล้ายๆอัลไซเมอร์หรือเปล่า

คือเป็นอาการผิดปกติขึ้นกับสมอง ซึ่งเป็นอวัยวะ จึงนับเป็นความเจ็บป่วยทางกาย

แต่แสดงออกมาเป็นลักษณะของความผิดปกติทางจิต(แหงสิ มันเกิดที่สมอง)

อาจจะไม่ต้องมีความทุกข์ มีปูมหลังอะไรเลยก็ได้

แต่ถ้ามีมาก่อน ก็มีความเสี่ยงมากขึ้น

เอาจริงๆ.....ผมว่ามันแทบไม่ต่างกับมะเร็งเลยนะ

คือมันจะเป็น มันก็จะเป็น ฟันธงลงไปชัดๆไม่ได้ว่าทำไมถึงเป็น

จะว่าแบบนั้นก็ได้ครับ
0
0
Caz
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 31 Dec 2009
ตอบ: 784
โพสเมื่อ: Fri Jul 21, 2017 17:21
Li13ra พิมพ์ว่า:
Caz พิมพ์ว่า:

วิธีที่ท่านใช้กับตัวเองไม่ผิดครับ แต่มนุษย์ย่อมแตกต่างกัน

เสื้อตัวเดียวกันบางคนใส่ได้ บางคนใส่ไม่ได้ฉันใด วิธีการเดียวกันก็ใช้ไม่ได้กับทุกคนฉันนั้นครับ  

นั่นสิโดนบ่นประจำว่า เวลามาปรึกษาต้องการ กำลังใจ

แต่แบบ ผมไม้ใช่สายนั้นไง ผมว่ายิ่งยากแค่ไหนเวลาสำเร็จมันยิ่งมีค่า

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel