ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8602
โพสเมื่อ: Sun Apr 16, 2017 19:45
[RE: เส้นทางชีวิตของคนไทยเทียบกับคนนอร์ดิก]
ฮาน่า พิมพ์ว่า:
CHOLESTEROL พิมพ์ว่า:
ถ้าเก็บภาษีในเปอร์เชนที่เท่ากัน ผมก็เชื่อว่าไทยก็ทำได้  

ผมไม่คิดว่าคนไทยจะจ่ายครับ ส่วนนึงอาจเพราะไม่เข้าใจในระบบ และก็คิดกันแต่ว่า ทำไมกูต้องเสียภาษี 50 60 เปอเซ็นด้วย อะไรแบบนี้ครับ  

จาก7 เป็น10 ยังด่ากับชิบหายวายป่วงเลยครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 11802
โพสเมื่อ: Sun Apr 16, 2017 19:48
[RE: เส้นทางชีวิตของคนไทยเทียบกับคนนอร์ดิก]
มันต้องเเก้จากคนในประเทศก่อน
ว่ามีความรักชาติ
ซื้อสัตย์กันเเค่ไหน
ประเทศเขา เสียภาษีสูง รัฐบาลไม่คอรับชั่น
ผลเลยสงผลกลับมาในประเทศเห็นๆ

ถ้าบ้านเรา เสียภาษียังไม่อยากเสียเลย ลบเลี่ยงกันสุดๆ
รัฐบาลก็คอรับชั่นกันสุดๆ

บ้านเราจะรับได้มั้ย สังคมจะมีคนรวยคนจนน้อยมากเพราะรัฐเลี้ยงดี
ส่วนมากคนชนชั้นกลางจะเยอะเเต่ชีวิตจะดี
เราอาจะะรับได้ เเต่คนรวยบ้านเราไม่ยอมเเน่ ภาษีอย่างต่ำ50เปอเซน 55+

แก้ไขล่าสุดโดย tipoo เมื่อ Sun Apr 16, 2017 20:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2013
ตอบ: 2074
โพสเมื่อ: Sun Apr 16, 2017 19:55
เอาแค่ให้คนไทยทิ้งขยะให้เป็นที่ก่อนเถอะ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: พุงพลุ้ยคุยบอล กลับมาแล้ว
เข้าร่วม: 06 Oct 2010
ตอบ: 4349
โพสเมื่อ: Sun Apr 16, 2017 20:02
สิ้นหวัง
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
ตอบ: 8051
โพสเมื่อ: Sun Apr 16, 2017 20:07
หลายๆประเทศก็ทำไม่ได้อ่ะครับ คือพึ่งคุยกับคนในวงการแพทย์ระบบเก็บภาษี Vat 50% ของสวีเดนนี้แหละเขาเลยมีเงินอัดฉีดโครงสร้างพื้นฐานได้สบายพวกการแพทย์หลายประเทศยังยอมรับเพราะกำลังเงินเขาเยอะ ส่วนบ้านเรา vat 10 ยังไม่จบเลย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Nov 2013
ตอบ: 685
โพสเมื่อ: Sun Apr 16, 2017 20:25
ผมคิดว่ายากมากครับที่เราจะเปลี่ยนแปลง โอกาสสำเร็จน้อยมาก อาจจะยากกว่าการ ตี+9 ไป +10 ด้วยซ้ำ

แต่ถ้าไม่คิดจะเปลี่ยนแปลง เราไม่มีทางได้มาซึ่งสิ่งที่ดีกว่าแน่นอน

แล้วถ้าจะเปลี่ยนประเทศนี้ เราควรเริ่มจากตรงไหน...?

ผมเชื่อมั่นว่าเราต้องเริ่มจากการรื้อฟื้นระบบการศึกษา แต่ไม่ใช่เรื่องของหลักสูตร หรือแนวทางการสอบวัดผลอะไร ... ต้องเริ่มที่การคัดคนที่มีคุณภาพ มาเป็นครูครับ

นั่นคือต้องให้ค่าตอบแทนสูง ๆ เพื่อดึงคน ดี+เก่ง มาเป็นครูให้ได้

เพราะครูต้องสร้างเด็กให้มาเป็นอนาคตของชาติ ความล้มเหลวของทุก ๆ ระบบ มาจากความล้มเหลวในการสร้างคน...

แก้ไขล่าสุดโดย lsuperlSMART เมื่อ Sun Apr 16, 2017 20:28, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 1907
โพสเมื่อ: Sun Apr 16, 2017 20:39
อยากได้สวัสดิการแบบนี้ ภาษีก็ไม่อยากจ่าย ไทยแลนด์จริงๆ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
ตอบ: 4008
โพสเมื่อ: Sun Apr 16, 2017 20:48
Negrito พิมพ์ว่า:
ฮาน่า พิมพ์ว่า:
kooang พิมพ์ว่า:
เริ่มต้นคือภาษีต่อหัวเท่าไร ไม่เห็นพูดถึงเร้ย  

Negrito พิมพ์ว่า:
ภาษีเก็บเท่าไรอ่ะ  

ส่วนใหญ่ประเทศเหล่านี้เก็บภาษีขั้นต่ำ 50% ของรายได้ครับ และอาจสูงกว่านี้ในบางประเทศ

ก็ถูกแล้วนี่ได้แบบนั้นก็ตามภาษีที่จ่าย  

ผมละเห็นด้วยมากๆ เบื่อมากๆเวลาชอบเอาประเทศเราไปเปรียบกับพวกสแกนแล้วก้มาด่าๆๆประเทศไทย

ยอมรับว่าเรามีหลายอย่างที่ยังไม่พัฒนา ยังต้องเรียนรู้กันเยอะ

แต่คำถามคือคุณจะยอมให้เก็บภาษีแบบประเทศพวกนี้มั้ย แค่จะขึ้นvat 1% ก้จะเป็นจะตายกันแล้ว

ไม่อยากจ่ายตัง แต่อยากได้สวัสดิการขั้นเทพ นี่แหละคนไทย
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
ตอบ: 4008
โพสเมื่อ: Sun Apr 16, 2017 20:51
cartoonology พิมพ์ว่า:
พูดถึงการรักษาพยาบาล

ผมใช้สิทธิประกันสังคม เป็นหอบหืด หมอก็นัดเดือนเว้นเดือน แต่ละครั้งที่ไปใช้เวลานานมากกกกกก ก ไก่ ล้านตัว

รอบล่าสุด ไปตั้งแต่บ่าย ได้เข้าพบหมอตอนเกือบทุ่มนึง

วิบากกรรมยังไม่จบเท่านี้คับพี่น้อง ต้องรับยาก่อนกลับค้าบบบ

เกือบ 3 ทุ่ม ได้ออกจากโรงบาล (แถว ชช 4)

ประเทศเราการเข้าถึงการพยาบาลนี่ดีมากแล้วครับ คุณไปญี่ปุ่น เมกา ยุโรป รวมทั้งสแกนคุณไม่ได้เจอหมอง่ายแบบบ้านเรานะครับ

เป็นหวัด ท้องเสีย หอบ(ถ้าไม่รุนแรง) รอนัดสามสี่เดือนนะ เพื่อนผมเจอมาแล้ว

บ้านเรานี่เจอหมอง่ายสุดแล้ว
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2013
ตอบ: 313
โพสเมื่อ: Sun Apr 16, 2017 21:40
ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ อ่านแล้วได้ข้อคิดอะไรดีๆเยอะขึ้นเยอะเลย ผมมีเรื่องจะแชร์เรื่อง การพัฒนาประเทศเรา

เคยสงสัยกันมั้ยครับว่า ประเทศพัฒนาแล้ว ที่เป็นประเทศชั้นนำของฝั่งยุโรป ต่างกับ ประเทศเราที่กำลังพัฒนา ที่ต่อให้เราพัฒนายังไง ก็ ยังเป็นประเทศ "กำลังพัฒนา" อยู่ดี

เงื่อนไขการเป็นประเทศ พัฒนา จะพิจารณาจาก 3 ปัจจัยหลัก

1.รายได้ (หรือ GDP ของประเทศนั้นๆ)
2.การศึกษา
3.การสาธารณสุข

1.รายได้ - GDP จริงๆอันดับของ GDP ประเทศเรานั้น ถือว่าสูงมากนะครับ ตามอันดับโลกเราอยู่ที่ 28 สูงกว่า สิงคโปร ซะอีก แต่ประเทศไทยยังติดกับดัก "ความเลื่อมล้ำทางรายได้" เมื่อเราหารกับจำนวนประชากร ทำให้อันดับ เราห่างไกลกับประเทศพัฒนา ซึ่งตรงนี้ผมว่าการแก้ไข ทำได้ไม่ยาก คือ "ยกความเจริญในกรุงเทพ" ไปให้เมืองต่างๆ ไม่ใช่มากระจุกตัวกันอยู่ในกรุงเทพ

ผมเคยอ่านเรื่องของคุณ ชัชชาติ เขียนเรื่องการสร้างรถไฟฟ้า ในประเทศไทย ผมเห็นด้วยมากกับเขามาก ที่ การสร้าง รถไฟฟ้า ในกรุงเทพ ทุกๆที่ ผมว่า ไม่ใช่เรื่องที่ฉลาดเท่าไหร่นัก เงินหลายหมื่นที่ทุ่มลงไป เป็นการบีบบังคับให้ทุกคนต้องมาหางานทำที่กรุงเทพ เพิ่มปัญหาความแออัดในเมืองหลวงอีก ควรเอาไปพัฒนา เช่นเชื่อมรถไฟฟ้าความเร็วสูง สร้างไปลงจังหวัดต่างๆ เมื่อมีความเจริญไปตามหัวเมืองต่างๆ งานที่ทำก็จะมีมากขึ้น ก็จะแก้ปัญหา เรื่องการกระจายรายได้ได้อีก

2.การศึกษา คนไทยยังคงนิยมให้ลูกเรียน ในโรงเรียนดังๆ จบออกมาเป็นหมอ วิศวะ และแนวทางการศึกษา ที่สอนให้ท่องจำยังคงทำให้ไทย เป็นอย่างนี้ ผมว่าสิ่งนี้รัฐบาลต้องแก้ไขให้ โดย ครูในทุกโรงเรียน มีคุณภาพ มากกว่าที่เป็นอยู่ ลดงานจิปาถะ ที่ทำให้ครูต้องมาเสียเวลามากมายกับเรื่่องที่ไม่จำเป็น ตอนนี้ ที่ประเทศเวียดนาม เขาสนับสนุนครูมาก คนเรียนได้ที่ 1 เรียนต่อด้านศึกษาศาสตร์ ซึ่งตรงนี้ผมว่า อีกไม่นาน ถ้าไทยยังไม่แก้ไข เราอาจจะตามเวียดนามแบบไม่ติดฝุ่นนะครับ ปัญหานี้เป็นสิ่งที่ผมอยากแก้ก่อน ถ้าทุกคนๆมีการศึกษา ปัญหาต่างๆจะลดไปได้เยอะครับ

3.การสาธรณสุข อันนี้เห็นได้จากจขกท แล้วว่า สวัสดิการไทย ยังห่างไกลกับ ประเทศชั้นนำมาก แต่ส่วนตัวผมมองว่า ปัญหานี้เกิดนี้เกิดจาก ระบบ บัตรทองที่ทำให้คนไทย สบายจนเกินไป มีอะไรก็มาหาหมอ ซึ่งเมื่อรักษาฟรีทุกอย่างตามนโยบายการหาเสียงของพรรคการเมือง ทำให้ ประเทศเรา มีภาระ สาธารณสุขมาก คนไข้ล้นโรงพยาบาล อย่างที่เห็น ส่วนนี้ถ้าอยากแก้ไข ผมว่าเริ่มที่ตัวเราเองได้ครับที่ รักษาสุขภาพ ให้ดี ออกกำลังกาย ลดๆการดิ่มเหล้าและสูบบุหรี่ลงบ้าง และหาความรู้สุขศึกษาง่ายๆเก็บไว้กับตัวบ้าง ก็ช่วยได้แล้วครับ

ส่วนตัวคิดว่า ประเทศไทย ก็มีปัญหาเหมือนๆประเทศอื่นที่กำลังพัฒนาเหละครับ ขอยกตัวอย่าง ประเทศบราซิล ที่รายได้หลักของประเทศ คือการค้าแข้ง จนทำให้รายรับบ้านเขามากกว่าเราซะอีก แต่ประเทศเขายังติดปัญหา อาชญากรรม เยอะครับ และรายได้ก็ไม่กระจายตัว เรียกได้ว่า บ้านไหนลูกชายเตะบอลเก่ง ก็รวยไป บ้านไหนไม่มีรายได้ก็ค้ายา เป็นโจร ทำให้ประเทศเขายังไม่ติด list ประเทศเจริญ ปัญหาก็ค่อยๆแก้ไป อย่าลืมว่าเริ่มที่ตัวเราก่อนได้ จะดีที่สุดนะค้าบ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: (O....o)olo
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2620
โพสเมื่อ: Sun Apr 16, 2017 21:43
ยากอะ ประชากรคุณภาพยังด้อยมากๆในบ้านเรา สงกรานต์ที่ผ่านก็บอกแล้วคุณภาพคนไทยมันอยู่ในระดับไหน
0
0
Manchester united

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 08 Apr 2009
ตอบ: 818
โพสเมื่อ: Sun Apr 16, 2017 22:57
tongkub พิมพ์ว่า:
ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ อ่านแล้วได้ข้อคิดอะไรดีๆเยอะขึ้นเยอะเลย ผมมีเรื่องจะแชร์เรื่อง การพัฒนาประเทศเรา

เคยสงสัยกันมั้ยครับว่า ประเทศพัฒนาแล้ว ที่เป็นประเทศชั้นนำของฝั่งยุโรป ต่างกับ ประเทศเราที่กำลังพัฒนา ที่ต่อให้เราพัฒนายังไง ก็ ยังเป็นประเทศ "กำลังพัฒนา" อยู่ดี

เงื่อนไขการเป็นประเทศ พัฒนา จะพิจารณาจาก 3 ปัจจัยหลัก

1.รายได้ (หรือ GDP ของประเทศนั้นๆ)
2.การศึกษา
3.การสาธารณสุข

1.รายได้ - GDP จริงๆอันดับของ GDP ประเทศเรานั้น ถือว่าสูงมากนะครับ ตามอันดับโลกเราอยู่ที่ 28 สูงกว่า สิงคโปร ซะอีก แต่ประเทศไทยยังติดกับดัก "ความเลื่อมล้ำทางรายได้" เมื่อเราหารกับจำนวนประชากร ทำให้อันดับ เราห่างไกลกับประเทศพัฒนา ซึ่งตรงนี้ผมว่าการแก้ไข ทำได้ไม่ยาก คือ "ยกความเจริญในกรุงเทพ" ไปให้เมืองต่างๆ ไม่ใช่มากระจุกตัวกันอยู่ในกรุงเทพ

ผมเคยอ่านเรื่องของคุณ ชัชชาติ เขียนเรื่องการสร้างรถไฟฟ้า ในประเทศไทย ผมเห็นด้วยมากกับเขามาก ที่ การสร้าง รถไฟฟ้า ในกรุงเทพ ทุกๆที่ ผมว่า ไม่ใช่เรื่องที่ฉลาดเท่าไหร่นัก เงินหลายหมื่นที่ทุ่มลงไป เป็นการบีบบังคับให้ทุกคนต้องมาหางานทำที่กรุงเทพ เพิ่มปัญหาความแออัดในเมืองหลวงอีก ควรเอาไปพัฒนา เช่นเชื่อมรถไฟฟ้าความเร็วสูง สร้างไปลงจังหวัดต่างๆ เมื่อมีความเจริญไปตามหัวเมืองต่างๆ งานที่ทำก็จะมีมากขึ้น ก็จะแก้ปัญหา เรื่องการกระจายรายได้ได้อีก

2.การศึกษา คนไทยยังคงนิยมให้ลูกเรียน ในโรงเรียนดังๆ จบออกมาเป็นหมอ วิศวะ และแนวทางการศึกษา ที่สอนให้ท่องจำยังคงทำให้ไทย เป็นอย่างนี้ ผมว่าสิ่งนี้รัฐบาลต้องแก้ไขให้ โดย ครูในทุกโรงเรียน มีคุณภาพ มากกว่าที่เป็นอยู่ ลดงานจิปาถะ ที่ทำให้ครูต้องมาเสียเวลามากมายกับเรื่่องที่ไม่จำเป็น ตอนนี้ ที่ประเทศเวียดนาม เขาสนับสนุนครูมาก คนเรียนได้ที่ 1 เรียนต่อด้านศึกษาศาสตร์ ซึ่งตรงนี้ผมว่า อีกไม่นาน ถ้าไทยยังไม่แก้ไข เราอาจจะตามเวียดนามแบบไม่ติดฝุ่นนะครับ ปัญหานี้เป็นสิ่งที่ผมอยากแก้ก่อน ถ้าทุกคนๆมีการศึกษา ปัญหาต่างๆจะลดไปได้เยอะครับ

3.การสาธรณสุข อันนี้เห็นได้จากจขกท แล้วว่า สวัสดิการไทย ยังห่างไกลกับ ประเทศชั้นนำมาก แต่ส่วนตัวผมมองว่า ปัญหานี้เกิดนี้เกิดจาก ระบบ บัตรทองที่ทำให้คนไทย สบายจนเกินไป มีอะไรก็มาหาหมอ ซึ่งเมื่อรักษาฟรีทุกอย่างตามนโยบายการหาเสียงของพรรคการเมือง ทำให้ ประเทศเรา มีภาระ สาธารณสุขมาก คนไข้ล้นโรงพยาบาล อย่างที่เห็น ส่วนนี้ถ้าอยากแก้ไข ผมว่าเริ่มที่ตัวเราเองได้ครับที่ รักษาสุขภาพ ให้ดี ออกกำลังกาย ลดๆการดิ่มเหล้าและสูบบุหรี่ลงบ้าง และหาความรู้สุขศึกษาง่ายๆเก็บไว้กับตัวบ้าง ก็ช่วยได้แล้วครับ

ส่วนตัวคิดว่า ประเทศไทย ก็มีปัญหาเหมือนๆประเทศอื่นที่กำลังพัฒนาเหละครับ ขอยกตัวอย่าง ประเทศบราซิล ที่รายได้หลักของประเทศ คือการค้าแข้ง จนทำให้รายรับบ้านเขามากกว่าเราซะอีก แต่ประเทศเขายังติดปัญหา อาชญากรรม เยอะครับ และรายได้ก็ไม่กระจายตัว เรียกได้ว่า บ้านไหนลูกชายเตะบอลเก่ง ก็รวยไป บ้านไหนไม่มีรายได้ก็ค้ายา เป็นโจร ทำให้ประเทศเขายังไม่ติด list ประเทศเจริญ ปัญหาก็ค่อยๆแก้ไป อย่าลืมว่าเริ่มที่ตัวเราก่อนได้ จะดีที่สุดนะค้าบ  

เรื่องการศึกษาเนี้ย ผมคิดว่าจำเป็นที่จะต้องจัดการอย่างจริงจังเป็นเรื่องแรกๆ เพราะมันจะไปต่อยอดในด้านอื่นๆ ได้

อย่างการเป็นครูในประเทศกลุ่มสแกนดิเนเวีย คนที่จะเป็นครูได้ต้องจบ ปริญญาโทเป็นอย่างต่ำนะครับ แล้วรายได้ของอาชีพครูก็สูงมากๆ ด้วยเช่นกัน การเป็นครูก็ยาก ไม่ใช่จบแค่ศึกษาศาสตร์ จบครุ แล้วจะเป็นครูเลย (เหมือนบางประเทศ) แล้วก็เรื่องการเรียนการสอน หลักสูตรต่างๆ ต้องไม่ใช่แบบนี้ มันควรถึงเวลาการเปลี่ยนแปลงได้แล้ว ชั่วโมงเรียนเยอะกว่าหลายๆ ประเทศ แต่คุณภาพของระบบการศึกษายังห่วยแตกกว่าหลายๆประเทศที่เด็กใช้เวลาในการเรียนน้อยกว่าด้วยซ้ำ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
โพสเมื่อ: Sun Apr 16, 2017 23:00
Ezio17 พิมพ์ว่า:
cartoonology พิมพ์ว่า:
พูดถึงการรักษาพยาบาล

ผมใช้สิทธิประกันสังคม เป็นหอบหืด หมอก็นัดเดือนเว้นเดือน แต่ละครั้งที่ไปใช้เวลานานมากกกกกก ก ไก่ ล้านตัว

รอบล่าสุด ไปตั้งแต่บ่าย ได้เข้าพบหมอตอนเกือบทุ่มนึง

วิบากกรรมยังไม่จบเท่านี้คับพี่น้อง ต้องรับยาก่อนกลับค้าบบบ

เกือบ 3 ทุ่ม ได้ออกจากโรงบาล (แถว ชช 4)

ประเทศเราการเข้าถึงการพยาบาลนี่ดีมากแล้วครับ คุณไปญี่ปุ่น เมกา ยุโรป รวมทั้งสแกนคุณไม่ได้เจอหมอง่ายแบบบ้านเรานะครับ

เป็นหวัด ท้องเสีย หอบ(ถ้าไม่รุนแรง) รอนัดสามสี่เดือนนะ เพื่อนผมเจอมาแล้ว

บ้านเรานี่เจอหมอง่ายสุดแล้ว  

อันนั้นสำหรับคนมีเงินรึเปล่าครับ

โรงพยาบาลเอกชนหลายแห่งในไทย มีพวกคน เมกา ญี่ปุ่น ยุโรป มาใช้บริการเยอะจริงครับ แต่ไปดูพวกโรงพยาบาลรัฐที่ประชาชนตาดำๆ ส่วนใหญ่ของประเทศได้ใช้บริการสิครับ คุณภาพนั้นแตกต่างกับโรงพยาบาลเอกชนที่พวกเค้าไม่มีปัญญาจ่ายกันฟ้ากับเหว

ส่วนของสแกนดิเนเวียคือ ใครเจ็บ ใครป่วย รัฐดูแลหมด ในคุณภาพที่เหมือนกันทั้งประเทศ
มันต่างกันโดยสิ้นเชิงนะครับ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 31893
โพสเมื่อ: Sun Apr 16, 2017 23:25
บัดซบ

0
0
นักเตะตำบล
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 17, 2017 00:15
เส้นทางชีวิตของคนไทยเทียบกับคนนอร์ดิก
tipoo พิมพ์ว่า:
มันต้องเเก้จากคนในประเทศก่อน
ว่ามีความรักชาติ
ซื้อสัตย์กันเเค่ไหน
ประเทศเขา เสียภาษีสูง รัฐบาลไม่คอรับชั่น
ผลเลยสงผลกลับมาในประเทศเห็นๆ

ถ้าบ้านเรา เสียภาษียังไม่อยากเสียเลย ลบเลี่ยงกันสุดๆ
รัฐบาลก็คอรับชั่นกันสุดๆ

บ้านเราจะรับได้มั้ย สังคมจะมีคนรวยคนจนน้อยมากเพราะรัฐเลี้ยงดี
ส่วนมากคนชนชั้นกลางจะเยอะเเต่ชีวิตจะดี
เราอาจะะรับได้ เเต่คนรวยบ้านเราไม่ยอมเเน่ ภาษีอย่างต่ำ50เปอเซน 55+

หลักการถ่วงดุลอำนาจของเรา ไม่ได้ตรงตามทฤษฎีของมงเกสติเญอ

อำนาจบริหาร ตุลาการ และนิติบัญญติ ยังไม่ได้แยกกันอย่างอิสระชัดเจน นักการเมืองยังคงมีอำนาจอยู่มาก (ทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง) อำนาจที่ว่าก็คืออำนาจในการแทรกแซงฝ่ายอื่น เช่น เป็นนายกรัฐมนตรี แต่ไปแทรกแซงตุลาการกับฝ่ายนิติบัญญัติได้ เป็นต้น

ศาลอะไรต่างๆก็ไม่มีความเป็นกลาง (อย่างที่เห็นไม่อยากพูดเยอะ)
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel