ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status: เบื้องหลังการถ่ายรูป
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 28143
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 19:28
[RE: ผมว่า มันเกินเยียวยาแล้วล่ะ]
ประเทศที่เจริญแล้วคืออะไร

คือสำนึึกในประชาชน พัฒนาความเป็นของตัวเองและสังคมให้ดีขึ้น โดยไม่งอมืองอเท้า รอให้ใครมาทำให้ คนที่พูดแบบนี้คือคนที่รอประเทศชาติ หรือรอคนอื่นมาพัฒนาสังคมให้โดยที่ตัวเองรออยู่ใน จุดความสำเร็จของ สังคม

อเมริกายิ่งใหญ่ด้วยคำพูดว่า "อย่าถามว่าประเทศชาติให้อะไร จงถามตัวเองว่าทำอะไรให้ประเทศบ้าง"

ทำนั้นแหละครับ ทุกคนต่าง พัฒนาตัวเองพัฒนาสังคม ส่วนที่เหลือกินเหลือใช้ เป็นประโยชน์ให้กับสังคม โดยไม่ได้แบมือรอให้รัฐหรือสังคม หรือประเทศชาติทำอะไรให้ อเมริกายิ่งใหญ่อย่างฉุดไม่อยู่เพียงคำพูดเดียว
6
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ถ้าเธอพบกับรักใหม่..ดวงใจของฉันปวดร้าว
เข้าร่วม: 25 Jun 2007
ตอบ: 8532
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 19:29
[RE: ผมว่า มันเกินเยียวยาแล้วล่ะ]
ผมรักเมืองไทย
ผมชอบกินลาบ
ผมชอบกินเตี๋ยว
ผมชอบความสงบ

เอาตัวรอดให้มีความสุขไปทุกๆวัน ชีวิตมันก็เป็นสุขได้

ผมเองก็ไม่มีความมุ่งมัน
ไม่มีความมุ่งมั่นที่จะหาเงินเยอะๆ
ไม่มีความมุ่งมั่นที่จะรวย
ผมมีเงินใช้แบบไม่เยอะมาก แต่ไม่ขาดมือ เท่านี้ผมก็สุขใจแล้ว

แก้ไขล่าสุดโดย JatukamRamaInW เมื่อ Mon May 16, 2016 19:29, ทั้งหมด 1 ครั้ง
5
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 24 Mar 2006
ตอบ: 10637
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 19:36
ถูกแบนแล้ว
ChZ พิมพ์ว่า:
บ่นโดยพวกขี้แพ้และพวกขี้แพ้ก็ปลอบกันเอง  

แอบแรง แต่ถือว่าค่อนข้างตรงทีเดียว

1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1614
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 19:37
PunchxTem พิมพ์ว่า:
sanchezzz พิมพ์ว่า:
ขอแย้งข้อ เอาไทยไปเทียบกับอเมริกา หรือประเทศที่เจริญๆแล้วกันนะ

ก็ต้องว่ากันตามตรงประเทศไทยไม่ได้รวยนะครับ ไม่ได้เป็นเศรษฐีน้ำมัน เศรษฐีอุตสาหกรรมหนัก เลยไม่ได้มีสวัสดิการอะไรแบบเทพๆ อลังการงานสร้าง ค่าครองชีพก็ต้องตามนั้น ลองไปดูการจ่ายภาษีของคนไทยสิครับ จ่ายกันแค่4ล้านคนทั้งประเทศ แบกคนทั้งประเทศอีก 67ล้านคน

บางประเทศในยุโรปสวัสดิการคนแก่ มาอยู่ไทยชิวๆเลยเดือนละ 3หมื่นกว่าบาท แต่ไทยได้คนละ 600บาท เห็นไหมมันก็เทียบกันไม่ได้ เพราะเค้ารวย ส่วนพวกเราจน

เอาเวลามาคิดน้อยใจเรื่องนี้ เอาเวลาไปพัฒนาตนเองให้มีค่าเพื่อที่่จะไปพัฒนาประเทศดีกว่าครับ  

สมมุติ พัฒนาตัวเองแบบผมเป็น ธีรธร เงินเดือน 650k มากกว่าCeo เป็นเทศไทย
แต่อยู่อังกฤษ อย่างเซบาสเตียน บาสซง , ไตตรัส บรัมเบิ้ล
ได้weekละ 1ล้านบาท เดือนละ 4-5ล้านอย่างต่ำ
ผมว่า ธีรธรไม่ได้อ่อนกว่าคนพวกนี้
เป็นผมคิดได้อย่างเดี่ยว " เกิดผิดประเทศ" !!!!!!!!!

แล้วคุณคิดว่าถ้าธีรธรเกิดเป็นคนอังกฤษ แล้วจะได้เป็นนักเตะพรีเมียร์ ติดทีมชาติอังกฤษ เป็นกัปตันทีมชาติอังกฤษหรอครับ ทุกอย่างมันก็ต้องมีได้อย่างเสียอย่าง อาลี อัดนัน เกิดในประเทศสงครามแต่ทำไมเขาเป็นนักเตะระดับกัลโชได้ เพราะเขาพัฒนาตัวเอง ทุกอย่างมันเริ่มที่ตัวเองนะครับ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 7209
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 19:41
ผมว่ามันไม่เกินเยียวยาหรอกครับ มันทำได้ครับ

ไอ่ประเทศที่เจริญๆ เค้าก็เคยผ่านมา

1. เลี้ยงลูกแบบผิดๆ เมกาก็เคยเป็นครับ อังกฤษก็เคยเป็น

แต่เค้าก็เปลี่ยนกันมาได้ครับ ด้วยการเริ่มคิด เริ่มอะไรอะไรซักอย่าง

สิ่งง่ายๆที่จะกระตุ้นคนได้ดีมากคือ หนัง ครับ

ของเมกาก็มีหลายเรื่องมาก ที่สะท้อนให้เห็นถึงระบบการศึกษา

ระบบการเลี้ยงลูกแบบผิดๆเช่น Dead Poet Society หรือของอินเดียก็ 3 Idiots

อย่าไปโทษแต่พ่อแม่ครับ โทษเด็กด้วยดีกว่า

2. ผมว่าไม่ใช่ประเด็น

3. ไม่พูดถึงละกัน ผมว่าก็รู้ๆกันอยู่แล้วว่ามันเพราะอะไร ซึ่งทางแก้ต้องพูดกันยาวมาก

ซึ่งจะให้เปลี่ยนเร็วๆนี้ผมว่าทำไม่ได้ครับ มันเป็นเรื่ององ Long term

4. ค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท ก็เหมาะสมครับ ถ้าคุณเป็นบุคลากรที่ไม่มีคุณภาพ

หรือยังไม่มีคุณภาพ ผมเป็นเจ้าของผมจะจ้างในราคาสูงๆทำไม

หลักการให้เงินเดือน จริงๆแล้วก็คือ ถ้าคุณหาเงินให้บริษัทได้ 3ล้านต่อปี

แน่นอนว่าบริษัทก็จะจ้างคุณในราคา ไม่เกินล้านต่อปีได้ แต่บางคนอยากได้เงินเดือน

2 3 หมื่น ทั้งๆที่คุณขี้เกียด ไม่มีวินัย ไม่ขยันเรียนรู้ ความรู้ก็ยังไม่ค่อยมี เค้าจะจ่ายทำไม

แต่ถ้าคุณขยันทำงาน มีPassion ศึกษางานให้มาก แรกๆอาจจะเงินน้อย

แต่สุดท้ายกลายเป็น Professional หรือ Expertise ในงานที่คุณทำได้

ถ้าคุณเป็น Beginner หรือพวก Intermediate คุณต้องเดินหางาน หาเงิน หาโอกาส

แต่ถ้าคุณเป็น Expertise เมื่อไหร่ งาน เงิน โอกาส มันจะพุ่งเข้าหาคุณเองแหละครับ

5. เรื่องสัมภาษณ์งาน มันแปลกตรงๆไหนครับ ==

แน่นอนเค้าต้องการคนที่ฉลาด มีไหวพริบ ครับ

อย่างไอ่เรื่องลูกปิงปอง มันเป็นคำถามของ Google ที่เคยใช้ Recruit คนครับ

เป็นเรื่องของ Logical thinking

เรื่องประสบการณ์ แน่นอนครับ มีประสบการณ์ย่อมเป็นแต้มต่อ

แต่แต้มต่อก็คือแต้มต่อครับ ถ้าเด็กจบใหม่ โปรไฟล์เทพ ความรู้แน่น ไฟแรง ทัศนคติดี

โอกาสที่จะชนะพวกประสบการณ์ก็มี

แต่ถ้าทุกอย่างพอๆกัน แต่เค้ามี คุณไม่มี คุณจะเอาอะไรไปสู้หละครับ

หาไอ่สิ่งที่จะเอาไปสู้ให้เจอ คิดมุมกลับครับ "ทำไมเค้าต้องเลือกคุณ คุณมีอะไรดี"

ปล. อย่าโกรธกันเลยนะครับ แต่ทัศนคติแบบนี้ ผมว่ามันไม่เวิร์คอะครับ

ลองเอาไปคิดๆดูครับ ผิดพลาดตรงไหนขออภัยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย devildog เมื่อ Mon May 16, 2016 19:42, ทั้งหมด 1 ครั้ง
6
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1442
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 19:45
ผมขอแชร์ประสบการณ์ ข้อ 6 ครับ

ตอนประถม ป.1-ป.5 ผมเรียนเลขเก่งมาก

พอป.6 ครูคนสอนดุจริงๆ ทำผิด ลืมการบ้านหรือตอบไม่ได้ ครูตีอย่างเดียว

ย้ำว่าตีอย่างเดียว ผมเป็นโรคกลัวครูเลย ทำการบ้านก็กลัวจะผิด

ยิ่งตอนเด็กๆแก้ปัญหาไม่เป็น ไม่กล้าบอกแม่ด้วย

ก็ทำมันง่ายๆแกล้งลืมสมุดการบ้าน อย่างน้อยกุโดนตีแค่ 2 ที

สรุปคือ การเรียนเลขของผมในสมัยป.6 คือการนับและจำว่า

ทำยังไงครูจะไม่ตี ต้องทำแบบไหนถึงจะโดนตีน้อยที่สุด

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 369
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 19:50
[RE]ผมว่า มันเกินเยียวยาแล้วล่ะ
ข้ออ้างของคนที่ไม่มีหนทางทำมาหากินครับ แต่อยากมีเหมือนคนอื่น เช่น หางานดีๆไม่ได้ แต่ลืมมองย้อนว่าสมัยเด็กทำตัวอย่างไร เงินเดือนน้อย สมัยนี้ที่ไหนเงินเดือนก็ขึ้นกับการศึกษาทั้งนั้น ทั้งหมดนี้ไม่ได้ว่านะครับ ผลทุกอย่างย่อมเกิดจากการกระทำ ถ้ามัวแต่พึ่งสิ่งรอบข้าง ไปที่ไหนในโลกก็รู้สึกเหมือนโดนย่ำยีอยู่ร่ำไปครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: อีเย็นเปียก
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 10185
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 19:54
[RE]ผมว่า มันเกินเยียวยาแล้วล่ะ
หลอกตัวเองไปวันๆกับๆอ้คำพูดโหลๆ
"คนไทยทำไรไม่แพ้ใคร"
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
Status:
เข้าร่วม: 28 Oct 2008
ตอบ: 1624
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 19:54
มันติดแค่ยังหลอกตัวเองว่าดีนักดีหนา จนคิดว่า กูดีแล้ว ไม่ต้องพัฒนาแล้ว
เลียกันจนเปียกทั้งประเทศ ยกยอตัวเองว่าดีกว่ารอบข้าง
คิดเองไม่ได้ต้องให้มีคนชี้บอก คอรัปชั่นตั้งแต่ลูกน้องยันเจ้านาย จ่ายภาษีขนาดนี้แค่ฟุตบาทยังไม่มีให้เดิน

ทำใจนานแล้วครับว่ามันคงไม่ดีขึ้นก่อนผมตายแน่ๆ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 23 Jan 2011
ตอบ: 2113
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 19:59
ถูกแบนแล้ว
แอบเห็นด้วยครับ
ผมเรียนกับอาจารย์คนหนึ่ง เค้าสอนให้คิดแบบ Know to how มากกว่า how to know เพื่อจะรู้จักคิด วิเคราะห์และนำมันมาใช้กับตัวเราเอง เพราะส่วนใหญ่จะสอนให้เด็กจำ มากกว่าจะตั้งคำถามกับคุณครู

แกด่าคนไทยที่โง่เกินกว่าจะเยียวยา ด่าทุกคนที่คอรัปชั่น ด่าตัวเองที่ต้องมานั่งสอนพวกโง่ๆ ที่จะไปพัฒนาประเทศในอนาคต แกไม่ได้เป็นห่วงพวกโง่ๆ แต่แกก็บอกว่า พวกโง่ๆนี้แหละ ที่จะมาแทนคนรุ่นแก จะทำให้ประเทศไทยมันเจริญขึ้น แต่ความน่าอยู่จะน้อยลง เพราะมันจะมีพวกโง่ๆ โดนคนโง่ๆ สปอยและสังคมเละเทะสมัยแก ทำให้พวกโง่ๆนี้ เป็นขยะให้แก่ประเทศ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3516
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 20:00
แค่คอรัปชั่นอันเดียว ประเทศก็พังทุกอย่างแล้วครับ

ใช้อำนาจใช้เงิน จนกฏหมายทำอะไรไม่ได้ ไม่เชื่อดูตอนนี้สิ

อย่าหวังให้คนอย่างเรารับเงินเดือนหาเช้ากินค่ำได้มีปากมีเสียงเลย

แค่อ้าปากพูดก็โดนรวบ โดนเก็บหมดแล้ว มันมีคนอีกระดับที่คอยเอากะลาคอบอยู่
2
0
Mes que un club
นักเตะอบจ.
Status: ทำงานด้วย อ่าน soccersuck ด้วย
เข้าร่วม: 08 Mar 2010
ตอบ: 1827
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 20:05
บางคนก็พูดซะดูดีโลกสวยมากกกกกกกก

ทุกๆที่ในโลกก็มีมุมมืดด้านที่แย่เหมือนกันหมดแระ

เอาเป็นว่าผมเคยเป็นคนดีสีขาวแล้วมันไม่ได้ทำให้ชีวิตผมดีขึ้นทรงๆไม่โต

แต่พอเปลี่ยนมาเทาๆดูบ้าง ผมเจอแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์

เริ่มใช้เส้นสาย เริ่มเข้าหาผู้หลักผู้ใหญ่ รู้จักอยู่เป็น มันดีขึ้นจริงๆนะ

หลายคนที่มีชีวิตความเป็นอยู่ที่ดี ฐานะทางครอบครัวดี พ่อแม่มีต้นทุนให้

ถ้าใครว่าผมเลว เอาเงินมาให้ผม 3ล้าน ผมจะกลับตัวไปเป็นคนดีทันที

ปล.ถ้าผมมีเงินในบัญชีแค่ 10ล้าน ประเทศไทยจะน่าอยู่มากกว่านี้จริงๆนะ
0
0
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด - Manchester united
แบงค็อก ยูไนเต็ด - Bangkok united
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2008
ตอบ: 500
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 20:15
เอาอะไรมาพูด ว่าคนอื่นไม่พัฒนาตัวเอง แล้วบอกว่าขี้แพ้

รู้จักเขาหรอ

เขาอาจจะทำทุกอย่างจนรู้แล้วว่า ระบบโครงสร้าง มันไม่เอื้อกับทุกคน ที่มีสิทธิ์ในฐานะปชช จริงๆ

ยินดีด้วย ที่คุณๆเอาตัวรอด และไปได้ดี ในโครงสร้างระบบที่ไม่ยุติธรรมนี้ได้

ขอให้ภูมิใจต่อไปนะครับ แล้วเหยียดคนอื่นไปเรื่อยๆ

ปล. พูดลอยๆ
6
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 15732
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 20:17
แล้วจะให้ทำไงวะ ปั้ดโธ่
0
0

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Aug 2008
ตอบ: 3586
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 20:29
เราอยู่ในประเทศเรา เราก็ต้องเห็นข่าว เห็นชีวิตประจำวันว่ามันมีดี-ร้ายยังไง เราก็คิดเอาเองว่าประเทศเราไม่ดีอย่างงั้นอย่างงี้ สู้ประเทศอื่นไม่ได้

คนชาติอื่นก็คงคิดเหมือนกันว่าประเทศเราทำไมไม่ดีเหมือนประเทศอื่น

เคยอ่านข่าวคนเกาหลีใต้ 80% ไม่อยากอยู่ประเทศตัวเอง

อ้าว มึงยังไงเนี้ย ประเทศก็เจริญ เศรษฐกิจ เทคโนโลยี เก่งกีฬายอดนิยม อุตสาหกรรมบันเทิง

ดีตั้งเท่าไหร่ แต่ทำไมคนถึงเกลียดประเทศตัวเอง

ผมเนี้ยอยากไปอยู่ญี่ปุ่นจะตาย ชอบคน ชอบความมีระเบียบของคนญี่ปุ่น แต่มาคิด หากอยู่ไม่ได้ ตายห่าเลยนะครับ กดดันชิบหายฆ่าตัวตายอย่างเดียว ใครเค้าจะมาช่วยเหลือคุณ

แม้เมืองไทยไม่ได้ดีเด่อะไรขนาดนั้น แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายเว่อวังอย่างที่ว่ามาสักหน่อย

แต่ผมเกลียดพวก GEN X แค่นั้นละ ประเทศเรามันถึงไม่ค่อยพัฒนา
5
0
"Love me, don't hurt me, Just kiss me, don't burn me, And I'll be yours"
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel