ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
โค้ช T-License
Status: park chorong for my love
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Feb 2011
ตอบ: 10833
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 18:38
[RE: ผมว่า มันเกินเยียวยาแล้วล่ะ]
จริงงงงงงง
ผมเกลียดคำพูดว่า ไม่รักประเทศไทยก็ออกไปอยู่ที่อื่น มากกกกกกกกก
ลองมี พาสปอร์ตสัญชาติอื่นดิ อย่างเมกา ญี่ปุ่น ออส งี้ผมยอมแลกกับพาสปอร์ตไทยแน่
ตอนไป work ทำงานตามร้านยังได้วีคละ 400-500 เหรียญละ ลองเป็นประชากรเขาสิจ่ายภาษีเยอะกว่าก็จริงได้สิทธิมากกว่า ทำงานได้เงินต่อชั่วโมงมากกว่าพวกไปworkแน่ๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 752
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 18:39
ถูกแบนแล้ว
[RE: ผมว่า มันเกินเยียวยาแล้วล่ะ]
sanchezzz พิมพ์ว่า:
ขอแย้งข้อ เอาไทยไปเทียบกับอเมริกา หรือประเทศที่เจริญๆแล้วกันนะ

ก็ต้องว่ากันตามตรงประเทศไทยไม่ได้รวยนะครับ ไม่ได้เป็นเศรษฐีน้ำมัน เศรษฐีอุตสาหกรรมหนัก เลยไม่ได้มีสวัสดิการอะไรแบบเทพๆ อลังการงานสร้าง ค่าครองชีพก็ต้องตามนั้น ลองไปดูการจ่ายภาษีของคนไทยสิครับ จ่ายกันแค่4ล้านคนทั้งประเทศ แบกคนทั้งประเทศอีก 67ล้านคน

บางประเทศในยุโรปสวัสดิการคนแก่ มาอยู่ไทยชิวๆเลยเดือนละ 3หมื่นกว่าบาท แต่ไทยได้คนละ 600บาท เห็นไหมมันก็เทียบกันไม่ได้ เพราะเค้ารวย ส่วนพวกเราจน

เอาเวลามาคิดน้อยใจเรื่องนี้ เอาเวลาไปพัฒนาตนเองให้มีค่าเพื่อที่่จะไปพัฒนาประเทศดีกว่าครับ  

ผมเห็นด้วยกับคุณเลย ไม่อยากพูดมาก
8
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2009
ตอบ: 7352
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 18:39
ถูกแบนแล้ว
ว่าแล้วมันต้องมีตรรกเกิดประเทศที่เลวร้ายกว่า
มันห่วยประเทศนี้ ไม่อยากอยู่ แต่ก็ต้องเช่าอยู่ไปก่อนศักยภาพยังไม่สามารถย้ายไปทั้งครอบครัว โดนยัดเยียดบ้าบออะไรไม่รู้ตั้งแต่เด็ก ยังกับเกาหลีเหนือ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No comment เน้น combo
เข้าร่วม: 02 Nov 2005
ตอบ: 11873
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 18:41
แล้วทำไมฝรั่งแก่ๆ ถึงแห่มาเอาเมียไทย มาอยู่ที่เมืองไทย
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1612
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 18:43
ไทยได้อันดับ 76 จาก 168 ประเทศทั่วโลก อันดับ 3 อาเซียนน การจัดอันดับการคอรัปชั่น (อันดับ 1 คือคอรัปชั่นน้อยสุด) สำหรับผมถึงจะไม่ดี แต่มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากนะ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
ตอบ: 17614
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 18:44
มันห่วย ที่พวกคนดีมันเยอะเกินไปไงครับ

1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 24 Mar 2006
ตอบ: 10637
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 18:45
ถูกแบนแล้ว
เห็นด้วยหลายข้อ แต่ก็ไม่เห็นด้วยหลายข้อครับ

ที่เห็นด้วยคือข้อ 1. และ 2. สถาบันครอบครัวคือจุดเริ่มต้นของความเสื่อมโทรมของสังคมไทยในปัจจุบัน

ไม่ต้องไปไหนไกล คนในสังคมหลายคนยังทำตัวเองให้ดีไม่ได้ แต่เสือกผลิตลูกหลานออกมาเต็มเมือง

พอออกมาก็ไม่มีปัญญาเลี้ยง เอาแค่มาตรฐานยังไม่ได้เลย ไม่ต้องเอาดี

พวกนี้ผมเปรียบเทียบเป็นขยะในเชิงประชากรเลย

ข้อ 3. โนคอมเม้นครับ ละครแนวตบตี หรือแย่งชิงมันมีหมดแหละ ทุกประเทศ

ญี่ปุ่นละครดีๆก็มี แต่แนวโรคจิตก็เยอะนะ แนวตัวเอกไล่ฆ่าคนอื่นเลยด้วยซ้ำ ถ้าเทียบอย่างงั้นของไทยยังซอร์ฟๆ

ต่างกันแค่บ้านเรามันไม่มีแนวอื่นให้เลือกมากนัก

ของแบบนี้อยู่ที่คนเลือกเสพ จะบอกว่าคนไทยชอบเห็นคนอื่นฉิบหายนี่ผมว่าเปลี่ยนเป็น เห็นคนที่เกลียดฉิบหายดีกว่า

เพราะส่วนใหญ่ละครไทยก็ให้ตัวร้ายล้มเหลวตอนจบเกือบตลอด

ข้อ 4. เล่นยกมาแล้วเทียบกับประเทศเจริญแล้วมันก็ไม่ได้หรอกครับ

ประเทศที่เค้าเจริญแล้ว บรรพบุรุษเค้าตรากตรำกว่าเรา และเก่งในการพัฒนาประเทศกว่าเรา

ยกตัวอย่างนะ ในขณะที่ญี่ปุ่นแพ้สงคราม ปิดประเทศ พัฒนาอุตสาหกรรม คนญี่ปุ่นยุคนั้นเรียกว่ายุคสร้างชาติ ในขณะที่บ้านเรายังแย่งชิงอำนาจกันอยู่เลย

แล้วพอเค้าทำได้ จะมาบอกว่าทำไมคุณภาพชีวิตบ้างมึงดีจังวะ บ้านกูแม่งลำบาก

มันไม่ใช่ละ ก็อยู่ในบ้านเมืองที่วิ่งไม่ทันเค้าเองหนิ

ผมว่าแนวคิดนี้ของจขม.ใช้ไม่ได้ครับ เพราะเรื่องเศรษฐกิจมันมีที่มาที่ไป ไม่ใช่เราอยากให้เป็นแบบนี้

ตอนนี้มันคือผลของการกระทำของคนไทยทั้งชาติ ไม่ใช่แค่ใครคนใดคนนึงต้องรับผิดชอบ

ข้อ 5. เรื่องสัมภาษณ์งาน ผมไม่รู้ว่าที่ดีที่สุดคือแบบไหนนะ

แต่คุณมั่นใจแค่ไหนครับ ว่าคุณเทพกว่าคนที่เค้าทำอยู่

การถามคำถามคำนวน มันอาจจะสื่อถึงว่าความรู้พื้นฐานของคุณเป็นยังไง และแก้ปัญหายังไงก็ได้

การที่เค้าไม่รับแล้วมาเหวี่ยงบอกบริษัทมึงมันห่วย แบบนี้ถ้าผมเป็นคนสัมภาษณ์ ผมก็คงโครตดีใจอ่ะที่ไม่รับเข้ามา

เพราะสิทธิในการรับคนมันคือสิทธิ์ของเค้า คุณจะจ่ายเงินซื้อมั้ยหล่ะ ถ้าข้าวร้านข้างกัน ร้านนึงแพง แถมไม่อร่อย กับอีกร้านอร่อย แถมถูกกว่า

ง่ายๆแค่นี้แหละ

ถ้าคุณอยากพิสูจน์ว่าเค้าคิดผิด ก็ต้องพิสูจน์ตัวเองครับ เช่นหาที่ใหม่ได้ดีกว่าที่เค้า

หรือได้เงินเดือนมากกว่าที่จะได้จากเค้า อะไรแบบนี้

ไม่รู้ว่าต้องการจะด่าประเทศหรืออะไรนะ

แต่ผมว่ามุมมองจขม.มันบิดๆหน่อย

แต่สิ่งนึงที่ผมเห็นด้วย (ไม่แน่ใจว่าจะสื่อประเด็นนี้รึป่าวนะ) คือประเทศไทย ไม่ใช่ประเทศที่น่าอยู่ หรืออยู่ง่าย สบายอีกต่อไปแล้วครับ

ประเทศไทยเป็นประเทศที่อยู่ง่าย แต่ต้องมีเงินระดับนึงก่อนเท่านั้น

เพราะฉะนั้นผมเองทุกวันนี้ก็ใช้วิธีของตัวเองในการสู้เพื่ออยู่ และถีบตัวเองให้เหนือขึ้นไปจากระดับนั้นอยู่เช่นกันครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Mr.Liverpool เมื่อ Mon May 16, 2016 18:47, ทั้งหมด 1 ครั้ง
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2011
ตอบ: 4003
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 18:45
nuttty พิมพ์ว่า:
อย่าแซงกูกูรีบ พิมพ์ว่า:
nuttty พิมพ์ว่า:
ลองไปเกิด ในประเทศที่ยิงกันทุกวัน หรือ ประเทศที่เกิดภัยธรรมชาติแบบหลีกเลี่ยงไม่ได้ หรือ ประเทศที่ปกครองแบบคอมมิวนิสต์ ซิ คุณจะรู้ว่าโชคดีแค่ไหนที่เกิดในประเทศไทย  

ในเมื่อลองไปเกิดได้ จะเลือกลองไปเกิดประเทศแบบนั้นทำไม ผมลองไปเกิดแถวสแกนดิเนเวีย แถวแคนาดา ไม่ดีกว่าหรอ แล้วคุณจะรู้ว่าโชคดีแค่ไหน  

ผมแค่เปรียบเทียบว่าเกิดในประเทศไทยนี่โชคดีแล้ว...ภูมิประเทศดี ทรัพยากรพร้อม มีเสรีภาพในการใช้ชีวิต .... ปัญหาที่พิมม์ๆ มา มันเกิดจากคนในประเทศทั้งนั้น  

ก็นั่นละครับ สันดานคนมันแก้กันได้หรือเปล่า คุณจะอาจจเป็นคนดี แต่ดี1ใน100 อ่ะเหรอ

ใครจะเห็นครับ .. ทุกวันนี้ข่าวรายวันแมร่งอย่างกับบ้านป่าเมืองเถื่อน ฆ่ากันไม่ติดคุก พ่อใหญ่

บ้านรวย แทงกันยับ แล้วไง.. ก็แค่คุก มันคงจะคิดได้แค่นี้

สำหรับผม ถ้าผมมีเงินทุนซักนิดก็คงไปตั้งหลักต่างประเทศครับ ไม่ใช่ไม่รักประเทศไทย

แต่ถ้าให้ผมเอาชีวิตมาเสี่ยงกับลูกคนใหญ่คนโต วันนึงผมเดินไปชนไหล่มัน ไม่พอใจมายิงผมตาย

ผมได้อะไร ..
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I Rossoneri Rossoneri Alè
เข้าร่วม: 07 Nov 2009
ตอบ: 7590
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 18:46
เรื่องคำถามสัมภาษณ์งาน

ประเทศอื่นหนักกว่านี้อีกครับ

อย่าว่าแต่จะเข้าทำงานเลย โดนตั้งแต่ขอฝึกงานด้วยคำถามโคตรจะเชาว์ปัญญา(ใครวะ)

น้องๆไปเรียนนอก หลายประเทศ กลับมาแชร์กันโดนเหมือนกันหมดครับ

ข้อนี้ไม่เห็นด้วยนะ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Oct 2010
ตอบ: 972
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 18:47
sanchezzz พิมพ์ว่า:
ขอแย้งข้อ เอาไทยไปเทียบกับอเมริกา หรือประเทศที่เจริญๆแล้วกันนะ

ก็ต้องว่ากันตามตรงประเทศไทยไม่ได้รวยนะครับ ไม่ได้เป็นเศรษฐีน้ำมัน เศรษฐีอุตสาหกรรมหนัก เลยไม่ได้มีสวัสดิการอะไรแบบเทพๆ อลังการงานสร้าง ค่าครองชีพก็ต้องตามนั้น ลองไปดูการจ่ายภาษีของคนไทยสิครับ จ่ายกันแค่4ล้านคนทั้งประเทศ แบกคนทั้งประเทศอีก 67ล้านคน

บางประเทศในยุโรปสวัสดิการคนแก่ มาอยู่ไทยชิวๆเลยเดือนละ 3หมื่นกว่าบาท แต่ไทยได้คนละ 600บาท เห็นไหมมันก็เทียบกันไม่ได้ เพราะเค้ารวย ส่วนพวกเราจน

เอาเวลามาคิดน้อยใจเรื่องนี้ เอาเวลาไปพัฒนาตนเองให้มีค่าเพื่อที่่จะไปพัฒนาประเทศดีกว่าครับ  

ข้อแย้งนิดนึง ถ้าเอาไทยไปเทียบกับสิงค์โปร์หล่ะ

ประเทศไทยรวยนะครับ รวยมากด้วย ดูอันดับเศรษฐีระดับโลก คนไทยติด1-100 เยอะมากนะครับถ้าเทียบอัตราส่วนต่อประชากรที่มี ภาษีทุกคนนี่เสียอยู่แล้วนั่นแหล่ะครับ

แต่เรื่องระบบการจัดการ เรื่องการผูกขาดทางการตลาด(ดูจากCP หรือพวกอสังหาก็ได้ครับชัดดี) เรื่องการเลี่ยงภาษีของคนรวย ประเทศเราเล็กมันควรจะบริหารง่ายกว่าด้วยซ้ำ

พ่อแม่ผมพูดว่า ประเทศจะพัฒนาได้แน่รอคนยุคเค้าตายหมดก่อน สมัยนี้มันเป็นยุคที่เด็กคิดเองได้แล้ว มากกว่าพ่อแม่พูดให้เชื่อ อยากรู้อะไรเปิดกูเกิ้ลแป็บเดียวได้รู้ ผิดถูกชั่วดีก็ค่อยๆเรียนรู้กันไป แต่มันจะหมดยุคความเชื่อแบบฝังหัวแล้วว่าอันนู้นดีอันนี้ดีแบบไร้ข้อกังขา
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Mar 2015
ตอบ: 10329
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 18:53
ผมรักประเทศนี้..
ดีใจที่ได้เกิดใต้ร่มพระบารมีของในหลวง
และดีใจที่ได้เกิดกับ พ่อ-แม่ ที่อบรมมาเป็นอย่างดี ทำให้ชีวิตก้าวหน้าจนถึงทุกวันนี้..

บางที ..คนเราก็โทษได้ทุกอย่าง ดินฟ้าอากาศ การศึกษา เศรษฐกิจ ครอบครัว คนรัก หรือแม้แต่ เทวดา ไปจนถึงประเทศชาติ .. ฯลฯ

จนลืมมองความผิดพลาดของตัวเอง .. ต้นไม้ในป่า มันไม่ได้เติบโต สูงใหญ่ เท่ากันทุกต้น บางต้นเมล็ดไปตกใกล้แหล่งน้ำ ลำธาร หรือบางต้นงอกเกิดใหม่จนต้นใหญ่ที่ตายไปแล้ว บางต้นได้ไปเกิดในดินที่มีแร่ธาตุดี .. แต่ทุกต้นเริ่มจากเมล็ดเหมือนกัน แม้จะต่างสายพันธุ์แต่ก็มีข้อดีแตกต่างกันไป เกื้อกูลกันจนกลายเป็นป่าที่สมบูรณ์

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Oct 2010
ตอบ: 972
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 18:55
KIATTISAK พิมพ์ว่า:
แล้วทำไมฝรั่งแก่ๆ ถึงแห่มาเอาเมียไทย มาอยู่ที่เมืองไทย  

เพราะที่นี่เงินซื้อได้ทุกอย่างครับ

คนแก่เมืองเค้าได้สวัสดิการดีครับ แต่เค้าดูแลตัวเองไม่ได้ หนาวด้วย เบิกยายากอีกต่างหากไปไหนมาไหนลำบากนะครับ ไม่ใช่ระบบสาธารณะเค้าไม่ดี แต่คนแก่ก็คือคนแก่

เค้าได้เงินเดือนละ 3หมื่น + +รวมเงินเก็บ อยู่ไทยนี่เค้าหาคนดูแลซักคน เค้าก็สบายและครับ ซื้อกินอยู่อย่างสบายได้ทุกอย่าง วินๆทั้งคู่

สุดท้ายผมว่าคำตอบพวกนี้คิดไม่ยากเลยนะ
5
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: ''-__-''
ตอบ: 5059
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 18:54
เห็นด้วย และยังมีอีกหลายอย่างเกินเยียวยาละ ไปแน่เหมือนกันแต่จะเร็วจะช้าแค่นั้นแหละสำหรับผม กำลังไล่ตามความฝันให้สำเร็จอยู่
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: บอดี้การ์ดอีจีอึน
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 14632
โพสเมื่อ: Mon May 16, 2016 18:55
ไม่มีตังไปที่อื่น
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย
เข้าร่วม: 02 Nov 2008
ตอบ: 2894
ก่อนจะก่นด่าอะไร จงรู้ไว้เถิดว่าโลกทั้งใบนี้เริ่มต้นง่ายที่สุดคือตัวเราเอง

โลกทั้งโลกจะร้อน ถ้าเราไม่ร้อน ทุรนทุราย ไปกับโลก มันก็ยังเย็นและน่าอยู่

ที่เห็นและที่เป็นอย่างท่าน คือท่านยังไม่เข้าใจ ในคำว่า "มันเป็นเช่นนั้นเอง"

ลองหาดูนะครับ ไม่ไกลหรอก อยู่ที่ว่าท่านไม่เคยหามันไม่รู้ว่ามันควรเริ่มตรงใหน...
3
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel