ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 5217
โพสเมื่อ: Mon Feb 22, 2016 21:42
[RE: วัดแบบนี้ โคตรน่าเลื่อมใส]
Nobody But You พิมพ์ว่า:
ถึงผมจะไม่นับถือศาสนา แต่ผมรู้สึกดีกับวัดแบบนี้นะครับ ดูเป็นเหตุเป็นผลดี  

เมื่อก่อนผมเคยคิดเหมือนท่านเลยครับ ไม่อยากนับถือศาสนาอะไรทั้งนั้น จนได้ดูซีรี่พระพุทธเจ้านี่แหละ

รู้เลยว่าศาสนาพุทธจริงๆเป็นยังไง ไม่เหมือนในไทยเลยที่เต็มไปด้วยของขลังไสยศาสตร์ หลังจากนั้นก็เลือกนับถือเฉพาะพุทธที่เป็นพุทธจริงๆอย่างวัดในรูปนี่แหละครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 36955
โพสเมื่อ: Mon Feb 22, 2016 21:46
[RE: วัดแบบนี้ โคตรน่าเลื่อมใส]
แต่ก่อนเคยคิดจะเลิกนับถือศาสนาละ ถึงจะไม่ศึกษาจริงจังก็เถอะ

แต่เหมือนมีอีกหลายอย่างที่ผมไม่รู้เกี่ยวกับศาสนานี้

แต่วัดแบบนี้มีน้อยๆ แต่คนสมัยนี้คงยากที่จะเข้าวัด

จะมีแต่คนที่อายุเยอะๆหน่อยเข้า
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3236
โพสเมื่อ: Mon Feb 22, 2016 22:08
ปีศาจแดงดำ พิมพ์ว่า:
แต่ก่อนเคยคิดจะเลิกนับถือศาสนาละ ถึงจะไม่ศึกษาจริงจังก็เถอะ

แต่เหมือนมีอีกหลายอย่างที่ผมไม่รู้เกี่ยวกับศาสนานี้

แต่วัดแบบนี้มีน้อยๆ แต่คนสมัยนี้คงยากที่จะเข้าวัด

จะมีแต่คนที่อายุเยอะๆหน่อยเข้า

ศึกษาธรรมะ ไม่ต้องเข้าวัดก็ได้ หนังสือหนังหาธรรมะ วีซีดี เต็มไปหมด

ก่อนนอน อ่านวันละนิดละหน่อย ก็ได้แล้ว

มันอยู่ที่การปฏิบัติตัว ไม่ใช่การเข้าวัดครับ
4
0
.
~ OLD ENGLISH MASTIFF ~
.
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 21877
โพสเมื่อ: Mon Feb 22, 2016 22:29
ดีมากเลยขอรับ
2
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: ปอนตะ
เข้าร่วม: 30 Nov 2010
ตอบ: 2928
โพสเมื่อ: Tue Feb 23, 2016 02:14
onimeno พิมพ์ว่า:
พระดี ไม่ดัง

พระดัง ไม่ดี

Nessaj11 พิมพ์ว่า:
ถ้าอยู่ใกล้บ้าน อยากไปนั่งฟังธรรมจริงๆ

วัดนี้เป็นวัดที่สอนแต่คำของพระพุทธเจ้า (พุทธวจนะ) ครับ ถ้าไม่มีโอกาสไปศึกษาธรรม สามารถฟัง พุทธวจน ออนไลน์ได้จาก Website ของ วัดนาป่าพง หรือเซิร์จหาใน Youtube ได้ครับ

http://watnapp.com  

วัดนาป่าพง....ในความเห็นของกระผมผู้มีปัญญาน้อย ท่านลองใช้วิจารณญาน เพราะความเชื่อบังคับกันไม่ได้

เอาตรงๆเลยนะครับ ท่านคึกฤทธิ์ผู้เป็นเจ้าอาวาสท่านเอาตำรามากเกินไปนะครับ โดยตีความตำราคือพระไตรปิฏกแล้วเอาความคิดตัวเองมาอธิบาย ทุกอย่างต้องอ้างพระไตรปิฏกถ้าไม่ใช่มาจากพระไตรปิฏกหรือพุทธวจนะ ท่านและลูกศิษย์จะค้าน

ความจริงแล้วพระพุทธเจ้าท่านให้เคารพนับถือพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งที่ระลึก นอกจากพระพุทธก็มีพระธรรมและพระสงฆ์ ย้ำว่ามีพระสงฆ์ ดังนั้นหากคำกล่าวใดๆเป็นของพระสงฆ์ก็ควรจะเชื่อถือได้เช่นกันไม่ใช่เชื่อเฉพาะพุทธวจนะ ส่วนความหมายของพระสงฆ์ก็ไม่ใช่โกนหัวแล้วเอาผ้าเหลืองมาห่มจะเรียกว่าสงฆ์ เฮ้ออออละเอียดเกินขี้เกียจพิมพ์ ขอกล่าวโดยย่อ ในความคิดผมนะท่านอาจารย์คึกฤทธิ์อะไรเนี่ยยังไม่ใช่สงฆ์ ซึ่งก็ไม่ควรเชื่อถืออะไรท่านได้เลย
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: รักเธอเสมอ
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 34188
โพสเมื่อ: Tue Feb 23, 2016 05:07
เยี่ยมมมม
0
0
นักเตะอบต.
Status: อย่ายุ่งกับกู
เข้าร่วม: 05 Nov 2007
ตอบ: 6562
โพสเมื่อ: Tue Feb 23, 2016 09:23
ถ้าชาวบ้านแถวนั้นเห็นด้วยกับวัดก็ดีไปครับ

0
0
ไม่มีความผิดใดในโลกใบนี้ ที่ความรักให้อภัยไม่ได้
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 29 Jul 2010
ตอบ: 3188
โพสเมื่อ: Tue Feb 23, 2016 12:30
แนะนำวัดชลประทานรังสฤษดิ์

กล้าพูดเพราะไปบวชวัดนี้มาแล้วครับ พระอาจารย์สอนแบบนี้เลย

พระท่านว่าวัดอยู่ใจ ไม่จำเป็นต้องเข้าวัดทุกครั้งก็ได้ เพียงแต่การเข้าวัดเป็นอุบายที่มีสติให้คนมาฟังเทศน์ฟังธรรมครับเข้าหาพระ เหมือนเราศึกษาอะไรสักอย่างเอง บางครั้งก็ต้องปรึกษาครูอาจารย์บ้าง จะได้ไม่ผิดทาง

ปล.บวชที่วัดชล มีให้พระนวกะฝึกเทศด้วยนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Dotlover เมื่อ Tue Feb 23, 2016 12:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ค้นหา ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ทุกครั้ง ถูกใจกระทู้ผมกดแผล่บๆ ผมชอบน้ำลายครับ55+

https://browser.geekbench.com/v6/cpu/683878
"You will never reach your destination if you stop and throw stones at every dog that barks" - Winston Churchill
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel