ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status: YNWA
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1869
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 19:06
[FM16] EP.09 ฝันที่เป็นจริง!!![End]
สวัสดีครับเพื่อนๆ วันนีเล่นตั้งแต่เช้ามาเพิ่งจบไปตอน 6 โมงเย็นกับฤดูกาลที่ 8 ของผมกับทีม Truro City เรียกว่าเหนื่อยเลย ฤดูกาลนี้ผมประทับใจมากครับเพราะว่าผมได้ทำความฝันผมให้เป็นจริงได้อย่างนึงแล้วครับ เวลาที่ผมเล่น FM มีสิ่งที่ผมอยากทำให้ได้อยู่ 2 อย่างครับ คือ
1. พาทีม โนเนม ขึ้นมาคว้าแชมป์ ประสบความสำเร็จ
2. ปั้นนักเตะไทยเล่นในทีมที่ผมคุม
เพื่อนๆน่าจะพอเดาออกแล้วว่าฝันข้อไหนของผมเป็นจริง ใช่แล้วครับผมมีนักเตะไทยมาเล่นในทีมที่ผมคุมแล้วปลื้มสุดๆ ผมจะขอเล่นความเป็นมาซักนิดหน่อยนะครับว่ามาอยู่กับทีมได้ยังไง

Komsan Nuchnum

- เด็กคนนี้ชื่อว่า คมสัน นุชนุ่ม ครับ(เป็นญาติของสุเชาว์ นุชนุ่ม หรือป่าวก็ไม่ทราบ) เป็นเด็กปั้นของสโมสร
BEC และด้วยพรสวรรค์ที่โดดเด่นเหนือใครทำให้ไปเตะตาของปรมจารย์ปั้นเด็กอย่าง อาแซน เวนเกอร์ เข้าและได้นำตัวมาปั้นอยู่ที่ Arsenal 3 ฤดูกาล แต่ไม่สามารถสอดแทรกขึ้นตัวจริงได้จะถูกปล่อยตัวในที่สุดครับ และเป็นทีม Swindon รับไปดูแลต่อครับ
ตัวผมเองก็ไม่เคยรู้เลยเหมือนกันนะครับว่า คมสัน ค้าแข้งอยู่ในอังกฤษจนกระแมวมองของทีมไปส่องนักเตะจากลีคล่างและรายงานมาว่ามีนักเตะคนไหนน่าสนใจ ตอนแรกผมก็ดูผ่านๆเพราะไม่ค่อยสนใจนักเตะจากลีคล่างมากนัก แต่ไปสะดุดตรงนามสกุลครับ อ่านแล้วเหมือนคนไทย เลยลองคลิกดู อ่าว!!! จริงๆด้วยคนไทยนี้หว่า เลยลองดูข้อมูลมีสัญชาติ อังกฤษ และ เป็นนักเตะ
Home Grown ด้วยผมเลยไม่รอช้าทุบกระปุกออมสินซื้อเลยครับ เรียกว่ายอมละทิ้งปรัชญา(เน้นเซนฟรี)เพื่อทำตามความฝันเลยครับ (ในตอนแรกที่ผมเซนต์มานั้นก็แค่อยากทำตามความฝันเฉยๆไม่ได้คาดหวังอะไรจาก คมสัน หรอกครับ เพราะผมมีตัวที่เก่งๆกว่าในทีมอยู่ แต่ผมไม่คิดเลยว่าการเซนต์ คมสัน มานั้นจะเปลี่ยนชีวิตของผมไปอย่างสิ้นเชิง )

จัดระเบียบทีมใหม่

เนื่องจากปีนี้เป็นฤดูกาลแรกที่ทีม
Truro City เลื่อนชั้นขึ้นมาลีค Championship ผมจึงต้องปรับแต่งทีมเพิ่มอีกนิดหน่อยแต่ไม่มากเพราะผมได้วางรากฐานทีมในฤดูกาลที่แล้วเพื่อให้พร้อมสำหรับเล่นใน Championship มาบ้างแล้วครับ โดยตลาดซัมเมอ ผมปล่อยผู้เล่นที่ไม่อยู่ในแผนทำทีมออกแล้วเน้นยืมเข้ามาแทนครับ เน้นว่ายืมครับเพราะว่าทีมที่อยู่ใน Championship นั้นจะสามารถยืมเด็กจากสโมสรใหญ่ๆในพรีเมียได้ ซึ่งเทพกว่าตัวที่เราเซนฟรี หรือ ซื้อมามากครับ ซึ่งเด็กเทพๆ พวกนี้จะไม่ยอมลงไปเล่นลีคที่ต่ำกว่า Championship หรือสโมสรไม่ยอมปล่อยด้วยครับ ทำให้ผมยืมไม่ได้ แต่พอขึ้นมาได้ก็ง่ายสำหรับเราแล้วครับ เพราะเล็งไว้นานมากละ

การซื้อ-ขายในฤดูกาลที่ 8 เน้นยืมมาก

David Ballwanz คนนี้มาไกลครับจาก ชาลเก้04

Oreste Costantini คนนี้ก็ไกลมาจาก Inter Milan

Paulo Neves คนนี้จากทีมลูกพี่ Swansea ให้ผมยืมตัวดีๆตลอดซึ้งใจมากครับ

Chris Hopkins นี้อีกคนอยู่กับผมมา 4 ฤดูกาลละรอแต็บแต่ Swansea ไม่เคยลืมต่อสัญญาแกเลยอดแต็บตลอด

จริงๆมีอีกหลายคนครับยืมมาพลังเทพประมาณนี้เกือบหมดครับ ส่วนตัวผมว่าคุมทีมใน
Championship ง่ายกว่าทุกลีคที่ผ่านๆมาเลยครับ เหตุผลก็เพราะเรายืมเด็กเทพๆจากทีมใหญ่ได้นี้แหละครับ ไม่เสียเงินซักบาทใช้ฟรีๆเลยสบายที่สุดละ ถ้าเราเซนฟรี หรือว่าซื้อมาเองก็จะได้ตัวไม่เก่งมากเพราะนักเตะที่เก่งก็ไม่อยากมาทีมเรา ดังนั้นถ้าเพื่อนๆคนไหนเล่นแล้วติดอยู่ลีค Championship เน้นเลยครับว่ายืมเด็กมาดีที่สุด

พร้อมลุยมานานแล้ว

ในฤดูกาลนี้ผมตั้งเป้าไว้เพลออฟเลยครับสำหรับฤดูกาลแรก เพราะว่าตอนเสริมทีมในฤดูกาลก่อนผมมองหานักเตะที่คิดว่าจะเล่นใน
Championship ได้มาไว้ในทีมบ้างแล้ว และเสริมทีมตอนต้นฤดูกาลนี้อีกทำให้มีความมั่นใจไม่น้อยว่าน่าจะได้เพลออฟเป็นอย่างน้อยครับ หลังจากเตรียมทีมเรียบร้อยช่วงปรีซีซั่น ผมก็เริ่มต้นฤดูกาลใหม่ด้วยความพร้อมสุดๆ และผลการแข่งก็เป็นที่น่าพอใจครับ ด้วยแผนการเล่นที่ลงตัวอยู่แล้วและได้ผู้เล่นเก่งๆมาเสริมทีมทำให้การลุย Championship ในฤดูกาลแรกนั้นไม่ได้ยากเย็นอะไรเลยครับ

สู้กับทีมรุ่นพี่อย่าง Hull ได้แบบเหนือกว่า

แฮตทริคแรกของ คมสัน ใส่ Derby

แฮตทริคที่ 2 ใส่ Cardiff

ผลการแข่งครึ่งฤดูกาลแรก

ตารางการแข่งครึ่งฤดูกาลแรก

นับว่าเป็นการเปิดตัวในฤดูกาลแรกของทีมน้องใหม่ไฟแรง
Truro City ที่สวยหรูมากๆครับ ทีมที่ผมสู้ไม่ไหวจริงๆ น่าจะมีแค่ Bournemouth ครับโดนกดไป 4 - 0 แบบสู้ไม่ได้เลย ทีมอื่นบ้างครั้งเล่นเหนือกว่ามากโดนสวนตูมเดียวหายเลยแพ้ก็เยอะครับ โดยรวมถือว่าทำได้ดีกว่าที่คิดไว้พอสมควรโดยเฉพาะ คมสัน เด็กไทยซึ่งผมเองไม่ได้คาดหวังอะไรอยู่แล้วครับ กลับเล่นดีสุดๆ เป็นกองหน้าที่เก็บบอลได้เก่งมากๆครับ เสียอย่างเดียวคือแกยิงห่วยแต่ทีมผมสร้างโอกาสได้เยอะเลยพอถูไถกันไปได้ครับ ตลาดหน้าหนาวรอบนี้ผมไม่ได้เสริมทีมอะไรมากครับเพราะว่าทีมลงตัวแล้ว รอเสริมอีกทีตอนซัมเมอเลยครับ บอกตรงๆว่าในใจผมหวังถึงเลื่อนชั้นแล้วครับเพราะฟอร์มทีมมาดีจริงๆ เลยคิวว่าถ้าได้เลื่อนชั้นจริงๆคงหาตัวได้ดีกว่าตอนนี้แน่ๆ หลังจากเห็นฟอร์มครึ่งฤดูกาลแรกแล้วเรามาต่อกันที่ครึ่งฤดูกาลหลังกันเลย

ศึกชิงบัลลังก์

พอเริ่มฤดูกาลหลังมาฟอร์มทีมเกิดมีอาการสะดุดบ้างเหมือนกันครับ เพราะขาดผู้เล่นตัวหลักไปด้วยอาการบาดเจ็บแต่ก็ไม่ได้ส่งผลอะไรมากเท่ากับ คมสัน ไปรับใช้ทีมชาติ บอกตรงๆว่าไม่คิดว่าจะส่งผลต่อทีมมากขนาดนี้ครับ กลายเป็นว่ากองหน้าที่เหลือเล่นไม่ได้แบบ คมสัน เลยเก็บบอลไม่อยู่ทำให้ทีมหนักไปทางเสมอกับแพ้เยอะเลย

มีช่วงสะดุดบ้างเหมือนกัน

ทำให้ทีมที่ตามหลังผมมาอยู่ห่างๆ อย่างห่วงๆ แบบทีม
Bournemouth ขยับอันดับเข้ามาใกล้ชนิดที่หายใจรดต้นคอเลยทีเดียว นั้นคือตามหลังผมอยู่แค่ 1 แต้มครับ โดยที่เกมส์ยังเหลืออยู่อีก 5 นัด ซึ่งผมเองก็ทำใจไว้แล้วครับได้ที่ 2 ผมก็บรรลุเป้าหมายอยู่ดีเลยไม่ได้กังวลอะไรมากเพราะแต้มทิ้งอันดับที่ 3 ไปพอสมควรแล้ว แต่ลูกทีมผมก็ไม่ยอมทิ้งอันดับที่ 1 ง่ายๆช่วยกันงัดฟอร์มเทพชนะ 5 นัดรวด โดยไม่ปล่อยโอกาสให้ทีม Bournemouth แซงได้เลยทั้งที่ทีม Bournemouth ก็ฟอร์มเทพสุดๆ ชนะรวดมาเช่นเดียวกัน
เรียกว่า เปิดครึ่งฤดูกาลหลังมาทีม
Bournemouth โกยแต้มเป็นว่าเล่นเลยครับ

Bournemouth ฟอร์มโหดสุดๆในครึ่งฤดูกาลหลัง

ช่วง 5 นัดสุดท้ายนี้บี้กันสุดๆเลยครับต่างฝ่ายต่างไม่ยอมพลาดกันเลย แต่สุดท้ายทีม
Truro City ของเราก็เข้าเส้นชัยได้ เรียกว่า เกินที่ตั้งใจแต่แรกเยอะเลยดีใจสุดๆเลยครับและอีกอย่างที่ผมประทับใจมากในฤดูกาลนี้คือ การที่ผมเซนต์ คมสัน มาร่วมทีมครับ เพราะแกเป็นตัวแปลที่สำคัญของการพาทีมชนะในลีค Championship ได้ด้วยผลงานสุดอลังการ
ลง 41 นัด ยิง 30 จ่าย 8 และทำลายสถิติการยิงในลีคต่อฤดูกาลของทีม
Truro City ได้ผมนี้ปลื้มสุดๆจริงๆครับ เห็นคนไทยได้ดี

ผลงานสุดอลังการ

หน้าตา คมสัน นุชนุ่ม

ทำลายสถิติทีม

เราจะทำตามสัญญา

ไฮไลบางส่วนของ คมสัน นุชนุ่ม

ก็จบลงแล้วครับกับฤดูกาลที่ 8 ของทีม Truro City และเป็นการเลื่อนชั้นขึ้นสู่ลีคสูงสุดได้เป็นที่เรียบร้อย ใช้เวลาในการเล่นอยู่ถึง 8 ฤดูกาล ทำตามสัญญาที่ให้ไว้กับเพื่อนๆได้สำเร็จครับเรียกว่าโล่งอกมาก โชคดีของผมที่เจอแผนที่ลงตัวไวครับทำให้ไม่เสียเวลานานมากนักในการเลื่อนชั้น และบทความนี้ก็เป็นบทความ ตอนจบ ของบทความซีรี่ย์ FM16 ครับ ขอบคุณเพื่อนๆที่คอยตามอ่านและให้กำลังใจกันมาตั้งแต่เรื่มแรกที่เขียน หวังว่าบทความนี้จะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยสำหรับคนที่คิดอยากจะลองเล่นลีคล่างๆครับ หากบทความผิดผลาดประการใดขออภัยไว้ด้วยนะครับ

- บทความก่อนหน้า
Spoil
EP.00 Pre-season
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1297488/1/#30708961
EP.01 จุดเปลี่ยน!!!
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1319375
EP.02 บททดสอบ
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1319771
EP.03 เริ่มต้นใหม่อีกครั้ง
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1320188
EP.04 สมรภูมิเดือด!!
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1320370
EP.05 ฟ้าหลังฝน
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1321244
EP.06 ผิดแผน!!!
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1322076
EP.07 คุณไม่ได้เดินเดียวดาย
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1322700
EP.08 ง่ายๆก็เป็น
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1324513  

แก้ไขล่าสุดโดย BoMeKai เมื่อ Thu Jan 28, 2016 21:12, ทั้งหมด 6 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: SANA THE BEST
เข้าร่วม: 12 Jun 2010
ตอบ: 25099
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 20:59
[RE: [FM16] EP.09 ฝันที่เป็นจริง!!![End]]
โหด
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
_กูเด็ก Noto_

แข้งเจลีก
Status: Condition Red
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 16505
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 21:07
[RE: [FM16] EP.09 ฝันที่เป็นจริง!!![End]]
ยอมใจ ผมจะเล่นให้จบสักฤดูกาลยังเพลีย
1
0
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 21:09
Elizx พิมพ์ว่า:
ยอมใจ ผมจะเล่นให้จบสักฤดูกาลยังเพลีย  

ท่องไว้คำเดียวเลยครับ "ศรีทนได้" คาถาคุมทีมเล็ก
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 381
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 21:10
ถูกแบนแล้ว
อ่านเพลินเลยยย

1
0
OkP
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 20646
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 21:26
คมสัน
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: จับเธอมาปิ้ง พลิกไปพลิกมา...มาเคี้ยวพี่ที>
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 36739
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 21:27
ใช้แผนไหนครับ จากลีคล่าง
4-3-3 เหมือนเดิมมาตลอดหรอ

แม่งเอ้ย!! โหดจิงอะไรจิง(รีเซฟไหมเนี้ย55+)
กลับไปเล่นใหม่ คุมเอง กากได้ใจ ไร้วีแววขึ้น ชั้น55+
1
0
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 21:33
ojama55 พิมพ์ว่า:
ใช้แผนไหนครับ จากลีคล่าง
4-3-3 เหมือนเดิมมาตลอดหรอ

แม่งเอ้ย!! โหดจิงอะไรจิง(รีเซฟไหมเนี้ย55+)
กลับไปเล่นใหม่ คุมเอง กากได้ใจ ไร้วีแววขึ้น ชั้น55+

รูปแบบแผนใช้ 4-3-3 เหมือนเดิมครับ แต่รายละเอียดข้างในแผนผมปรับใหม่
*** ตัวแผนมันไม่ได้สมบูรณ์ขนาดแผนเดียวจนจบแบบนั้นครับ ต้องแก้เกมส์ระหว่างแข่งไปด้วยครับ และอีกอย่างผมใช้ pep talk(ตะโกนข้างสนาม) ควบคู่ไปด้วยครับตั้งแต่ใช้ทีมชนะง่ายขึ้นจริงๆ

แก้ไขล่าสุดโดย BoMeKai เมื่อ Thu Jan 28, 2016 21:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Jun 2015
ตอบ: 1719
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 21:35
[FM16] EP.09 ฝันที่เป็นจริง!!![End]
อยากให้ได้แชมป์ucl

แต่ENDสะแล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: WHAT DOES THE FOX SAYS !!
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 2422
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 21:37
ผมเล่นอยู่เหมือนกันจากลีคล่างสุดทางใต้
ฤดูแรกจบที่ 4 playoff มาขึ้นอีกดิวิชั่นนึงเล่นไปห้า หก นัดแพ้รวด

เลยพักก่อนแผนมันไม่นิ่งปรับจนไม่รู้จะปรับไรละ
1
0

#ALWAYSGOONER
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 21:38
Iearn พิมพ์ว่า:

โจทย์นี้ยากมากเลยครับ ผมคุมมาก็ไม่เคยได้เหมือนกันมีแต่พาทีมเลื่อนชั้นขึ้นลีคสูงสุดได้ 2 - 3 ทีมไว้ถ้าคุมได้แชมป์ แล้วจะทำตอนพิเศษมาให้อ่านนะครับ
2
0
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 21:40
destizzz พิมพ์ว่า:
ผมเล่นอยู่เหมือนกันจากลีคล่างสุดทางใต้
ฤดูแรกจบที่ 4 playoff มาขึ้นอีกดิวิชั่นนึงเล่นไปห้า หก นัดแพ้รวด

เลยพักก่อนแผนมันไม่นิ่งปรับจนไม่รู้จะปรับไรละ

สู้ๆครับ พยายามอย่าเปลี่ยนรูปแบบแผนบ่อย ให้ปรับตรงรายละเอียดข้างในพอครับ ความชำนาญในแผนมีผลต่อการเล่นมาก อีกอย่างพยายามรักษากำลังใจลูกทีมให้เขียวไว้ครับมีผลต่อฟอร์มมาก
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Mar 2015
ตอบ: 10329
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 21:40
ยินดีด้วยนะ ผมยัง L2 อยู่เลย
..
แต่ idea บน ก็น่าสนใจนะ
ถ้วย ucl สักถ้วยนั่นล่ะ happy ending แท้ๆ
1
0
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 21:44
Love In The Mist พิมพ์ว่า:
ยินดีด้วยนะ ผมยัง L2 อยู่เลย
..
แต่ idea บน ก็น่าสนใจนะ
ถ้วย ucl สักถ้วยนั่นล่ะ happy ending แท้ๆ

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Jun 2015
ตอบ: 1719
โพสเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 21:46
BoMeKai พิมพ์ว่า:
Iearn พิมพ์ว่า:

โจทย์นี้ยากมากเลยครับ ผมคุมมาก็ไม่เคยได้เหมือนกันมีแต่พาทีมเลื่อนชั้นขึ้นลีคสูงสุดได้ 2 - 3 ทีมไว้ถ้าคุมได้แชมป์ แล้วจะทำตอนพิเศษมาให้อ่านนะครับ  

สู้ๆครับท่าน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel