ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status: อย่าคาดหวังอะไรใหม่ๆจากการกระทำเดิมๆ...
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Mar 2009
ตอบ: 22156
โพสเมื่อ: Sun Nov 02, 2014 19:00
[RE: อคติกับชาวนา ?]
ไม่มีวันรู้ ไม่มีวันเข้าใจ อืมๆๆ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 26714
โพสเมื่อ: Sun Nov 02, 2014 19:12
ถูกแบนแล้ว
ผมไม่อคติกับใครครับ

แต่ผมถือคติว่า

ถ้าไม่รู้จักการเปลี่ยนแปลง ไม่รู้จักปรับตัว ไม่พัฒนาตัวเอง ให้เข้ากับสถานการณ์ที่เป็นอยู่ เอาแต่รอความหวังโดยไม่คิดพัฒนาตัวเอง เอาแต่บอกว่า ชีวิตลำบาก คนอื่นไม่เข้าใจหรอก
ยังไงก็ตายครับ พูดกันซื่อๆตรงๆเลย

ทุกอาชีพนั่นแหละ ไม่ใช่อาชีพใดอาขีพนึง

แก้ไขล่าสุดโดย maggo เมื่อ Sun Nov 02, 2014 19:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 11973
โพสเมื่อ: Sun Nov 02, 2014 19:19
ถูกแบนแล้ว

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1575
โพสเมื่อ: Sun Nov 02, 2014 19:57
ถูกแบนแล้ว
JengKunTep พิมพ์ว่า:
ออกตัวก่อนเลยเป็นลูกชาวนา แต่บางครั้งก็มาสะดุดกับหลายๆความคิดของพวกพนักงานบริษัท(บางคน)หรือพวกอยู่เมืองกรุงที่มีแง่ต่อชาวนา

ผมขอถามนะครับ..

ถ้าไอ้ที่ชักหน้าไม่ถึงหลังของพวกคุณ(บางคน)คือไปช็อปปิ้งบนห้าง ไปกินร้านอาหารแพงๆบนห้าง วันหยุดไปเที่ยวผับกันคืนเกือบ 4-5 พัน หรือวันหยุดนัดสาวไปดูหนังเมเจอร์ สิ้นปีได้โบนัสเอาไปเที่ยว แบบนี้ป่ะครับ

ชาวนาแถวบ้านผมเกือบทุกคน(บางคนรวยนี่เขารวยมาก่อนแล้วแต่มีน้อยมาก) ตื่นเช้ามาก็กินอาหารง่ายๆ ต้มผักแกงผักอะไรพวกนี้ หลังจากนั้นก็ไปทุ่งนา ไปตากแดดที่แสนจะร้อน วันไหนมีงานเสริมก็ไปเป็นกรรมกรทำงานกลางแดดงกๆ กลับถึงบ้านมาก็กินต้มผักแกงผักเพราะต้องประหยัดเงิน ชาวนาไม่ฟุ่มเฟือยนะครับ โดยเฉพาะนาปรังที่พึ่งขายมาเนี่ยขาดทุนมาก แม่ผมขาดทุนเกือบหมื่น แต่ยังดีที่พ่อผมมีเงินเดือน เลยประคับประคองมาได้

พวกคุณ(บางคน)มาตั้งแง่อะไรกับนโยบายที่รัฐจะช่วยชาวนาครับ ถ้าตอนเช้าพวกคุณกินแค่ปลากระป๋อง ตอนเที่ยงกินแค่มาม่าคัฟเซเว่น ทำงานเสร็จข้าวเย็นก็ซื้อมาม่าต้ม วันหยุดก็อยู่บ้านไม่เที่ยวที่มันฟุ่มเฟือยที่มันแพงๆ พวกคุณคงไม่บ่นว่าอะไรก็แพง รถไฟฟ้าก็แพง ฯลฯ อะไรแบบนี้หรอกครับ

่ค่านิยมของคนมันต่างกันครับ ชาวนาเกือบส่วนมากประหยัดแทบตายแต่ก็ยังจนครับ
แล้วพวกคุณ(บางคน)รู้จักคำว่าประหยัดแบบชาวนาไหมครับ ?

แทนใจผมคับ เอาแชร์ในเฟซเลย
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 May 2007
ตอบ: 10436
โพสเมื่อ: Sun Nov 02, 2014 20:04
ผมก็ตั้งแง่นิดหน่อยครับ ด้วยเหตุผลเพื่อนบ้าน

พออ่านที่ จขกท ว่ามาแล้วมันจี๊ดมากครับ

ความคิดผมเปลี่ยนไปเลย
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39343
โพสเมื่อ: Sun Nov 02, 2014 20:21
ผมว่าเราให้เกียรติกับทุกอาชีพที่เป็นอาชีพสุจริต เรื่องนี้คงไม่เกิดนะครับ ผมเองชื่นชมคนที่ทำมาหากินสุจริตและไม่เอาเปรียบคนอื่น ถึงแม้ไม่ใช่อาชีพทำเงินมากมายหรือมีอำนาจบารมีใหญ่โต แต่เชื่อไหมผมว่าพวกเค้ายังมีความรับผิดชอบต่อตัวเองและสังคมมากว่าพวกร่ำรวยอำนาจวาสนา บารมีบางคนซะอีก
0
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ปากไม่ตรงกับใจ เพราะใจตรงไปหาเธอ แหม่
เข้าร่วม: 26 May 2011
ตอบ: 18020
โพสเมื่อ: Sun Nov 02, 2014 20:53
อะไรวะ งง เข้ามางงเลยครัช
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 15 Jul 2007
ตอบ: 828
โพสเมื่อ: Mon Nov 03, 2014 00:13
แล้วการเอาภาษีไปอุ้มพวกรัฐวิสาหกิจที่ขาดทุนตลอด
จะมีคนด่าเหมือนเอาเงินไปอุ้มกสิกรบ้างมั๊ยอ่ะครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel