ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16583
โพสเมื่อ: Mon Dec 18, 2023 05:13
[RE: ไม่ชอบอยู่กับผู้ใหญ่]
Jitpongankapitlu พิมพ์ว่า:
ไม่ใช่เรื่องทดแทนบุญคุณครับ มันคือของลูกคือของเรา ของเราคือของลูกต่างหาก ครอบครัวเดียวกันมันก็น่าจะเป็นแบบนี้ปะ

ถ้าของเราคือของลูก แต่ของลูกไม่ใช่ของเรา มันดูแปลกๆนะครับ

ผมไม่คิดจะรับเงินลูกสาวแม้แต่ 1 บาท แต่ถ้าลูกซื้อบ้าน ผมก็คิดว่าเป็นบ้านของครอบครัวเรา พ่อ แม่ ลูก + ลูกเขยผู้มาอาศัย เหมือนที่ผมคิดว่าบ้านผมคือบ้านพ่อแม่ บ้านพ่อแม่คือบ้านผม

สรุปคือ

คุณสร้างบ้านเอง และคุณก็บอกไปสิว่าบ้านผม ผมไม่สะดวกใจให้มาโว้ย จะกลัวอะไรครับ  

บ้านผม เอาจริงๆ 2-3 หลัง จะอยู่หลังไหนก็ได้ แต่ แฟนผมต้องการให้ลูกอยู่ใกล้ รร ที่สุด เลยต้องมาอยู่หลังแฟน

ปกติก่อนเด็กโต อยู่บ้านผมเป๊นหลักอยู่แล้วครับ

ที่คิดจะสร้างหลังใหม่(ในเมือง) เพราะ พ่อแม่แฟน นี่แหละครับ โคตรอึดอัด แฟนผมยังอึดอัดเลย บ่นทุกวัน

ตอนนี้แฟนผมไม่คุยกับพ่อเค้านะ มาก็ต่างคนต่างอยู่ ตรรกะที่ว่า ของลูกก็เหมือนของพ่อ ยังถูกต้องใช่ไหมครับ ผมจะลองเอาตรรกะนี้ คุยกะแฟนผมดู ว่าเค้าคิดเหมือนท่านไหม
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
Status:
โพสเมื่อ: Mon Dec 18, 2023 05:20
อีกเรื่องคือ ไปอยู่บ้านของแฟน เกิดวันนึงมีปัญหากันจะเป็นยังไง

คนรู้จักผมคนนึง ไปอยู่บ้านเมีย เมืยเอาพ่อแม่เมียมาอยู่ด้วย ก็ไม่ถูกกันกับลูกเขยตามสูตรอยู่แล้ว ตอนรักกันทุกอย่างก็ราบรื่น เมียคอยอยู่ฝั่งสามี

แต่พอระหองระแหง จะกลายเป็นโดนฝั่งเมียรุมทึ้ง ทั้งเมียทั้งพ่อแม่เมีย และเอาลูกๆไปอยู่ฝั่งโน้นด้วย สอนให้เกลียดพ่อ สุดท้ายทะเลาะกันใหญ่โต ทำร้ายร่างกายกัน พ่อตาลูกเขย เกือบจบด้วยการฆ่ากันละ ดีที่จบง่าย เพราะคนรู้จักผมก็ไม่ค่อยแคร์เมียแคร์ลูกเท่าไหร่ ออกมาอยู่คนเดียวหาเมียใหม่ ไม่ติดต่อลูกเลยให้ฝ่ายผู้หญิงเลี้ยงไป  

ผมมาบ้านแฟน สับดาละ 2 วัน ถ้ามีปัญหา ผมคิดว่า ผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่ ผมอยู่บ้านผมเป็นหลักอยู่ละ

คงเป็นตามที่ท่านบอกแหละ เอาพ่อแม่มาอยู่ด้วย พอไม่ถูกกัน มันจะคล้ายๆคอยมีพวกยุแยง ให้ทะเลาะ หรือ เลิกกัน

นี่แหละ ผมเลยคิดว่า พ่อแม่ ไม่ควรจะมาอยู่กับลูก ทีมีครอบครัวแล้ว แค่เค้าปรับตัวเข้าหากันก็ยากแล้ว ยังต้องมาปรับกับพ่อแม่อีก มันไม่ใช่เรือง

ส่วนผม เข้าใจตรงนั้นอย่างมาก เลยไม่คิดจะให้พ่อแม่ มาอยู่รวมกับครอบครัวครับ กลัวแฟนลำบากใจนี่แหละ เลยตัดปัญหาก่อนเลย อีกอย่าง พ่อแม่ผมไม่คิดจะมาอยู่ร่วมกับครอบครัวลูกเป็นจริงเป็นจังด้วย แกเลือกจะอยู่คนละหลังครับ ให้ความเป็นส่วนตัวครับ

แต่พ่อแม่แฟน คงไม่คิดแบบนี้
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2023
ตอบ: 847
โพสเมื่อ: Mon Dec 18, 2023 08:56
1. ถ้ามีบ้านตัวเอง 2-3 หลัง แต่นอกเมืองทั้งหมด จะมีบ้านอีกหลังที่ทำเลดีกว่า อยู่ในเมืองกว่าจะเป็นไรไป (เอาให้ทำเลดีกว่าบ้านเมียนะถ้าไหว)

2.ถ้าไม่อยากสร้างบ้านใหม่ไปบ้านเมียแค่ 2 วันต่ออาทิตย์ ก็ทนๆเอาหน่อยตัดปัญหา พ่อตาแม่ยายเค้ามาอยู่ด้วยเพราะคุณไปแค่ 2 วันรึเปล่า ที่เหลือปล่อยลูกเมียอยู่เอง ?

พ่อแม่แฟนจะคิดยังไงคุณไม่มีสิทธิไปตัดสินครับว่าดีหรือไม่ พ่อแม่แฟนผมก็ไม่ถูกมาตรฐานผมและภรรยา แต่แฟนผมบอกเสมอว่า ยังไงก็พ่อแม่เค้า เค้ารับได้ ซึ่งผมรับไม่ได้ผมเลยเฟดออกมา และประกาศตัวด้วยท่าทีเลยว่า กรูไม่ชอบพวกมรึง พวกมรึงแม่มเอาเปรียบลูกสาวคนนี้ (เค้ามีลูก 3คน แฟนผมเหมือนหงส์ในฝูงเป็ดเข้ากับที่บ้านยาก มีแต่ภาระมาให้)

ผมมีที่ดินนอกเมืองที่ไม่คิดจะไปหลายแปลง ผมขายทิ้งหมดครับ แม้รู้อยู่ว่าราคามันจะขึ้นอีกเยอะ เอาเงินมาซื้อที่ใน prime area ที่เราได้ใช้ ได้ปล่อยเช่า ดูแลง่ายดีกว่า ทรัพย์สินที่ใช้ประโยชน์ไม่ได้มันคือภาระ เหมือนนอนทับกองเงิน ปวดหลังอย่างเดียว

เอาจริงๆนะ ผมไม่เชื่อว่าพ่อแม่เมียคุณ จะไม่มีอิทธิพลทางความคิดความรู้สึกของเมียคุณ และยิ่งไม่เชื่อว่าเมียคุณรำคาญพ่อแม่ตัวเอง ขนาดที่คุณว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Jitpongankapitlu เมื่อ Mon Dec 18, 2023 09:08, ทั้งหมด 6 ครั้ง
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25280
โพสเมื่อ: Mon Dec 18, 2023 09:43
[RE]ไม่ชอบอยู่กับผู้ใหญ่
ถ้ามีชีวิตคู่ ผมจะต้องมีปัญหาอย่างมากเลย เรื่องนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Dec 18, 2023 14:37
1. ถ้ามีบ้านตัวเอง 2-3 หลัง แต่นอกเมืองทั้งหมด จะมีบ้านอีกหลังที่ทำเลดีกว่า อยู่ในเมืองกว่าจะเป็นไรไป (เอาให้ทำเลดีกว่าบ้านเมียนะถ้าไหว)

2.ถ้าไม่อยากสร้างบ้านใหม่ไปบ้านเมียแค่ 2 วันต่ออาทิตย์ ก็ทนๆเอาหน่อยตัดปัญหา พ่อตาแม่ยายเค้ามาอยู่ด้วยเพราะคุณไปแค่ 2 วันรึเปล่า ที่เหลือปล่อยลูกเมียอยู่เอง ?

พ่อแม่แฟนจะคิดยังไงคุณไม่มีสิทธิไปตัดสินครับว่าดีหรือไม่ พ่อแม่แฟนผมก็ไม่ถูกมาตรฐานผมและภรรยา แต่แฟนผมบอกเสมอว่า ยังไงก็พ่อแม่เค้า เค้ารับได้ ซึ่งผมรับไม่ได้ผมเลยเฟดออกมา และประกาศตัวด้วยท่าทีเลยว่า กรูไม่ชอบพวกมรึง พวกมรึงแม่มเอาเปรียบลูกสาวคนนี้ (เค้ามีลูก 3คน แฟนผมเหมือนหงส์ในฝูงเป็ดเข้ากับที่บ้านยาก มีแต่ภาระมาให้)

ผมมีที่ดินนอกเมืองที่ไม่คิดจะไปหลายแปลง ผมขายทิ้งหมดครับ แม้รู้อยู่ว่าราคามันจะขึ้นอีกเยอะ เอาเงินมาซื้อที่ใน prime area ที่เราได้ใช้ ได้ปล่อยเช่า ดูแลง่ายดีกว่า ทรัพย์สินที่ใช้ประโยชน์ไม่ได้มันคือภาระ เหมือนนอนทับกองเงิน ปวดหลังอย่างเดียว

เอาจริงๆนะ ผมไม่เชื่อว่าพ่อแม่เมียคุณ จะไม่มีอิทธิพลทางความคิดความรู้สึกของเมียคุณ และยิ่งไม่เชื่อว่าเมียคุณรำคาญพ่อแม่ตัวเอง ขนาดที่คุณว่า  

1 ถ้าผมมีเงินมากพอ หรืออถูกล็อตเตอรี่ ผมทำแน่นอน(ข้อนี้แฟนผม เปนคนพูดเอง เรื่องถูกล็อตเตอรี่) ไม่เชื่อไม่เปนไรครับ ผมเล่าจากประสบการณ์จริง

2 เมื่อก่อนผมไป วันเว้นวัน พอพ่อแม่เค้ามามากขึ้น ผมเลยเฟดตัวเองออกมา ผมแจ้งแฟนไปแล้วว่า ไม่อยากอยู่ชนกันกับพวกเค้า ผมไม่มีที่อยู่ เลยตัดสินใจไปแค่ 2 วัน ต่อสับดา

3 ที่ผมยังต้องอยู่ บ้านต่างอำเภอ เพราะผมทำธุรกิจส่วนตัว อยู่ที่นั่น เวลาพักผ่อนก็จะไปหาลูก+แฟน แฟนผมเลี้ยงลูกฟูลไทม์(ผมให้ลาออก และ เค้าก็อยากออกมาเลี้ยงลูกอย่างเดียว)

4 เรืองอิทธิพลทางความคิดเปนไง ผมไม่รู้นะ ผมไม่สนใจ ผมไม่แคร์ด้วย แต่ผมรู่ว่าเค้าไม่อยากให้มา เค้าบอกมาแล้วทำตัวลำบาก โดยเฉพาะ พ่อเค้า ปัญหาเยอะครับ เอาแค่เรือง เคาะประตูแล้วเปิดเลย ไม่รอคนด้านในเปิดให้ ก็ทะเลาะกันมาแล้ว อันนี้เหตการณ์ล่าสุดเลย แฟนผมปั้มนมอยู่ แต่เท่าที่ผมคาดการณ์ดู ก็คงไม่ได้พูดแบบแรงแบบ ทะเลาะบ้านแตก ซึ่งถ้าเป็นผม คงแรงกว่านี้แน่นอน

ท่านเชื่อ หรือไม่ แล้วแต่ครับ ไม่เปนไร ผมพิมพ์ตามที่ผมพบเจอมา ล้าน%

พวกผมอยากอยู่กันแบบ ครอบครัวครับ ไม่ใช่ พ่อแม่แฟนมาแชร์ชีวิตด้วย

อยากเดินเกงตัวเดวก็ทำไม่ได้ ต้องใส่เสื้อตลอดเวลา

อยากเดินตีตูดแฟนก็ทำไม่ได้ ต้องเกรงใจ ผู้ใหญ่

อยากนอนเล่นห้องนั่งเล่นก็ทำไม่ได้ โดนพวกเค้าจับจอง

อยาก มีกิจกรรม ทำกับลูก ยามเลิกงาน หรือ พักผ่อน ก็ทำไม่ได้ ต้องอยู่แต่ในห้อง

อยากทำอะไรอีกหลายอย่าง โดยที่ทำไม่ได้ เพราะมีพวกเค้าอยู่

แต่ท่านคงไม่เข้าใจ ยังไงก็ขอบคุณที่แชร์อีกมุมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ผีซ่ามาแว้ว เมื่อ Mon Dec 18, 2023 14:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Dec 18, 2023 14:43
หมาแดกแฟบ พิมพ์ว่า:
ถ้ามีชีวิตคู่ ผมจะต้องมีปัญหาอย่างมากเลย เรื่องนี้  

เลือกให้ดีครับ ตกลงกับแฟนไว้เนิ่นๆก็ดี
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1545
โพสเมื่อ: Mon Dec 18, 2023 15:27
ผีซ่ามาแว้ว พิมพ์ว่า:

เลือกให้ดีครับ ตกลงกับแฟนไว้เนิ่นๆก็ดี  

สอนวิธีดู / เลือกคู่ครองทีครับ ต้องคำนึกถุึงอะไรบ้าง ถ้าไม่อยากเจอปัญหาแบบนี้

0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Dec 18, 2023 15:31
P4RK พิมพ์ว่า:

สอนวิธีดู / เลือกคู่ครองทีครับ ต้องคำนึกถุึงอะไรบ้าง ถ้าไม่อยากเจอปัญหาแบบนี้

ผมก็เลือกไม่เปนครับ เลยเจอแบบนี้

แต่ถ้าให้ดี ตกลง หรือ คุยกันก่อนครับ ว่าอยู่ยังไง แบบไหน

อีกอย่างก็ ถ้ามีลูก ตัดปัญหาครับ อย่าให้ปู่ย่าตายายเลี้ยง(รู้ว่าประหยัดค่าใช้จ่าย) เด๋วมาอยู่ยาวจะลำบาก

ยกเว้นท่านชอบอยู่กับผู้ใหญ่ นั่นก็อีกเรื่องครับ

แต่ส่วนตัว ผมไม่ชอบ ผมชอบอยู่แบบส่วนตัว มากคนมากความครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1545
โพสเมื่อ: Mon Dec 18, 2023 15:56

ผมก็เลือกไม่เปนครับ เลยเจอแบบนี้

แต่ถ้าให้ดี ตกลง หรือ คุยกันก่อนครับ ว่าอยู่ยังไง แบบไหน

อีกอย่างก็ ถ้ามีลูก ตัดปัญหาครับ อย่าให้ปู่ย่าตายายเลี้ยง(รู้ว่าประหยัดค่าใช้จ่าย) เด๋วมาอยู่ยาวจะลำบาก

ยกเว้นท่านชอบอยู่กับผู้ใหญ่ นั่นก็อีกเรื่องครับ

แต่ส่วนตัว ผมไม่ชอบ ผมชอบอยู่แบบส่วนตัว มากคนมากความครับ  

ขอบคุณครับ ผมนั่งไล่อ่านทั้งหมดเลยครับ เข้าใจเลยว่ามันอึดอัด และยากที่จะแก้จริงๆ

สุดท้ายทางอออกที่ดี คือการ แยกออกมาสร้างครอบครัวน่าจะดีที่สุด เท่าๆ ที่อ่านมา
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Dec 18, 2023 16:13

ขอบคุณครับ ผมนั่งไล่อ่านทั้งหมดเลยครับ เข้าใจเลยว่ามันอึดอัด และยากที่จะแก้จริงๆ

สุดท้ายทางอออกที่ดี คือการ แยกออกมาสร้างครอบครัวน่าจะดีที่สุด เท่าๆ ที่อ่านมา  

สำหรับผม นะ ใช่ครับ สำหรับคนอื่น ผมไม่รู้

แต่เท่าที่ผมได้รับรู้มา คนมีแบบผม เยอะพอสมควรครับ

มีพ่อแม่ หรือ คนอื่นอยู่ที่บ้านเพิ่ม = มีคนตัดสินใจร่วม ปัญหาก็จะเพิ่มตามมา

มากคนมากความครับ เหมือนไปเที่ยว เรากับ ครอบครัว อยากไปแบบนี้ แต่พอมีคนอื่น เค้าไม่ได้อยากไปแบบเรา

ขอให้ท่านโชคดีครับ อย่าได้เจอแบบผมเลย โคตรทุกข์
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel