ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: สลิ่มกับแบกคือขยะสายพันธุ์เดียวกัน
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Feb 2009
ตอบ: 7866
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 10:27
[RE: ไม่ชอบอยู่กับผู้ใหญ่]
ผีซ่ามาแว้ว พิมพ์ว่า:
EmaGel พิมพ์ว่า:
เปิดโต๊ะคุยกันตรงๆให้รู้เรื่องเท่านั้นครับ

แค่บ่นๆไม่ช่วยอะไร อันนี้พูดจริงๆ

ถ้าจะต้องแตกหักก็แตกครับ ไม่งั้นก็แบกความหงุดหงิดไม่สบายใจต่อไป  

ปัญหาคือ ลูกเค้าไม่กล้าครับ ผมพร้อมลุย

ถ้าเค้าพร้อมแตกหักกับพ่อแม่เค้า ผมก็โคตรจะพร้อมเลยครับ  

นั่นแหละครับ ที่ผมบอกว่าต้องเลือกว่าจะลุยหรือจะยอมทน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2082
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 10:32
ลองถามแฟนว่าลองแนวที่ว่าคุณแตกหักเองแต่ภรรยาไม่ต้อง ให้เค้าไปเชื่อมอะไรกันทีหลังขอแค่ให้คุณออกหน้าไล่ไปเลย แต่ถ้าแนวนี้ก็ไม่เอางั้นทำใจครับ ปัญหาไม่ได้อยู่แค่ที่ผู้ใหญ่แล้ว
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2010
ตอบ: 69
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 10:36
บ้านพ่อแม่แฟนท่านอยู่ไกลมั้ยกับบ้านท่าน
ถ้าไม่ไกลท่านก็ไปนอนไปพักที่นั่นซิ อ้างว่าเป็นห่วงกลัวบ้านโทรม บรา ๆ ไรก็ว่าไป
หรือเสนอให้ขายบ้านพ่อแม่ทิ้ง แล้วเอาตังมาซื้ออีกหลังแถวบ้านท่าน อ้างว่าอยากให้พ่อแม่อยู่กันสบาย ลูกก็โตขึ้นเรื่อย ๆ จะได้ไม่อึดอัด ทางออกเยอะแยะ ดีกว่าแตกหัก ใจเขาใจเรา ยังไงก็พ่อแม่ นึกถึงถ้าพ่อแม่ท่านแล้วแฟนทำแบบนั้น ท่านคนกลางจะรู้สึกยังไง

ปล.ถ้าไม่ถูกใจขออภัยนะครับ ผมคนแก่หัวโบราณ แต่มากาส้ม 2 ใบ นะครับ 5555

1
0
สลิ่มแล้วไง ... หลายคนที่เติบโตมาเพราะสลิ่มนั่นแหละที่ส่งให้ไปเรียน
แล้วกลับมาด่ากำพืดตัวเอง ย้อนไปสิบปีก็ยังต้องไล่ทักษิณเหมือนเดิม
นักเตะท้ายซอย
Status:
ตอบ: 614
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 10:38
ของผมก็คล้ายๆของท่านเลย ผมกับแฟนอยู่ในกรุงเทพ พ่อแม่เขาอยู่ ตจว
พ่อแม่แฟนมาอยู่ด้วย แต่ไม่ได้อยู่ด้วยตลอด ปีนึงมาอยู่ด้วยเดือนนึง
ผมก็เสียวๆว่าอนาคต จะมาอยู่ด้วยยาว มาแล้วก็มีปัญหากับผมเรื่อย

ชอบไปเปิดประตูบ้านทิ้งไว้ บอกว่าลมผ่านมุ้งลวดเข้าบ้านไม่ดี เงินไม่เข้ามากับลมต้องเปิดมุ้งลวด เงินจะเข้าบ้าน
ทั้งยุงทั้งฝุ่นก็เข้าบ้านไปหมด ผมบอกแฟนก็ไม่พูด
ผมก็ไม่อยากพูดแต่ใช้วิธีตีมึนเอา เดินมาเห็นมุ้งลวดเปิดผมเดินปิดหมด
แกมองหน้าผมก็เดินเฉย พอแกไปเปิด ผมก็เดินไปปิดเลย ไม่พูดอะไร หลังๆก็ไม่กล้าเปิดตอนผมอยู่

อีกอันคือชอบใส่รองเท้าเข้าบ้าน เดินสกปรกบ้านไปหมด ผมก็ไปบอกแฟนให้บ่น
พอแฟนไปบ่นก็ทำน้อยใจบอกว่าถ้าสกปรกจะกวาดเอง แต่คือไม่ถูไงกระเบื้องบ้านผมเป็นคราบดำๆ เต็มไปหมด
แฟนผมก็มานั่งถูเองอีก
หลังๆผมทนไม่ไหวเลยทำเป็นบ่นแฟนดังๆให้พ่อแม่เขาได้ยิน ก็พอช่วยได้

ปัญหาคือ พ่อแม่แฟน แฟนไม่พูด ผมก็พูดเองแต่ผมไม่พูดกับเขาตรงๆนะ พูดว่าแฟนให้กระทบชิ่งไป
เขาฟังก็คิดได้เอง แต่ถ้ามาอยู่ด้วยตลอดผมก็ไม่รู้จะไล่ยังไงเหมือนกัน
อีกอย่างแฟนผมดันไปพูดอีกว่าถ้ามีลูกจะให้มาช่วยเลี้ยง เหนื่อยใจกับมันจริงๆ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3412
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 10:57
ผมอ่านมายังไม่เจอสาเหตุที่เค้าย้ายมาอยู่บ้านท่านนะ ถ้ารู้สาเหตุอาจจะแก้ง่ายหน่อย แต่เอาเป็นว่าท่านไม่ควรคะยั้นคะยอแฟนท่านแล้วเพราะรู้ว่ายังไงเค้าก็ไม่พูด นั่นพ่อแม่เค้า เค้าไม่กล้า ยิ่งทำให้แฟนท่านเครียดสะสมและจิตตกเปล่าๆแถมตอนนี้ต้องเลี้ยงลูกเล็กด้วยเหนื่อยมากอีก

ท่านควรจะเป็นคนเปิดประเด็นได้แล้ว โดยการที่ให้แฟนท่านมานั่งอยู่ด้วยและคอยสนับสนุนคำพูดที่ท่านจะพูดว่ามันเป็นแบบนั้นจริงๆ แล้วก็หาวิธีตกลงกันให้รู้เรื่องไปเลย

ถ้าดูแนวโน้มว่ามันไม่ได้ผลจริงๆ ผมจะยื่นคำขาด อยากอยู่ใช่มั้ย อยู่ไปเลย ผมจะพาครอบครัวผมย้ายไปบ้านที่ต่างจังหวัด เรื่องเรียนลูกคนโตก็หาทางแก้ไขเอาหรือไม่ก็ทนอีกหน่อยรอลูกคนโตจบช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อเช่น ป.6 ม.3ไรงี้แล้วย้ายเลย
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1410
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 11:09
ปัญหาของท่านคือคุยกับแฟนแล้ว แต่แฟนไม่กล้าไปพูดกับที่บ้านเขา ทางแก้ก็ต้องให้แฟนท่านนั่นละครับที่ต้องเป็นคนค่อยๆตะล่อมพูดกับทางบ้านเขา ยังไงเลือดข้นกว่าน้ำ ที่บ้านเขาน่าจะเปิดใจง่ายกว่าครับ
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
ตอบ: 16583
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 11:36
เปิดโต๊ะคุยกันตรงๆให้รู้เรื่องเท่านั้นครับ

แค่บ่นๆไม่ช่วยอะไร อันนี้พูดจริงๆ

ถ้าจะต้องแตกหักก็แตกครับ ไม่งั้นก็แบกความหงุดหงิดไม่สบายใจต่อไป  

ปัญหาคือ ลูกเค้าไม่กล้าครับ ผมพร้อมลุย

ถ้าเค้าพร้อมแตกหักกับพ่อแม่เค้า ผมก็โคตรจะพร้อมเลยครับ  

นั่นแหละครับ ที่ผมบอกว่าต้องเลือกว่าจะลุยหรือจะยอมทน  

แฟนผมหน่อมแน้ม กับ พ่อแม่มาก

แต่กับผม หรือ คนอื่น ยังกะยักษ์
0
0
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15387
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 11:36
Chokkz พิมพ์ว่า:
ผมว่าเรื่องนี้ ในความเห็นผม ทางออกจริงๆมันไม่ใช่ รอให้แฟนท่านพร้อมชน ท่านถึงจะไปชน

แต่ต้องเป็นท่าน ที่ไปชนให้แฟนท่าน คือ ต้องให้ท่านเป็นคนที่ออกหน้าเลย คนที่ต้องหักความสัมพันธ์กับพวกเค้าต้องเป็นคุณก่อน

เพราะยังไงนั่นก็คือครอบครัวเค้า เค้าจะต้องรักษาความสัมพันธ์ไว้ (และเค้าก็รักษาความสัมพันธ์กับท่านอยู่ด้วย)
การจะให้เค้าบอกว่าฉันพร้อมให้พ่อแม่ฉันออกไปจากบ้านของเราแล้ว มันยากครับ

แต่คือต้องถามแล้วนะ ว่ามันเป็นแบบที่ท่านคิด ท่านได้ฟัง จริงไหม ที่แฟนท่านเค้ากำลังพูดว่าเห็นด้วยกับท่านในเรื่องนี้ ไม่ใช่แค่การถนอมน้ำใจ คือเค้าต้องอยู่ข้างคุณนะ ไม่ใช่ เทค side ฝั่งพ่อแม่เค้า เวลามาคุยกันมันจะได้มีน้ำหนัก

บางทีมัวแต่รอแบบนี้ ก็สะสมเป็นความไม่เข้าใจ แล้วประเดี๋ยวจะทะเลาะกันเองเสียเปล่า  

จะให้ผมชน ผมกล้านะ แต่ แฟนผมจะรับได้แค่ไหน กับการที่ผมจะชน พอชนไป เค้าจะต้องโดนบังคับ ให้เลือกข้างรึป่าว

แฟนผม เค้าไม่อยากให้พ่อแม่เค้าอยู่จริงๆ แต่เค้าไม่กล้าพูดไปตรงๆ เหมือนได้แค่รอเวลา ให้ออกไปเอง เพราะโดยส่วนตัวเค้าก็รำคาญพ่อแม่เค้ามากเหมือนกัน

ถ้าแฟนอนุญาติผม ให้ผมคุย แล้วพร้อมจะอยู่ข้างผม ในกรณีที่ทะเลาะกับพ่อแม่แฟน ผมก็พร้อมครับ

แต่กลัวพอชนแล้วมีปัญหาปุ๊บ ความกลัวพ่อแม่เค้า ทำให้ผมกับเค้าบาดหมางกัน มันก็แย่กับครอบครัวผมครับ

ผมพร้อมชน แฟนผมต้องพร้อมแตกหักด้วยครับ ผมถึงจะเสี่ยง ผมกลัวกระทบกับครอบครัวผมในระยะยาว  

คือเหมือนคุณกำลังโยนปัญหาให้แฟนคุณด้วยไงครับ การที่คุณไม่ออกหน้า แล้วคะยั้นคะยอให้เค้าทำซักที มันก็ไม่ต่างอะไรกับการบอกให้เค้าเลือกไหมครับ แล้วก็ได้แต่มานั่งบ่นว่าแฟนไม่พูด พูดอ้อมๆ บลาๆ

ถ้าเค้าพูดเอง ชนเอง จบแบบที่ท่านต้องการ ท่านแฮปปี้ แต่เค้าจะแฮปปี้ไหม กับมุมมองของพ่อแม่ของเค้าที่มีต่อเค้า เค้าจะรับได้ไหมถ้าพ่อแม่เค้าอาจจะไม่ได้มองเค้าอย่างที่เคย ทุกคนกลัวความบาดหมางครับ
บางทีเราก็ต้องมองแฟนท่านในฐานะลูกของเค้าด้วย ไม่ใช่มุมมองท่านคนเดียวอ่ะนะ ถ้าเกิดเค้าไม่เลือกแบบที่ท่านคิดท่านจะแฮปปี้ไหม ในท้ายที่สุด

คำว่าครอบครัวของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ สำหรับท่านอาจจะหมายถึงแค่พ่อแม่ลูก สำหรับแฟนท่านอาจจะหมายถึงครอบครัวเค้าทั้งหมดก็ได้ ในสถานการณ์ปัจจุบัน ก็เหมือนแฟนท่านกำลังอยู่ในสถานการณ์ที่ต้องเลือกอยู่นั่นแหละ

เรื่องนี้มันไม่ไม่มีทางจบแบบไม่มีปัญหาครับ คือที่บอกว่า ต่อให้รอจนพ่อแม่เค้าออกไปเองมันก็จะเป็นปัญหาที่คุณกับแฟนอยู่ดี คุณกับแฟนรอได้ไหมล่ะ รอจนออกไปเอง Happy end แต่ระหว่าทาง Suffer more and more ก็มาคุยกันเลยดีกว่าไหมครับ ถ้าเธอไม่พูดฉันจะพูดเองนะ เพราะเรื่องนี้เรามองเห็นเหมือนกันว่ามันเป็นปัญหานานแล้ว
คือขนาดท่านเองยังกลัวเกิดผลกระทบระยะยาวกับครอบครัวท่านเองเลย
แฟนท่านก็คิดเหมือนกันนี่แหละ พูดไปแล้วมันจะมีผลกระทบระยะยาวไหม? ก็เลยพูดไม่ได้

ซึ่งจากสาเหตุข้างบน แฟนท่านไม่สามารถพูดกับพ่อแม่เค้าได้ตรงๆ คนที่พูดได้ก็ต้องเป็นท่านแหละ ท่านก็ต้องสร้างความมั่นใจให้แฟนท่าน ออกหน้าเพื่อดันหลังแฟนท่านครับ
ยังไงมันก็เลี่ยงความบาดหมางไม่ได้ครับ แต่ท่านต้องมั่นใจให้ได้ว่าท่านเลือกทางที่ดีที่สุดให้ครอบครัว ไม่ใช่ทางที่ดีที่สุดของตัวท่านเองนะ

ขอให้เจอทางออกที่ดีที่สุดครับ

1
0
The Journey of new beginnings.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 11:37
gokusick พิมพ์ว่า:
ลองถามแฟนว่าลองแนวที่ว่าคุณแตกหักเองแต่ภรรยาไม่ต้อง ให้เค้าไปเชื่อมอะไรกันทีหลังขอแค่ให้คุณออกหน้าไล่ไปเลย แต่ถ้าแนวนี้ก็ไม่เอางั้นทำใจครับ ปัญหาไม่ได้อยู่แค่ที่ผู้ใหญ่แล้ว  

ผมคิดว่า เค้าคงไม่ยอมให้ผมพูด(ผมคิดเอง) จากการประเมินการพูดจา กับผม แต่พอดูหน้างานจริง คุยเล่น ประณีประนอมมาก
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 11:43
Deknawong พิมพ์ว่า:
บ้านพ่อแม่แฟนท่านอยู่ไกลมั้ยกับบ้านท่าน
ถ้าไม่ไกลท่านก็ไปนอนไปพักที่นั่นซิ อ้างว่าเป็นห่วงกลัวบ้านโทรม บรา ๆ ไรก็ว่าไป
หรือเสนอให้ขายบ้านพ่อแม่ทิ้ง แล้วเอาตังมาซื้ออีกหลังแถวบ้านท่าน อ้างว่าอยากให้พ่อแม่อยู่กันสบาย ลูกก็โตขึ้นเรื่อย ๆ จะได้ไม่อึดอัด ทางออกเยอะแยะ ดีกว่าแตกหัก ใจเขาใจเรา ยังไงก็พ่อแม่ นึกถึงถ้าพ่อแม่ท่านแล้วแฟนทำแบบนั้น ท่านคนกลางจะรู้สึกยังไง

ปล.ถ้าไม่ถูกใจขออภัยนะครับ ผมคนแก่หัวโบราณ แต่มากาส้ม 2 ใบ นะครับ 5555

อยู่ไม่ห่างกันเลยครับ อยู่ในเมืองเหมือนกัน

แฟนผมเคยเสนอแล้ว แม่เค้าบอกไม่ขาย เก็บไว้เป็น มรดก เผื่อราคาขึ้น(คิดได้ไง บ้านโทรมลงเรื่อยๆ ให้แต่หมาอยู่)

ขอบคุณที่แชร์ครับท่าน
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 11:52
อะโหร่ยหมะ พิมพ์ว่า:
ของผมก็คล้ายๆของท่านเลย ผมกับแฟนอยู่ในกรุงเทพ พ่อแม่เขาอยู่ ตจว
พ่อแม่แฟนมาอยู่ด้วย แต่ไม่ได้อยู่ด้วยตลอด ปีนึงมาอยู่ด้วยเดือนนึง
ผมก็เสียวๆว่าอนาคต จะมาอยู่ด้วยยาว มาแล้วก็มีปัญหากับผมเรื่อย

ชอบไปเปิดประตูบ้านทิ้งไว้ บอกว่าลมผ่านมุ้งลวดเข้าบ้านไม่ดี เงินไม่เข้ามากับลมต้องเปิดมุ้งลวด เงินจะเข้าบ้าน
ทั้งยุงทั้งฝุ่นก็เข้าบ้านไปหมด ผมบอกแฟนก็ไม่พูด
ผมก็ไม่อยากพูดแต่ใช้วิธีตีมึนเอา เดินมาเห็นมุ้งลวดเปิดผมเดินปิดหมด
แกมองหน้าผมก็เดินเฉย พอแกไปเปิด ผมก็เดินไปปิดเลย ไม่พูดอะไร หลังๆก็ไม่กล้าเปิดตอนผมอยู่

อีกอันคือชอบใส่รองเท้าเข้าบ้าน เดินสกปรกบ้านไปหมด ผมก็ไปบอกแฟนให้บ่น
พอแฟนไปบ่นก็ทำน้อยใจบอกว่าถ้าสกปรกจะกวาดเอง แต่คือไม่ถูไงกระเบื้องบ้านผมเป็นคราบดำๆ เต็มไปหมด
แฟนผมก็มานั่งถูเองอีก
หลังๆผมทนไม่ไหวเลยทำเป็นบ่นแฟนดังๆให้พ่อแม่เขาได้ยิน ก็พอช่วยได้

ปัญหาคือ พ่อแม่แฟน แฟนไม่พูด ผมก็พูดเองแต่ผมไม่พูดกับเขาตรงๆนะ พูดว่าแฟนให้กระทบชิ่งไป
เขาฟังก็คิดได้เอง แต่ถ้ามาอยู่ด้วยตลอดผมก็ไม่รู้จะไล่ยังไงเหมือนกัน
อีกอย่างแฟนผมดันไปพูดอีกว่าถ้ามีลูกจะให้มาช่วยเลี้ยง เหนื่อยใจกับมันจริงๆ  

อย่าเสี่ยงเลยท่าน รู้แหละว่า ประหยัด แต่มันไม่คุ้มซะเลย
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
ตอบ: 2527
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 12:21
ผมนึกว่าผมอ่านเรื่องตัวเอง
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 06 Jul 2010
ตอบ: 6966
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 12:32
ไม่ชอบอยู่กับผู้ใหญ่
อยู่ที่จริตครับ ญาติบางคนผมก็อยากให้มาอยู่ด้วย ทัศนคติดี ขยัน คุยด้วยแล้วมีความสุข ไม่เห็นแก่ตัว

ญาติหลายคนก็ toxic อยู่ด้วย20นาที ก็ทรมานแล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Support,Believe,Respect = LOVE
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Sep 2013
ตอบ: 5267
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 12:33
ถ้าพ่อแม่มาอยู่ แบบว่าไม่ได้มาสร้างภาระ เช่น ช่วยทำงานบ้าน ช่วยแชร์ค่าใช้จ่าย หรืออยู่แบบไม่ได้มารบกวนเวลาชีวิตส่วนตัว แบบนี้โอเคนะ

มีประเด็นเรื่องต้องตอบแทนบุญคุณต่างๆ หรือเรื่องเหตุผลที่ต้องมาอยู่ด้วย (เช่น อายุมากขึ้นต้องพาไปหาหมอ หรือท่านต้องอยู่คนเดียว บลาๆ) ต้องบาลานซ์ให้ดี แต่ละครอบครัวไม่เหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย foamkp เมื่อ Sun Dec 17, 2023 12:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
Nobody knows...

Status:
โพสเมื่อ: Sun Dec 17, 2023 14:42
prinznazgul พิมพ์ว่า:
ผมอ่านมายังไม่เจอสาเหตุที่เค้าย้ายมาอยู่บ้านท่านนะ ถ้ารู้สาเหตุอาจจะแก้ง่ายหน่อย แต่เอาเป็นว่าท่านไม่ควรคะยั้นคะยอแฟนท่านแล้วเพราะรู้ว่ายังไงเค้าก็ไม่พูด นั่นพ่อแม่เค้า เค้าไม่กล้า ยิ่งทำให้แฟนท่านเครียดสะสมและจิตตกเปล่าๆแถมตอนนี้ต้องเลี้ยงลูกเล็กด้วยเหนื่อยมากอีก

ท่านควรจะเป็นคนเปิดประเด็นได้แล้ว โดยการที่ให้แฟนท่านมานั่งอยู่ด้วยและคอยสนับสนุนคำพูดที่ท่านจะพูดว่ามันเป็นแบบนั้นจริงๆ แล้วก็หาวิธีตกลงกันให้รู้เรื่องไปเลย

ถ้าดูแนวโน้มว่ามันไม่ได้ผลจริงๆ ผมจะยื่นคำขาด อยากอยู่ใช่มั้ย อยู่ไปเลย ผมจะพาครอบครัวผมย้ายไปบ้านที่ต่างจังหวัด เรื่องเรียนลูกคนโตก็หาทางแก้ไขเอาหรือไม่ก็ทนอีกหน่อยรอลูกคนโตจบช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อเช่น ป.6 ม.3ไรงี้แล้วย้ายเลย  

เอาจริงๆ เค้ามาอยู่ ตั้งแต่ตอนผมคบกับแฟนแล้วครับ

เหมือน จะมาอยู่กลัวลูกสาวอยู่คนเดว อะไรประมานนี้ สลับกับผม ตอนเมื่อก่อน

แล้วก็มีหยุดไปอยู่กับลูกชายที่ ตจว(ย้ายไปทำงาน) แต่ตัวเองก็ไม่อยากไปอีก เลยอยากอยู่ฐานเดิมยาวๆ

2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel