ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Feb 2021
ตอบ: 939
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 23:09
[RE]จากราคา EPL Early Bird
อันนี้มันประมูลโดยตรงกับเจ้าของลิขสิทธิ์นิ เมื่อก่อนก็มีเจ้าอื่นมาเข้าประมูลแล้วชนะเหมือนกันมีอยู่ปีนึงมั่งที่ทรูไม่ได้ถ่าย EPL ถ่ายแต่ลีคอื่น แต่สรุปคนก็ดูแต่ทีมใหญ่มันก็ไม่คุ้มทุนเขาอยู่ดี หลังๆสปอนก็ไม่เอาด้วย

ปล.ค่าเงินเฟ้อต่างประเทศแถบยุโรปตอนนี้สูงมากนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1658
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 23:19
[RE: จากราคา EPL Early Bird]
แยกทีละประเด็น

-เรื่องผูกขาด คือ True ประมูลได้มา ก็เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ตามกติกาปกติครับ

-เรื่องราคาสูง ถือว่าเป็นความพึงพอใจของเจ้าของลิขสิทธิ์ที่ตั้งมา ผู้บริโภครู้สึกโดนเอาเปรียบ เพราะคุณภาพการถ่ายทอดสดก็ส่วนหนึ่งที่เป็นปัญหา เรื่องโฆษณาคั่นทั้งที่จ่ายเงินดู ส่วนนี้เข้าใจได้ว่าบริโภคอย่างพวกเรารู้สึกว่าโดนเอาเปรียบอยู่ ถ้าเทียบกับเจ้าอื่นอย่าง Bein ที่ถ่ายทอดสดจำนวนเยอะกว่าด้วยซ้ำ
ถึง True เขามีทางเลือกเป็น รายปี รายเดือน รายสัปดาห์ รายวัน ให้ซื้อ แต่ถ้า X เป็นจำนวน match ครบ 38 บอกเลย แพงกว่าที่ต้องจ่ายในครั้งเดียวหลายบาทเลย สุดท้ายก็ต้องกำเงินก้อนไปจ่ายรวมครั้งเดียว ถึงมีตัวเลือกแต่เหมือนบังคับเลือก โดนเอาเปรียบอยู่เห็นๆ

-เราพอจะร้องเรียนอะไรได้บ้าง ? ที่คือประเด็นที่ท่านจะตั้งคำถามมากกว่ามาเรียกร้องสิ่งที่มันเกิดขึ้นตามกติกาไปแล้ว ซึ่งผมก็เห็นด้วยว่ามันแพงเกินไปจริงๆครับ ซึ่งผมคิดว่าถ้ามีการร้องเรียนเข้าไปเยอะ ทาง True คงมีการเคลื่อนไหวแน่นอนครับ

แก้ไขล่าสุดโดย I7ARS เมื่อ Sat Jun 03, 2023 10:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 24 Oct 2009
ตอบ: 1813
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 23:24
จากราคา EPL Early Bird
ถ้าไม่อยากผูกขาดก็ประมูลแข่งเลยครับ
กรณีคิงเพาเว่อ ยื่นซื้อซองบริษัทเดียว เลยได้
ปล. ยิ่งแข่งยิ่งราคาสูง ตามราคาที่ยื่นประมูล
มันคนละกรณีผูกขาดการแข่งขันนะครับ เช่น เบียร์
ยิ่งคนทำสินค้าเหมือนกันมา ทุกเจ้าต้องสู้ด้วยราคา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Arsenal FC.
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 22 Apr 2020
ตอบ: 3741
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 23:27
2900 ดูทุกแมตช์จนจบฤดูกาล แถมหารกับเพื่อนได้อีกคนละครึ่ง มันแพงตรงไหนเหรอฮะ ถ้าเทียบกับความชอบในฟุตบอล
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 27366
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 23:42
แพงขึ้นกว่าปีที่แล้วก็บ่นแหละครับ

แต่ถ้านึกย้อนไปสมัยUBCอันนั้นเดือนละเหนียบ3000เลยมั้ง

แม้จะมีแทบครบทุกช่อง แต่สำหรับคอบอลแล้ว ผมว่าราคานี้ยังดีกว่าตอนนั้นเยอะ (แถมหารกับเพื่อนได้ด้วย)
0
0
<___คนธรรมดา___>
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 1802
โพสเมื่อ: Sat Jun 03, 2023 00:19
ผมว่าพรีเมียร์นี่ไม่น่าต้องประมูลนะ ใครมีตังไปซื้อลิขสิทธิ์กับพรีเมียร์+มีช่องทางออกอากาศถ่ายทอดสด จะทางออนไลน์หรือทางโทรทัศน์ก็ดี ผมว่าก็น่าจะพอทำได้อยู่นะครับ แบบที่เมืองนอกเค้าทำกัน
0
0
ผู้จัดการทีมชุดเยาวชน
Status: Red Devil & Nerazzurri & The Yellow Wall
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 17640
โพสเมื่อ: Sat Jun 03, 2023 00:19
lambo5 พิมพ์ว่า:
B2W พิมพ์ว่า:
lambo5 พิมพ์ว่า:
มันไม่เกี่ยวกับผูกขาดหนิ มันต้องประมูลลิขสิทธิ์

นึกถึงCTHเลย ประมูลแล้วทำเจ๊งทันที  

อย่างงี้ king power ก็ไม่ได้ผูกขาดเนอะ

เพราะประมูลมาเหมือนกัน  

คนละเรื่องเลย

สมงสมองไปหมดละนาย

งงเลย king power สัมปทานรัฐจากการท่าที่เป็นหน่วยงานของประเทศ มันควรเป็นทรัพย์สินที่นำมาบริหารให้ประเทศได้ประโยชน์และคุณภาพที่สุด

ส่วนพรีเมียร์ลีกเจ้าของลิขสิทธิเป็นตัวแทนจากเอกชนของอังกฤษที่เป็นการค้าเสรี เค้าก็แค่มีสิทธิเลือกได้ว่าจะขายให้ใครที่ให้ราคาดีที่สุด สำหรับเค้า และ เค้าสามารถกำหนดได้เองว่าจะให้เอกซ์คลูซีพใคร ต่างกับการท่าและคิงพาวเวอร์เยอะเลยครับ
5
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 21 Mar 2010
ตอบ: 2208
โพสเมื่อ: Sat Jun 03, 2023 00:38
เรื่องราคาผมว่าขึ้นราคาได้น่าเกลียดมาก ไม่เกี่ยวว่าขึ้นมากี่บาทนะครับ แต่ราคามันควรจะเท่ากัน 3 ฤดูกาล เพราะ true ก็จ่ายให้พรีเมียร์เท่ากัน 3 ฤดูกาล ต้นทุนส่วนลิขสิทธิ์ไม่ได้เพิ่มขึ้น แต่มาขึ้นราคากลางสัญญาแบบนี้คือกะฟันลูกค้าเพิ่มเห็นๆครับ

ส่วนเรื่องผูกขาดเท่าที่ไปไล่ๆดู ในเอเชียเราประเทศส่วนใหญ่ก็ถือลิขสิทธิ์เจ้าเดียวกันทั้งนั้นครับ แต่ก็มีญี่ปุ่น กับ จีน ไม่ผูกขาด มีตัวเลือกให้ลูกค้า 2-3 เจ้า (ไม่รู้ประเทศเขามีกฏหมายกันการผูกขาดอะไรไหม) แต่ที่อังกฤษไม่กี่วันก่อนมีข่าวว่าคนอังกฤษบ่นว่าถ่ายทอดราคาแพง เพราะถ้าจะดูครบต้องสมัครถึง 3 เจ้า ไปๆมาๆแบบสมัครเจ้าเดียว จ่ายทีเดียว แอปเดียวจบ อาจจะดีกว่าก็ได้ครับ
0
0
รับถ่ายภาพทุกและวิดีโอทุกโอกาส : https://www.facebook.com/TePictures

คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 21962
โพสเมื่อ: Sat Jun 03, 2023 00:45
ไม่มองมุมกลับว่า ถ้าเจ้าอื่นมาประมูลสู้ ราคาประมูลสูงขึ้น มาเก็บคนในประเทศแพงกว่าเดิมบ้างหรอ

ในเมื่อมันเป็นระบบประมูล ก็ทุนนิยมอะ

ไม่งั้นก็ต้องแบ่งลิขสิทธิกัน ขายสองสามเจ้า แบบอินเตอร์เน็ต คงเป็นแบบนี้ที่ จขกท ต้องการ

ซึ่ง พีเมียร์ลีค เขาไม่ได้ขายแบบนั้น

ทำไงได้ แบบนี้ต้องด่า เจ้าของลิขสิทธิคือ พีเมียร์ลีคนะ ที่ขายให้แค่เจ้าเดียวในแต่ละประเทศ
0
0
Tpk
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11200
โพสเมื่อ: Sat Jun 03, 2023 01:07
เอาไปเทียบกับคิงส์พาวเวอร์

ทรูได้มาจากการค้าเสรีที่ตรงตามหลักการที่สุดละไผประมูลจากเจ้าของลิขสิทธ์เอกชนโดยตรง
ปล.แล้วบอกผูกขาดมันผูกขาดยังไงท่านจะบอกคือว่ากี่ทีกี่ทีทรูก้ได้ลิขสิทธ์อ่านะ? ทำอย่างกะทรูไปล็อบบี้ให้พรีเมียร์ขายแค่ทรูเจ้าเดียวตลอด
แก้ไขล่าสุดโดย Tpk เมื่อ Sat Jun 03, 2023 01:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 2496
โพสเมื่อ: Sat Jun 03, 2023 01:39
ใครพอจะทราบราคาพรีเมียร์ลีกในอาเซียนบ้างครับอยากรู้ว่าของทรูถูกหรือแพงที่สุดในละแวกเพื่อนบ้าน
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: ถ้านายกลัวเมีย---V นายอย่ามาคุยกับเราเลย
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 10799
โพสเมื่อ: Sat Jun 03, 2023 02:19
ที่อังกฤษก็ยังเห็นถ่ายผ่าน skyบ้าง BBCบ้างนะ ทำไมบ้านเราถึงทำแบบนั้นบ้างไม่ได้ ทำไมต้องให้แค่เจ้าเดียวเป็นคนถ่ายทอดสด

ว่าแต่ราคาฤดูกาลใหม่มันออกแล้วเหรอ
แก้ไขล่าสุดโดย ZoroMan เมื่อ Sat Jun 03, 2023 02:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2009
ตอบ: 22927
โพสเมื่อ: Sat Jun 03, 2023 02:40
รอก่อน คู่แข่งมาแน่ ผมมองว่าคู่แข่งที่น่ากลัวของทรูวิชั่นส์ในอนาคตคือ เอไอเอสที่มีเจ้าของเป็นกัล์ฟ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2022
ตอบ: 229
โพสเมื่อ: Sat Jun 03, 2023 03:02
1. ตั้งบริษัทมาประมูลแข่ง
2. ถ้าเห็นว่าสินค้าหรือบริการไม่มีคุณภาพ ก็ไปร้องสคบ.
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 10489
โพสเมื่อ: Sat Jun 03, 2023 03:23
ไม่ว่าประเทศไหนเขาก็ประมูลได้สิทธิ์กันเจ้าเดียวครับ คุณนี่เคยมีข้อมูลจริงๆในสมองป่าว มันแพงขึ้นอะใช่ ตามอัตราเงินเฟ้อ แล้วเขาคำนวณแล้วว่าประมูลมาต้องคิดเงินเท่าไหร่ ถึงจะคุ้ม ผมนี่อยากรู้จริงๆคุณทำอาชีพอะไร คุณจะยอมไปซื้อของมาขายถูกๆ เข้าเนื้อไม่เอากำไรมั้ยนะ
0
0
Hong World 2.0
Nerf Raheem Stering to not world class
Nerf AWB just good defense cant be world class
Nerf Werner move to chelsea not good enough for LIV
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel