ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 18 May 2022
ตอบ: 10219
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 10:30
ถูกแบนแล้ว
[RE: ไม่มีใครสอนน้องเรื่องมารยาทการสื่อสารเลยเหรอ]
byrd.tt พิมพ์ว่า:
SeQueda พิมพ์ว่า:
ไม่เกี่ยวเด็กสมัยนี้หรือเด็กสมัยก่อนครับ เด็กสมัยก่อนมันไม่มี line ให้ใช้ ถ้ามันมีให้ใช้มันก็มีพวกที่สื่อสารแบบนี้เหมือนกัน เหตุผลที่มันเป็นแบบนี้เพราะมันเป็นเด็กเราก็ต้องสอนเค้าให้เข้าสังคมให้ถูก

แล้วก็เลิกใช้ไลน์ทำงานนะจ๊ะท่านผู้ใหญ่ทั้งหลาย แค่ใช้ line มันก็บ่งบอกถึงความไม่ official แล้วเด็กมันก็พิมแบบนี้แหละเพราะเวลามันคุย line กับคนอื่นก็คือเรื่องที่ไม่ใช่งานทั้งนั้นไม่แปลกใจว่าเด็กมันพิมแบบนี้เพราะมันคือความเคยชินที่เค้าใช้ line กับเพื่อนเค้า ไปใช้พวก Slack Teams GGChat พวกนี้เด็กมันจะมี awareness มากขึ้นผมคิดว่างี้นะ  

ผมเห็นด้วยเรื่องต้องแยกระหว่างแอพที่ใช้ทำงาน/ทางการกับแอพไม่ทางการนะ อย่างผมนี่เวลาตามงานจะตามใน Teams แต่ LINE เอาไว้คุยเล่นๆ จะมีตามงานบ้างเวลาทีมไม่อ่าน Teams เฉยๆ

อย่างไรก็ดี เท่าที่ผมเข้าใจ Slack กับ Teams ไม่ได้ฟรี เพราะ Slack free version หา history ย้อนหลังได้แค่ 90 วัน ส่วน Teams ก็ต้องมี MS license ซึ่งตรงนี้เป็นการสร้าง limitation เรื่องเงินแล้วส่วนนึง ต่อมา เด็กๆเอง “อาจจะ” ไม่ได้สะดวกในการใช้แอพอื่น คือการสื่อสาร มันต้องปรับเพื่อให้สอดคล้องกับทั้งสองฝั่ง เพราะถ้าใช้ไม่เป็น ก็เกิดปัญหาอีก

ตัวอย่างง่ายๆก็องค์กรผมเลยละกัน ว่าเราบล็อค LINE บน network ของออฟฟิศ แต่เนื่องจากพวก Sales/KAM ต้องคุยกับลูกค้าเยอะ แล้วลูกค้าก็ถนัดใช้ LINE มากกว่า รวมถึง business values ที่ให้ใช้/ไม่ให้ใช้ ฝั่งให้ใช้มันมีมากกว่า สุดท้ายทาง IT ก็อนุญาตให้ใช้ได้

Context ตรงนี้ก็เหมือนกัน คือถ้ามันเป็นความเคยชินและมันสร้าง value ได้มากกว่า ผมว่ามันก็ไม่ผิดที่ครูหรือองค์กรใดๆจะใช้ LINE ในการสื่อสาร (ต่อให้ผมไม่เห็นด้วยก็ตาม) เพราะสุดท้ายแล้วเป้าหมายของการสื่อสารคือ send message across ที่ทำให้อีกฝ่ายเข้าถึงข้อมูล รวมถึงเข้าใจด้วยเช่นกันน่ะครับ  

ประเด็นของกระทู้นี้ไม่ใช่หาวิธีการ send message ด้วยวิธีที่ถูกที่สุดสะดวกที่สุดครับ แต่กระทู้นี้เกี่ยวกับมารยาทของเด็กที่ใช้ chat ผมก็เลยบอกว่าถ้าอยากให้พฤติกรรมพวกนี้ลดลงก็เปลี่ยนไปใช้ chat แยกสะนะครับเด็กมันจะได้มี awareness มากขึ้น นี่คือ psychology ที่ผมเรียนรู้มาจากการทำงาน คือถ้าใช้ chat เดียวกันกับ app ที่เราใช้ personal ใช้เล่นประจำวันมันก็จะส่งผลต่อพฤติกรรมวิธีการคุยแบบนั้นแหละครับ ถ้าใช้ app แยกที่เหมาะกับการทำงานและใช้ทำงานอย่างเดียว มนุษย์เราก็จะมี awareness มากขึ้นครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 19204
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 10:31
[RE: ไม่มีใครสอนน้องเรื่องมารยาทการสื่อสารเลยเหรอ]
เด็กบางคนมันเกิดและโตมาในสังคมห่วยๆ

แล้วก็ชอบคิดเหมาเอาว่าทุกๆที่ในโลกจะต้องห่วยแบบที่มันอยู่
ก็เพราะมันใช้ชีวิตมาแต่ในที่ห่วยแบบนี้จริงๆมาตลอด

ที่ไหนไม่ได้ห่วยแตกเน่าเฟะ คือไม่ใช่ความจริง แต่เป็นความปลอม ความเฟค
พอไปเจอที่อื่นที่เค้าพูดจาเป็นผู้เป็นคนกัน มันก็ไม่อยากจะยอมรับว่ามันมีโลกอื่นที่ดีกว่าขจองพวกมันอยู่จริง

พวกนี้โง่ครับ อยู่แต่ในกะลามืดๆของตัวเองด้วย
1
0

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3689
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 10:36
El tiburón พิมพ์ว่า:
มันอยู่ที่การวางตัวตั้งแต่แรกอ่ะ ถ้าวางตัวแบบเป็นกันเอง
เด็กเขาก็จะคุยกับเราแบบนี้แหละ  

ผมว่ามันมีเส้นแบ่งบางๆระหว่าง เป็นกันเอง กับ ไม่มีมารยาท คือผมเองก็วางตัวเป็นกันเองกับน้องๆในทีมนะ แต่ทุกคนก็ไม่เคยใช้ภาษาแบบนี้กับผม รู้จักว่าอะไรควรพูด อะไรไม่ควรพูด หรืออะไรจะพูดเมื่อไหร่อย่างไร หรือแสดงออกยังไง แต่เวลาแซวกันนี่ก็ยับๆเหมือนกัน แต่ไม่เคยใช้ภาษาแบบนี้

คนที่มีวุฒิภาวะที่ดี มีวิจารณญาณที่ดี เค้าจะเกรงใจเราเองครับ ผมโตมากับรร.อินเตอร์ ไปทำงานเมืองนอกมาด้วยซ้ำ เค้าแซวกันแรงก็ใช่ แต่เค้าก็ให้ความเคารพกันมากๆเลยนะ แบบเค้าจะคิดก่อนเสมอว่าพูดไปแล้วอีกฝ่ายจะรู้สึกอย่างไร

แต่ในกรณีนี้คือขาดสองสิ่งที่ผมบอกนั่นแหล่ะ  

ก็ท่านอยู่ในสังคมที่ได้รับการสอนมาประมาณนึงแล้วไง

แล้วโรงเรียนนี่ไม่ใช่สังคมที่สอนเรื่องพวกนี้หรอครับ ?? ผมว่าในสิ่งแวดล้อม/สังคมแบบโรงเรียนเนี่ย มันควรจะเห็นเรื่องแบบนี้ได้ชัดที่สุดแล้วนะครับ เพราะมันคือที่สอนเรื่องพวกนี้เลยนะ คือถ้าเด็กมัน pick up ได้ มันต้องได้ตั้งแต่ในโรงเรียนแล้วนะ

เด็กมันก็เก็บมาหมดนั่นแหละ เวลาพูดกับเพื่อนมันก็แบบนึง กับครูก็แบบนึง
ที่บ้านก็แบบนึง ทีนี้ตอนจะเอาไปใช้เด็กมันมองช่องว่างของครูกับตัวเองยังไงนี่ดิ

แปลว่าคุณไม่เคยอยู่ในสังคมอีกระดับไงครับ

สังคมที่เด็กพูดกูมึงกับครู คุณว่าครูจะเปลี่ยนเด็กพวกนี้ได้จริงๆครับหรอ?
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: หมุนๆๆๆๆ
เข้าร่วม: 20 Jan 2023
ตอบ: 1029
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 10:39
ครูผิดเฉย เหอะๆ เบียวมากๆยังไม่ร้ตัวอีก ปัญหาเกิดจากอะไร มันก็ต้องแก้ตรงนั้น ต้นเหตุ ไม่ใช่ไปแก้ปลายเหตุ
ครูมันก็ทำได้แค่ควบคุมไม่ให้มันแก่แดดมากไปกว่าเดิมแหละ หากที่บ้านมันยังเป็นแบบเดิมอ่ะนะ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2010
ตอบ: 6580
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 10:54
worrapat พิมพ์ว่า:
Si@m Smile พิมพ์ว่า:
ผมก็เคยเจอนะ แต่ผมพิมพ์ครับต่อท้ายประโยคตลอด ส่งสติกเกอร์ แค่คำว่า ขอบคุณครับ เวลาจบการสนทนา  

ผมก็ต้องการแค่ประมาณนี้จริงๆ ไม่ได้อะไรเยอะแยะ
แต่น้องบางคนนี่ คือไม่มีเลยจริงๆนะ มันทำให้ความน่ารักของน้องลดลงไปเยอะเลย  

แต่ว่าไปพวกเด็กรุ่นใหม่ๆนี่ก็ชอบพิมพ์แบบ ห้วนๆ จริงๆแหละ แต่ผมเองก็ไม่ได้อะไรหรอกนะ เพราะเวลาแชทผมพิมพ์ครับตลอด มันชินไปแล้ว
0
0
"ผู้ชายเปื้อนฝุ่น กอดไม่อุ่นเหมือนคนมีตังค์"
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2022
ตอบ: 10219
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 11:02
ถูกแบนแล้ว
ส่วนตัวผมไม่เคยเจอเด็กแบบที่ใครหลายๆคนที่กระทู้นี้พูดถึงเหมือนกัน ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับคุณภาพของเด็กที่เรารับเข้ามาเป้นหลักนั่นแหละ ผมไม่เหมารวมก็มีทั้งเด็กมารยาทแย่และมารยาทดี ขึ้นอยู่กับว่าบริษัทคุณจะคัดเด็กดีแค่ไหน
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: ¡Hala Madrid!
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 9686
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 11:24
ใครใจดีแชร์หน่อย ตกรถ
0
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3365
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 11:42
ที่ทำงานผมก็เป็น พอเรียกว่าคุยกันดีๆสอนกันดีๆ เด็กสมัยนี้ส่วนใหญ่มันไม่เข้าใจจริงๆนะ ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร ปวดหัว
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 02 Aug 2006
ตอบ: 4012
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 13:36
https://www.facebook.com/photo/?fbid=6075335452557846&set=a.344048089019973
พื้นฐานครอบครัวน่าจะสอนมาแบบนี้ หรือไม่สอนมากกว่า
ไม่อยากด่าเด็กเท่าไหร่

แต่ทุกวันนี้ เวลาติดต่องานกับน้องๆที่จบมาใหม่ๆ หรืออายุ 20 ปลายๆ
เจนนี้เค้าตอบไลน์แล้วดูแบบแปลกๆไงไม่รู้
เวลาเราตอบไลน์ผู้ใหญ่ เราจะใส่ครับ ใส่คำสร้อยดีๆ สติ๊กเกอร์สุภาพ
บางคนก็ตอบแบบว่าเรา เลเวล เดียวกัน สติ๊กเกอร์ก็ลายล่อแหลมบ้าง หยาบๆบ้าง
เช่น "โอเคร ก๊าปผม" "ทันจ้าาาา" "เอาเลยป่าวจารย์" แบบนี้
ส่วนตัวผมมองว่าไม่มีมารยาทในการสื่อสารนะ ผมไม่ใช่เพื่อนสนิทคุณ
ปล. หรือผมแก่ไปวะ

ลิงค์มันหายไปแล้วครับ
ถ้าจำได้ช่วยสรุปให้หน่อยได้มั้ยครับ ว่าเด็กพิมพ์อะไร ยังไง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15300
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 14:11
เด็กแบบนี้ ผมว่า 90% เกิดจากครอบครัวนี่แหละ
สถาบันครอบครัวก็ไม่พร้อม เด็กที่ออกมาก็ขาดการสั่งสอน เรื่องง่ายๆอย่างเรื่องมารยาทสังคม ครอบครัวยังไม่สั่งสอน เพราะตัวครอบครัวเองก็เป็นยังงั้นอยู่แล้ว ไม่รู้จะไปสั่งสอนอะไรในสิ่งที่ตัวเองยังทำกันไม่ได้ แต่จะให้ทำอะไรได้ในเมื่อครอบครัวเองก็ต้องปากกัดตีนถีบเอาชีวิตรอดไปวันๆ ความสบายความสุขไม่มีในชีวิตพวกเขาอยู่แล้ว ก็ได้แต่ฝากความหวังการเปลี่ยนแปลงไปที่โรงเรียน ส่วนตัวเองก็ไมไ่ด้เปลี่ยนแปลงอะไร เพราะไม่่มีเวลา สุดท้ายเด็กก็เติบโตไปเป็นคนแบบเดียวกับครอบครัว แล้วก็ส่งความเป็นตัวตนแบบนั้นออกมาเรื่อยๆ ไม่มีอะไรเปลี่ยน

แต่ถ้าวัยทำงานไม่เจอนะ ส่วนมากเจอแต่วัยเรียนมากกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Chokkz เมื่อ Mon Mar 27, 2023 14:13, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
The Journey of new beginnings.
คอมเมนเตเตอร์
Status: Dumb leaders. We'll all die.
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 11937
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 14:13
ถูกแบนแล้ว
kokoriko พิมพ์ว่า:
https://www.facebook.com/photo/?fbid=6075335452557846&set=a.344048089019973
พื้นฐานครอบครัวน่าจะสอนมาแบบนี้ หรือไม่สอนมากกว่า
ไม่อยากด่าเด็กเท่าไหร่

แต่ทุกวันนี้ เวลาติดต่องานกับน้องๆที่จบมาใหม่ๆ หรืออายุ 20 ปลายๆ
เจนนี้เค้าตอบไลน์แล้วดูแบบแปลกๆไงไม่รู้
เวลาเราตอบไลน์ผู้ใหญ่ เราจะใส่ครับ ใส่คำสร้อยดีๆ สติ๊กเกอร์สุภาพ
บางคนก็ตอบแบบว่าเรา เลเวล เดียวกัน สติ๊กเกอร์ก็ลายล่อแหลมบ้าง หยาบๆบ้าง
เช่น "โอเคร ก๊าปผม" "ทันจ้าาาา" "เอาเลยป่าวจารย์" แบบนี้
ส่วนตัวผมมองว่าไม่มีมารยาทในการสื่อสารนะ ผมไม่ใช่เพื่อนสนิทคุณ
ปล. หรือผมแก่ไปวะ

ลิงค์มันหายไปแล้วครับ
ถ้าจำได้ช่วยสรุปให้หน่อยได้มั้ยครับ ว่าเด็กพิมพ์อะไร ยังไง  

https://www.ejan.co/social-trend/74wka0mjrz ข่าวนี้ครับ ที่เซนเซอร์คือคำว่า อวัยวะเพศหญิง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: คปิ๊ง
เข้าร่วม: 04 May 2021
ตอบ: 15317
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 15:18
น้องออนิว ที่กำลังจะโตไปเป็นแม่น้องออนิวคนถัดไป
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 29 Mar 2010
ตอบ: 2403
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 17:55
จะถามอีกรอบ และจะกำชับเลยว่าใช้ภาษาให้ถูกต้อง

แต่ตัวเราเองก็ต้องใช้คำภาษาเขียนให้ถูกต้องและชัดเจนด้วยครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel