ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Sep 2010
ตอบ: 6574
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 08:58
[RE: ไม่มีใครสอนน้องเรื่องมารยาทการสื่อสารเลยเหรอ]
ผมก็เคยเจอนะ แต่ผมพิมพ์ครับต่อท้ายประโยคตลอด ส่งสติกเกอร์ แค่คำว่า ขอบคุณครับ เวลาจบการสนทนา
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
"ผู้ชายเปื้อนฝุ่น กอดไม่อุ่นเหมือนคนมีตังค์"
โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38429
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 08:58
[RE: ไม่มีใครสอนน้องเรื่องมารยาทการสื่อสารเลยเหรอ]
El tiburón พิมพ์ว่า:
มันอยู่ที่การวางตัวตั้งแต่แรกอ่ะ ถ้าวางตัวแบบเป็นกันเอง
เด็กเขาก็จะคุยกับเราแบบนี้แหละ  

เอิ่มอันนี้มันไลน์กลุ่มไม่ใช่เหรอ ภาษาที่ครูพิมพ์บอกก็ค่อนข้างเป็นทางการนะ

เด็กมันต้องโง่แค่ไหน ถึงกล้าพิมพ์ตอบกลับไปแบบนั้น

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7519
ไม่ใช่แค่เด็กสมัยนี้หรอกครับ เพียงแค่ปากเด็กสมัยนี้(บางกลุ่ม)มันเกินลิมิต ตามยุคสมัยที่เปลี่ยนไป
แต่ในส่วนของมารยาท ความเกรงใจ ความเหมาะสม สามัญสำนึก เป็นทุกวัยครับ

จากที่ไปช่วยเป็นแอดมินกลุ่มไลน์วิชาชีพ เห็นชัดเลยว่ามารยาท/สามัญสำนึกคนเรานี่ น้อยมาก
ตอบคำถาม(ฟรีๆ)ให้ไปทำมาหากิน พ่อคุณแม่คุณส่งคำถามกันสามสี่ทุ่ม จะเอาคำตอบเดี๋ยวนี้ โวยวาย บ่น

อุตส่าห์ตั้งเกณฑ์ไว้ว่า ควรจะเตรียมอะไร เพื่อจะได้รวดเร็วในการหาคำตอบ และได้คำตอบที่ชัดเจน
กว่า 70% ก็จะกลับมาว่า ก็มีแค่นี้ ก็หาได้แค่นี้ ก็บลาๆๆๆๆๆๆ แล้วก็ให้รายละเอียดแค่สั้นๆ บางทีไม่เกิน 5 พยางค์...พวกตรูจะตอบได้มั๊ยนั่น ฮาาาาาาาาา

ส่วนในรูป ก็ไม่แปลกใจนัก เพราะสอนกันมาอย่างไร ก็ได้อย่างนั้น ต่อให้พยายามปรับตอนโตยังไง ก็ยากจะดัดแล้ว
ดูวัยของคนตอบ ก็ไล่เลี่ยกับลูกสาวของพี่ชายภรรยา ซึ่งอุตส่าห์พยายามดัด พยายามสอนให้พ้นตม ก็ไร้ประโยชน์ และพอพ้นจากบ้านผมไปไม่กี่เดือนตอนจบ ม.2 พ่อ/แม่ภรรยาผมก็ได้หลานปู่ทันทีครับ ท้องตั้งแต่เทอมแรกของ ม.3 หึหึหึ (แอบบ่น...เก็บกดครับ 555)
4
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Jul 2020
ตอบ: 638
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 09:00
[RE]ไม่มีใครสอนน้องเรื่องมารยาทการสื่อสารเลยเหรอ
เท่าที่ผมเห็นสภาพเด็กแบบนี้มา อยากจะบอกว่า

พ่อแม่มันก็ไม่ต่างกันหรอกครับ ลูกถึงเป็นงี้

สภาพเดียวกันทั้งพ่อแม่ลูกนั่นละ เดี๋ยวสุดท้ายเด็กนี้

ก็เรียนไม่จบ ออกมาทำงานง่อกๆ หาผัว มีลูก3-4

ไม่รู้จักป้องกัน แล้วสุดท้ายก็วนลูปไปแบบตอนนี้แรก

คือลูกออกมาสภาพเหมือนมัน

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6027
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 09:00
มันอยู่ที่การวางตัวตั้งแต่แรกอ่ะ ถ้าวางตัวแบบเป็นกันเอง
เด็กเขาก็จะคุยกับเราแบบนี้แหละ  

ผมว่ามันมีเส้นแบ่งบางๆระหว่าง เป็นกันเอง กับ ไม่มีมารยาท คือผมเองก็วางตัวเป็นกันเองกับน้องๆในทีมนะ แต่ทุกคนก็ไม่เคยใช้ภาษาแบบนี้กับผม รู้จักว่าอะไรควรพูด อะไรไม่ควรพูด หรืออะไรจะพูดเมื่อไหร่อย่างไร หรือแสดงออกยังไง แต่เวลาแซวกันนี่ก็ยับๆเหมือนกัน แต่ไม่เคยใช้ภาษาแบบนี้

คนที่มีวุฒิภาวะที่ดี มีวิจารณญาณที่ดี เค้าจะเกรงใจเราเองครับ ผมโตมากับรร.อินเตอร์ ไปทำงานเมืองนอกมาด้วยซ้ำ เค้าแซวกันแรงก็ใช่ แต่เค้าก็ให้ความเคารพกันมากๆเลยนะ แบบเค้าจะคิดก่อนเสมอว่าพูดไปแล้วอีกฝ่ายจะรู้สึกอย่างไร

แต่ในกรณีนี้คือขาดสองสิ่งที่ผมบอกนั่นแหล่ะ
4
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2021
ตอบ: 3810
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 09:01
หนักจัด

ตอนผมเป็นครูผมก็ชิวๆกับนักเรียนนะ เด็กผม ปวช. ปวส.

ชิวแค่ไหนคิดเอาว่า บุหรี่เด็กหมดแม่งมาขอผมอะ (ไม่ใช่ ผช นะ เด็ก ผญ นี่แหละ 555) แต่ถ้าในเวลาเรียน อยู่วิทลัยจะไม่ให้ แต่ชอบเจอแม่งร้านเหล้า โดนไถตลอด

แต่จะว่าไป ไม่มีเด็กคนไหน หยาบคายหรือลามปามผมสักคน
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 18950
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 09:02
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:

เอิ่มอันนี้มันไลน์กลุ่มไม่ใช่เหรอ ภาษาที่ครูพิมพ์บอกก็ค่อนข้างเป็นทางการนะ

เด็กมันต้องโง่แค่ไหน ถึงกล้าพิมพ์ตอบกลับไปแบบนั้น

คือจากบริบทที่คุยกันก็น่าจะประเมินได้ว่าเด็กอยู่ในขั้นที่มีปัญหาละทั้งเรื่องเรียนและเรื่องมารายาท

2
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: Dumb leaders. We'll all die.
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 11937
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 09:02
ถูกแบนแล้ว
worrapat พิมพ์ว่า:

อย่างที่ผมแชร์ไปข้างบน ผมก็วางตัวให้เข้าถึงง่ายๆนะ
แต่ผมว่าคนละเรื่องกับมารยาทอยู่ดี
เราสามารถเป็นกันเองกับทุกคนได้ โดยที่มีมารยาทนะ  

มันไม่ใช่กับทุกคนครับ ผมบอกได้เลยว่าไม่มีใครรู้ตัวได้เองหรอกครับว่าแบบไหนดี/ไม่ดี
เหมาะ/ไม่เหมาะ จนกว่าจะถูกสอนหรือแนะนำ หรือเห็นตัวอย่าง เพราะฉะนั้นถ้าเขา
เคยทำแบบไหนเขาก็จะทำแบบนั้น

ถ้าท่านวางตัวแบบเป็นกันเองแล้วหวังให้ทุกคนมีมารยาทในระดับที่มากกว่าเป็นกันเอง
มันเป็นไปไม่ได้ครับ

คือผมไม่ได้ถือตัวอะไรมากมาย แต่อย่างน้อย ใส่ครับ/ค่ะ มาสักหน่อยก็ยังดี
บางทีอ่านแล้วมันก็ขัดตาหน่อยๆ แต่ก็นั่นแหละ ผมอาจจะคาดหวังเยอะไปก็ได้
มันไม่ถึงกับคำหยาบ แต่มันทำให้ความน่าเอ็นดู น่าช่วยเหลือลดลงไปพอสมควรในสายตาผู้ใหญ่นะ
ซึ่งมันเป็นผลไม่ดีต่อตัวน้องๆเค้าเองไง
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 31808
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 09:03
จริงๆผมสนับสนุนเด็กรุ่นใหม่ที่หัวก้าวหน้า แต่ว่ามารยาททางสังคมจะช่วงอายุไหนก็ต้องมีนะ
2
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 09:03
byrd.tt พิมพ์ว่า:

ผมว่ามันมีเส้นแบ่งบางๆระหว่าง เป็นกันเอง กับ ไม่มีมารยาท คือผมเองก็วางตัวเป็นกันเองกับน้องๆในทีมนะ แต่ทุกคนก็ไม่เคยใช้ภาษาแบบนี้กับผม รู้จักว่าอะไรควรพูด อะไรไม่ควรพูด หรืออะไรจะพูดเมื่อไหร่อย่างไร หรือแสดงออกยังไง แต่เวลาแซวกันนี่ก็ยับๆเหมือนกัน แต่ไม่เคยใช้ภาษาแบบนี้

คนที่มีวุฒิภาวะที่ดี มีวิจารณญาณที่ดี เค้าจะเกรงใจเราเองครับ ผมโตมากับรร.อินเตอร์ ไปทำงานเมืองนอกมาด้วยซ้ำ เค้าแซวกันแรงก็ใช่ แต่เค้าก็ให้ความเคารพกันมากๆเลยนะ แบบเค้าจะคิดก่อนเสมอว่าพูดไปแล้วอีกฝ่ายจะรู้สึกอย่างไร

แต่ในกรณีนี้คือขาดสองสิ่งที่ผมบอกนั่นแหล่ะ  

ก็ท่านอยู่ในสังคมที่ได้รับการสอนมาประมาณนึงแล้วไง

2
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 23194
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 09:04
น้องๆในทีม แม้จะย้ายงานมาสองครั้งแล้ว ไม่เจอแบบนี้เลยนะ

เวลาดีล พูดจาดีเลยล่ะ กล้าแสดงออกมาก รับฟัง

คงจะโชคดี อาจเพราะเราก็ให้ใจในการทำงานระดับหนึ่ง
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: Dumb leaders. We'll all die.
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 11937
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 09:05
ถูกแบนแล้ว
Si@m Smile พิมพ์ว่า:
ผมก็เคยเจอนะ แต่ผมพิมพ์ครับต่อท้ายประโยคตลอด ส่งสติกเกอร์ แค่คำว่า ขอบคุณครับ เวลาจบการสนทนา  

ผมก็ต้องการแค่ประมาณนี้จริงๆ ไม่ได้อะไรเยอะแยะ
แต่น้องบางคนนี่ คือไม่มีเลยจริงๆนะ มันทำให้ความน่ารักของน้องลดลงไปเยอะเลย
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 09:06

อย่างที่ผมแชร์ไปข้างบน ผมก็วางตัวให้เข้าถึงง่ายๆนะ
แต่ผมว่าคนละเรื่องกับมารยาทอยู่ดี
เราสามารถเป็นกันเองกับทุกคนได้ โดยที่มีมารยาทนะ  

มันไม่ใช่กับทุกคนครับ ผมบอกได้เลยว่าไม่มีใครรู้ตัวได้เองหรอกครับว่าแบบไหนดี/ไม่ดี
เหมาะ/ไม่เหมาะ จนกว่าจะถูกสอนหรือแนะนำ หรือเห็นตัวอย่าง เพราะฉะนั้นถ้าเขา
เคยทำแบบไหนเขาก็จะทำแบบนั้น

ถ้าท่านวางตัวแบบเป็นกันเองแล้วหวังให้ทุกคนมีมารยาทในระดับที่มากกว่าเป็นกันเอง
มันเป็นไปไม่ได้ครับ

คือผมไม่ได้ถือตัวอะไรมากมาย แต่อย่างน้อย ใส่ครับ/ค่ะ มาสักหน่อยก็ยังดี
บางทีอ่านแล้วมันก็ขัดตาหน่อยๆ แต่ก็นั่นแหละ ผมอาจจะคาดหวังเยอะไปก็ได้
มันไม่ถึงกับคำหยาบ แต่มันทำให้ความน่าเอ็นดู น่าช่วยเหลือลดลงไปพอสมควรในสายตาผู้ใหญ่นะ
ซึ่งมันเป็นผลไม่ดีต่อตัวน้องๆเค้าเองไง  

มันเป็นเรื่องที่เขาต้องรับผลกระทบเอง ถ้าท่านเห็นแล้วว่าไม่เหมาะและท่านเตือนเขาก็จะรู้ตัว
แต่ถ้าท่านปล่อยผ่านเขาก็อาจจะคิดว่ามันใช้แบบนี้ได้ จนกว่าเขาจะไปรู้ตัวจากเหตุการณ์อื่นว่า
แบบไหนควร/ไม่ควรนั่นแหละ
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 4765
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 09:06
พ่อแม่ไง ไม่ได้มีเวลาให้ หรือไม่ได้สนใจ เผลอพ่อแม่ก็ไม่ต่างกนกันอะ คงเป็ฯแบบนี้ ไม่รู้พร้อมมีลูกหรือป่าวด้วย
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 10 Mar 2022
ตอบ: 5228
ถูกแบนแล้ว
รุ่นผมเด็กเหรี้ย เด็กเกเรก็เยอะอย่างมากก็ด่าลับหลังครู แต่ต่อหน้าไม่มีทางใช้คำหยาบแบบนี้กับครู ผมว่าจังไรไป
แก้ไขล่าสุดโดย Cyclist เมื่อ Mon Mar 27, 2023 09:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel