ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Oct 2021
ตอบ: 2940
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 09:39
[RE: ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ]
ส่วนตัวคิดว่าไม่ครับ เพลงไทยยุคนี้ส่วนตัวผมไม่สนใจเลย
ถ้าไม่เป็นเพลงทำลวกๆเน้นงานเต้น ก็เป็นเพลงติดหล่อ ร้องไม้รู้เรื่อง RnB hiphop มีแร้บอะไรกันไป

ผมว่ามันไม่ละเอียดเลย ฉาบฉวยมาก ลองใส่หูฟังหรือเปิดลำโพงดีๆฟังของ ตปท โดยเฉพาะเกาหลี จะเห้นความต่างในงานเลยครับ คหสต นะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26592
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 10:21
[RE: ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ]
ไม่อะ ภาษาไทยสำหรับต่างชาติเขาไม่มองว่าฟังเป็นเพลงแล้วเพราะหรอก ไม่เหมือนพวกเกาหลีญี่ปุ่นอันนั้นโอเค

เปรียบเทียบเวลาไปฟังเพลงภาษาตากาล็อก, อินโด อะไรพวกนั้นอะ มันจักจี้หู

แถมไม่เห็นจะมีความน่าฟังอะไรเลย เพลงที่ดังตอนนี้แม่งก็ซ้ำ ๆ เดิม ๆ หวังเอายอดจาก tiktok
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 22568
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 10:41
ผมว่า อิสานฟิวชั่น น่าจะได้ไปก่อน ถ้าทำหนังให้ลึกกว่านี้

เพราะดนตรีอีสานมีเอกลักษณ์ชัดเจนกว่า เพราะเครื่องดนตรีมันเป็นของพื้นถิ่น อย่างพิณก็มีลายพิณ ที่ฟังออกเลยว่ามาจากอีสาน โปงลาง แคน

หนังเกาหลี ตีตลาดได้ด้วยความเศร้า และความฮา
หนังไทยอีสาน ต้องกล้าทำให้ลึกและบาด และอย่ายัดเยียดวัฒนธรรมมากเกินพอดี
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3187
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 11:07
AGGLE พิมพ์ว่า:
ขั้นแรกเอาชนะ สี่ติ๋น ติ่งๆติงตังตัง ติ๊ง ให้ได้ก่อน  

น้ำแดงน้ำส้ม ดังทั้งจีน และ บลาซิล หรือ โปรตุเกสนะ ไม่แน่ใจว่าชาติไหน แต่เขาเข้าใจว่าเป็นเพลงเวียดนาม ดีเขาไม่เข้าใจเนื้อหา - -
แก้ไขล่าสุดโดย darklike เมื่อ Wed Jan 25, 2023 11:08, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10376
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 12:31
chatchairito พิมพ์ว่า:
achitaka พิมพ์ว่า:
เป็นไปได้ครับ คำถามพวกมีโอกาสมั้ย มันตอบได้แค่มีกับไม่มี แต่โอกาสเกิดคืออีกเรื่อง

โอกาสมีเป็นไปได้ ก็ต่อเมื่อ
1.ทุกวงการบันเทิงตั้งใจผลิตผลงานแบบมืออาชีพ แบบฝรั่ง เกาหลี ญี่ปุ่น มีการจัดเรทติ้งวัดเที่ยบ
2.ภาครัฐมีการสนับสนุน และไม่ตั้งกรอบจำกัดความคิดไอเดีย ศีลธรรม ประเพณี การเมือง
3.ทางภาคเอกชน เจ้าของบริษัทต้องร่วมกันสร้างวัฒนธรรมการแข่งขันแบบพัฒนา ไม่ใช่เจ้าใหญ่รวบหมด เจ้าเล็กๆไม่ได้มีพื้นที่
4.ต้องสร้างวัฒนธรรม สร้างstory แบ่งยุค ชัดเจนแบบเกาหลี gen1 gen2 jp ยุค90 กลับกันของไทยยุคตามค่ายนั้นรุ่งเรือง

ในแง่วงการบันเทิง คิดว่าภาพยนต์ไทยมีโอกาสมากสุด

เรื่องเรตติ้ง หรือ ชาร์ตไรแบบนี้ ผมเห็นด้วยเลย ตอนนี้วงการเพลงเรายึดชาร์ตไหนเป็นหลักอ่ะ แบบมันควรมีนะ อย่างเมกามีbillboard เกาหลีมีmelon ไรแบบนั้น  

ปัจจุบันไทยมี Intensive Watch ครับ โดยเก็บสถิติจากสถานีวิทยุในกรุงเทพและปริมณฑล
https://twitter.com/intensivewatch/status/1617459063457210368?ref_src=twsrc%5Egoogle%7Ctwcamp%5Eserp%7Ctwgr%5Etweet
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10376
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 12:33
darklike พิมพ์ว่า:
AGGLE พิมพ์ว่า:
ขั้นแรกเอาชนะ สี่ติ๋น ติ่งๆติงตังตัง ติ๊ง ให้ได้ก่อน  

น้ำแดงน้ำส้ม ดังทั้งจีน และ บลาซิล หรือ โปรตุเกสนะ ไม่แน่ใจว่าชาติไหน แต่เขาเข้าใจว่าเป็นเพลงเวียดนาม ดีเขาไม่เข้าใจเนื้อหา - -  

ดังอารมณ์เดียวกับเพลง A Minha Amiga Fran (ในไทยรู้จักแต่ชื่อ กาโว) เลย คือความหมายช่างหัวมันแต่ดนตรีสนุกเข้าว่า
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3187
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 13:54
Creathieve พิมพ์ว่า:
เห็นสแตมป์ทำโชว์ใน The Masterpiece แล้ว สิ้นหวัง  

มีอะไรรึครับ ผมไม่ได้ตาม ลองดูกูเกิ้ลเจอ เรน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel