ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3191
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:22
ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ
พักนี้ผมเจอเพลงใหม่ๆของไทยเริ่มมีคนต่างชาติมาโพสเรื่อยๆ ไม่รู้เพราะอะไร แต่เดาว่าจากซีรีย์ Y โดยเฉพาะภาษาสเปนเจอเยอะมาก เลยสงสัยว่ามันมีโอกาสไหมที่เราจะมี Soft power เรื่องนี้ นอกจากลาว

ผมรู้แค่เราตีตลาดจีนได้จำนวนนึง ในขณะที่ SEA ไม่มีใครตีได้ และเหมือนเห็นเม้นมีจำนวนไม่น้อยรู้จักเพลงผ่านซีรีย์ แต่เอาตรงๆนอกจากซีรีย์ Y ไม่รู้เลยไทยดังอะไร อย่างเมื่อก่อนหนังผีดัง ตอนนี้ไม่รู้เลย หนังไทยก็แทบไม่มีแล้ว มีแต่ละครซึ่งบทก็ไม่ได้ดี แถมหลังๆคนก็เริ่มหนีไปดูเกาหลี เน็ทฟลิตล่ะ

ไม่ได้หมายความว่าชนะนะครับ แค่อยู่ในกระแสหลักแบบ J rock , J pop อะไรแบบนั้น

ขอบคุณครับ

ปล.แอบเสียดายแหะผมมองทางต่อยอดไม่ได้ ภ้ารัฐไม่ช่วยลงทุนให้ออกพร็อตรึสร้างอะไรใหม่ๆ หรือสร้างช่องทางช่วยโปรโมท
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย darklike เมื่อ Tue Jan 24, 2023 23:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ซุปตาร์ยูโร
Status: เนี่ยถ้าคุณติดคุกอะ แล้วภาษาคุกคุณไม่รู้อะ แล้วถ้า
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 9918
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:25
[RE: ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ]
ผมว่าเพลงต้องดีกว่านี้
1
0
เรื่องแบบนี้ถ้าเป็นที่ลาสเวกัสผมนึกภาพไม่ออกจริงๆ
힘든 나를 지켜 바라봐 줄 한 사람, 너인 것 같은 기분 드는 걸

แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6628
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:27
[RE: ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ]
ถ้ารัฐสนับสนุนแบบเกาหลี ผมว่าก็เป็นไปได้
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 29 May 2007
ตอบ: 1035
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:29
ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ
ไม่ได้ครับ จบข่าว

555 แซวๆ แต่มันคือเรื่องจริง

ต้องถามว่าจุดเด่นคืออะไร ที่จะดันๆไปเนี่ย
ที่เก่งๆกันก็มาจาก ต้นแบบ k pop

แน่นอนคนไทยเก่งได้ แต่ถามเถอะ ภาครัฐ สนับสนุนแค่ไหน วางเชิงโครงสร้างจริงจังเป็นด้วยเหรอ

พูดง่ายๆ ถ้าเรายังไม่ใช่ประเทศพัฒนาแล้ว และอยู่ในโซนท๊อป ยากมากๆ

ไปหวังเชิงท่องเที่ยว และอาหารเหมือนเดิมจะดีกว่า

ถ้าจะเอาแนวบันเทิง ความสามารถด้านดนตรี เรายังสู้ฟิลิปินส์ไม่ได้ด้วยซ้ำครับ
เค้าเชิงสูงก่อนเราอีก ตั้งแต่สมัยสงครามโลกโน่นเลย

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: 「なりたかった自分」になれますように / 15 years+ City's fan
เข้าร่วม: 24 Dec 2007
ตอบ: 17644
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:33
ตลาดตัวเองยังชิงมายากเลย ค่ายที่มีทุนก็ไม่ทุ่มทุน มีบางค่ายที่พอไปได้แต่ก็ไม่ได้ทุนหนา และพวกสายไอดอลบางวงก็มาแบบยุบวง ตั้งใหม่ ยุบวง ตั้งใหม่วนไป
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: U N I T E D
เข้าร่วม: 01 Dec 2021
ตอบ: 4329
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:34
T-pop ยากครับ จีนที่เงินหนากว่าเรา ไอดอลสวยหล่อเพียบ ไม่ต่างจากเกาหลี ยังทำไม่ได้เลย ส่วนหนึ่งก็เพราะ พยายามจะทำในรูปแบบคล้ายเกาหลี มากไปด้วยแหละ แต่สู้ต้นฉบับไม่ได้ ไม่มีแนวทางของตัวเอง ซึ่งก็คล้ายๆ ไอดอล T-pop บ้านเรา ที่พยายามจะทำวง ให้ได้กลิ่นไอแบบ K-pop มากไป

แล้วเกาหลี สร้างมาตรฐาน ความสวยของไอดอล+performance ไว้สูงมาก จะไประดับโลกแบบเขา เราต้องเท่าเขา หรือ ดีกว่าเขา ซึ่งผมมองไอดอลT-popไทยแล้ว สู้ยากครับ

ของเราต้องยอมรับว่า ที่จะสู้เขาได้คือ ซีรีย์ Y มีแค่นั้นแหละครับ เพราะ ประเทศเราไม่ปิดกั้นเรื่องนี้ เท่าพวก จีน เกาหลี

ทำในสิ่งที่เราถนัด และทำได้ดีกว่าเขาดีกว่าครับ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:35
SPONDe พิมพ์ว่า:
ผมว่าเพลงต้องดีกว่านี้  

ผมลองไล่ดูเพลงที่เขาพยายามอินเตอร์อ่าไม่มีต่างชาติ รึยอดวิ่งไม่เยอะ แต่เพลงที่แบบไม่ตั้งใจขายต่างชาติ และคนไทยฟังด้วยอ่า รึเพลงที่แทรก ดนตรีไทย ผมเห็นมีเม้นต่างชาติตลอดเลยนะ เลยคิดว่าจริงๆแค่เราไม่ฝืนอาจจะ work รึเปล่า เพราะเพลงอังกฤษเห็นเราแป้กเสมอ
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 3956
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:36
เรายังด้อยพัฒนาอยู่เลย
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 12566
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:36
คนรู้จักผมเล่นซีรี่วายเรื่องเดียว จากยอดฟอลโล่หลักหมื่น ตอนนี้่เกือบล้านละ

จะส่งออก ก็คงด้านนี้แหละ
0
0

นักเตะตำบล
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:40
kimsung-mc พิมพ์ว่า:
ตลาดตัวเองยังชิงมายากเลย ค่ายที่มีทุนก็ไม่ทุ่มทุน มีบางค่ายที่พอไปได้แต่ก็ไม่ได้ทุนหนา และพวกสายไอดอลบางวงก็มาแบบยุบวง ตั้งใหม่ ยุบวง ตั้งใหม่วนไป  

ImLost พิมพ์ว่า:
T-pop ยากครับ จีนที่เงินหนากว่าเรา ไอดอลสวยหล่อเพียบ ไม่ต่างจากเกาหลี ยังทำไม่ได้เลย ส่วนหนึ่งก็เพราะ พยายามจะทำในรูปแบบคล้ายเกาหลี มากไปด้วยแหละ แต่สู้ต้นฉบับไม่ได้ ไม่มีแนวทางของตัวเอง ซึ่งก็คล้ายๆ ไอดอล T-pop บ้านเรา ที่พยายามจะทำวง ให้ได้กลิ่นไอแบบ K-pop มากไป

แล้วเกาหลี สร้างมาตรฐาน ความสวยของไอดอล+performance ไว้สูงมาก จะไประดับโลกแบบเขา เราต้องเท่าเขา หรือ ดีกว่าเขา ซึ่งผมมองไอดอลT-popไทยแล้ว สู้ยากครับ

ของเราต้องยอมรับว่า ที่จะสู้เขาได้คือ ซีรีย์ Y มีแค่นั้นแหละครับ เพราะ ประเทศเราไม่ปิดกั้นเรื่องนี้ เท่าพวก จีน เกาหลี

ทำในสิ่งที่เราถนัด และทำได้ดีกว่าเขาดีกว่าครับ  

เห็นด้วยครับ เหมือนเพลงที่เราออกภาษาอังกฤษ หรือ ไอดอลที่พยายามจากแกะจากเกาหลี ญี่ปุ่นไม่ดัง ไม่มีเม้นต่างชาติเลย แต่เพลงที่ขายไทยแท้ๆ เช่น tilybird เพื่อนไม่เล่นเพื่อน นนท์ สิงโตนำโยก The toy ตอนพีค โจอี้ พวกนี้เห็นมีมาเรื่อยๆเลยครับ

แต่วงที่เราพยายามทำแบบเกาหลี ญี่ปุ่นอ่าไม่ได้เลย
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: เปียกปอนฉันภาวนา
เข้าร่วม: 01 Sep 2009
ตอบ: 6411
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:40
ยากถึงยากมากๆอะ เพราะเขาดังในเรื่องนี้แล้ว คือแค่มาตราฐานวงระดับต่ำๆของเขายังสูงกว่าเราเลย การแข่งขันเขาสูงมาก แล้วการจะล้ม culture ที่เขาสร้างมาอย่างยาวนาน แล้วมันโด่งดังขนาดนี้ได้ เป็นเรื่องที่ลึกมากๆ

ถ้าจะมองอีกมุมคือ มันคล้ายๆ manga ญี่ปุ่นนั้นหละ
0
0

Bnk48 - Korn, Jib, Noey, Can, Pun, Jane
Twice - Jeongyeon, Chaeyoung

คอมเมนเตเตอร์
Status: โมไงจะใครละ
เข้าร่วม: 24 Apr 2010
ตอบ: 23248
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:43
Culture บ้านเราไม่เหมาะเป็นผู้นำด้านไหนเลย เหมาะเป็นผู้ตามนี่แหละดีละ
1
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32009
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:45
เอาจริงๆตอนนี้ก็ดังหลายประเทศอยู่นะ ไปกับซีรี่ส์บ้าง ดังเองบ้าง เพียงแต่ระดับความแมสมันยังไม่เท่าเกาหลี แต่ก็ค่อยๆป่าล้อมเมืองไป
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 718
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:46
T-pop ทั่วโลกในตอนนี้อาจจะยังไม่มี

แต่อินดี้ไทยที่มีแฟนเพลงจากทั่วทุกมุมโลกก็คงเป็น ภูมิ วิภูริศ เป็นแบบกลุ่มเฉพาะ แต่แฟนคลับก็เยอะประมาณนึงเลยนะ

ไปเล่นเทศกาลดนตรีของต่างประเทศก็ได้รับการซัพพอตตลอด โดยเฉพาะทางแถบเอเชีย ญี่ปุ่น เกาหลี
ไต้หวัน ฮ่องกง อินโด ฟิลิปปินส์ มาเล สิงคโปร์ ไปทัวร์ทั่วยุโรปก็มีมาแล้ว

ส่วนอีกวงก็จะตามๆไปคือ HYBS แมสมากๆแล้วในเอเชีย ยุโรป เมกาก็มีบ้าง

นอกนั้นจะเป็นวงอินดี้อีกหลายวงที่รับงานทัวร์เทศกาลต่างๆบ้างนิดหน่อย แต่ไม่แมสเท่า ภูมิ กับ HYBS
6
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: richie.bobbbie
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 17854
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:47
ต้องแบบ milli tbv phum vipurit อะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel