ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: คำพูดมากมาย ความหมายเท่าเดิม
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9060
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 02:30
[RE: ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ]
darklike พิมพ์ว่า:
MrBrakhumnoy พิมพ์ว่า:
ยาก จะไประดับโลกก็ต้องสร้างพื้นฐานในบ้านเราให้ได้ก่อน
นักร้องนักดนตรีแทบจะไม่มีพื้นที่ให้เล่น ต้องอาศัยโชว์ในร้านเหล้าร้านอาหารก็ไม่ใช่ละ
กำลังซื้อกำลังจ่ายก็น้อยเกิน ค่าครองชีพต่างๆมันไม่ได้เหลือให้เราเอาเงินไปเสพงานมโหรสพขนาดนั้น
แถมราคาบัตรคอนเสิร์ตตอนนี้ก็โคตรแพง ยังมีหลายๆอย่างอีก แค่พื้นฐานเราก็ไม่ผ่านแล้วอ่ะ

แต่จากข้อมูลที่ผม Research จาก บ ระดับโลก คนไทยมีเงินใช้จ่ายกับของไร้สาระต่อหัว ใน จังหวัดใหญ่ เฉลี่ย 18000 ต่อปีเลยนะ แค่ดึงได้ 10% ก็น่าจะโตแล้วอ่า ส่วนหนึ่งที่เกาหลีมาไทยบ่อย น่าจะเพราะเรื่องนี้ ถ้าจำไม่ผิดใน Sea เรา Top3 เลย เอาจริงๆแค่ดึงคนชอบเกาหลีได้20%ก็น่าจะโเคแล้วนะ  

ไม่ทราบว่า 18000 ต่อปี ถ้าเทียบกับเพื่อนบ้านเราถือว่าเยอะไหม เพราะจากที่สังเกตุวงดนตรีจากฝั่งตะวันตกมักจะเลือกจัดคอนเสิร์ตที่ประเทศเพื่อนบ้านเราก่อนไทยเสมอเช่น สิงค์โปร มาเลเซีย อินโดนีเซีย เขาน่าจะดูกำลังซื้อเป็นหลักก่อนไหม ทำให้ผมประเมิณว่าประเทศเราไม่ได้มีกำลังซื้อและไม่ได้บ้าดนตรีขนาดนั้น

ส่วนตลาดเกาหลีสำหรับผมประเมินยากอะ มันมีมากกว่าดนตรีอะ และประเทศไทยแทบจะเป็นบ้านหลังที่ 2
ของ Kpop ละมั้ง แต่ก็เห็นด้วยกับดึงตลาดฝั่งนั้นกลับมาเหมือนกัน เริ่มไกล้ๆตัวก่อน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3119
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 03:16
[RE: ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ]
darklike พิมพ์ว่า:
ยาก จะไประดับโลกก็ต้องสร้างพื้นฐานในบ้านเราให้ได้ก่อน
นักร้องนักดนตรีแทบจะไม่มีพื้นที่ให้เล่น ต้องอาศัยโชว์ในร้านเหล้าร้านอาหารก็ไม่ใช่ละ
กำลังซื้อกำลังจ่ายก็น้อยเกิน ค่าครองชีพต่างๆมันไม่ได้เหลือให้เราเอาเงินไปเสพงานมโหรสพขนาดนั้น
แถมราคาบัตรคอนเสิร์ตตอนนี้ก็โคตรแพง ยังมีหลายๆอย่างอีก แค่พื้นฐานเราก็ไม่ผ่านแล้วอ่ะ

แต่จากข้อมูลที่ผม Research จาก บ ระดับโลก คนไทยมีเงินใช้จ่ายกับของไร้สาระต่อหัว ใน จังหวัดใหญ่ เฉลี่ย 18000 ต่อปีเลยนะ แค่ดึงได้ 10% ก็น่าจะโตแล้วอ่า ส่วนหนึ่งที่เกาหลีมาไทยบ่อย น่าจะเพราะเรื่องนี้ ถ้าจำไม่ผิดใน Sea เรา Top3 เลย เอาจริงๆแค่ดึงคนชอบเกาหลีได้20%ก็น่าจะโเคแล้วนะ  

ไม่ทราบว่า 18000 ต่อปี ถ้าเทียบกับเพื่อนบ้านเราถือว่าเยอะไหม เพราะจากที่สังเกตุวงดนตรีจากฝั่งตะวันตกมักจะเลือกจัดคอนเสิร์ตที่ประเทศเพื่อนบ้านเราก่อนไทยเสมอเช่น สิงค์โปร มาเลเซีย อินโดนีเซีย เขาน่าจะดูกำลังซื้อเป็นหลักก่อนไหม ทำให้ผมประเมิณว่าประเทศเราไม่ได้มีกำลังซื้อและไม่ได้บ้าดนตรีขนาดนั้น

ส่วนตลาดเกาหลีสำหรับผมประเมินยากอะ มันมีมากกว่าดนตรีอะ และประเทศไทยแทบจะเป็นบ้านหลังที่ 2
ของ Kpop ละมั้ง แต่ก็เห็นด้วยกับดึงตลาดฝั่งนั้นกลับมาเหมือนกัน เริ่มไกล้ๆตัวก่อน

Maroon 5 , One republic, Joji ผมว่าระดับโลกแล้วนะครับ แล้วเดี๋ยวนี้จัดสิงโปร์ แทบจะมาเราต่อเลยนะจากเดิมไปมาเล ไม่มาเรา

ล่าสุดงาน Rolling Loud ก็จะมาจัดที่ไทยเมษา ผมว่าสื่อบันเทิงเราพร้อมจ่ายแหละครับ ถ้าทำให้แหนคลับรักได้ ผมเห็นด้วยเรื่องไม่มีพื้นที่แสดงแสง แต่ไม่เห็นด้วยตรงไม่มีเงินจ่ายเรื่องนี้นี่แหละครับ
แก้ไขล่าสุดโดย darklike เมื่อ Wed Jan 25, 2023 03:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2006
ตอบ: 7610
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 03:22
[RE]ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ
ต้องเปลี่ยนรัฐบาลก่อนอะ เอาจริง

ยังดักดานกับโบราณๆอยู่ มันจะเจริญได้ไง

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 27 Jun 2022
ตอบ: 1511
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 03:46
เอาจริงๆผมมองว่าศิลปินไทยค่อนข้างโตยากแหะ ในเรื่องของการ Support จากแฟนคลับบ้านเราน้อยมาเลย คนไทยดูออนไลน์กันอย่างเดียว
0
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 03:52
แตเอาจริงๆผมว่าบ้านเราก็ไม่ได้จำเป็นต้องไปขายระดับโลกก็ได้อ่ะ เอาแค่ขายคนในประเทศให้ได้ก่อนแบบที่ศิลปินมีรายได้จากการสนับสนุนคนบ้านเราจริงๆ เหมือนซื้อเทปเมื่อก่อนผมว่ายังไงวงการเพลงก็กลับมาโต
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: Once gooner always a gooner
เข้าร่วม: 04 Jan 2008
ตอบ: 7756
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 04:12
ถ้ายุค90รัฐช่วยสนับสนุนหน่อย ไม่ใช่เรื่องเงินนะหมายถึงทัศนคติในการมองนักร้องว่าเป็นไอดอลแบบอย่าง ผู้ใหญ่ยุคนั้นมองว่าเป็นเรื่องเต้นกินรำกิน ไม่ได้มองมันจะเป็นประโยชน์เหมือนที่บอกอย่าดูการ์ตูนนั่นแหละ ไม่งั้นตอนนี้อาจจะดังไกลทั่วเอเชียก่อนเกาหลีอีก เพราะศิลปินไทยยุคนั้นยอดขายล้านตลับทั้งนั้น ปัจจุบันนักร้องยุค90จัดคอนเสิร์ตอิมแพคราคาแพงบัตรยังSold out ตลอด

ถ้ามันสำเร็จสิ่งที่ประเทศจะได้ประโยชน์คือต่างชาติจะสนใจเรียนภาษาไทยเยอะขึ้น และมาเที่ยวไทยเยอะขึ้น สร้างธุรกิจให้คนในประเทศเพิ่มขึ้นอีกด้วย
0
0
เมื่อคุณเป็นกันเนอร์แล้ว คุณก็จะเป็นกันเนอร์ตลอดไป

Engineer
Status: #ความรักก็เช่นกัน
เข้าร่วม: 13 Jan 2015
ตอบ: 34197
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 04:21
ซีรีหญิงรักหญิง เรื่องที่ดังๆ ผมเห็นอัพคลิปย้อนหลัง วันเดียวยอดวิวล้าน ไม่รวมพวกดูสด

ผมเลยลองกดดูยังชอบเลยครับ น้องเล่นกันน่ารักจริง ผมเป็นหนุ่มวายละสินะ 55555

ผมว่าเราขายได้แค่พวกนี้ ทางมาแล้ว 5555
0
0
Manchester United Fan since 2002
Heat Fan sice 2006-2013 Wade win a Ring
Nuggets Fan Since draft Jamal Murray y2016

นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 05:28
โม พิมพ์ว่า:
Culture บ้านเราไม่เหมาะเป็นผู้นำด้านไหนเลย เหมาะเป็นผู้ตามนี่แหละดีละ  

เลิกคิดแบบนี้เหอะเอาจริง บ้านเราไม่ไปไหนก็เพราะมีคนแบบคุณนี้แหละ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 03 Apr 2009
ตอบ: 6941
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 06:46
ขั้นแรกเอาชนะ สี่ติ๋น ติ่งๆติงตังตัง ติ๊ง ให้ได้ก่อน
0
0
แดน.แอกเกิล ทู > อัล ดอนกิฟอะฟัค

อ้าชิท เฮียวี โก้ อเกน!
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2008
ตอบ: 2007
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 07:19
ยากมากครับ เรื่องคุณภาพตัวเด็กก็แพ้ขาดแล้วครับ ของเกาหลีเก็บตัวฝึกซ้อมตั้งแต่เด็กฝึกกันอย่างต่ำๆ 3-5 ปีกว่าจะปล่อยเดบิวต์ ทั้งฝึกร้อง ฝึกเต้น ทั้งวันตั้งแต่เช้าจนถึงตีสองยังมีเลยครับเคยดูคลิปที่ไปสัมภาษณ์มา ไหนจะเรื่องออกกำลังกายและคุมอาหารอย่างโหดอีก ซึ่งพื้นฐานตัวนี้เด็กไทยน้อยคนที่จะยอมรับและปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด คุณภาพการเต้นของวงไอดอลไทยกับเกาหลีตอนนี้ห่างกันเยอะพอสมควรครับ และอีกหนึ่งอย่างเกาหลีไม่ใช่แค่ฝึกร้องและเต้นแต่มีฝึกการแสดงบนเวที ฝึกการแสดงสีหน้าบนเวทีด้วยครับ

แต่ถ้าหวังดังด้วยกระแสเฉยๆเช่นเพลงสนุก เพลงน่ารักจนติดหูคนทั่วโลกอันนี้เป็นไปได้ครับ วงการเพลงบ้านเราคนทำเพลงเก่งๆก็เยอะอยู่ครับ แต่ถ้าเดินสายน่ารักๆไม่เน้นเต้นมากแบบ akb ของญี่ปุ่นผมว่าสายนี้เด็กบ้านเนาทำได้ดีมากด้วยครับ ถ้ามาสายน่ารัก สดใสทั้งชายและหญิงแล้วโปรโมตแบบหนักๆก็อาจดังได้ครับแต่ต้นทุนจะสูงมากเลยครับ
0
0
ooHoo
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ลูกเขย มูริญโญ่
เข้าร่วม: 08 Oct 2013
ตอบ: 5116
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 07:51
ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ
ต้องนิยามกันให้ได้ก่อน T Pop คืออะไร ตอนนี้ทั้ง visual กับเสียงยังไม่ดัง ตังจะมาได้งายยยยยย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

via GIPHY

ยินดีเป็นเพื่อนและแลกเปลี่ยนทัศนะกับทุกคนทุกทีมนะครับ แอดมาได้เลยครับ
ส่วนตัวเป็นติ่งพ่อมู เชียร์แมนยู และ ชอบบิลเบา
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: เอ๊าะอ่อ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11584
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 08:06
ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ
ต้องหาจุดเด่นให้ได้ก่อนอะ และในบ้านเรา เพลงเร็วส่วนใหญ่ยังไม่ดังเลย มีแต่เพลงช้าถึงกลาง มันเลยจำเจ มีแต่อะไรเดิมๆ เทียบกับ jpop kpop ก็ได้ เพลงเร็วนี่คือเพลงโปรโมทของเขาด้วยซ้ำ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 17801
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 08:13
ผมว่าเพลงอินดี้บ้านเรายังดังในต่างประเทศกว่าเพลงป๊อปอีก
ใน playlist เพลงป๊อปไทยใน spotify
แม่งเหมือนกันทุกเพลง เหมือนมีทีมโปรดิวซ์ ทีมเขียนเนื้อ มาจากทีมๆเดียวอะ มันเหมือนกันทุกเพลงจริงๆ

ขนาดเพลงบางเพลงเนื้อร้องเป็นภาษาอังกฤษนะ แต่ฟังยังรู้เลยว่านี่เพลงไทยแน่ๆ
ผมเดาถูกหลายเพลงละ
0
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2163
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 08:35
ผมว่าดันซีรีย์วายดีกว่า เอาพวกซอฟพาวเวอร์ อาหาร, สถานที่ท่องเที่ยวเข้าไป
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3059
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 08:57
[RE]ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ
อะไรที่เป็น -pop มันก็ก้อปโมเดลเกาหลีทั้งนั้นเลย แถมสู้เกาหลียังไม่ได้สักประเทศ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel