ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Mar 2020
ตอบ: 8191
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:47
ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ
เอาง่ายๆครับ ช่วงนี้t-popถือว่ามาแรงมาก วงดีๆ ความสามรถแน่นๆก็หลายวง

แต่สเตจที่ให้วงเหล่านี้มาโปรโมท มาโชว์ มีแค่ของ workpoint ที่เดียวเอง และก็ไม่ได้รับความนิยมมากขนาดนั้นด้วย

คือถ้าจะดันไประดับนั้นจริง ระดับรัฐระดับเอกชน ต้องมีส่วนมากกว่านี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 22211
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:48
[RE]ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ
polza.bpy พิมพ์ว่า:
คนรู้จักผมเล่นซีรี่วายเรื่องเดียว จากยอดฟอลโล่หลักหมื่น ตอนนี้่เกือบล้านละ

จะส่งออก ก็คงด้านนี้แหละ  

ซีรีส์ y ทั้ง ชช ญญ

คนดูเยอะจริง นสด หลายคนเกิดจากเรื่องแนวนี้เพียบ

บางคนช่อง น้อยสี มากสี ยอดฟอลไม่เท่าไหร่ แต่พอไปเล่น วายเท่านั้นแหละ

เหมือนเกิดใหม่ในวงการเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: richie.bobbbie
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 17869
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:48
[RE: ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ]
อัศวินหัวสิงห์ พิมพ์ว่า:
T-pop ทั่วโลกในตอนนี้อาจจะยังไม่มี

แต่อินดี้ไทยที่มีแฟนเพลงจากทั่วทุกมุมโลกก็คงเป็น ภูมิ วิภูริศ เป็นแบบกลุ่มเฉพาะ แต่แฟนคลับก็เยอะประมาณนึงเลยนะ

ไปเล่นเทศกาลดนตรีของต่างประเทศก็ได้รับการซัพพอตตลอด โดยเฉพาะทางแถบเอเชีย ญี่ปุ่น เกาหลี
ไต้หวัน ฮ่องกง อินโด ฟิลิปปินส์ มาเล สิงคโปร์ ไปทัวร์ทั่วยุโรปก็มีมาแล้ว

ส่วนอีกวงก็จะตามๆไปคือ HYBS แมสมากๆแล้วในเอเชีย ยุโรป เมกาก็มีบ้าง

นอกนั้นจะเป็นวงอินดี้อีกหลายวงที่รับงานทัวร์เทศกาลต่างๆบ้างนิดหน่อย แต่ไม่แมสเท่า ภูมิ กับ HYBS  

น้องภูมินี่ตอนแรกไม่อยากนับจริงแกมีความ inter แต่แรกละ long gone นี่อย่างดัง
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9343
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:49
[RE: ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ]
วงใหม่ๆตอนนี้ เรามีแต่เลียนแบบเกาหลีแล้วน่ะสิ แบบนี้เค้าไปดูเกาหลีไม่ดีกว่าหรอ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Don't kick the chair
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 10920
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:49
ปัญหาของวงการไอดอลคือ "เงิน" ครับ การทำวงไอดอลมันใช้เงินเยอะมากแล้วไม่รู้จะได้ทุนคืนเมื่อไร ถ้าบริษัททุนไม่หนาจริงอยู่ยากครับ อย่างเกาหลีเค้าไม่มีปัญหาเพราะรัฐบาลช่วยครับ

0
0

นักบอลถ้วย ข.
Status: Yuqi 100%
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3044
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:51
[RE]ไทยเรามีโอกาสสร้างกระแส T-pop ทั่วโลกได้ไหมครับ
4eve pixxie เริ่มมาให้จนบูมแล้วครับ แต่เจอบอลไม่ให้เกียรติเซ็งเลยผม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10387
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:58
https://urbancreature.co/southkorea-koreanwave/
กรณีวงการบันเทิงเกาหลี รัฐบาลไม่ได้ช่วยตรงๆ นะครับ เป็นแต่ออกกฎเกณฑ์สนับสนุนกับทำให้ระบบนิเวศมันไปของมันง่ายขึ้น

ถ้าจะบอกว่ารัฐหนุน เอาเงินลงแล้วมันจะดี ผมเกรงว่าจะจบแบบงานวัฒนธรรมที่ใช้เงินรัฐ แล้วรัฐก็มาคาดหวังว่าต้องทำตามตนต้องการ ต้องใช้เงินตามยอดเพื่อไม่ให้ขัด สตง. แล้วความคิดมันก็จะจำกัด ตันไปเองนี่แหละ

อย่างเคป๊อป เรียกว่าเอกชนนี่แหละ แม่งานหลักเลย

ส่วนไทย เอาเป็นว่าอยากให้รัฐบาลไปปรับปรุงหรือออกกฎเกณฑ์ที่เอื้อกว่านี้ก่อน แล้วเอกชนจะค่อยๆ พัฒนาเอง แบบแต่ก่อนที่เคยจัดเทศกาลหนังกรุงเทพนี่แหละ ที่เป็นส่วนหนึ่งให้อุตสาหกรรมหนังไทยบูม หลากหลาย ก่อนจะซบเซาและทุกวันนี้เจอโรงหนังเจ้าใหญ่ครอบงำตลาด

อย่างข้างบนว่า พื้นที่ให้นักร้อง วงดนตรีโชว์ของ มันต้องมีมากกว่าที่เป็นอยู่ ตอนนี้ไทยโชคดีที่ค่ายเพลงไม่สามารถผูกขาดเจ้าตลาดได้แบบในอดีตแล้ว ถือเป็นโอกาสที่จะทำให้วงการนี้แข็งแรงได้

แก้ไขล่าสุดโดย pepino เมื่อ Wed Jan 25, 2023 00:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: เรื่อยเปื่อย
เข้าร่วม: 16 May 2020
ตอบ: 4081
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 23:59
จุดอ่อนของเราคือภาครัฐไม่สนับสนุนครับ คงไม่โตไปกว่านี้หรอกครับ จะขายได้คงแค่ซีรีย์แนวนี้เท่านั้นล่ะ
คนไทยเก่งครับ เก่งมากๆด้วย แต่ขาดความต่อเนื่อง เก่งแต่ไม่มีคนสนับสนุน แล้วจะเอาอะไรไปต่อยอด
คนเก่งๆสุดท้ายเลิกกันหมด ขายของดีกว่า 55 ถ้าทีมบริหารประเทศยังคุยกับตัวเองไม่รู้เรื่องมันก้ยากครับ 555
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Nov 2021
ตอบ: 550
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 00:02
พูดจริงๆ เอาวง 4eve pixxie pretzle ให้เพื่อนฝรั่งดู มันถามว่า คนจีนเหรอ , คือโอกาสที่ต่างชาติจะชอบอะ มี แต่น้อย เพราะทุกอย่างทำแบบเกาหลีหมด ทั้งแนวเพลง การแต่งตัว , เค้าไปดูเกาหลีดีกว่า แค่ production. ก็ต่างกันแล้ว แถมดนตรียังล้ำกว่าเยอะ
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status: คนบว้าา/เชเช่
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 878
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 00:02
ถ้าเพลงนี่ดังก็มีหลายเพลงนะ เพลงที่ติดกับนักแสดงy แต่ถ้าจะไประดับเกาหลีน่าจะใช้เวลาอีกยาว แต่ตอนนี้หลายช่องก็รู้นะว่าตลาดซีรี่ธรรมดาไปแข่งเกาหลียาก หลายช่องก็มาทำซีรี่yเพิ่มมากขึ้นตลาดนี้ยังไงเราน่าจะเบอต้นๆ อย่างหลายๆเพลงนี่ก็ติดไปกับนักแสดงเยอะเหมือนกัน แต่ถ้าแบบวงเกิลกรุ๊ปนี่ยากเลยอะเกาหลีเขาแน่นมาก
แก้ไขล่าสุดโดย Youc12345 เมื่อ Wed Jan 25, 2023 00:03, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 25099
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 00:18
ท่าเต้นยังต้องยกระดับอีกพอสมควร ให้เท่ห์ๆ แบบเกาหลี
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1692
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 00:24
ยังไม่ต้องไปมองระดับโลก เอาในไทยก่อน ตลาด T-POP ในไทยไม่ใช่น้อยๆ ยุค 90 คนจนกว่านี้เยอะ ยังขายเป็นล้านตลับกันเป็นว่าเล่น มีทุนก็ทำให้มันถูกทางหน่อย ไม่ใช่ไปออกแนวเกาหลีแต่ไม่ปังซักเพลง สุดท้ายเพลงที่ปังก็แนว T-POP นี่แหละว้า
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: Fredmonger
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 3006
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 00:24
คิดว่าได้เเต่น่าจะอีกนาน ส่งออกผ่านทางซีรี่ย์วายนี่เเหละเดียวนี้ก็เริ่มเห็นผลเเล้ว อย่างน้อยทำให้ต่างชาติเริ่มมองว่าไทยซีรี่ย์วาย no1 ถือว่าเป็นsoft powerก็เริ่มโอเคละ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10387
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 00:27
Save as... พิมพ์ว่า:
ยังไม่ต้องไปมองระดับโลก เอาในไทยก่อน ตลาด T-POP ในไทยไม่ใช่น้อยๆ ยุค 90 คนจนกว่านี้เยอะ ยังขายเป็นล้านตลับกันเป็นว่าเล่น มีทุนก็ทำให้มันถูกทางหน่อย ไม่ใช่ไปออกแนวเกาหลีแต่ไม่ปังซักเพลง สุดท้ายเพลงที่ปังก็แนว T-POP นี่แหละว้า  

ยุค 90 มันช่วงเศรษฐกิจฟองสบู่ครับ เทียบกับค่าเงินปัจจุบันดูน้อยจริง แต่กำลังซื้อไม่น้อยนะ
บวกกับทั่วโลกช่วงนั้น เทปมีข้อได้เปรียบแผ่นเสียงตรงที่ราคาถูกกว่า เก็บรักษาง่ายกว่า อัดก็ง่าย เลยขายได้มาก

ค่ายเพลงทั่วโลกเลยทำยอดขายได้จากเทปไม่น้อย ก่อนที่ซีดีจะมาแทนที่

แต่เห็นด้วยนะว่า ไทยไปทำให้มีลายเซ็นตัวเองแบบ BBGG ยุค 90-มิลเลนเนียม (ยุคทอง BBGG ไทย) น่าจะเป็นทางออกกว่าไปทำตามที่ประเทศอื่นทำ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4656
โพสเมื่อ: Wed Jan 25, 2023 00:30
เป็นไปได้ครับ คำถามพวกมีโอกาสมั้ย มันตอบได้แค่มีกับไม่มี แต่โอกาสเกิดคืออีกเรื่อง

โอกาสมีเป็นไปได้ ก็ต่อเมื่อ
1.ทุกวงการบันเทิงตั้งใจผลิตผลงานแบบมืออาชีพ แบบฝรั่ง เกาหลี ญี่ปุ่น มีการจัดเรทติ้งวัดเที่ยบ
2.ภาครัฐมีการสนับสนุน และไม่ตั้งกรอบจำกัดความคิดไอเดีย ศีลธรรม ประเพณี การเมือง
3.ทางภาคเอกชน เจ้าของบริษัทต้องร่วมกันสร้างวัฒนธรรมการแข่งขันแบบพัฒนา ไม่ใช่เจ้าใหญ่รวบหมด เจ้าเล็กๆไม่ได้มีพื้นที่
4.ต้องสร้างวัฒนธรรม สร้างstory แบ่งยุค ชัดเจนแบบเกาหลี gen1 gen2 jp ยุค90 กลับกันของไทยยุคตามค่ายนั้นรุ่งเรือง

ในแง่วงการบันเทิง คิดว่าภาพยนต์ไทยมีโอกาสมากสุด

2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel