ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งลีกเอิง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 8305
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 13:43
[RE: เรื่องโรนัลโด้กับแฟนเอฟ??]
GB4 พิมพ์ว่า:
เคสนี้บ่งบอกได้เป็นอย่างดีว่า หากคุณโดนยั่วยุ (ซึ่งเด็กไม่ได้ยั่วยุ) คุณสามารถตอบโต้ด้วยความรุนแรง และคุณจะเต็มไปด้วยคนพร้อมที่จะเห้นใจ

และแค่คุณปรอบใจด้วยของกำนัลหรือความ VIP คุณก็ไม่ควรต้องรับโทษใดๆ คนเรียกร้องโทษ คือคนเรียกร้องความสนใจ อยากได้เงิน ไม่รู้จักพอ

โด้มันสามารถเดินตรงเข้าห้องได้เลย เด็กอยู่ในพื้นที่ของเด็ก ถ้ามาเถียงกันว่าเด็กมันยื่นแขนออกมา ทำยังก่ะจับผิดเส้นล้ำหน้า ผมก็หมดคนจะพูด ถ้ายั่วยุได้ และตอบโต้ด้วยความรุนแรงได้แบบนี้ นักบอลไม่เดินขึ้นอัฒจรรไปตบทุกคนที่มันด่าเหรอ

เคสนี้ไม่ได้เกลียดโด้ มันแสดงออกหลังกจากเหตุการได้ดี พยายามรับผิดชอบ แต่ไม่ใช่ทุกคนที่ถูกรถชนแล้วจะบอกว่าพาไปดูหนังนะ เดียวเลี้ยงข้าวแล้วเค้าจะยอม เค้าก็ยังต้องการแจ้งความให้ได้รับโทษอยู่ดี เคสนี้ที่แถๆอยู่สำหรับผม คนที่ด่ากลับครอบครัวเด็กคือ คุณแย่มาก

FA มันไม่จับโด้มาประหารหรอก ที่เค้าต้องการคือบทลงโทษให้เห็นว่าชื่อเสียงคุณไม่ได้อยู่เหนือความผิดที่ก่อ ซึ่งคนผิดหลังจากเหตุการณ์เกิดขึ้นแล้ว คือ FA แบนสักนัด ก็จบ และถ้าแม่เรื่องเยอะ ก็ต้องแยกเป็นอีกเคส แบบนี้อ่ะถึงเรียกว่าไม่ยอมจบ

ผมถามคนที่สนับสนุนโด้จากความผิดนี้และโยนให้เป็นความผิดเด็กจากใจจริง คุณกับลังขีดเส้้นให้ตอบโต้ด่วยความรุนแรงเป็นสิ่งที่ยอมรับได้ เอางั้น จริงๆเหรอ

ผมไม่ได้สนับสนุนไอ้โด้ใช้ความรุนแรงนะครับ ก่อนหน้านี้ผมก็ไม่ได้ปกป้องอะไรมันแม้แต่ครั้งเดียวในเหตุการณ์นี้
มันทำผิด ยอมรับ ชดเชยให้ผู้เสียหายเต็มที่เท่าที่ทำได้ ก็โอเค ผมก็นึกว่าเรื่องจบแล้ว

แต่ที่ผมหมั่นไส้คือความเยอะของคุณแม๊เด็กครับ ไม่จบไม่สิ้น ทั้งที่คุณเองก็มีส่วนผิดนะครับที่ไม่ดูแลลูกให้ดี
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 761
ที่อยู่: 28/33 ถนนยิงเป้า ต.สนามจันทร์ อ.เมือง จ.นครปฐม 73000
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 14:36
[RE: เรื่องโรนัลโด้กับแฟนเอฟ??]
เรื่องปกติของเขา ดูพฤติกรรมในสนามสิ ทำตัวถ่อยมากี่รอบแล้ว
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: SS Blogger, Arsenal and Sunderland Lover.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7800
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 15:06
sesenta y nueve พิมพ์ว่า:
potdemo พิมพ์ว่า:
ไปเจอเม้นนึงบอกว่าแม่คุมลูกตัวเองที่เป็นบ้าไม่ได้ เราถึงกับโอโห้
คือทัศนคติที่คนเม้นมันบ่งบอกการเหยียดผู้เป็นออทิสติกเห็นๆ เลย
พูดถึงแล้วยังหัวร้อนไม่หาย  

อันนี้ขอถามนะครับผู้เป็นออทิสติกต้องการอะไรจากสังคม อยากได้ความปกติในชีวิตหรืออยากได้ความพิเศษได้อะไรเหนือคนอื่น แล้วคนเป็นออทิสติกแปะป้ายบนหัวไหมครับว่าเป็นออทิสติก อยากจะใช้ชีวิตปกติไปยืนด่าเขาเจอคนหัวร้อนเล่นกลับจะมาบอกเป็นออทิสติกไม่ได้นะ ถ้าอยู่ในสังคมปกติไม่ได้ผู้ปกครองก็ต้องดูแลป่ะครับไม่ใช่ว่าเป็นแล้วจะก่อคง่มเดือดร้อนขนาดไหนก็ได้ แล้วออทิสติกมีหลายประเภท ผมไม่ได้สนับสนุนให้ใช้คำหยาบคายหรือเหยียดนะ ผมแค่อยากได้เหตผลดีๆหน่อยว่าสรุปคนเป็นออทิสติกต้องการอะไร  

ในฐานะที่เราเคยรักษา สิ่งสำคัญคืออยากใช้ชีวิตตามปกติทั่วไปนี่แหละค่ะ ไม่ต้องถึงกับแปะป้ายหรอกและอีกอย่างเราหัวร้อนจากเม้นนั้นมาเพราะการที่เขาเม้นเหยียดเต็มๆ ซึ่งเรารับไม่ได้ แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่าเราจะต้องการให้เด็กออทิสติกได้สิทธิพิเศษนิ หวังว่าคุณจะเข้าใจที่เม้นเราสื่อถึงนะคะ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20171
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 15:28
ผมว่าหลายๆคนหลงประเด็นอ่ะ หลงไปไกลด้วย

แถมจะเอาให้ตายแบบที่ผมบอกไว้นั้นแหละ ซึ่งผมว่ามันมากไปอ่ะ

สิทธิ์ใคร ใครก็เคารพ แค่ก็ควรเคารพคนอื่นที่มีการ apologize และขอโทษไปแล้วด้วย

เพียงแค่ในเคสนี้แม่เด็กไม่ยอมอ่ะ เสนออะไรให้ก็ไม่รับไม่อะไร

แถม FA พึ่งออกมาจากไทม์แมชชีนอีก เป็นผมผมก็คงอยากรู้ว่าจะให้ทำยังไงถึงจะดีที่สุดอ่ะ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 1535
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 15:44
rooney8 พิมพ์ว่า:
kingnobody39 พิมพ์ว่า:
Teddybrownbag พิมพ์ว่า:
Number10 พิมพ์ว่า:

เด็ก(ออทิสติก) โดนตบจนมือถือร่วง

มาบอกแม่ไม่ดูแลลูกให้ดี ตรรกะโคตรป่วย

ผมว่ามันก็ไม่เห็นจะตรรกะป่วยเลย

เด็ก(ออทิสติก) มีโอกาสไปแสดงพฤติกรรมก้าวร้าว ที่มีอารมณ์รุนแรง ในสิ่งที่ไม่ถูกใจเค้าได้แบบที่คนปกติทั่วไปอาจจะควบคุมตรงนั้นได้

อาจจะเจอคนที่เค้ารับไม่ได้ แสดงออกในทางที่มันก้าวร้าวเช่นกัน

แล้วเป็นเรื่องปกติ ที่เด็กออทิสติก ควรมีพ่อแม่ประกบดูแลเด็กอย่างใกล้ชิด

การแพทย์ก็มีให้อ่านออกจะบ่อย

เด็ก(ออทิสติก) มีหลายระดับครับ บางคนสมาธิสั้น บางคนสมองช้า บางคนสารมารถไปเรียนหนังสือได้

บางคนก็ทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้ปกติ บางคนไปเป็นทนายอัจฉริยะ ยังได้เลย

อันนี้แค่เฮโลตามเพื่อนไปเชียรบอล ไม่ได้ไปถูกเนื้อต้องตัว เชียร ล้อ ในส่วนที่เค้าจัดไว้ให้

คิดว่าเดกมันล้อมันด่าคนเดียวหลอครับ ผู้ใหญ่เปนร้อยในสนาม ก้อล้อ ก้อด่าทั้งนั้น

โด้หรือนักบอลคนอื่นโดนกันมาแทบทุกคนเวลาทีมแพ้ แต่นักบอลส่วนใหญ่ต้องควบคุมอารมตัวเองให้ได้ไง

ขนาดเราเชียรในบอร์ดยังล้อกันจะเป็นจะตายเลย นับประสาอะไรกับที่เค้าไปเชียรข้างสนมเหนตัวเป็นๆ

เรื่องนี้เดกไม่น่าจะผิด หรือก้าวร้าว เกินเหตุนะครับ

ถ้ามันวิ่งเข้าสนามไปล้อไปโดนเนื้อโดนตัวอันนี้ว่าไปอย่าง  

ถ้าล้อเฉยๆโด้มันคงไม่สนใจหรอกครับ แต่นี่ยื่นมือถือมาจะถ่ายอะไรก็ไม่รู้ ไอ้โด้มันก็มีสิทธิ์ปกป้องความ privacy ของตัวเองนะครับ
มีเยอะแยะครับ พวกคนดังๆ เซเลป ปัดมือถือ ปัดไมค์ ปัดกล้อง ที่พยายามมาถ่ายรูปเขาโดยพลการ
ถ้าจะอ้างเรื่องออติสทิก งั้นถามหน่อยครับว่าไอ้โด้มันเป็นเทวดาเหรอถึงสามารถรู้ได้ว่าใครออทิสติก โดยที่เห็นจากแค่นั้น

ส่วนตัวอะไรกันคนับ เค้าถ่ายกันทั้งสนามป่าว

มีข้อห้ามอะไรในการถ่ายป่าว เดกก้ออยุ่ในพื้นที่ของเค้านะ

ไม่ใช่แอบถ่ายอะไรซะหน่อย ในสนามบอล ไม่ได้ไปเจอข้างทางแล้วแอบถ่าย

แหม่ ยื่นแขนออกมาถ่ายดักขนาดนั้น ถถถ
คุณลองไปทำแบบนั้นกับผู้หญิงที่ไม่รู้จักในที่สาธารณะนะครับ ไม่โดนเขาด่าก็โดนผัวเขากระทืบได้ง่ายๆเลยน่ะ
เออถ้าเด็กมันถ่ายปกติอยู่ในเขต เก็บมืออย่างสุภาพเรียบร้อย แล้วโด้มันปรี่เดินเข้าไปตบทิ้ง ผมจะไม่เถียงซักคำ
ไอ้โด้มันไม่ได้มองด้วยซ้ำว่าใครถ่าย มันเดินของมันดีๆแล้วจู่ๆมีกล้องยื่นมาถ่ายช่วงล่างระยะใกล้ขนาดนั้นมันก็ตบทิ้งสิครับ

ทำไมโด้อ่อนแอขนาดนั้นครับ

อายุจะ40แล้วนะ ยังไปมีเรื่องกะเดก ซื่อมันเปนงี้ทุกสนามแหละ 5555

เค้าก้อยื่นมือถ่ายรุป นักแตะกันทั้งนั้น ไม่เหนใครมีปัญหาเลยยย

จะยื่นได้ซะขนาดไหนเชียวไม่ใช่แม่นาคซะหน่อย เดินผ่านไปแบบทุกทีก้อได้

ถ้าอ่อนแอขนาดนี้ต้องตั้งกฎฝ่ายตรงข้ามถ่ายรุปแล้วมั้ง
0
0

GB4
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2013
ตอบ: 3918
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 15:55
GB4 พิมพ์ว่า:
เคสนี้บ่งบอกได้เป็นอย่างดีว่า หากคุณโดนยั่วยุ (ซึ่งเด็กไม่ได้ยั่วยุ) คุณสามารถตอบโต้ด้วยความรุนแรง และคุณจะเต็มไปด้วยคนพร้อมที่จะเห้นใจ

และแค่คุณปรอบใจด้วยของกำนัลหรือความ VIP คุณก็ไม่ควรต้องรับโทษใดๆ คนเรียกร้องโทษ คือคนเรียกร้องความสนใจ อยากได้เงิน ไม่รู้จักพอ

โด้มันสามารถเดินตรงเข้าห้องได้เลย เด็กอยู่ในพื้นที่ของเด็ก ถ้ามาเถียงกันว่าเด็กมันยื่นแขนออกมา ทำยังก่ะจับผิดเส้นล้ำหน้า ผมก็หมดคนจะพูด ถ้ายั่วยุได้ และตอบโต้ด้วยความรุนแรงได้แบบนี้ นักบอลไม่เดินขึ้นอัฒจรรไปตบทุกคนที่มันด่าเหรอ

เคสนี้ไม่ได้เกลียดโด้ มันแสดงออกหลังกจากเหตุการได้ดี พยายามรับผิดชอบ แต่ไม่ใช่ทุกคนที่ถูกรถชนแล้วจะบอกว่าพาไปดูหนังนะ เดียวเลี้ยงข้าวแล้วเค้าจะยอม เค้าก็ยังต้องการแจ้งความให้ได้รับโทษอยู่ดี เคสนี้ที่แถๆอยู่สำหรับผม คนที่ด่ากลับครอบครัวเด็กคือ คุณแย่มาก

FA มันไม่จับโด้มาประหารหรอก ที่เค้าต้องการคือบทลงโทษให้เห็นว่าชื่อเสียงคุณไม่ได้อยู่เหนือความผิดที่ก่อ ซึ่งคนผิดหลังจากเหตุการณ์เกิดขึ้นแล้ว คือ FA แบนสักนัด ก็จบ และถ้าแม่เรื่องเยอะ ก็ต้องแยกเป็นอีกเคส แบบนี้อ่ะถึงเรียกว่าไม่ยอมจบ

ผมถามคนที่สนับสนุนโด้จากความผิดนี้และโยนให้เป็นความผิดเด็กจากใจจริง คุณกับลังขีดเส้้นให้ตอบโต้ด่วยความรุนแรงเป็นสิ่งที่ยอมรับได้ เอางั้น จริงๆเหรอ

ปีดมือถือเทียบเท่าขับรถชนเลยเหรอครับ?  

แค่ยกตัวอย่างให้เข้าใจว่าถ้ามีคนกระทำกับคุณ ไม่ใช่ทุกคนที่จะยอมแค่เพราะคุณเปย์อะไรให้ ผมแค่ยกตัวอย่างรถชน แค่เพราะมันง่ายที่จะยกตัวอย่าง ขออภัยถ้าไม่พอใจ เอาเป็นมีคนตั้งใจมาปัดมือถือเราตกก็ได้ ครับ
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 8305
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 15:56
Teddybrownbag พิมพ์ว่า:

เด็ก(ออทิสติก) โดนตบจนมือถือร่วง

มาบอกแม่ไม่ดูแลลูกให้ดี ตรรกะโคตรป่วย

ผมว่ามันก็ไม่เห็นจะตรรกะป่วยเลย

เด็ก(ออทิสติก) มีโอกาสไปแสดงพฤติกรรมก้าวร้าว ที่มีอารมณ์รุนแรง ในสิ่งที่ไม่ถูกใจเค้าได้แบบที่คนปกติทั่วไปอาจจะควบคุมตรงนั้นได้

อาจจะเจอคนที่เค้ารับไม่ได้ แสดงออกในทางที่มันก้าวร้าวเช่นกัน

แล้วเป็นเรื่องปกติ ที่เด็กออทิสติก ควรมีพ่อแม่ประกบดูแลเด็กอย่างใกล้ชิด

การแพทย์ก็มีให้อ่านออกจะบ่อย

เด็ก(ออทิสติก) มีหลายระดับครับ บางคนสมาธิสั้น บางคนสมองช้า บางคนสารมารถไปเรียนหนังสือได้

บางคนก็ทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้ปกติ บางคนไปเป็นทนายอัจฉริยะ ยังได้เลย

อันนี้แค่เฮโลตามเพื่อนไปเชียรบอล ไม่ได้ไปถูกเนื้อต้องตัว เชียร ล้อ ในส่วนที่เค้าจัดไว้ให้

คิดว่าเดกมันล้อมันด่าคนเดียวหลอครับ ผู้ใหญ่เปนร้อยในสนาม ก้อล้อ ก้อด่าทั้งนั้น

โด้หรือนักบอลคนอื่นโดนกันมาแทบทุกคนเวลาทีมแพ้ แต่นักบอลส่วนใหญ่ต้องควบคุมอารมตัวเองให้ได้ไง

ขนาดเราเชียรในบอร์ดยังล้อกันจะเป็นจะตายเลย นับประสาอะไรกับที่เค้าไปเชียรข้างสนมเหนตัวเป็นๆ

เรื่องนี้เดกไม่น่าจะผิด หรือก้าวร้าว เกินเหตุนะครับ

ถ้ามันวิ่งเข้าสนามไปล้อไปโดนเนื้อโดนตัวอันนี้ว่าไปอย่าง  

ถ้าล้อเฉยๆโด้มันคงไม่สนใจหรอกครับ แต่นี่ยื่นมือถือมาจะถ่ายอะไรก็ไม่รู้ ไอ้โด้มันก็มีสิทธิ์ปกป้องความ privacy ของตัวเองนะครับ
มีเยอะแยะครับ พวกคนดังๆ เซเลป ปัดมือถือ ปัดไมค์ ปัดกล้อง ที่พยายามมาถ่ายรูปเขาโดยพลการ
ถ้าจะอ้างเรื่องออติสทิก งั้นถามหน่อยครับว่าไอ้โด้มันเป็นเทวดาเหรอถึงสามารถรู้ได้ว่าใครออทิสติก โดยที่เห็นจากแค่นั้น

ส่วนตัวอะไรกันคนับ เค้าถ่ายกันทั้งสนามป่าว

มีข้อห้ามอะไรในการถ่ายป่าว เดกก้ออยุ่ในพื้นที่ของเค้านะ

ไม่ใช่แอบถ่ายอะไรซะหน่อย ในสนามบอล ไม่ได้ไปเจอข้างทางแล้วแอบถ่าย

แหม่ ยื่นแขนออกมาถ่ายดักขนาดนั้น ถถถ
คุณลองไปทำแบบนั้นกับผู้หญิงที่ไม่รู้จักในที่สาธารณะนะครับ ไม่โดนเขาด่าก็โดนผัวเขากระทืบได้ง่ายๆเลยน่ะ
เออถ้าเด็กมันถ่ายปกติอยู่ในเขต เก็บมืออย่างสุภาพเรียบร้อย แล้วโด้มันปรี่เดินเข้าไปตบทิ้ง ผมจะไม่เถียงซักคำ
ไอ้โด้มันไม่ได้มองด้วยซ้ำว่าใครถ่าย มันเดินของมันดีๆแล้วจู่ๆมีกล้องยื่นมาถ่ายช่วงล่างระยะใกล้ขนาดนั้นมันก็ตบทิ้งสิครับ

ทำไมโด้อ่อนแอขนาดนั้นครับ

อายุจะ40แล้วนะ ยังไปมีเรื่องกะเดก ซื่อมันเปนงี้ทุกสนามแหละ 5555

เค้าก้อยื่นมือถ่ายรุป นักแตะกันทั้งนั้น ไม่เหนใครมีปัญหาเลยยย

จะยื่นได้ซะขนาดไหนเชียวไม่ใช่แม่นาคซะหน่อย เดินผ่านไปแบบทุกทีก้อได้

ถ้าอ่อนแอขนาดนี้ต้องตั้งกฎฝ่ายตรงข้ามถ่ายรุปแล้วมั้ง  

ไม่ได้อ่อนแอหรอกครับ แต่ไม่มีความจำเป็นต้องทนทุกครั้งให้กับทุกคนที่คิดไม่ดีต่อตัวเราครับ
มีเรื่องกับเด็กไหมไม่รู้ ผมเห็นไอ้โด้มันปัดทิ้งแบบไม่ได้มองด้วยซ้ำว่าใครถ่าย

ผมลองมานึกย้อนว่าถ้าเป็นผม ถ้าโดนเด็กเวรมากวนตีน100ครั้ง ผมอาจทนได้99ครั้ง แต่มันจะมี1ครั้งที่ไม่ทนครับ ผมไม่ได้เกิดมาเพื่อเป็นที่รองรับอารมณ์ของใคร โดยเฉพาะกับคนที่มันไม่ได้หวังดีต่อตัวผมอยู่แล้ว

อย่าไปคิดว่าเปิดการ์ดออทิสติกแล้วคุณจะสามารถทำอะไรตามใจก็ได้ในโลกนี้ครับ ควรเคารพผู้อื่นด้วยถ้าอยากให้เขาเคารพตัวเอง
ถ้าเด็กคนนั้นคิดว่าสามารถทำอะไรก็ได้ทุกอย่าง ยังไงทุกคนก็ต้องยอม แบบนี้มันอันตรายนะครับ หากไปเจอพวกนักเลงโหดๆแล้วไปยั่วเขา อาจไม่ใช่แค่เสียมือถือนะครับ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ★・:・。Honey。・:・★
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 9041
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 17:39
อะไรนะ? พิมพ์ว่า:
เห็นได้ชัด ว่าแทบจะทุกเม้นในนี้ไม่มีความเข้าใจเกี่ยวกับเด็กออทิสติกเลย แล้วเอามาเปรียบเทียบซะอย่างกะเขาเป็นเด็กปกติ

เด็กออทิสติกเขามีอาการย้ำคิดย้ำทำนะ เหตุการณ์นึง ถ้ามันฝังใจเขา เขาอาจจำแล้วพูดซ้ำๆทั้งชีวิตเลยก็ยังได้

พวกคนที่ไม่มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับโรคนี้ และไม่คิดจะทำความเข้าใจ แนะนำว่าอยู่เงียบๆดีกว่า อย่าแพล่มเยอะให้ตัวเองดูโง่ไปกว่านี้ดีกว่าเลย  

หลานชายแท้ๆของผม เป็นออทิสติก ทุกวันนี้ก็ยังพูดไม่ได้

แม่ผมเลี้ยงมาจนอายุ 7 ขวบกว่าเพิ่งเข้าโรงเรียน(เฉพาะทาง)

ได้รับเบี้ยคนพิการ(ทางสมอง) หน้าตาเหมือนเด็กทั่วไป

มีโลกของตัวเอง บางครั้งเค้าไม่ได้รู้ว่าอะไรผิดอะไรถูก

แต่เค้าก็ควรมีสิทธิ์ใช้ชีวิตในสังคมเหมือนคนปกติทั่วไปรึป่าว

เคสโรนัลโด้ทำให้ผมได้เห็นมุมมองและธาตุแท้ของหลายๆคน

มานั่งอ่านแล้วรู้สึกหดหู่ใจแบบบอกไม่ถูก มันจุกในอกไปหมด

ผมก็มีน้องของเพื่อนที่เป็นเด็กออ ปกติไปบ้านผมก็เห็นมันต้องดูแลน้องมันตลอด

เขาพูดได้ สื่อสารได้ แต่ไม่มีความเข้าใจในเรื่องเหตุผลต่างๆ และมีพฤติกรรมย้ำคิดย้ำทำ

เวลาน้องมันทำอะไรผิด รู้ว่าจะโดนทำโทษ เขาก็พูดวนๆ ว่าแม่ตีๆ เพราะเขาเคยโดนแม่ตีมาสมัยเด็กๆ จนตอนนี้อายุ 20 กว่าแล้ว ก็ยังพูดเหมือนเดิม

ผมถึงเห็นว่าเพื่อนมันเหนื่อยมากนะกับการที่ต้องดูแลน้องที่เป็นออ

แล้วยิ่งเห็นว่ายังมีคนปกป้องไอดอลตัวเองอย่างผิดๆ โทษแม่เด็ก ว่าไม่ยอมจบ ว่าดูแลไม่ดี โทษเด็กที่ไปทำอะไรไม่ดีใส่โด้ก่อน

ผมหดหู่มากจริงๆนะ ที่เห็นเม้นประเภทเหล่านี้ ได้เห็นความคิดความอ่านของหลายๆยูสในนี้เลย
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2009
ตอบ: 4550
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 18:19
ไปเจอเม้นนึงบอกว่าแม่คุมลูกตัวเองที่เป็นบ้าไม่ได้ เราถึงกับโอโห้
คือทัศนคติที่คนเม้นมันบ่งบอกการเหยียดผู้เป็นออทิสติกเห็นๆ เลย

อันนี้ขอถามนะครับผู้เป็นออทิสติกต้องการอะไรจากสังคม อยากได้ความปกติในชีวิตหรืออยากได้ความพิเศษได้อะไรเหนือคนอื่น แล้วคนเป็นออทิสติกแปะป้ายบนหัวไหมครับว่าเป็นออทิสติก อยากจะใช้ชีวิตปกติไปยืนด่าเขาเจอคนหัวร้อนเล่นกลับจะมาบอกเป็นออทิสติกไม่ได้นะ ถ้าอยู่ในสังคมปกติไม่ได้ผู้ปกครองก็ต้องดูแลป่ะครับไม่ใช่ว่าเป็นแล้วจะก่อคง่มเดือดร้อนขนาดไหนก็ได้ แล้วออทิสติกมีหลายประเภท ผมไม่ได้สนับสนุนให้ใช้คำหยาบคายหรือเหยียดนะ ผมแค่อยากได้เหตผลดีๆหน่อยว่าสรุปคนเป็นออทิสติกต้องการอะไร  

ในฐานะที่เราเคยรักษา สิ่งสำคัญคืออยากใช้ชีวิตตามปกติทั่วไปนี่แหละค่ะ ไม่ต้องถึงกับแปะป้ายหรอกและอีกอย่างเราหัวร้อนจากเม้นนั้นมาเพราะการที่เขาเม้นเหยียดเต็มๆ ซึ่งเรารับไม่ได้ แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่าเราจะต้องการให้เด็กออทิสติกได้สิทธิพิเศษนิ หวังว่าคุณจะเข้าใจที่เม้นเราสื่อถึงนะคะ  

แม้แต่ตัวผมเองก็ยังอยากให้คนออทิสติกได้ใช้ชีวิตในสังคมแบบปกติได้ครับแต่นั่นเท่ากับว่าทุกคนอยู่ในกฏเดียวกันถูกไหมครับ เรื่องกระทู้ก่อนที่คุณหัวร้อนมาผมเข้าใจถึงได้บอกว่าไม่ได้สนับสนุนการเหยียด ส่วนเรื่องนี้ส่วนตัวมองว่าถ้าไม่มีคำว่าออทิสติกมาเกี่ยวจะไม่เป็นเรื่องขนาดนี้ผมยิ่งว่าสังคมกำลังด้อยค่าคนเป็นออทิสติกลงไปอีก ในเมื่อเค้าพยายามใช้ชีวิตให้ปกติกลับเอาประเด็นนี้มาเล่นเหมือนต้องการให้ได้รับการปกป้องพิเศษ แล้วก็เหมือนกันโด้ผิดอยู่แล้วครับมองยังไงก็ผิดแต่นักฟุตบอลก็คือคนธรรมดานะครับมีโกรธได้อยู่แล้ว สิ่งที่ผมพูดประเด็นเรื่องผู้ปกครองก็ตามนั้นครับถ้าไม่ดูแลไม่สอนให้ดีต่อไปมันอาจไม่ใช่แค่การปัดมือถือจากโด้อาจโดนทำร้ายร่างกายจากใครก็ได้
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: SS Blogger, Arsenal and Sunderland Lover.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7800
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 18:25

แม้แต่ตัวผมเองก็ยังอยากให้คนออทิสติกได้ใช้ชีวิตในสังคมแบบปกติได้ครับแต่นั่นเท่ากับว่าทุกคนอยู่ในกฏเดียวกันถูกไหมครับ เรื่องกระทู้ก่อนที่คุณหัวร้อนมาผมเข้าใจถึงได้บอกว่าไม่ได้สนับสนุนการเหยียด ส่วนเรื่องนี้ส่วนตัวมองว่าถ้าไม่มีคำว่าออทิสติกมาเกี่ยวจะไม่เป็นเรื่องขนาดนี้ผมยิ่งว่าสังคมกำลังด้อยค่าคนเป็นออทิสติกลงไปอีก ในเมื่อเค้าพยายามใช้ชีวิตให้ปกติกลับเอาประเด็นนี้มาเล่นเหมือนต้องการให้ได้รับการปกป้องพิเศษ แล้วก็เหมือนกันโด้ผิดอยู่แล้วครับมองยังไงก็ผิดแต่นักฟุตบอลก็คือคนธรรมดานะครับมีโกรธได้อยู่แล้ว สิ่งที่ผมพูดประเด็นเรื่องผู้ปกครองก็ตามนั้นครับถ้าไม่ดูแลไม่สอนให้ดีต่อไปมันอาจไม่ใช่แค่การปัดมือถือจากโด้อาจโดนทำร้ายร่างกายจากใครก็ได้  

คืออย่างนี้นะ เราไม่ได้ด้อยค่าเลยค่ะ แต่ที่เราหมายถึงคือเม้นนั้นต่างหาก เราไม่ได้พูดถึงโด้เลยด้วยซ้ำ เพราะเราเองก็ไม่ได้รู้สายปลายเหตุอย่างที่แน่ชัดปานนั้น ที่เราสื่อถึงคือเม้นนั้นเต็มๆ เราบอกไม่ได้ว่าใครเพราะเราไม่รู้จะโดนตามรังควาญจากยูสนั้นหรือเปล่า เท่าที่เราตามอ่านยูสนั้นพอมีโควทเตือนก็ดันไปแซะอีก มันเลยทำให้เราหัวร้อนมากๆ เจตนาเราคือหมายถึงยูสนั้น ไม่ใช่โด้เลยค่ะ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2009
ตอบ: 4550
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 19:00

คืออย่างนี้นะ เราไม่ได้ด้อยค่าเลยค่ะ แต่ที่เราหมายถึงคือเม้นนั้นต่างหาก เราไม่ได้พูดถึงโด้เลยด้วยซ้ำ เพราะเราเองก็ไม่ได้รู้สายปลายเหตุอย่างที่แน่ชัดปานนั้น ที่เราสื่อถึงคือเม้นนั้นเต็มๆ เราบอกไม่ได้ว่าใครเพราะเราไม่รู้จะโดนตามรังควาญจากยูสนั้นหรือเปล่า เท่าที่เราตามอ่านยูสนั้นพอมีโควทเตือนก็ดันไปแซะอีก มันเลยทำให้เราหัวร้อนมากๆ เจตนาเราคือหมายถึงยูสนั้น ไม่ใช่โด้เลยค่ะ  

ผมบอกว่าความเห็นผมกับเรื่องนี้ไม่ได้บอกว่าคุณด้อยค่า
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1435
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 19:48
เคยเจอบางคนบอกว่าแม่ไม่รู้จักควบคุมดูแลลูกให้ดีๆ ทั้งๆที่รู้ว่าลูกเป็นแบบนี้

แล้วโรนัลโด้ควบคุมตัวเองไม่ได้เลยเหรอ ตัวเองอายุเท่าไหร่แล้ว?

ไม่ใช่ครั้งแรกนะที่โด้ควบคุมอารมณ์ตัวเองแทบไม่ได้เลย ในสนามมีให้เห็นบ่อย คนเข้าข้างก็บอกว่าคือแพสชั่น เหอะๆ เพลีย!
แก้ไขล่าสุดโดย Mr.ใบ้ตาเดียว เมื่อ Tue Sep 27, 2022 19:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3772
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 23:07
MooHiMs พิมพ์ว่า:
มองกลับกันถ้าผมเป็นคนโดนกระทำ

อยู่ดีๆมีคนทำมือถือเราพัง ต่อให้เป็น ดาราหรือเซเลป ระดับโลก เพียงเพราะถ้าแค่ถ่ายรูป

เป็นผมนะ ผมก็จะเข้าไปถามแหละ xึงเป็นอะไร
เป็นเรายังโกรธเลย เพราะมันทรัพย์สินเรา

ตลกที่บางคนบอกเด็กเยอะ แม่เยอะ
คุณลองเอามือถือมาให้ผมปัดตกแล้วพังที
แล้วคุณห้ามโกรธนะ ก็ปล่อยวางเหมือนที่คุณบอกๆกันนั่นละ โครตตลก ตรรกะ แบบนี้

บอกโรนัลโด้มีเยอะพร้อมเยียวยา นุ่นนี่นั่น
คือ แล้วไปไหนไม่ส่งคนไปเยียวยา วะ ครับ
รอ อะไร ละ ต้องให้ ผู้เสียหายออกมาก่อนเหรอ
ก็สมควรแล้วที่โดนแบบนี้ โรนัลโด้

นี่ก็ด่าไม่รู้เรื่องอีกคนละ โด้ขอโทษและพร้อมเยียวยาไปแล้ว แต่คู่กรณีไม่ยอมมาไม่อยากเจอ

อ้างอิงประโยคจากคุณ Believe
"โด้ มีการส่งตัวแทนโทร.หาให้นัดเจอกับคู่กรณีแล้ว แต่คู่กรณีไม่ยอมไปเจอ ละก็ไม่ยอมรับข้อเสนออะไรของโด้"

มีลิงค์ข่าวด้วย
https://www.goal.com/th/ข่าว/ไม่อยากเจอ--เหยื่อโดนปัดโทรศัพท์-ปฏิเสธคําเชิญจากโรนัลโด้/bltc2b9d3bece142d28
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2009
ตอบ: 2472
โพสเมื่อ: Wed Sep 28, 2022 09:02
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
เห็นด้วยครับ สิ่งที่โรนัลโด้ทำไม่เหมาะสมแน่ๆ แต่ถามว่ารุนแรงมากมั้ย? ก็ไม่ใช่อ่ะ

ซึ่งโรนัลโด้มันก็ขอโทษอย่างเป็นทางการ ถ้าอยากได้รับการชดเชยจากเรื่องนี้ก็แฟร์ดี ผมว่าโรนัลโด้คงไม่มีปัญหาหรอก

แต่ยิ่งมาเจอเล่นประเด็นข่าวว่าเด็กเป็นออทิสติกยิ่งไปกันใหญ่ เหมือนแค่จะเติมเพิ่มความน่าสงสารจริงๆ คือมันแค่ปัดโทรศัพท์? งั้นสิ่งที่เสียหายมีแค่ภาพลักษณ์โรนัลโด้กับโทรศัพท์แค่นั้น ถ้ามันไปทำรุนแรงต่อร่างกายก็ว่าไปอีกอย่าง

Hater บางคนก็แจมด่าเอาสนุก เรื่องมันไม่ได้มีอะไรมากเลย

อนึ่ง จะมีใครบอกว่าผมเป็นติ่งโด้มั้ยเนี่ย  

ผมคิดแบบนี้แหล่ะ ผมก็โดนลากเข้าไปว่าเป็นติ่งโด้โดยอัติโนมัติเลย ทั้งๆ ที่เหตุการแทบไม่มีอะไรเลยนะเอาจริงๆ
มันผิดเพราะว่าเป็นโด้อะ ถ้าเปลี่ยนจากโด้เป็นนักบอลแชมเปี้ยนชิฟ หรือลีกอื่นๆ ผมว่าเงียบไปนานแล้ว
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel