ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งลีกเอิง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 8252
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 05:24
[RE: เรื่องโรนัลโด้กับแฟนเอฟ??]
แรกๆผมก็สงสารนะ แต่หลังๆเริ่มเยอะแล้ว น่ามคาญ

จะออทิสติก หรือไม่ เขาก็ไม่ควรจะไปคุกคามเย้ยหยันผู้อื่นแบบนั้น

นี่ถ้าไม่ใช่โด้ แต่เป็นจิ๊กโก๋ปากซอย ไม่ใช่จะโดรแค่ปัดมือถือตกนะครับ

บอกไว้ก่อน ผมไม่ใช่คนอ่อนโยนรักเด็ก หรือมีมนุษยธรรมจ๋าอะไร
ใครดีมาก็ดีกลับ ใครห้าวมาผมก็ใส่กลับได้เช่นกัน
ถ้าผมโดนเด็กมาก่อกวนมากๆ ก็คงมีด่าสั่งสอนกลับไปบ้างล่ะครับ จะออทิสติกหรือไม่ ไม่ทราบครับ ไม่ใช่ธุระอะไรของผมที่จะต้องมาทนรับอะไรแบบนี้
ผู้ปกครองปล่อยลูกตัวเองมาสร้างความรำคาญให้ผู้อื่น มันก็เป็นความผิดของคุณครึ่งหนึ่งแล้ว ยังจะมาเรียกร้องอะไรเยอะแยะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 8252
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 05:47
[RE: เรื่องโรนัลโด้กับแฟนเอฟ??]
kingnobody39 พิมพ์ว่า:
Teddybrownbag พิมพ์ว่า:
Number10 พิมพ์ว่า:

เด็ก(ออทิสติก) โดนตบจนมือถือร่วง

มาบอกแม่ไม่ดูแลลูกให้ดี ตรรกะโคตรป่วย

ผมว่ามันก็ไม่เห็นจะตรรกะป่วยเลย

เด็ก(ออทิสติก) มีโอกาสไปแสดงพฤติกรรมก้าวร้าว ที่มีอารมณ์รุนแรง ในสิ่งที่ไม่ถูกใจเค้าได้แบบที่คนปกติทั่วไปอาจจะควบคุมตรงนั้นได้

อาจจะเจอคนที่เค้ารับไม่ได้ แสดงออกในทางที่มันก้าวร้าวเช่นกัน

แล้วเป็นเรื่องปกติ ที่เด็กออทิสติก ควรมีพ่อแม่ประกบดูแลเด็กอย่างใกล้ชิด

การแพทย์ก็มีให้อ่านออกจะบ่อย

เด็ก(ออทิสติก) มีหลายระดับครับ บางคนสมาธิสั้น บางคนสมองช้า บางคนสารมารถไปเรียนหนังสือได้

บางคนก็ทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้ปกติ บางคนไปเป็นทนายอัจฉริยะ ยังได้เลย

อันนี้แค่เฮโลตามเพื่อนไปเชียรบอล ไม่ได้ไปถูกเนื้อต้องตัว เชียร ล้อ ในส่วนที่เค้าจัดไว้ให้

คิดว่าเดกมันล้อมันด่าคนเดียวหลอครับ ผู้ใหญ่เปนร้อยในสนาม ก้อล้อ ก้อด่าทั้งนั้น

โด้หรือนักบอลคนอื่นโดนกันมาแทบทุกคนเวลาทีมแพ้ แต่นักบอลส่วนใหญ่ต้องควบคุมอารมตัวเองให้ได้ไง

ขนาดเราเชียรในบอร์ดยังล้อกันจะเป็นจะตายเลย นับประสาอะไรกับที่เค้าไปเชียรข้างสนมเหนตัวเป็นๆ

เรื่องนี้เดกไม่น่าจะผิด หรือก้าวร้าว เกินเหตุนะครับ

ถ้ามันวิ่งเข้าสนามไปล้อไปโดนเนื้อโดนตัวอันนี้ว่าไปอย่าง  

ถ้าล้อเฉยๆโด้มันคงไม่สนใจหรอกครับ แต่นี่ยื่นมือถือมาจะถ่ายอะไรก็ไม่รู้ ไอ้โด้มันก็มีสิทธิ์ปกป้องความ privacy ของตัวเองนะครับ
มีเยอะแยะครับ พวกคนดังๆ เซเลป ปัดมือถือ ปัดไมค์ ปัดกล้อง ที่พยายามมาถ่ายรูปเขาโดยพลการ
ถ้าจะอ้างเรื่องออติสทิก งั้นถามหน่อยครับว่าไอ้โด้มันเป็นเทวดาเหรอถึงสามารถรู้ได้ว่าใครออทิสติก โดยที่เห็นจากแค่นั้น
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26631
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 07:17
แล้วโด้มันจะไปรู้มั้ยว่าเด็กมันเป็นออทิสติก

ต้องให้ทำไงเหรอ ต้องให้โด้มันรับไปเลี้ยงเป็นลูกบุญธรรมมั้ยถึงจะพอใจกัน

ก็ให้มันชดใช้ไปตามที่เสียหาย หรือจะให้ออกเงินให้ไปหาหมอเฉพาะทางก็ได้
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 2467
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 07:19
อะไรนะ? พิมพ์ว่า:
เห็นได้ชัด ว่าแทบจะทุกเม้นในนี้ไม่มีความเข้าใจเกี่ยวกับเด็กออทิสติกเลย แล้วเอามาเปรียบเทียบซะอย่างกะเขาเป็นเด็กปกติ

เด็กออทิสติกเขามีอาการย้ำคิดย้ำทำนะ เหตุการณ์นึง ถ้ามันฝังใจเขา เขาอาจจำแล้วพูดซ้ำๆทั้งชีวิตเลยก็ยังได้

พวกคนที่ไม่มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับโรคนี้ และไม่คิดจะทำความเข้าใจ แนะนำว่าอยู่เงียบๆดีกว่า อย่าแพล่มเยอะให้ตัวเองดูโง่ไปกว่านี้ดีกว่าเลย  

หลานชายแท้ๆของผม เป็นออทิสติก ทุกวันนี้ก็ยังพูดไม่ได้

แม่ผมเลี้ยงมาจนอายุ 7 ขวบกว่าเพิ่งเข้าโรงเรียน(เฉพาะทาง)

ได้รับเบี้ยคนพิการ(ทางสมอง) หน้าตาเหมือนเด็กทั่วไป

มีโลกของตัวเอง บางครั้งเค้าไม่ได้รู้ว่าอะไรผิดอะไรถูก

แต่เค้าก็ควรมีสิทธิ์ใช้ชีวิตในสังคมเหมือนคนปกติทั่วไปรึป่าว

เคสโรนัลโด้ทำให้ผมได้เห็นมุมมองและธาตุแท้ของหลายๆคน

มานั่งอ่านแล้วรู้สึกหดหู่ใจแบบบอกไม่ถูก มันจุกในอกไปหมด

แน่นอกต้องยกออกนะครับ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: ChelSea!!
เข้าร่วม: 24 Jul 2020
ตอบ: 5516
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 07:20
เรื่องโรนัลโด้กับแฟนเอฟ??
มองกลับกันถ้าผมเป็นคนโดนกระทำ

อยู่ดีๆมีคนทำมือถือเราพัง ต่อให้เป็น ดาราหรือเซเลป ระดับโลก เพียงเพราะถ้าแค่ถ่ายรูป

เป็นผมนะ ผมก็จะเข้าไปถามแหละ xึงเป็นอะไร
เป็นเรายังโกรธเลย เพราะมันทรัพย์สินเรา

ตลกที่บางคนบอกเด็กเยอะ แม่เยอะ
คุณลองเอามือถือมาให้ผมปัดตกแล้วพังที
แล้วคุณห้ามโกรธนะ ก็ปล่อยวางเหมือนที่คุณบอกๆกันนั่นละ โครตตลก ตรรกะ แบบนี้

บอกโรนัลโด้มีเยอะพร้อมเยียวยา นุ่นนี่นั่น
คือ แล้วไปไหนไม่ส่งคนไปเยียวยา วะ ครับ
รอ อะไร ละ ต้องให้ ผู้เสียหายออกมาก่อนเหรอ
ก็สมควรแล้วที่โดนแบบนี้ โรนัลโด้

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
3
0
ChelSEA!!!!
นักบอลถ้วย ก.
Status: ChelSea!!
เข้าร่วม: 24 Jul 2020
ตอบ: 5516
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 07:23
เรื่องโรนัลโด้กับแฟนเอฟ??
PSyCHOPATH. พิมพ์ว่า:
แล้วโด้มันจะไปรู้มั้ยว่าเด็กมันเป็นออทิสติก

ต้องให้ทำไงเหรอ ต้องให้โด้มันรับไปเลี้ยงเป็นลูกบุญธรรมมั้ยถึงจะพอใจกัน

ก็ให้มันชดใช้ไปตามที่เสียหาย หรือจะให้ออกเงินให้ไปหาหมอเฉพาะทางก็ได้  

คือเข้าใจไหม

มีโอกาสเยียวยาเกือบปี
แต่ปล่อยให้เรื่องเงียบ ไม่ส่งคนไปดูแล
ทั้งๆที่ทำได้ง่ายๆ
เกือบปี!!!!
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย MooHiMs เมื่อ Tue Sep 27, 2022 07:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ChelSEA!!!!
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: word not enough to talk about football
เข้าร่วม: 06 Jun 2010
ตอบ: 17567
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 07:36
MooHiMs พิมพ์ว่า:

แต่ปล่อยให้เรื่องเงียบ ไม่ส่งคนไปดูแล
เกือบปี!!!!  

เห็นเม้นบนบอกส่งคนไปหา ซื้อมือถือให้ใหม่ แต่แม่เด็กไม่เอานะครับ อันนี้อิงตามเม้นบนๆ นะ ไม่รู้ว่าเท็จจริงแค่ไหน
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Nov 2020
ตอบ: 279
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 07:59
กระทู้นี้ ได้เห็นแค่ว่า สังคมบ้านเรายังมีกลุ่มบูชาคนรวย

ไม่แปลกใจ ผลลัพท์คดีกระทิงแดง แล้ว

1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: GAMIN
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 11792
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 08:18
เอาง่ายๆเลย โรนัลโด้ ก็เป็นพ่อคนแล้ว ไม่ควรไปทำอย่างนั้นกับเด็กๆ ลองคิดว่ามีใครมาทำกับลูกตัวเองแบบนั้นดู
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 9966
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 08:34
โด้ควรรับบทนางเอกโดนกระทำ เขาถึงจะฝิน และได้อย่างที่คนพวกนี้ต้องการ

พอโด้ปัดมือถือ ผู้ที่กระทำโด้ดันมีความรู้สึกเสียใจบ้าง ที่โด้กระทำคืน อย่างย้อนแย้ง

พอโด้จะรับผิดชอบผู้ดูแลคนใกล้ชิด บอกแค่นี้น้อยไป เพราะเขาเสียใจมากๆๆๆ นอนฝันร้ายทุกคืน โด้ควรรับผิดชอบมากกว่านี้ เยอะๆๆ

เหล่าคนดีบอกโด้ควรทำอะไรบ้าง โด้เองก็งง โด้ควรทำไง ควรเเขวนสตั้ดเลยไหม
0
0
โค้ช C-License
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 8850
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 08:40
Spoil

เกือบปี!!!!  

Believe พิมพ์ว่า:
บางคนก็คงกะเอาถึงตายอ่ะ 5555555

- โด้ผิดจริงที่ไปตบมือถือเด็กที่จงใจจะถ่ายแผลที่ขาหรือที่ไหนของโด้นี่แหละ

- โด้ไม่รู้มาก่อนหรอกว่า เด็กมันเป็นออทิสติก (ตรงนี้ก็ต้องเข้าใจด้วยว่าบางทีก็ไม่มีทางดูออกในไม่กี่วินาทีหรอก)

- ย้ำอีกครั้งว่า โด้ผิด ซึ่งโด้ก็ได้ออกมายอมรับและขอโทษ รวมไปถึงมีการตักเตือนจากตำรวจแล้ว

- โด้ มีการส่งตัวแทนโทร.หาให้นัดเจอกับคู่กรณีแล้ว แต่คู่กรณีไม่ยอมไปเจอ ละก็ไม่ยอมรับข้อเสนออะไรของโด้

- FA ตื่นจากภวังค์ 6 เดือน ถึงจะมาลงโทษโด้ในปัจจุบัน

ที่จะถามกลับไม่ใช่อะไร ถ้าคุณพยายามขอโทษหรือแก้ไขสิ่งที่ผิดแล้ว แต่อีกฝั่งเค้าไม่ยอมรับเลยจะให้ทำยังไงครับ

ต่อมาก็คือต้องถามว่า FA เป็นบ้าอะไร 6 เดือน พวกเมิงทำอะไรกันอยู่ ตรงนี้ต่างหากที่สำคัญกว่าอีก

0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 3957
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 08:41
เกินเยียวยาจริมๆ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 27329
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 08:47

เกือบปี!!!!  

อันนี้ออกตัวก่อนไม่ได้เข้าข้างโด้นะ

แต่โด้ติดต่อขอชดใช้ไปแล้วนะครับ ไม่ใช่ปล่อยเรื่องเงียบ

เพียงแต่มันอาจจะไม่เป็นที่พอใจของแม่เด็ก แต่โด้ไม่ได้ไม่ติดต่ออะไรเลยแล้วปล่อยเรื่องเงียบนะครับ
0
0
<___คนธรรมดา___>
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 25 Aug 2007
ตอบ: 6679
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 08:53
เด็กกวนยังไง เป็นผู้ใหญ่ไปตบก็ผิด
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 12 Mar 2006
ตอบ: 8082
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 08:55
อะไรนะ? พิมพ์ว่า:
เห็นได้ชัด ว่าแทบจะทุกเม้นในนี้ไม่มีความเข้าใจเกี่ยวกับเด็กออทิสติกเลย แล้วเอามาเปรียบเทียบซะอย่างกะเขาเป็นเด็กปกติ

เด็กออทิสติกเขามีอาการย้ำคิดย้ำทำนะ เหตุการณ์นึง ถ้ามันฝังใจเขา เขาอาจจำแล้วพูดซ้ำๆทั้งชีวิตเลยก็ยังได้

พวกคนที่ไม่มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับโรคนี้ และไม่คิดจะทำความเข้าใจ แนะนำว่าอยู่เงียบๆดีกว่า อย่าแพล่มเยอะให้ตัวเองดูโง่ไปกว่านี้ดีกว่าเลย  

หลานชายแท้ๆของผม เป็นออทิสติก ทุกวันนี้ก็ยังพูดไม่ได้

แม่ผมเลี้ยงมาจนอายุ 7 ขวบกว่าเพิ่งเข้าโรงเรียน(เฉพาะทาง)

ได้รับเบี้ยคนพิการ(ทางสมอง) หน้าตาเหมือนเด็กทั่วไป

มีโลกของตัวเอง บางครั้งเค้าไม่ได้รู้ว่าอะไรผิดอะไรถูก

แต่เค้าก็ควรมีสิทธิ์ใช้ชีวิตในสังคมเหมือนคนปกติทั่วไปรึป่าว

เคสโรนัลโด้ทำให้ผมได้เห็นมุมมองและธาตุแท้ของหลายๆคน

มานั่งอ่านแล้วรู้สึกหดหู่ใจแบบบอกไม่ถูก มันจุกในอกไปหมด

ขอเป็นกำลังใจนึงให้กับหลานและครอบครัวท่านนะครับ ผมเชื่อว่าเค้าจะโตเป็นเด็กดีเป็นคนดีของสังคมครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel